Bài khá hay: Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ suy luận ảo quá :D
Bên Đức đi xe Nhật chả khác gì VN đi xe Tàu: Xe rẻ hơn nhưng lởm hơn, đồ đạc thay thế khó kiếm nên rủi ro vận hành cao, độ an toàn thấp, tiện nghi nghèo...
Ở đó bình dân nhất cũng phải là VW, lành nhất cũng là VW.
Cụ ở bển mấy năm hả cụ, cho e hỏi bên ấy có mờ tịt ko? Chắc cụ học tiến sĩ bom mìn bên Đức :))

coolpix8700

Xe ngựa
Sao sang EU dân bên đó k bầy đàn TOY mà lại quay sang FORD, Nissan, VW kụ nhẩy,
Em đã giới thiệu cụ thể để các bác "nhìn thật nhanh vào thị trường Đức và Pháp", nhưng hình như các bác không hiểu!!!
Ný nuận như các bác thì phải là xe Tung Của mới nhất vì ở Tung Của thì xe Tung của bán nhiều nhất!
Trên thế giới các nước có nền CN ô tô phát triển chắc chỉ có Mỹ mới có cái chính sách "trăm hoa đua nở" để xe Nhật (dù được sx trên đất Mỹ) làm mưa làm gió!
Nói đến tự do thương mai theo WTO, nhưng thực ra với hàng nông nghiệp, ô tô thì chẳng bao giờ có tự do thật sự cả. Ngay tại nước Nhật thôi, họ cũng chẳng chấp nhận cho các hãng xe không phải Nhật tự do cạnh tranh với xe của họ. Tương tự ngay tại châu Âu, dù đã tham gia EU, nhưng ở Đức xe Đức vẫn bán nhiều nhất và ở Pháp xe Pháp bán nhiều hơn hẳn xe Đức,... Để can thiệp vào thị trường ô tô, mỗi nước có 1 cách, nhưng cách "trắng trợn" vi phạm WTO nhất mà chẳng nước nào khác phản đối được là nhân viên làm trong hãng kinh doanh-sản xuất ô tô được nhà nước cho mua 1 cái xe miễn thuế, xe chỉ cần đi 1 năm là được bán lại,...!
Cái Ford Fiesta được người Mỹ coi là xe châu Âu, còn người Đức học coi là xe của họ, giống như hãng xe Opel được đại đa số coi là hãng xe Đức, nhưng nó lại là GM!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Giá nội bộ ở đâu cũng có mà cụ!

lapin

Xe container
Aliens hay Predators thôi, chắc thế?!

coolpix8700

Xe ngựa
Giá nội bộ ở đâu cũng có mà cụ!
"Giá nội bộ" liên quan đến thuế bác ạh!
Thuế ô tô không rẻ, họ đặt tên là "Jahreswagen" cho loại xe miến thuế này. Người được mua chỉ cần để 1 năm sau là được phép bán lại như những cái xe cũ khác và lại được mua tiếp cái khác...

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
"Giá nội bộ" liên quan đến thuế bác ạh!
Thuế ô tô không rẻ, họ đặt tên là "Jahreswagen" cho loại xe miến thuế này. Người được mua chỉ cần để 1 năm sau là được phép bán lại như những cái xe cũ khác và lại được mua tiếp cái khác...
Cái hình thức này nó y hệt "thuế tiêu thụ đặc biệt" ở mình ý cụ nhể, mà có cụ nào biết cái cách tính các loại thuế phí của xe như ở mình có được gọi là thuế chồng thuế không?? Giải thích hộ em với.

lapin

Xe container
Thực ra cũng kô khác mấy đâu ạ. Ví như ở VN có hãng khuyến khích nv mua xe giảm cả trăm triệu thì có tính ra vẫn hơn chán được miễn thuế. Còn sau một năm được bán thì giá mất cũng nhiều chứ kô giữ như xe Nhật ở mình. Lần trc cụ nhắc đến tinh thần dân tộc chủ nghĩa em thấy đúng hơn. Chả riêng gì ô tô mà các mặt hàng kkác họ cũng ưu tiên hàng trg nước. Ngoài mấy yếu tố đó Nhật hơn được một giai đoạn rất dài bảo hộ ô tô trg nước, giống như Hàn vậy. Chưa kể chi phí nhập, dù giá thành sx như nhau cũng khiến xe nhập đắt hơn nhiều. Đặt máy sx ở Nhật cũng quá tội, đất đai đắt đỏ trg khi chiếm lĩnh thị trg dù tốt mấy cũng khó có lãi.
Em nhớ kô nhầm thì Toy được hưởng lợi nhiều về hỗ trợ mua xe prius kô chỉ ở Mẽo?

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Thực ra cũng kô khác mấy đâu ạ. Ví như ở VN có hãng khuyến khích nv mua xe giảm cả trăm triệu thì có tính ra vẫn hơn chán được miễn thuế. Còn sau một năm được bán thì giá mất cũng nhiều chứ kô giữ như xe Nhật ở mình. Lần trc cụ nhắc đến tinh thần dân tộc chủ nghĩa em thấy đúng hơn. Chả riêng gì ô tô mà các mặt hàng kkác họ cũng ưu tiên hàng trg nước. Ngoài mấy yếu tố đó Nhật hơn được một giai đoạn rất dài bảo hộ ô tô trg nước, giống như Hàn vậy. Chưa kể chi phí nhập, dù giá thành sx như nhau cũng khiến xe nhập đắt hơn nhiều. Đặt máy sx ở Nhật cũng quá tội, đất đai đắt đỏ trg khi chiếm lĩnh thị trg dù tốt mấy cũng khó có lãi.
Em nhớ kô nhầm thì Toy được hưởng lợi nhiều về hỗ trợ mua xe prius kô chỉ ở Mẽo?
Với prius tại mẽo thì nó là win-win thôi, vì công nghệ năng lượng của con prius toàn dùng bằng sáng chế của mẽo :))

raklei

Xe điện
vì công nghệ năng lượng của con prius toàn dùng bằng sáng chế của mẽo :))
Cụ đã ngó tận mắt cái bên trong xe hybrid bao giờ chưa, prius thì chưa chứ highlander thì e thấy hoàn toàn nhật bửn.
hiện nay công nghệ về pin thì thằng nhật vẫn số 1 thế giới, mấy cái pin phổ thông như eneloop của sanyo chưa có đối thủ.
bên cạnh pin thì là động cơ điện, cái này toy cũng đang số 1 luôn.
Còn cái xe prius đời đầu tiên thì có đến hơn 530 bằng sáng chế liên quan do Toy nắm giữ, bác đọc thêm ở đây

http://www.time.com/time/specials/packages/article/0,28804,1995235_1995384_1995781,00.html

lapin

Xe container
Cũng tùy loại pin. Con note em dùng cell sx tại Nhật, sử dụng và nạp đúng cách tèo sau tầm 9 tháng. Hay lap fujitsu cũng sx tại Nhật pin tèo sau 6 tháng mà máy dùng đến giờ cỡ 5-6 năm. Trg khi con epc asus pin giờ vẫn đc tối thiểu 90% sau gần 4 năm (cả ngày chả phải sạc).

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
-Chú đúng là đại diện ưu tú của lớp trẻ kiến thức gu gờ, nói trước quên sau, đêk có chính kiến? Anh nhớ là trước đây chú bảo thằng Toy chả mấy mà toi với mấy chú cuốc xẻng, bây giờ bênh thằng khác thì lại bảo "thương hiệu nó có lúc thăng lúc trầm", đúng là cái lưỡi ko xương? Còn sống mà có niềm tin là tốt đấy, sợ nhất là cái loại đêk có niềm tin, lúc nào cũng sợ hố! Thế tóm lại trong nhà chú có bao nhiêu thứ có được đúng với giá trị thực?:))
Nếu như trước đây Bách khoa toàn thư là tri thức nhân loại thì bây h gúc gờ lại là tri thức, kinh nghiệm đúc kết của nhân loại chỉ cần người ứng dụng biết tìm kiếm chắc lọc thành kiến thức của mình. Như vậy sao lại chê bai kiến thức gúc gờ như vậy kụ. Có bao h kụ nghĩ mình giề rồi đang bị tụt hậu về cách suy nghĩ, cách tiếp cận vấn đề k so với lớp trẻ không. Nếu chưa bao h thì kụ nên quen dần như vậy đê kẻo đến lúc sốc đới,

phuongtv_76

Xe container
Cụ đã ngó tận mắt cái bên trong xe hybrid bao giờ chưa, prius thì chưa chứ highlander thì e thấy hoàn toàn nhật bửn.
hiện nay công nghệ về pin thì thằng nhật vẫn số 1 thế giới, mấy cái pin phổ thông như eneloop của sanyo chưa có đối thủ.
Còn cái xe prius đời đầu tiên thì có đến hơn 530 bằng sáng chế liên quan do Toy nắm giữ, bác đọc thêm ở đây

http://www.time.com/time/specials/packages/article/0,28804,1995235_1995384_1995781,00.html
Cụ nhiều giẻ nhỉ=))

matiz19

Xe tăng
-Chú đúng là đại diện ưu tú của lớp trẻ kiến thức gu gờ, nói trước quên sau, đêk có chính kiến? Anh nhớ là trước đây chú bảo thằng Toy chả mấy mà toi với mấy chú cuốc xẻng, bây giờ bênh thằng khác thì lại bảo "thương hiệu nó có lúc thăng lúc trầm", đúng là cái lưỡi ko xương? Còn sống mà có niềm tin là tốt đấy, sợ nhất là cái loại đêk có niềm tin, lúc nào cũng sợ hố! Thế tóm lại trong nhà chú có bao nhiêu thứ có được đúng với giá trị thực?:))
Nhật Bẩn nói chung và Toy nói riêng kiểu gì cũng toi với mấy thằng Hàn xẻng, đó chính là thăng trầm của thương hiệu em quên sao được, chỉ có cụ là không hiểu em nói gì thôi. Toy đang trên đỉnh cao, bên kia đỉnh cao ắt sẽ là vực sâu. Cái mà Toy đang có bây giờ các hãng Châu Âu và Mỹ nó đã trải qua lâu rồi :D
Cụ ở bển mấy năm hả cụ, cho e hỏi bên ấy có mờ tịt ko? Chắc cụ học tiến sĩ bom mìn bên Đức :))
Em mới có 5 năm lang thang bên Đức khi làm ở bộ ngoại giao. Con matiz em sách từ bên Đức về mà :D
RS matit19 liệu có dính dáng gì đến cái vụ ở Boston không đấy ?
Em bỏ nghề bên Mỹ rồi, dính dáng làm gì cho mệt :D

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net

Em không rõ lắm, nhưng trước em có đọc 1 bài phân tích khá hay về việc thất thoát tài sản tri thức của mẽo trong công nghệ mới, chủ yếu là năng lượng, trong ấy nó có đưa ra ví dụ về các bằng sáng chế của TOY bắc mỹ, rất nhiều trong số đó là thông qua việc tung tiền mua đứt hoặc đôn nghiên cứu với mấy trung tâm NC lớn của mẽo. Phần lớn các công nghệ trên prius của TOY đều từ chi nhánh bắc mỹ chứ ko phải từ cty mẹ, do đó nhiều cty phụ trợ của mẽo cũng ăn theo được. Bài ấy nó cũng chỉ ra rằng nếu big3 ko có động thái nào thì sẽ tèo trong tương lai gần. Lâu rồi nên em ko nhớ chính xác được ạ.
Có lẽ em viết "tại mẽo" sẽ đúng ý hơn :)

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
Em không rõ lắm, nhưng trước em có đọc 1 bài phân tích khá hay về việc thất thoát tài sản tri thức của mẽo trong công nghệ mới, chủ yếu là năng lượng, trong ấy nó có đưa ra ví dụ về các bằng sáng chế của TOY bắc mỹ, rất nhiều trong số đó là thông qua việc tung tiền mua đứt hoặc đôn nghiên cứu với mấy trung tâm NC lớn của mẽo.
tại cụ ko làm nghiên cứu nên ko rõ thôi. những hãng lớn trên thế giới nếu ko có nhiều bằng sáng chế thì ko bao giờ là đứng hàng đầu cả.
Quay về xe oto Toy nó cũng thế thôi, nếu cụ biết tra cứu số bằng sáng chế, thì cụ có thể thấy số lượng bằng sáng chế của toy nắm giữ nó ngang ngửa honda (trong khi honda nhiều lĩnh vực hoạt động hơn); gấp 1,5 lần nissan, gấp 4 lần của huyndai...
Chắc chắn số bằng sáng chế của bọn xe Mẽo còn nhiều hơn của Nhật, nhưng hơi khó tìm nên ko tổng kết đc. Việc thất thoát là đương nhiên, nhưng ko đi trc, chỉ núp sau thằng khác chả bao giờ là số 1 cả, cái đấy là cái chắc chắn. Cụ tìm đọc thì thấy hiện cái công nghệ hybrid của prius thằng toy nó còn bán cho cả nissan, ford, gm dùng..

RAVA

Xe ba gác
-Sắp có Bim với Mec lắp động cơ Hybrid của Toy đấy, các bác thích xe Đức chú ý không kẻo lại mua nhầm?:))