[Funland] Bài toán vật lý khó. Cccm nào giải giiúp em vớii?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ có cho vận tốc tàu vũ trụ đâu, chỉ nói đến gia tốc trọng trường thôi, thì vẫn thế thôi.
Cụ nói đúng. Ông ấy "bay trên tàu vũ trụ " chứ có phải tàu vũ trụ bay đâu. Hix.
Tai em thấy dài ra một khúc =))

hung303

Xe điện
Tốc độ ánh sáng là giới hạn trong vật chất. Còn giãn nở của vũ trụ là một phạm trù khác nên ta vẫn tới đc bình thường nhé.
———————————
Chi tiết ở đây: https://thienvanvietnam.org/index.php?option=com_content&view=article&id=1662:vu-tru-gian-no-nhanh-hon-van-toc-anh-sang-thuyet-tuong-doi-hep-van-chinh-xac&catid=13&Itemid=151
Em đang xem series phim về vũ trụ thì với các thiên hà, hành tinh vượt ngoài "rìa giới hạn" thì ko bao giờ tới đc cụ ah!

skuadi

Xe điện
Em đang xem series phim về vũ trụ thì với các thiên hà, hành tinh vượt ngoài "rìa giới hạn" thì ko bao giờ tới đc cụ ah!
Vâng. Thế nên gọi là vũ trụ khả kiến ạ. Nghĩa là cái vũ trụ chúng ta thấy đc. Còn ngoài cái đó ra thì ta không thấy đc gì vì mọi thông tin ko đến đc chúng ta. Với “họ” cũng vậy :D

Nhưng nếu chứng minh đc “lý thuyết dây” thì chiều của vũ trụ nó ko chỉ là 4 như hiện tại mà là 10-11 chiều. Lúc đó chúng ta “đi tắt” đc. Hehe

taplai2012

Xe trâu
Vâng. Thế nên gọi là vũ trụ khả kiến ạ. Nghĩa là cái vũ trụ chúng ta thấy đc. Còn ngoài cái đó ra thì ta không thấy đc gì vì mọi thông tin ko đến đc chúng ta. Với “họ” cũng vậy :D

Nhưng nếu chứng minh đc “lý thuyết dây” thì chiều của vũ trụ nó ko chỉ là 4 như hiện tại mà là 10-11 chiều. Lúc đó chúng ta “đi tắt” đc. Hehe
Tốc độ giãn nở vũ trụ còn lớn hơn cả tốc độ ánh sáng. Tuổi vũ trụ hơn 13 tỉ năm mà khoảng cách xa nhất đo được hơn 93 tỉ năm ánh sáng r.

nokia8310i

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề về khoa học thiên văn vũ trụ quả là rất thú vị, chưa có 1 thuyết nào đúng với 100% mọi sự vật sự việc từ trái đất, hệ mặt trời ngân hà hay hố đen và hack não hơn là vật chất tối, năng lượng tối, thế nên ta chứ thoải mãi nghĩ theo cách của ta, thử nghĩ khác đi ạ biết đâu lại có cái gì hay.
Chứ thói quen suy nghĩ của mỗi người đa số dựa trên những gì đã biết, nghĩ khác biết đâu sắp tới vn lại có thiên tài nỗi nạc nào đấy. :))

taplai2012

Xe trâu
Vấn đề về khoa học thiên văn vũ trụ quả là rất thú vị, chưa có 1 thuyết nào đúng với 100% mọi sự vật sự việc từ trái đất, hệ mặt trời ngân hà hay hố đen và hack não hơn là vật chất tối, năng lượng tối, thế nên ta chứ thoải mãi nghĩ theo cách của ta, thử nghĩ khác đi ạ biết đâu lại có cái gì hay.
Chứ thói quen suy nghĩ của mỗi người đa số dựa trên những gì đã biết, nghĩ khác biết đâu sắp tới vn lại có thiên tài nỗi nạc nào đấy. :))
Em toàn bật mấy cái video về vũ trụ trên youtube để... ru ngủ =))

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ nói có ý đúng, rất có thể nơi nào đó trong vũ trụ họ lấy S, N, hay cái gì đó làm trung tâm, có thể sẽ không cần nước như Trái Đất. Nhưng để tạo một vũ trụ như vậy, có thể giống như Trái Đất, các biến số phải rất chính xác, chạy trong một khoảng rất hẹp, và gần như không thể có trong tự nhiên nếu không được 1 bàn tay sắp đặt.
Do cụ đang là con người, lại sống trên Trái Đất do con người làm bá chủ nên cụ mới nghĩ rằng vũ trụ hiện nay thật là kỳ diệu, hệ mặt trời thật là kỳ diệu, Trái Đất này thật là kỳ diệu.
Nhưng nếu các biến số đầu vào khác đi, ta sẽ một hệ khác, một vũ trụ khác, một hệ mặt trời khác và 1 hành tinh có sự sống khác với 1 sinh vật có cấu nạo phân tử N làm trung tâm. Khi đó sinh vật đó cũng nghĩ như cụ về sự kỳ diệu và chính xác của các tham số đầu vào.
Kết luận: vũ trụ có thể có vô số trạng thái, tùy vào các tham số ban đầu. Và chẳng trạng thái nào, vũ trụ nào kỳ diệu hay đặc biệt hơn vũ trụ nào :D

hung303

Xe điện
Do cụ đang là con người, lại sống trên Trái Đất do con người làm bá chủ nên cụ mới nghĩ rằng vũ trụ hiện nay thật là kỳ diệu, hệ mặt trời thật là kỳ diệu, Trái Đất này thật là kỳ diệu.
Nhưng nếu các biến số đầu vào khác đi, ta sẽ một hệ khác, một vũ trụ khác, một hệ mặt trời khác và 1 hành tinh có sự sống khác với 1 sinh vật có cấu nạo phân tử N làm trung tâm. Khi đó sinh vật đó cũng nghĩ như cụ về sự kỳ diệu và chính xác của các tham số đầu vào.
Kết luận: vũ trụ có thể có vô số trạng thái, tùy vào các tham số ban đầu. Và chẳng trạng thái nào, vũ trụ nào kỳ diệu hay đặc biệt hơn vũ trụ nào :D
Thiên hà ta đang sống có 400 tỉ hành tinh, ngoài vũ trụ còn hàng trăm tỉ thiên hà khác nữa. Với số lượng vô cùng lớn như thế thì các dạng sống khác nhàu hoàn toàn có thể

taplai2012

Xe trâu
Em thấy mọi thứ cứ ảo ảo... Soi vĩ mô cũng ảo, vi mô cũng ảo. Giờ thì truy các loại hạt cơ bản người ta lại bảo nó là một dạng sóng. Hack não thật.

darthvader

Xe điện
Video này có thể giải thích phần nào ...

darthvader

Xe điện
Em nghĩ vũ trụ được tạo bởi một ông người ngoài vũ trụ nào đó bật lửa hút thuốc lào ;))
Em giống cụ, đêm bật video về vũ trụ xem dễ ngủ hơn vì nhạc êm êm giọng đều đều :D

Video kia là tình cờ em nhớ lại vì bài toán chủ thớt đưa ra có nhiều nét giống cái video này, có cả phần giải thích về việc tại sao người trên tàu trải qua mấy chục năm mà ở trái đất đã mấy triệu năm gì đó, xem cũng hay...

skuadi

Xe điện
Em nghĩ vũ trụ được tạo bởi một ông người ngoài vũ trụ nào đó bật lửa hút thuốc lào ;))
Cái này phải xem lại vì có “ông đó” thì có nghĩa mình thừa nhận 2 thứ là không gian và thời gian. Hai thứ đó thực sự là 1 hay là là 2 thứ trộn lẫn lại với nhau?
Bản chất cửa không- thời gian là gì? Tại sao nó luôn có giá trị dương? Liệu có tồn tại không-thời gian có giá trị âm?

Thằng hề 06

Xe tăng
Em lỡ chém gió về thuyết tương đối của em. Các cccm thông cảm em hay chém gió quen xừ nó rồi. Thế là bị đố lại như sau.

Giả sử một ông A tạm biệt Trái đất (B) và tới hành tinh C cách (B) 1 triệu năm ánh sáng.

Ông A bay trên tàu vũ trụ với gia tốc là g (như vậy trọng lực sẽ như người trái đất luôn, ông ấy đi lại thoải mái trên tàu).

Hỏi:
1. Với ông A thì mất bao nhiêu thời gian để tới hành tinh (C). Nghĩa là già bao tuổi?
2. Khi ông ấy thăm hành tình (C) xong quay lại trái đất (A) thì trái đất (A) đã trải qua bao nhiêu năm từ khi ông ấy rời đi?

Ong hết cả thủ. Không nghĩ rằng có người giải được cách đây hơn 100 năm :(

1-ông A chỉ mất 15p tới hành tinh C, nghĩa là ông ấy ko già so với lúc xuất phát
2-khi ông ấy trở lại trái đất thì trá đất vẫn vậy và nhẹ đi khoảng 65-70kg khối lượng
Mịa... Toàn hỏi đểu, gài bẫy :D :D:D

taplai2012

Xe trâu
Cái này phải xem lại vì có “ông đó” thì có nghĩa mình thừa nhận 2 thứ là không gian và thời gian. Hai thứ đó thực sự là 1 hay là là 2 thứ trộn lẫn lại với nhau?
Bản chất cửa không- thời gian là gì? Tại sao nó luôn có giá trị dương? Liệu có tồn tại không-thời gian có giá trị âm?
Mấy cái hạt Higgs Higgs trong não em nó không to bằng của người ta. Em chịu ko hỉu dc ạ.

skuadi

Xe điện
Mấy cái hạt Higgs Higgs trong não em nó không to bằng của người ta. Em chịu ko hỉu dc ạ.
Higg là phản vật chất, nó vẫn là vật chất tuy nhiên nó mang điện tích âm. Nghĩa là nếu tồn tại vật chất thì liệu có tồn tại phi (not phản) vật chất không? ;))

xinduocbinhan

Xe đạp
Thấy các bạn trên này bàn luận sôi nổi các vấn đề liên quan đến Thuyết Tương đối hẹp nhưng không thấy ai post tóm tắt của Thuyết Tương đối hẹp lên đây để dễ dàng thảo luận. Mạn phép cho tôi được post tóm lượt của nó lên đây (cái này trước kia có trong sách giáo khoa Vật lý lớp 12).

Trước tiên, cần phải lưu ý một số vấn đề về kiến thức phổ thông như sau:
(1*) Trong toán học, phép chia của một số cho con số 0 là không có ý nghĩa (không xác định).
(2*) Đứng trên phương diện số Phức, căn bậc hai của sồ âm có ý nghĩa toán học
(3*) Giả sử L là giới hạn của hàm số f (x) khi x => a thì không đồng nghĩa với f(a) = L
(4*) Hệ quy chiếu quán tính là hệ quy chiếu đứng yên hoặc chuyển động thẳng đều.
(5*) Tiên đề là mệnh đề được thừa nhận không phải chứng minh, là cơ sở để xây dựng Thuyết vật lí.
(6*) Phương pháp thực nghiệm là công cụ xác định tính đúng của tiên đề. Nếu không có thí nghiệm nào bác bỏ được tiên đề thì tiên đề và hệ quả của nó vẫn còn giá trị.

A. TÓM TẮT THUYÊT TƯƠNG ĐỐI HẸP
Cơ học của Newton chỉ đúng cho các vật chuyển động với tốc độ nhỏ, không đúng với những vật chuyển động với tốc độ lớn. Einstein xây dựng Thuyết tương đối hẹp dựa trên 2 tiên đề sau:
Tiên đề I (nguyên lí tương đối): Các định luật vật lí (cơ học, điện từ học . . .) có cùng một dạng như nhau trong mọi hệ quy chiếu quán tính.
Tiên đề II (nguyên lí về sự bất biến của tốc độ ánh sáng): tốc độ ánh sáng trong chân không có cùng độ lớn bằng c trong mọi hệ quy chiếu quán tính, không phụ thuộc vào phương truyền và vào tốc độ của nguồn sáng hay máy thu.

Dựa trên 2 tiên đề nêu trên, qua một số phép biến đổi, thu được các hệ quả sau (nếu ai thích chứng minh thì xem tại đường link http://www4.hcmut.edu.vn/~huynhqlinh/project/VatlyLuongtuDC/chuong1A.htm )

Các hệ quả: Nhấn vào để xem

B. NHẬN XÉT:

Từ (1*) => Vật chuyển động với vận tốc không được bằng vận tốc ánh sáng vì nếu không, các biểu thức toán học của Thuyết sẽ vô nghĩa.

Từ (Tiên đề 2) và (2*) =>
- Thuyết tương đối hẹp không nói vận tốc của ánh sáng trong chân không là lớn nhất.
- Khi vật chuyển động với vận tốc lớn hơn vận tốc ánh sáng, các biểu thức hệ quả của Thuyết vẫn có ý nghĩa toán học, còn ý nghĩa cụ thể như thế nào thì chỉ mới là các phỏng đoán, trong đó có phỏng đoán khi chuyển động với vận tốc lớn hơn vận tốc ánh sáng thì sẽ trở về quá khứ.

C. ÁP DỤNG VÀO BÀI TOÁN

Vì bài toán của chủ thớt là 1 thí nghiệm chưa có trong thực tế, chỉ có trong trí tưởng tượng nên chỉ có thể giải bằng các kiến thức toán học, vật lý học.

Đối với câu hỏi số 1: Với ông A thì mất bao nhiêu thời gian để tới hành tinh (C). Nghĩa là già bao tuổi?
Trả lời: Vì theo đề bài, có gia tốc g nên ông A đang ở trong hệ quy chiếu phi quán tính (mâu huẩn với Tiên đề 1) nên không thể dùng Thuyết Tương đối hẹp để trả lời. Nếu muốn thì chắc phải dùng Thuyết Tương đối rộng, mà cái này thì tôi chưa đủ trình để chém.

Đối với câu hỏi số 2: Khi ông ấy thăm hành tình (C) xong quay lại trái đất (A) thì trái đất (A) đã trải qua bao nhiêu năm từ khi ông ấy rời đi?
Trả lời: Người quan sát thí nghiệm đang ở trên trái đất, để đơn giản nên được được xem đang ở trong hệ quy chiếu đứng yên. Sử dụng kiến thức vật lý lớp 10 là giải được (với lưu ý vận tốc muốn tăng lên đến bao nhiêu cũng được và v không được bằng c; nếu v = c thì không ai hiểu điều gì sẽ xảy ra). Câu này cũng đã có người trả lời ở mấy bài trước rồi (với giả thiết v gần bằng c)

T/B: tôi viết bài này với hy vọng sẽ làm sáng tỏ một số vấn đề khái niệm haybị nhầm lẫn.

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Mé, đi chạy grab về đã mệt thì chớ, con thì gào, vợ thì chửi lên đọc xong thớt này chả nhẽ đập đầu vào bàn phím. Thôi em té vậy. Lúc Einstein đưa ra thuyết tương đối, hầu hết các nhà bác học còn chả hiểu, cụ lại mang lên đố mấy ông chạy grab thế này là không được. phản đối.
Đù...chạy grap bằng xe đạp 3 bánh.....động cơ hột nhân thì khiếp rồi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa có time,chưa đủ trình độ để hiểu,nhưng em tin là đọc được ít nhiều nghiên cứu,tác phẩm của cụ này thì ta quay lại bài toán vật lý này!

skuadi

Xe điện