[Funland] Bài toán vật lý khó. Cccm nào giải giiúp em vớii?

Thắng Formosa

Xe tăng
Thời gian nó phụ thuộc vào hệ quy chiếu chứ không giống nhau hết đâu cụ ạ, đơn giản nhất là cụ dùng 2 đồng hồ thì sẽ thấy khác nhau
Bậy rồi cụ, khác nhau ở đây chỉ là khác nhau về hình ảnh. Ví dụ phi hành gia đặt 1 đồng hồ ở trái đất, 1 đồng hồ cầm trên tay. Khi con tàu vũ trụ di chuyển ra xa khỏi trái đất với tốc độ ánh sáng thì phi hành gia sẽ thấy đồng hồ ở trái đất dừng lại, còn đồng hồ trên tay vẫn cứ hoạt động bình thường. Đó chỉ là "thấy" thôi , chứ trên thực tế 2 đồng hồ này vẫn trôi như nhau.

shiluo

Xe container
Bậy rồi cụ, khác nhau ở đây chỉ là khác nhau về hình ảnh. Ví dụ phi hành gia đặt 1 đồng hồ ở trái đất, 1 đồng hồ cầm trên tay. Khi con tàu vũ trụ di chuyển ra xa khỏi trái đất với tốc độ ánh sáng thì phi hành gia sẽ thấy đồng hồ ở trái đất dừng lại, còn đồng hồ trên tay vẫn cứ hoạt động bình thường. Đó chỉ là "thấy" thôi , chứ trên thực tế 2 đồng hồ này vẫn trôi như nhau.
Thế cụ định nghĩa thời gian là gì đã rồi nói chuyện tiếp ^^

skuadi

Xe điện
chuẩn rồi cụ, hình ảnh trên trái đất sẽ mãi mãi đứng yên. Còn nếu khi di chuyển với vận tốc lớn hơn vận tốc ánh sáng thì hình ảnh trên trái đất sẽ trôi về quá khứ
Thời gian ko có số âm cụ nhé :)

Thắng Formosa

Xe tăng

Thắng Formosa

Xe tăng
Trong trường hợp đề bài này có thể coi đây là chuyển động thẳng biến đổi đều với gia tốc 9.81m/s
Vận tốc tại thời điểm t được tính là V = Vo + at = 0 + 9.81*365*24*60*60 = 309.368.160 m/s = 1.031 lần VTAS
Cụ đúng rồi, cái em tính là khoảng cách đi được =))

skuadi

Xe điện
Hình ảnh và thời gian là 2 khái niệm khác nhau nhé cụ. Cụ nên đọc kĩ và ngẫm nghĩ cho kĩ đã ợ
Hình ảnh giống cụ tua jav với speed 1^1000 thôi cụ ;))

Thời gian trái đất trôi nhanh hơn thơi gian trên tàu. Tàu đi với vận tốc c=v thì thời gian trên tàu dừng lại, đứng hình luôn

Thắng Formosa

Xe tăng
Thế cụ định nghĩa thời gian là gì đã rồi nói chuyện tiếp ^^
Con người tính "thời gian" bằng giờ, phút giây..năm, tháng, thập kỉ...Thời gian lâu nhất mà con người biết đến đó là tính từ vụ nổ bigbang đến nay (xấp xỉ 14 tỷ năm).

Tadiman893

Xe buýt
Có thể các cụ cứ nghĩ phải mất đến hàng triệu năm để đi từ B đến C nhưng các cụ quên rằng gia tốc g nó cứ tăng thêm 9.81m/s sau mỗi giây nên sau 1 năm nó sẽ đạt tốc độ 9.81 + 9.81*2 +....+ 9.81*31,536,000 = 497,259,663,768,000 m/s (gấp 1,657,532 lần vận tốc ánh sáng)
Trên thực tế các nhà khoa học đã bắt tay vào nghiên cứu điều này, cụ thể là các máy gia tốc hạt. Vận tốc của các hạt trong máy gia tốc này tăng theo thời gian.
Cụ đúng rồi, cái em tính là khoảng cách đi được =))
Cụ ghi rõ là tốc độ mà :)
Hơn nữa ai lại so sánh quãng đường gấp n lần vận tốc :D

Thắng Formosa

Xe tăng
Hình ảnh giống cụ tua jav với speed 1^1000 thôi cụ ;))

Thời gian trái đất trôi nhanh hơn thơi gian trên tàu. Tàu đi với vận tốc c=v thì thời gian trên tàu dừng lại, đứng hình luôn
Cụ vẫn chưa hiểu vấn đề. Tàu đi với vận tốc c=v thì phi hành gia vẫn cứ già đi và sẽ chết. dừng lại đâu mà dừng lại hả cụ. Chỉ là hình ảnh trên trái đất dừng lại so với phi hành gia thôi cụ. Mọi vật chất trong vũ trụ vẫn cứ "già đi" thôi

shiluo

Xe container
Con người tính "thời gian" bằng giờ, phút giây..năm, tháng, thập kỉ...Thời gian lâu nhất mà con người biết đến đó là tính từ vụ nổ bigbang đến nay (xấp xỉ 14 tỷ năm).
Thế cụ biết ở đâu ra giờ, phút, giây,.. đấy không? Làm sao để định lượng được nó?
Với mình thì vụ nổ Bigbang là 14 tỷ năm, nhưng với 1 người có tốc độ của hạt photon thì vụ nổ vừa mới xảy ra thôi cụ ạ

skuadi

Xe điện
Cụ vẫn chưa hiểu vấn đề. Tàu đi với vận tốc c=v thì phi hành gia vẫn cứ già đi và sẽ chết. dừng lại đâu mà dừng lại hả cụ. Chỉ là hình ảnh trên trái đất dừng lại so với phi hành gia thôi cụ. Mọi vật chất trong vũ trụ vẫn cứ "già đi" thôi
Không ạ. Nếu như cụ ở trên còn tàu đó thì như cụ chớp mắt cái thì là tới nơi rồi :))

Thời gian với cụ dừng vì cụ có già đi đâu, nhưng ở trái đất thì con bồ của cụ nó đã chết đc cả triệu năm :D

skuadi

Xe điện
Thế cụ biết ở đâu ra giờ, phút, giây,.. đấy không? Làm sao để định lượng được nó?
Với mình thì vụ nổ Bigbang là 14 tỷ năm, nhưng với 1 người có tốc độ của hạt photon thì vụ nổ vừa mới xảy ra thôi cụ ạ
Với sóng viba bức xạ nền thì vụ nổ bigbang vừa mới xảy ra thật. Mà sóng này tràn ngập vũ trụ :D

Thắng Formosa

Xe tăng
Không ạ. Nếu như cụ ở trên còn tàu đó thì như cụ chớp mắt cái thì là tới nơi rồi :))

Thời gian với cụ dừng vì cụ có già đi đâu, nhưng ở trái đất thì con bồ của cụ nó đã chết đc cả triệu năm :D
Em lạy cụ 1 lạy, cụ nên đọc các kênh khoa học nhiều hơn thay vì xem phim ảo tưởng đi.
Khi Phi hành gia kết thúc hành trình và quay lại trái đất thì 2 cái đồng hồ này vẫn chỉ đến 1 thời gian giống nhau thôi cụ.

skuadi

Xe điện
Em lạy cụ 1 lạy, cụ nên đọc các kênh khoa học nhiều hơn thay vì xem phim ảo tưởng đi.
Khi Phi hành gia kết thúc hành trình và quay lại trái đất thì 2 cái đồng hồ này vẫn chỉ đến 1 thời gian giống nhau thôi cụ.
Không ạ.
Theo thuyết Newton thì cụ đúng. Còn theo Einstein thì cụ sai. Mà hay ở chỗ sự sai lệch thời gian, co lại của không gian không phải do cụ Einstain phát hiện ra mà là cụ Lorentz. Chính thế nên khi cụ Einstein công bố thuyết tương đối hẹp thì vẫn dùng công thức cụ Laurentz.
Đến thuyết tương đối tổng quát thì cụ Einstein hợp nhất luôn lực quán tính với lực hấp dẫn mà với cụ Newton là hai lực độc lập.
Cụ ngâm cứu chút nữa theo gọi ý trên rồi em với cụ đàm đạo tiếp nha :)

nokia8310i

[Tịch thu bằng lái]
Em cùng ý kiến với cụ Thắng Formosa , đồng hồ hay đồng hồ đo nhiên liệu do con người tạo ra, nên 2 con đồng hồ cùng 1 điều kiện nhiệt độ, trọng lực trọng trường sẽ chạy cùng 1 thời gian. Còn khái niệm thời gian không chạy do có vận tốc ánh sáng là "lý thuyết" và là thời gian thực chứ ko liên quan đến máy đo thời gian đồng hồ).
Đến năm còn "ko chính xác" người ta phải thêm năm nhuận thì sao thời gian của đồng hồ lại chính xác được.

shiluo

Xe container
Cụ cho em xem kênh nào với, chứ em toàn đọc mấy quyển như Thuyết tương đối rộng và hẹp (bản này Einstein viết lại cho dân không chuyên như em đọc) thôi chứ không đâm hẳn vào sách chuyên sâu được

skuadi

Xe điện
Em cùng ý kiến với cụ Thắng Formosa , đồng hồ hay đồng hồ đo nhiên liệu do con người tạo ra, nên 2 con đồng hồ cùng 1 điều kiện nhiệt độ, trọng lực trọng trường sẽ chạy cùng 1 thời gian. Còn khái niệm thời gian không chạy do có vận tốc ánh sáng là "lý thuyết" và là thời gian thực chứ ko liên quan đến máy đo thời gian đồng hồ).
Đến năm còn "ko chính xác" người ta phải thêm năm nhuận thì sao thời gian của đồng hồ lại chính xác được.
Mấy cái này đo rùi mà bác. Người ta cho hai đồng hồ cực kỳ chính xác đến hàng phần tỷ tỷ tỷ giây. Rùi cho đo ở hai vận tốc khác nhau, ở hai lực trọng trường khác nhau, etc... đều cho chứng minh là thuyết Einstein đúng.
Năm 2018 hay 16 gì đó ng ta còn đo đc sóng hấp dẫn là hệ quả của thuyết Einstein khi hai vật va chạm làm méo mó không gian và thời gian.

buwscxucs

Xe tải
Không ạ.
Theo thuyết Newton thì cụ đúng. Còn theo Einstein thì cụ sai. Mà hay ở chỗ sự sai lệch thời gian, co lại của không gian không phải do cụ Einstain phát hiện ra mà là cụ Lorentz. Chính thế nên khi cụ Einstein công bố thuyết tương đối hẹp thì vẫn dùng công thức cụ Laurentz.
Đến thuyết tương đối tổng quát thì cụ Einstein hợp nhất luôn lực quán tính với lực hấp dẫn mà với cụ Newton là hai lực độc lập.
Cụ ngâm cứu chút nữa theo gọi ý trên rồi em với cụ đàm đạo tiếp nha :)
Em vote cụ tranh luận văn minh. Nhiều cụ được vài còm là lại chuyển sang công kích cá nhân (như thường lệ... :D ).

Chỉnh sửa cuối: