Bài khá hay: Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Mỗi người một cách tính riêng. Nhưng phân tích thị trường thì thấy có nhièu phân khúc khác nhau đáp ứng thị hiếu khác nhau, túi tiền khác nhau, quan niẹm khác nhau về chi cho bốn bánh (chi đầu tư ban đầu, chi vận hành, chi sửa chữa, bảo dưỡng và chi khấu hao). Em thấy TOY đúng là sự lựa chọn là lựa chọn cho số đông vì thứ nhất họ có: thượng vàng hạ cám, đủ các mức đầu tư cho người tiêu dùng(kể cả dưới 100 củ vẫn có xe cũ chạy tốt); thứ hai: chi phí vận hành thấp, thứ ba, chi phí sửa chữa thấp (hợp lý nhất), thứ tư, khấu hao ở mức chấp nhận được. Chỉ có một nhược điểm là chi đầu tư ban đầu cao khi so sánh với các nhãn hiệu khác cùng tính năng, độ bền và kiểu dáng, nhưng ngược lại, vì giá cao nên người dùng lại thể hiện đc "đẳng cấp" có tiền, dù ngồi lên cưỡi ko sướng bằng một em có giá bằng 2/3. Thế nên họ hút được đám đông, họ bán chạy và thu nhiều tiền. Người Việt mình tính "ăn chắc mặc bền" nên xe máy chọn Honda, oto chọn Toyota cũng dễ hiểu. Bao giờ thị hiếu và cá tính của người tiêu dùng phân hóa mạnh hơn, Toy sẽ phải giảm thị phần thôi.

Em vừa cưới vợ 2, ko chọn Toy nhưng lại cảm ơn tâm lý đám đông vì: em kiếm đc một em giá rẻ giật mình, độ bền ko kém gì Toy, chi phí vận hành ko cao hơn Toy, chi phí sửa chữa cùng lắm bằng 1,5 lần so với Toy, còn khấu hao thì thấp hơn hẳn vì chi phí ban đầu thấp, em lại mua xe cũ, hàng hiếm nên dân ta sợ, chả mấy ai chơi, nhưng khi bán, dù mất nửa giá thì em tính vẫn chỉ bằng 1 bác camry mới đổ xăng chạy lướt... Trong khi cưỡi em này độ đầm và tiện ích cao hơn Camry...

Như vậy, cái gì cũng có tính hai mặt, ban đầu em cũng dự định mua Toy nhưng ghét vì giá quá cao so với giá trị thực, cũng ức vì tâm lý đám đông, sau lại thấy nó có lợi cho mình... Haha
Cụ chạy Mitsu chứ gì, cụ cứ thêm time để kiểm nghiệm ạ, xe cụ 3.5 mà chỉ 4 cấp số nên hơi tốn xăng đó, phụ tùng cũng hơi bị đắt , nghe bảo mấy cái đèn pha với lacang mà ko may bị vỡ thì chỉ có nước độ lại phiên bản khác luôn ạ - vì mitsu nó định hướng phân khúc con này ngang ls300, acura...nhưng nghe bảo xếp ngồi ghế sau thì phải gắn thêm cái quạt cóc vào vì nóng quá, -> nó ko bán đc nên ngừng sản xuất lâu rồi, phụ tùng khó lắm bác ạ,

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Cụ chạy Mitsu chứ gì, cụ cứ thêm time để kiểm nghiệm ạ,
Cụ đoán đúng đấy. Bác ý mua mitsubishi diamante, đời 2003, nhập từ USA và đăng ký lần đầu tại Việt Nam năm 2009. Bác ý mới cưới em nó và rước ra Hà Nội, nhà cụ ý ở Phố Huế! \:D/
Bác ý mua để mươi năm nữa không khéo hãng nó sang mua lại cả triệu đô ý chứ! Vừa rồi em thấy có bác có cái HD67 mà thợ trả cả chục cây vàng :D

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Bác ý mua mitsubishi diamante, đời 2003, nhập từ USA và đăng ký lần đầu tại Việt Nam năm 2009. Bác ý mới cưới em nó và rước ra Hà Nội, nhà cụ ý ở Phố Huế!
Những người chịu chơi có tính cách như vậy thì em không bình luận,
Khi họ quyết định mua những cái xe như vậy thì cũng đã tìm hiểu kỹ rồi!
Còn những trường hợp khác thì cũng lại tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa thôi, chỉ có khác nhau "cộng đồng" lớn hay bé khác nhau thôi!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Cụ đoán đúng đấy. Bác ý mua mitsubishi diamante, đời 2003, nhập từ USA và đăng ký lần đầu tại Việt Nam năm 2009. Bác ý mới cưới em nó và rước ra Hà Nội, nhà cụ ý ở Phố Huế! \:D/
Bác ý mua để mươi năm nữa không khéo hãng nó sang mua lại cả triệu đô ý chứ! Vừa rồi em thấy có bác có cái HD67 mà thợ trả cả chục cây vàng :D
-Lại 1 bác thích độc, rẻ và to, cũng đồng thời với khả năng nằm xưởng cao!

Kia-forever

Xe tải
-Lại 1 bác thích độc, rẻ và to, cũng đồng thời với khả năng nằm xưởng cao!
Bác cứ trù ẻo, nói như bác Cool mới đúng ạ. Phần lớn người dám chơi mấy dòng khó đều biết cách nào để nó không nằm xưởng. Còn phần lớn người dè bỉu nó thì chả biết gì ngoài chém gió. (em nói là phần lớn thôi đấy nhá, không ám chỉ bác đâu :)) )

RAVA

Xe ba gác
Bác cứ trù ẻo, nói như bác Cool mới đúng ạ. Phần lớn người dám chơi mấy dòng khó đều biết cách nào để nó không nằm xưởng. Còn phần lớn người dè bỉu nó thì chả biết gì ngoài chém gió. (em nói là phần lớn thôi đấy nhá, không ám chỉ bác đâu :)) )
-Khú khú, ô tô bây giờ đâu phải là cái thứ để mấy ông thợ vườn VN chế cháo, mấy con xe Toy nhập được coi là phổ biến Ở VN mà tèo hộp đk thì cũng nằm đấy cả tháng, mà cũng chả cần phải chạy đến mấy con đời ơ kìa hay của hiếm gì đâu, chỉ cần sd mấy con Bim hay Mec hạng cao cấp sd khoảng 5-7 năm thì đã phải dự phòng thêm con khác rồi. Đã gọi là đam mê mà ko phải trả giá thì lấy đâu ra?:))

CR-Vic

Xe container
Cái món cụ RAVA nhờ em kiếm hộ bên Thái em chưa hỏi được nhé :) cuối tuần này em lại sang Băng Cốc sẽ có thời gian rảnh để hỏi giúp cụ :D

-Khú khú, ô tô bây giờ đâu phải là cái thứ để mấy ông thợ vườn VN chế cháo, mấy con xe Toy nhập được coi là phổ biến Ở VN mà tèo hộp đk thì cũng nằm đấy cả tháng, mà cũng chả cần phải chạy đến mấy con đời ơ kìa hay của hiếm gì đâu, chỉ cần sd mấy con Bim hay Mec hạng cao cấp sd khoảng 5-7 năm thì đã phải dự phòng thêm con khác rồi. Đã gọi là đam mê mà ko phải trả giá thì lấy đâu ra?:))

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Iem cũng ủng hộ cách lựa chọn kiểu này, kiểu lựa chọn có suy xét và rất cá tính, chấp nhận thử thách (tất nhiên có tính trước thử thách rùi)

coolpix8700

Xe ngựa
Iem cũng ủng hộ cách lựa chọn kiểu này, kiểu lựa chọn có suy xét và rất cá tính, chấp nhận thử thách (tất nhiên có tính trước thử thách rùi)
Bác tự mâu thuẫn khi lần trước tuyên bố về giá trị tiền bỏ ra,
kinh tế không tương thích với dùng đồ độc!

Người dám chấp nhận đi những cái xe thế này họ không chỉ có nhiều thời gian mà cũng cần khá nhiều tiền, kể cả người có năng khiếu để tự làm được nhiều thứ. Ở VN có thể nhân công rẻ thật, nhưng chỉ là rẻ cho những việc nhàng nhàng, còn đến mức hơi cao thế này giá không chỉ không rẻ mà lại rất khó tìm người đồng cảm, dám bỏ thời gian "nhận tiền" của mình!

X-trails

Xe cút kít
Em vừa cưới vợ 2, ko chọn Toy nhưng lại cảm ơn tâm lý đám đông vì: em kiếm đc một em giá rẻ giật mình, độ bền ko kém gì Toy, chi phí vận hành ko cao hơn Toy, chi phí sửa chữa cùng lắm bằng 1,5 lần so với Toy, còn khấu hao thì thấp hơn hẳn vì chi phí ban đầu thấp, em lại mua xe cũ, hàng hiếm nên dân ta sợ, chả mấy ai chơi, nhưng khi bán, dù mất nửa giá thì em tính vẫn chỉ bằng 1 bác camry mới đổ xăng chạy lướt... Trong khi cưỡi em này độ đầm và tiện ích cao hơn Camry...

Như vậy, cái gì cũng có tính hai mặt, ban đầu em cũng dự định mua Toy nhưng ghét vì giá quá cao so với giá trị thực, cũng ức vì tâm lý đám đông, sau lại thấy nó có lợi cho mình... Haha
Bác tự mâu thuẫn khi lần trước tuyên bố về giá trị tiền bỏ ra,
kinh tế không tương thích với dùng đồ độc!

Người dám chấp nhận đi những cái xe thế này họ không chỉ có nhiều thời gian mà cũng cần khá nhiều tiền, kể cả người có năng khiếu để tự làm được nhiều thứ. Ở VN có thể nhân công rẻ thật, nhưng chỉ là rẻ cho những việc nhàng nhàng, còn đến mức hơi cao thế này giá không chỉ không rẻ mà lại rất khó tìm người đồng cảm, dám bỏ thời gian "nhận tiền" của mình!
Kụ xem mấy cái iem oánh dấu của kụ nấm nếu là thật thì cũng ok đấy chứ kụ. Dù sao cũng là lựa chọn có suy xét, cá tính. Cái này iem còn ủng hộ hơn lựa chọn theo tâm lý bầy đàn k có suy xét.

caubethep

Xe hơi
Xe nhật thì khả năng nằm xưởng ko cao như xe hàn đâu, cụ cứ quá lời.
Thôi em té qua box hàn, loanh quanh ở đây nhụt ý chí lấy Xô-nát quá. Cứ nghĩ đến cảnh đi em hàn đẹp long lanh mà lại phải móc dế a-nhô cho cứu hộ, em nản!

X-trails

Xe cút kít
Thôi em té qua box hàn, loanh quanh ở đây nhụt ý chí lấy Xô-nát quá. Cứ nghĩ đến cảnh đi em hàn đẹp long lanh mà lại phải móc dế a-nhô cho cứu hộ, em nản!
Sao kụ dễ dao động vậy, mà như vậy thì chọn phương án theo đám đông cho nó ngon chùm hoặc chết chùm kụ ợ.

black.white169

Xe hơi
Bày đàn thì k đúng rồi, nhưng mua xe thế nào, thì tùy vào mục đích của từng người thôi ạ. E từng mua xe Nhật, bây giờ bán tìm xe Hàn đây, chẳng sợ sau này lỗ lãi thế nào, quan trọng mình ưng thôi.

RAVA

Xe ba gác
Xe nhật thì khả năng nằm xưởng ko cao như xe hàn đâu, cụ cứ quá lời.
-Em ko nói nó ko tốt nhưng thời gian nằm gara ko khéo có khi lại bằng với mấy chú hay hỏng vặt vì đã hỏng thì phải chờ đồ thay, mả chơi toàn đồ độc thì cứ chờ nhé!

X-trails

Xe cút kít
-Em ko nói nó ko tốt nhưng thời gian nằm gara ko khéo có khi lại bằng với mấy chú hay hỏng vặt vì đã hỏng thì phải chờ đồ thay, mả chơi toàn đồ độc thì cứ chờ nhé!
Hồi năm 99-2000 iem chạy subaru, hồi đó chạy ngu ngơ thế nào mà hết cả dầu máy, nước làm mát k bít thế là hỏng 1 máy. Xe nằm garage phải chờ nhập linh kiện mất gần tháng.

kaka299886

Xe hơi
e cũng nghĩ như bác.cụ nào mà không phải tiền chùa,ông bà để lại thì mua xe cũng phải suy nghĩ đau đầu đấy. cá nhân em cũng ủng hộ toy.mặc dù cũng thích op xe hàn,he

Kia-forever

Xe tải
Thế trước khi lấy xe họ không biết đường hỏi gúc xem liệu có đồ thay và múc kiểu gì được à :-"
Phần lớn mấy cái trò khó khăn của đám thợ đưa ra vì đếch biết đến xã hội nó văn minh thế nào rồi hoặc vì nó muốn chăn gà thôi 8-x

X-trails

Xe cút kít
Thế trước khi lấy xe họ không biết đường hỏi gúc xem liệu có đồ thay và múc kiểu gì được à :-"
Phần lớn mấy cái trò khó khăn của đám thợ đưa ra vì đếch biết đến xã hội nó văn minh thế nào rồi hoặc vì nó muốn chăn gà thôi 8-x
Ở mềnh đặc sản là Gà mà kụ, hehe