[Funland] Bãi sông Hồng (Ý thức con người và sự vấy bẩn mẹ thiên nhiên)

thanhvn8020

Xe tải
Ý thức người dân, vẫn là bài toán khó muôn thủa. Có lẽ, cần phải nhắc đi nhắc lại một cách mạnh mẽ hơn, và nhiều chương trình đi thực tế hơn từ khi các cháu còn ở mầm non, tiểu học. Em đi chơi đâu, nhất là những chỗ còn hoang sơ, thì cố gắng hết mức chỉ để lại dấu chân thôi chứ ngoài ra không còn gì khác. Và cũng giáo dục cho con cái có thói quen như vậy.

fanmu1234

Xe container
Tư duy tiểu nông, tiểu thương, tiểu thị dân... nó ngấm vào dòng máu xứ Việt bao đời rồi nên nó vậy. Từ lớn đến bé chỉ nhăm nhăm thu vén cho bản thân, còn xã hội như nào mặc kệ.

Muốn thay đổi hiện trạng này, cần thiết phải có một cuộc đại cách mạng văn hóa để thay đổi hoàn toàn tư tưởng dân tộc.
Chẳng cần phải thay máu, cải cách tư tưởng làm gì cho tốn kém.

Cứ như Sing, cho vài roi vào mông là sợ.

Cũng chính những con người VN bẩn bựa ở VN, sang Sing đố dám hút thuốc bừa bãi hoặc xả rác lung tung. Vì sợ phạt nặng, và sợ ăn roi vào mông.

Linhsmall

Xe tải
Không sao, cụ có ý thức là tốt rồi, dạy cho con cụ ý thức tốt nữa, chả nhẽ đến đời cháu lại không văn minh hay sao. Tiện đây em hỏi đường xuống chỗ này 4 bánh đi đường nào vậy các cụ? Vụ cắm trại qua đêm mà mót giải quyết thì ngoài đào hố còn có giải pháp nào không? Em đang tính dựng một cái xe nhà vệ sinh lưu động, vác ra những chố này thu 20k/người không biết ổn không? :))
e thấy 4 bánh thì đi đường vườn nhãn họ mở đường ra tiện lắm nhưng có thu phí , bình thường e đi xe máy thì thu 10k/người e muốn ở đến bao giờ thì ở, còn đi vệ sinh thì đào hố hoặc k e toàn phi xe lên vườn nhãn để đi vs ạ

kienvinh

Xe lăn
Mồm cụ chưởi ý thức dân chúng, đúng, không sao. Nhưng em có thấy cái thùng rác nào để đó cho người ta quẳng vào đâu ? Nếu cụ yêu bãi giữa , thì cụ ghé qua phường đề nghị họ đặt cho mấy thùng rác vào đó.
Rác ông nào ông đấy đút túi mang về thôi, như bên Nhật ấy, không có thùng rác công cộng.

Violet8

Xe hơi
Chừng nào dân mình không bạ đâu cũng trãi chiếu ra ăn thì may ra mới sạch được. Trong SGN, phố đi bộ mà các nam thanh nữ tú cứ ngồi quây lại mua trà sữa, cá viên...như sinh hoạt tập thể rồi xong thì xách đít đi, bỏ lại la liệt ly nhựa & hộp xốp. Các khu vui chơi thì cũng gia đình tụ lại ăn uống, trong rừng hay ngoài bãi biển cũng thế. Nghĩ mà chán. Đương nhiên không ai cấm ăn nhưng nếu đã đi picnic thì ăn fastfood cho gọn, đằng này toàn đem đồ để nấu.

ATTILA

Xe điện
1 chốn thật yên bình bên đô thành nhộn nhịp,
Khi em đến nơi đây em cảm thấy gần như được hòa mình với thiên nhiên,vì không gian thật thoáng đãng,cũng đồng thời nơi đây hiện hữu 1 phép so sánh vô hình, bên kia bờ sông là sự nhộn nhịp đông đúc, bên này thì là cả 1 quãng rộng thênh thang.
Nhưng cũng buồn thay vì ý thức thật tồi tệ của những con người 1 vài lần dạo chơi mà chà đạp đến nơi đây.
Đa phần những cái luộm thuộm nhếch nhác rác thải là của mấy bạn trẻ, mấy ông dân nhậu và mấy gia đình ít khi đi camp. Họ ko xác định ra chơi lâu dài nên chưa có ý thức giữ gìn, ăn uống xong là vứt đấy ra về.
Thêm nữa, trước kia có 3 lối vào bãi giữa thì giờ đã bị chặn hết và phải đi qua lối vườn nhãn và bị mất phí. Tôi thấy nếu chủ vườn nhãn thu tiền xe oto 30k/xe thì ok chứ thu tiền người ( 10k/ng) vào bãi giữa là lạm thu bất hợp lý.

Dungha

Xe điện
Mồm cụ chưởi ý thức dân chúng, đúng, không sao. Nhưng em có thấy cái thùng rác nào để đó cho người ta quẳng vào đâu ? Nếu cụ yêu bãi giữa , thì cụ ghé qua phường đề nghị họ đặt cho mấy thùng rác vào đó.
Đây là khu bãi nổi. Có phải khu du lịch đâu mà đòi vó thùng rác hả cụ. Chỗ nào vào mất vé thì mới đòi hỏi được chứ. Mà ở đâu nữa thì không vó chỗ vứt thì mang đi được thì về cũng nhét túi mà mang về chứ.

forest90

Xe hơi
Nó bỏ xe mang về nhà phân loại xong mới cho vào thùng. Chai nước cam nó còn rửa sạch mới bỏ đi. Nói chung chắc phải 50 năm nữa dân trí mới khá được. Giáo dục như lol thì không dễ gì thay đổi được.
Lại đổ cho giáo dục, có ai dậy vứt rác bừa bãi ko bác

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Đấy các cụ xem ý thức dân ta đấy ạ. Mà lại còn toàn là các bạn trẻ... Thế hệ tương lai của đất nước.. Không biết trường lớp các em giáo dục cái gì ko biết
Có khi toàn già trâu đú đởn ra đó xả rác đấy cụ ;))

Jamebonds

Xe container
Nó bỏ xe mang về nhà phân loại xong mới cho vào thùng. Chai nước cam nó còn rửa sạch mới bỏ đi. Nói chung chắc phải 50 năm nữa dân trí mới khá được. Giáo dục như lol thì không dễ gì thay đổi được.
Rửa sạch là vì mấy hôm sau mới đến ngày vứt, họ phải rửa sạch cho đỡ hôi vì lưu trong nhà

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Ko biết giờ văn minh nên được định nghĩa ntn? Nhìn trẻ con giờ em hoảng thật sự ko biết r con mình lớn lên có giống tụi nó ko? Cũng lo thật, các cháu giờ văn minh hơn ở cái quần áo, đầu tóc, kiểu cách, nhưng ý thức nơi công đồng thì có vẻ kém hơn các thế hệ trước.
Nhìn các cháu văng tục kinh hoàng, vãi l vãi b ra hết, đi đường thì sớm học đc thói bon chen của ng lớn, mù màu, lao vào tham gia giao thông như mình là phương tiện được ưu tiên. Cũng phải thôi giờ tan tầm em chứng kiến ko ít cảnh phụ huynh đèo 3 4 cháu ko mũ BH rình vượt đèn đỏ.
Tại người lớn cả, sớm văng tục với chúng nó, sớm dạy nó sự khôn lỏi.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Mang đến được thì phải mang về đc chứ. Sao cứ quen thói ăn ị tại chỗ thế :@)

Thi thoảng em qua đó, toàn thấy xe có logo otofun hố hố

Dan du an

Xe ba gác
Sang Nhật, (em không cuồng Nhật, chỉ là lấy ví dụ cho dễ) đi cả ngày có thể không nhìn thấy cái thùng rác nào, thế mà không thấy rác ngoài đường. Đây là vấn đề ý thức, dân trí thôi cụ.
Đặt mấy cái thùng rác ớ đấy thì chỗ xung quanh thùng rác lại bẩn kinh khủng. Cụ nào cứ đi một vòng Hà nội sẽ thấy rất nhiều chỗ tập kết rác là chỗ nhìn phát tởm luôn.

Dan du an

Xe ba gác
Muốn triệt tận gốc thì cấm túi nilong và chai nhưa trên toàn quốc thôi. Đó mới là kế sách lâu dài. Kể cả thùng xốp cũng thế. Cực kỳ nguy hại cho môi trường. Rồi hộp xốp, hộp đựng cơm...Cơ quan em gọi cơm văn phòng hôm nào cũng một túi to rác thải nhựa với ni lông nhìn mà phát sợ. Phải cho đi mua khay cơm thuỷ tinh đưa cho hàng cơm để họ cho vào đó rồi ship cho mình.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Cho con bé nhà em sang chơi. Nó chụp ảnh rác làm present trên lớp luôn :((