[Funland] Bãi sông Hồng (Ý thức con người và sự vấy bẩn mẹ thiên nhiên)

ftts

Xe buýt
Không chỉ bãi sông Hồng, mà khu du lịch nào của VN cũng thế. Hôm vừa rồi em đi thác Dray Nur trong Đắk Lắk, cũng bẩn vậy, Phú Quốc hay Phú Quý, Lý Sơn.. cũng thế.

Bất cứ chỗ nào có người đến là thế...

first love

Xe máy
Các cụ có thể cho em thấy cao kiến để cải thiện vấn đề ý thức của dân ta không ạ.

DE.VN

Xe tăng
Cần gì có thùng rác mới gọn gàng. Ng có ý thức họ cho vào túi rồi mag vào bỏ thùng rác nago đó.
Chỗ đó bày ra thì phải tự dọn chứ cụ, sao lại yêu cầu phải có thùng rác.
Cái ý thức nó ở trong đầu chúng ta, chứ đâu phải ở thùng rác đâu cụ. Ý thức ko có thì thùng rác có ngay bên cạnh cũng như vô hình.
Hội em đi cắm trại không có thùng rác thì phải tự để rác vào túi bóng mang về tới chỗ nào để rác thì vứt. Không thể đổ tại không có thùng rác rồi vứt đó được, một số nơi Camping ở giữa rừng, thiên nhiên làm gì có thùng rác, vậy chỗ đó thì cứ vứt hay sao?
Thì các cụ cứ để thùng rác vào đó cho người ta tiện vứt đi, tiện hơn là gom mang về.
Trong một nhóm đi chơi, không phải ai cũng là người vô ý thức. Một vài người có ý thức trong nhóm đó sẽ làm cái việc là gom rác, ném vào đó. Còn không có thùng rác thì dĩ nhiên là ngại gom hơn rồi.

LuckyCar

Xe container
Em đã từng sống bên ấy 6 năm. Rác thải hầu như đều mang về nhà hết cụ ạ. Rồi để gọn ra chỗ phân loại. Đến ngày có người đến thu. Cộng đồng người việt bên ấy cũng luôn gặp vấn đề về ý thức xả rác bừa bãi.cảnh sát đến nhắc nhở liên tục.
Em thì sang chơi thôi, nhưng được dặn và thực hiện là đi đâu đều phải cầm theo túi mà đựng rác, tối mang về tặng cho khách sạn.

poiuy

Xe ba gác
Em chưa từng đến đây dù ở không xa đây.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Sang Nhật, (em không cuồng Nhật, chỉ là lấy ví dụ cho dễ) đi cả ngày có thể không nhìn thấy cái thùng rác nào, thế mà không thấy rác ngoài đường. Đây là vấn đề ý thức, dân trí thôi cụ.
Nó bỏ xe mang về nhà phân loại xong mới cho vào thùng. Chai nước cam nó còn rửa sạch mới bỏ đi. Nói chung chắc phải 50 năm nữa dân trí mới khá được. Giáo dục như lol thì không dễ gì thay đổi được.

Leanh65

Xe container
1 chốn thật yên bình bên đô thành nhộn nhịp,
Khi em đến nơi đây em cảm thấy gần như được hòa mình với thiên nhiên,vì không gian thật thoáng đãng,cũng đồng thời nơi đây hiện hữu 1 phép so sánh vô hình, bên kia bờ sông là sự nhộn nhịp đông đúc, bên này thì là cả 1 quãng rộng thênh thang.
Nhưng cũng buồn thay vì ý thức thật tồi tệ của những con người 1 vài lần dạo chơi mà chà đạp đến nơi đây.
Ơ em tưởng bãi giữa sông Hồng trước kia phải đi thuyền ra chứ nhỉ. Sao lại thấy có nhiều oto xe máy ra thế này ngir. Hay đây là " bãi rìa" không phải bãi giữa đi trên cầu LB vẫn nhìn thấy.?

haiphdt

Xe buýt
Người nó thu 2 chục xe nó thu 5 chục chứ có phải free đâu.Có nhân viên dọn rác nhé.Cụ chủ chả biết cái gì toàn ba luyên thuyên.Đi được mấy lần??

haiphdt

Xe buýt
Sang Nhật, (em không cuồng Nhật, chỉ là lấy ví dụ cho dễ) đi cả ngày có thể không nhìn thấy cái thùng rác nào, thế mà không thấy rác ngoài đường. Đây là vấn đề ý thức, dân trí thôi cụ.
Cụ cứ thử ném 1 đống vào chân cột điện hay sát vỉa hè xem số Yên cụ bị phạt sau cụ có dám vứt ra không?Thế là cụ hiểu nhỉ

"....Cụ thể, người vứt rác bừa bãi sẽ bị phạt tù từ 5 năm trở xuống, đồng thời nộp phạt 10 triệu Yên (2,2 tỷ đồng). Nếu người vi phạm là đại diện pháp nhân của một doanh nghiệp hoặc đoàn thể, mức tiền phạt sẽ tăng tới 300 triệu Yên (64 tỷ đồng). Chưa kể nếu xử lý rác sai quy định, người vi phạm sẽ bị tổ dân phố đăng thông báo bêu tên và phê bình, bị cộng đồng kỳ thị hay thậm chí còn bị hàng xóm xa lánh. Cũng đừng mong có người sẽ bao che hộ, vì pháp luật Nhật Bản yêu cầu công dân phải báo cáo ngay trường hợp vi phạm mỗi khi phát hiện ra. Chắc chắn sẽ chẳng ai dại dột vi phạm để nhận mức phạt “siêu to khổng lồ” như thế này

Ở xứ sở hoa anh đào, các địa điểm công cộng hay đường phố luôn ở trong trạng thái sạch không tỳ vết. Trên những tuyến phố thông thường không hề có công nhân vệ sinh hay thùng rác, trừ những con đường đông người qua lại. Nhưng người Nhật không vì vậy mà vứt rác bừa bãi. Họ thường đem túi rác về nhà hoặc tới vứt ở khu vực chỉ định, đồng thời tuân thủ nghiêm ngặt các quy định khắt khe về phân loại rác. Ý thức bảo vệ môi trường như vậy đã được họ rèn giũa ngay từ khi còn nhỏ....."

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Các cụ đi chơi núi Trầm chưa, rác ngập ngụa luôn vì họ cắm trại nhiều ở đó. Em gặp nhắc luôn các em ý, về thu dọn hết vào túi nilong mang về chứ đừng vứt thêm rác nữa.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Ý thức dân mình kém thật nhưng do luật không nghiêm,quản lý con người không tốt.Cứ luật nghiêm là nghiêm chỉnh chấp hành hết.
Ơ thế luật bên mình vứt râc bừa bãi không bị phạt ah cụ.

hm.tuan

Xe điện
Chết từ nguồn rồi cccm ạ, nếu ko tin mời cccm đi ngược dọc bờ sông, có chõi bây giờ vén váy là lội qua!
Cạn kiệt ạ.

ubisapro

Xe trâu
Ý thức kém thì khỏi nói rồi. Nhưng sao ko để thùng rác ở đó nhỉ? Trong ảnh e chả thấy cái thùng rác nào.

Ơ em tưởng bãi giữa sông Hồng trước kia phải đi thuyền ra chứ nhỉ. Sao lại thấy có nhiều oto xe máy ra thế này ngir. Hay đây là " bãi rìa" không phải bãi giữa đi trên cầu LB vẫn nhìn thấy.?
Đây gọi là bãi giữa chân cầu Vĩnh Tuy thì chuẩn hơn, bãi giữa Long Biên lại khác :D

danleduc

Xe điện
Dân mình đi Camping mà thiếu ý thức quá.....thế này thì vài bữa bãi này thành bãi rác.
Dân trí thấp quá, dù đi ô tô mà dân trí vẫn thấp.

first love

Xe máy
Người nó thu 2 chục xe nó thu 5 chục chứ có phải free đâu.Có nhân viên dọn rác nhé.Cụ chủ chả biết cái gì toàn ba luyên thuyên.Đi được mấy lần??
dạ bẩm cụ nhà em gần đây ạ. em ra thường xuyên.. cụ cho em biết là đơn vị nào dọn rác vậy ạ.. xin thưa ko có ai cả đâu ạ

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Mồm cụ chưởi ý thức dân chúng, đúng, không sao. Nhưng em có thấy cái thùng rác nào để đó cho người ta quẳng vào đâu ? Nếu cụ yêu bãi giữa , thì cụ ghé qua phường đề nghị họ đặt cho mấy thùng rác vào đó.
Cụ nói như..., ăn xong thì gói mang vè đến chỗ có rác mà vứt, khu đó có phải là công viên thu tiền đâu mà đòi thùng rác? ai đổ hầu các ông?

Trục

Xe ba gác
Đấy các cụ xem ý thức dân ta đấy ạ. Mà lại còn toàn là các bạn trẻ... Thế hệ tương lai của đất nước.. Không biết trường lớp các em giáo dục cái gì ko biết
Bọn trẻ hư hỏng là do bọn già mà ra.
Cụ đổ tại giáo dục là một phần thôi, cơ bản là đạo đức và lối sống của xã hội quá xuống cấp.

DE.VN

Xe tăng
Cụ nói như..., ăn xong thì gói mang vè đến chỗ có rác mà vứt, khu đó có phải là công viên thu tiền đâu mà đòi thùng rác? ai đổ hầu các ông?
Ở đâu có người sống hay đi dạo thì ở đó nên có thùng rác. Chính quyền ở đó phải có trách nhiệm hoặc là cấm dân vào khu đó, hoặc là phải dọn. Kinh phí dọn rác nơi công cộng là từ ngân sách, hoặc cũng có thể thu phí rác. Đừng nói là khu đất đó không thuộc chính quyền nhé.
Suy luận đầu tôm như cụ thì XH không khá lên được đâu cụ ạ .