[Funland] Bài toán nên thuê pin hay mua đứt pin với chủ sở hữu ô tô điện bao giờ có hồi kết?

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Hãng SX nào chả vậy cụ. Anh Mốc tétla cũng vậy thôi. Khi sử dụng rộng rãi mấy phát sinh lỗi. Nhưng cái quan trọng là có 1 ông chịu trách nhiệu fix lỗi kỹ thuật :)
Vấn đề là pin và xe V mới ra , đã làm gì có thời gian thử nghiệm và giấy chứng nhận đã thử nghiệm thực tế NCAP này nọ vv đâu . Độ bền cục pin của V là 1 ẩn số chưa có lời giải cụ nhé ...

Chỉnh sửa cuối:

kaku223223

Xe tăng
Mấy cụ đi xe vin dùng đt vin có câu:

XÀI ĐỒ VIN,VỪA CẦU VỪA XIN

Cầu cho xe hoạt động ổn định đừng hỏng vặt, chết bất đắc kỳ tử dọc đường ko lại ăn rồi đi bảo hành như e34 và lux,
Xin vin đừng đem con bỏ chợ như truyền thống lâu đời của hãng

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ đi xe vin dùng đt vin có câu:

XÀI ĐỒ VIN,VỪA CẦU VỪA XIN

Cầu cho xe hoạt động ổn định đừng hỏng vặt, chết bất đắc kỳ tử dọc đường ko lại ăn rồi đi bảo hành như e34 và lux,
Xin vin đừng đem con bỏ chợ như truyền thống lâu đời của hãng
Kkk...tưởng câu đó là XÀI ĐỒ VIN PHẢI MÃNH LIỆT NIỀM TIN chứ cụ ?kkk

nissantiida

Xe điện
Kkk...clip test thực tế trên đại lộ Thăng Long được 241 km ấy hả cụ ? có clip cụ người dùng đi trong phố được có 170km là pin về 0% thôi cụ nhé ( đấy là pin mới tinh đấy ). Và cụ liệu có dám thường xuyên để đến còn 5 - 10% mới chạy đi sạc không ?
Em xem vài clip không nhớ nữa, cái nào cũng full công suất A/C. Cũng có cái chạy đường đô thị. Nói chung nếu chạy tạm con cà tàng thì mọi tiêu chuẩn cụ nêu không còn ý nghĩa.

pisces_hn

Xe container
Nếu chung cư nhà em mà cứ đỗ vào ô là nó tự sạc, sáng hôm sau chỉ việc đi thì bà cả nhà em thích lắm đấy. Còn vẫn cứ phải dây nhợ các bà ấy đã ngại lại còn k có ổ điện.

ubisapro

Xe trâu
Chính vì Vin đang phát triển pin nên mấy phải cho thuê tại thời điển hiện tại. Trong thời gian này, Vin sẽ phải fix lỗi là điều cần thiết. Sang năm 2023 sau khi hoàn thiện thì sẽ bán/thuê theo nhu cầu người sử dụng. Có thể VF k nói ra, nhưng hiểu ngầm là như vậy. :)
Chả biết đâu mà lần. Mấy con xe xăng trước thì cũng nhập về chứ sản xuất được mấy. Còn hàng thì tốt có, kém có. Cơ bản a dùng loại nào thôi :D

ubisapro

Xe trâu
Sao cụ không hỏi Pin Tetla có bằng pin anh vova không. Anh Mốc cũng không có câu giả nhời :))
E hiểu đơn giản như con pin điện thoại thôi. Pin theo máy của từng hãng chất lượng cũng khác nhau và thường đi kèm với giá thành. Máy đắt pin ngon. Chứ nó có phải 1 loại, ai cũng giống đâu.

Tesla ra bao năm rồi? Còn xe a Vượng đang nghiên cứu? Nói chung khá hên xui :D

HenryFord

Xe điện
Bài toán là làm sao ra tiền. Còn mấy cái răng, răng lại rẻ quá.

duongphong

Xe container
Vấn đề là pin và xe V mới ra , đã làm gì có thời gian thử nghiệm và giấy chứng nhận đã thử nghiệm thực tế NCAP này nọ vv đâu . Độ bền cục pin của V là 1 ẩn số chưa có lời giải cụ nhé ...
NCAP là thử nghiệm đâm va. Trước đây em có check Vin đã mang xe thử Asean Ncap và đạt 5* (hơn khối xe chim ngắn không thấy ở Asean Ncap vẫn bán ầm ầm) còn pin thì em k biết có phải thử nghiệm NCAP hay không cụ.
Độ bền Cell pin em dự là ngon, vì pin nhập nó có tiêu chuẩn nhà SX. Em nghỉ Vin cần thời gian để hoàn thiện khâu chế tạo pin và fix lỗi không mong muốn. Những lỗi này phải có thời gian hoạt động thực tế, trong điều kiện nhiệt độ, đường xá, thói quen vận hành... mấy hoàn thiện được (em dự vì điều này nên Vin chưa bán pin, mà chọn giải pháp cho thuê, cũng là cái đảm bảo quyền lợi khách hàng)
Còn về độ bền cục Pin thì em xem mấy bài báo thống kê bển (google dịch). Các hãng Tetla cũng bị lỗi nhiều, châu âu..nó lỗi khoảng 3-7% tùy hãng.
Nên các cụ cũng nên có cái nhìn khách quan :)

duongphong

Xe container
E hiểu đơn giản như con pin điện thoại thôi. Pin theo máy của từng hãng chất lượng cũng khác nhau và thường đi kèm với giá thành. Máy đắt pin ngon. Chứ nó có phải 1 loại, ai cũng giống đâu.

Pin đt nó có 1 cell pin thôi cụ, nó đơn giản hơn rất nhiều. Em k biết pin xe điện thế nào. Nhưng chắc chắn sẽ nhiều cell pin liên kết với nhau. Nó có mạch nạp - xả, làm mát...phức tạp.
Vậy nên k thể so sánh pin đt và pin oto cụ.

ubisapro

Xe trâu
Pin đt nó có 1 cell pin thôi cụ, nó đơn giản hơn rất nhiều. Em k biết pin xe điện thế nào. Nhưng chắc chắn sẽ nhiều cell pin liên kết với nhau. Nó có mạch nạp - xả, làm mát...phức tạp.
Vậy nên k thể so sánh pin đt và pin oto cụ.
1 cell hay nhiều cell thì nó cũng từ cell mà ra. Chất lượng thì cũng đủ loại. Công nghệ pin thì các hãng lớn đầu tư nghiên cứu bao năm nay còn chưa tiến thêm được nhiều. E chả hi vọng vào nghiên cứu của a Vượng.

Còn Cell pin thì cụ có thể tra mạng giá bán. Những con pin thường, vài nghìn cũng có; nhưng cũng loại đó của mấy hãng có tiếng giá tiền trăm là bình thường. Và chất lượng chắc giống nhau?

duongphong

Xe container
1 cell hay nhiều cell thì nó cũng từ cell mà ra. Chất lượng thì cũng đủ loại. Công nghệ pin thì các hãng lớn đầu tư nghiên cứu bao năm nay còn chưa tiến thêm được nhiều. E chả hi vọng vào nghiên cứu của a Vượng.
Cụ nên tìm hiểu cell pin. Em chỉ VD thế này.
Pin ĐT có 1 cell pin 3.7v. Nhưng khi muốn nâng điện lên 12v thì người ta phải nối 3 cell pin vào với nhau. Khi đó nó cần mạch nạp + xả điện điều kiển phức tạp hơn. Khi 1 trong 3 cell bị hỏng thì pin lỗi.
Pin oto thì nhiều cell pin, tỷ lệ lỗi sẽ cao hơn cụ. Chính vì vậy mậy cần thử nghiệm để hạn chế tối đa phát sinh lỗi k mong muốn.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container

Em nghĩ các cụ nên khách quan. Nhà SX nào cũng lỗi cả cụ. :)

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
NCAP là thử nghiệm đâm va. Trước đây em có check Vin đã mang xe thử Asean Ncap và đạt 5* (hơn khối xe chim ngắn không thấy ở Asean Ncap vẫn bán ầm ầm) còn pin thì em k biết có phải thử nghiệm NCAP hay không cụ.
Độ bền Cell pin em dự là ngon, vì pin nhập nó có tiêu chuẩn nhà SX. Em nghỉ Vin cần thời gian để hoàn thiện khâu chế tạo pin và fix lỗi không mong muốn. Những lỗi này phải có thời gian hoạt động thực tế, trong điều kiện nhiệt độ, đường xá, thói quen vận hành... mấy hoàn thiện được (em dự vì điều này nên Vin chưa bán pin, mà chọn giải pháp cho thuê, cũng là cái đảm bảo quyền lợi khách hàng)
Còn về độ bền cục Pin thì em xem mấy bài báo thống kê bển (google dịch). Các hãng Tetla cũng bị lỗi nhiều, châu âu..nó lỗi khoảng 3-7% tùy hãng.
Nên các cụ cũng nên có cái nhìn khách quan :)
Thử nghiệm NCAP đúng là thử nghiệm đâm va , và cụ thể là E34 chưa có cụ nhé , còn cụ nói xe Vin chung chung là xe nào có NCAP rồi thì mình không biết
Pin xe thì cũng phải qua thử nghiệm NCAP để xem lúc đâm va nó có cháy nổ không chứ
Còn pin Vin mà cụ nói là pin Nhập thì lại càng sai , vì chính các cụ ủng hộ Vin đã trưng ra ảnh sản xuất tại Việt Nam ( ở box xe Vin Fats ) cụ nhé ...

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Thử nghiệm NCAP đúng là thử nghiệm đâm va , và cụ thể là E34 chưa có cụ nhé , còn cụ nói xe Vin chung chung là xe nào có NCAP rồi thì mình không biết
Còn pin Vin mà cụ nói là pin Nhập thì lại càng sai , vì chính các cụ ủng hộ Vin đã trưng ra ảnh sản xuất tại Việt Nam cụ nhé ...
Cell pin riêng lẻ và Pin thành phẩm sử dụng oto là khái niệm khác nhau cụ. Vin không SX cell pin, mà mua cell pin về SX - lắp ráp thành pin dùng cho xe. Em cũng thấy VF có clip giới thiệu SX pin, còn thông tin đúng/sai em chả quan tâm. Vì em vẫn đi xe xăng :))
Cụ có thể vào Asean Ncap check thông tin xe VF thử nghiệm. Chắc chắn có, còn VF34 thì em chịu :D

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Cell pin riêng lẻ và Pin thành phẩm sử dụng oto là khái niệm khác nhau cụ. Vin không SX cell pin, mà mua cell pin về SX - lắp ráp thành pin dùng cho xe. Em cũng thấy VF có clip giới thiệu SX pin, còn thông tin đúng/sai em chả quan tâm. Vì em vẫn đi xe xăng :))
Cụ có thể vào Asean Ncap check thông tin xe VF thử nghiệm. Chắc chắn có, còn VF34 thì em chịu :D
Đang bàn về pin và xe điện mà cụ lại nhảy sang xe xăng ? còn check tất cả thì chắc chắn có mỗi con Fadil là có NCAP thôi ...kkk

duongphong

Xe container
Đang bàn về pin và xe điện mà cụ ? còn check tất cả thì chắc chắn có mỗi con Fadil là có NCAP thôi ...kkk
Cụ nói mỗi fadil thử nghiệm, thì chưa đúng. Cả 3 mẫu xe VF đều thử nghiệm và đạt 5*. Cụ nhìn sang hãng xe Chim ngắn, có thử nghiệm gì đâu. Bán ầm ầm cả ĐNA. Nên cũng cần khách quan :).
Còn về SX cell pin, em chưa thấy VN đã SX được. Mà nhập các hãng như; samsung, LG, pana...về SX thành pin gắn cho xe.
Pin có phải thử nghiệm xem cháy nổ hay không thì phải xem Thế giới họ có làm vậy hay k? Thế giới họ k làm. Sao Vin phải làm?

Ngo Rung

Xe lăn
Vin cho thuê pin với VF e34, 35,36...!
Còn Ti xi Mô Tô bán hẳn pin theo Ioniq 5!

Trước, lúc Vin mới công bố nhiều ý kiến bức xúc vì "mua xe mà lại ko đc sở hữu pin thế tau mua làm gì?"
Sau, Ioniq 5 ra mắt, pin đi theo xe, bán luôn, thì "pin hỏng sửa làm sao?"

Đến bao giờ có lời giải? Bài báo phản ánh đúng quá!.

Có tham số bất định không thể giải được bài toán một cách trọn vẹn là đếch biết quả Pin sống được chính xác là bao lâu? Mọi thông số hiện tại vẫn chỉ là quảng cáo :))

kaku223223

Xe tăng

Hóa ra 3 mẫu có NCap là 3 mẫu đã khai tử, còn E34 chắc chưa có NCAP nên không thấy khoe với chỉ bán cho dân VN thôi, tiêu chuẩn thấp nên chỉ cho ng việt dùng, không bán ra được nước ngoài

duongphong

Xe container
Hóa ra 3 mẫu có NCap là 3 mẫu đã khai tử, còn E34 chắc chưa có NCAP nên không thấy khoe với chỉ bán cho dân VN thôi, tiêu chuẩn thấp nên chỉ cho ng việt dùng, không bán ra được nước ngoài
Hehe. Cũng không nên vội kết luận vf tiêu chuẩn thấp. Cụ vào hãng Huyndai, Kia xem họ thử nghiệm mẫu xe nào. Rồi kết luận xe kém bán cho cả khu vực Đông nam á.
Có ai chê huyndai, kia kém không? :))