[Funland] Bãi giữa sông Hồng, sử dụng hay giữ nguyên?

Tara01

Xe hơi
Cụ mà như bọn em dân bãi những năm 1996 trở về trước chắc hãi, em ở An Dương hàng năm nước cứ ngập ngang người trong nhà, năm nào to thì ngập gần hết nóc nhà. Qua năm tháng tôn nền và xây lại nhà nên năm nay mặc dù xung quanh nhiều ngõ đã ngập mà khu em vẫn chưa xi nhê gì. Khu An Dương nhà em vẫn được coi là cao nhất so với các khu ngoài đê.
Nói chung năm 99 về trước thì năm nào dân ngoài đê chả chạy lụt, An Dương ngập sâu hơn Phúc Xá, Nghĩa Dũng - có năm.còn chạy ba lần ấy. Giờ lâu rồi không ngập với đời sống cao hơn nên hơi loạn lạc tý thôi

Policier

Xe hơi
Cụ mà như bọn em dân bãi những năm 1996 trở về trước chắc hãi, em ở An Dương hàng năm nước cứ ngập ngang người trong nhà, năm nào to thì ngập gần hết nóc nhà. Qua năm tháng tôn nền và xây lại nhà nên năm nay mặc dù xung quanh nhiều ngõ đã ngập mà khu em vẫn chưa xi nhê gì. Khu An Dương nhà em vẫn được coi là cao nhất so với các khu ngoài đê.
Nhà em mua đất năm 1998 rồi 2000 mới xây về ở, mua lại của dân đc đền bù Kim Mã - Yên Phụ.
24 năm ở bãi bị đúng 1 lần ngập năm 2002, giờ thêm lần này.

Policier

Xe hơi
Nói chung ở trong đê vẫn sướng hơn, sông lên đỡ thấp thỏm, giá đất ở đây năm nay bị thổi quá đà.
Công nhận, mấy thág trước cò giao giá khác mà đợt này giao giá khác, lên vđ.
Cơ bản nó cũng gần trung tâm, ô tô đỗ tận cửa. Dân kinh doanh buôn bán hoặc để ở hoặc kết hợp kho cũng tiện.

Dân miền núi TM

Xe điện
Lưu vực sông Hồng ở trung quốc có 4 nhánh chính với 17 sông nhỏ. Trên đó tổng cộng có 41 đập thủy điện với nhiều cái công suất trên 10 Mega oát. Riêng trên nhánh tiếng anh gọi là black water đã có 6 đập thủy điện to hơn thác bà . Bác xem thác bà xả bao nhiêu?
Lo tuyến đê ngoại thành và các tỉnh là chính chứ chính ra Hà Nội có kịch bản xử lý cả rồi.
Giờ là tuyến sông Lô, ko biết a Tàu xả có đúng như anh ấy nói ko?
Hy vọng có các cụ Tàu cục trong thớt này.

Marda49

Xe buýt
Nhà em mua đất năm 1998 rồi 2000 mới xây về ở, mua lại của dân đc đền bù Kim Mã - Yên Phụ.
24 năm ở bãi bị đúng 1 lần ngập năm 2002, giờ thêm lần này.
Lâu rồi không ngập chính là nhờ đám hồ thủy điện nó hứng cho đó cụ. Năm nay do mưa to quá nó hứng hết khả năng rồi nên chịu. Năm nay không có thủy điện nó hứng thì lụt còn to nữa.

saphia2008

Xe tải
Em đi làm bên Long biên từ năm 2003 nên nắm khá rõ những năm đầu đi làm thì năm nào em thấy nước cũng ngập quá cây chuối bãi giữa nhưng bẵng hơn chục năm nay ko thấy bị ngập bãi giữa bao giờ cả, cho tới đợt này em mới thấy bị ngập lại. Cơ bản mùa bão lũ thì không tránh khỏi nên ta có kế sách đối phó cho hợp lý thôi

tieunhupha

Xe điện
Giờ này nhà các cụ còn vào được mạng để độ ko?

Đường Bạch Đằng chỗ thấp chỗ cao, nhà cụ nào ở chỗ thấp thì 2002 vẫn vào nhà, nhà cụ nào cao thì 2000 là lần cuối. Nhà em ở chỗ cao tí nên 2002 chỉ ở mặt đường thôi - ảnh dưới em chụp tầm 1h chiều hôm nay là như 2002 đó các cụ. Còn 2000 thì cao hơn tràn vào nhà em.

Em đùa với cụ ý tí thôi chứ cá với độ gì mấy chuyện này.
Đường Bạch Đằng đúng là chỗ thấp chỗ cao có thể cảm nhận được khi chạy xe nhưng chắc chắn trận lũ năm 2002 cao hơn 2000. Năm 2000 thậm chí chỉ ngấp nghé mặt đường. Lũ bình thường thì ngõ nhà em chặn bao cát nên ko sao cả, lũ lớn quá mới phải bắt cá trong nhà. Năm nay lượng nước ít nên ngoài đường chỗ nhà em mới có vũng nước lớn đến đầu gối thôi chứ 2002 ngập băng cả ngã 3 luôn, chỗ sâu nhất đến ngực em luôn.
Qua em lội vào xem tình hình thế nào để đưa các cụ ra mà cụ ông nhà em từ chối để được trẻ lại hơn 20 tuổi là trực chiến phòng lũ nên em trai em nó ở lại thủ thành với cụ rồi, em ở ngoài tiếp tế đồ khi cần với lội nước tí cho vui thôi.;))

blacknumbers

Xe tải
Sau đợt ngập này thì giải tán ý tưởng sử dụng bãi giữa để phân lô bán ô nhỉ!
Chờ đời con cháu có tiền làm vài cái hồ thủy điện nữa may ra khống chế được thì mới tính được là dùng hay không.
Còn giờ vẫn là hên sui theo ông trời.

Tuongtien1977

Xe điện
Chờ đời con cháu có tiền làm vài cái hồ thủy điện nữa may ra khống chế được thì mới tính được là dùng hay không.
hết chỗ xây hồ thuỷ điện rồi, giờ chỉ xây hồ thuỷ lợi thôi, hoà bình tuyên quang đang lắp thêm tổ máy để tận dụng nước kìa

anhtrangvn

Xe tăng
Em thấy chỉ nên khai thác thành dịch vụ du lịch sinh thái nông nghiệp của vùng bãi giữa, có đầu tư trồng cấy chuyên nghiệp theo từng vùng, khu. Vừa thân thiện môi trường, hài hòa thiên nhiên, hợp cho cả dân thủ đô và cả khách du lịch thăm thú, trải nghiệm. Không đầu tư công trình gì kiên cố lớn mà chỉ các nhà, lều trại nghỉ chân tạm bằng vật liệu đơn giản, nhẹ như tre nứa, mái lá. Nếu bị lũ lên, khôi phục lại cũng không quá tốn kém.

anhtrangvn

Xe tăng
Bạn em có thời từng nằm vùng ở đây, với ý định làm nông nghiệp tự nhiên nhưng không đủ nhiều yếu tố từ kinh nghiệm đến lực tài chính nên sau phải bỏ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container

anhtrangvn

Xe tăng
Ở đây mà kinh doanh dô ga chửa lành thời hốt bạc
HIện tại do không có chủ trương nào cụ thể mà đang để dân làm tự phát nên không có hiệu quả. Dân cũng trồng cây nọ cây kia, rau nọ rau kia nhưng manh mún. Đất cát thì thổi giá mua đi bán lại sang tay dạng dân sự. Chứ nếu thành chủ trương phát triển thuần nông nghiệp, kết hợp du lịch sinh thái, trải nghiệm gần gũi thiên thiên thì vừa đông khách cả nội đô và khách du lịch tây và ta vừa thuận tiện giao thông, gần về khoảng cách thì cá nhân em nhìn đó là giải pháp bên vững với bãi giữa. Xác định đó là lá phổi xanh cho thành phố. Bão lũ có thì xác định mất mát nhưng khôi phục lại nền tảng như trên không quá tốn kém, vì vậy, thuận hợp với điều kiện thực tế của vùng này.

Ledung17

Xe tải
Khoan cọc nhồi sâu qua tầng nước ngầm, đáy cọc đặt lớp đá cuội sỏi (sâu bn thì tính toán, khả năng > 50m) đáy đài cọc cao hơn mức báo động 3 tầm 5m. Từ đó xây lên, xây cầu 10 làn kết nối thì oách vĩnh cửu, nổi nhất thế giới, chỉ có tiền mà làm không thôi.

smart_sharp

Xe tăng
Khoan cọc nhồi sâu qua tầng nước ngầm, đáy cọc đặt lớp đá cuội sỏi (sâu bn thì tính toán, khả năng > 50m) đáy đài cọc cao hơn mức báo động 3 tầm 5m. Từ đó xây lên, xây cầu 10 làn kết nối thì oách vĩnh cửu, nổi nhất thế giới, chỉ có tiền mà làm không thôi.
Phải tính toán tới hiệu quả kinh tế chứ cụ (kể cả điều chỉnh luật để cho phép làm điều đó). Không hiệu quả kinh tế.

Politeboy

Xe tăng
Thủ đô đã đề nghị khai thác hiệu quả quý đất 2 bên sông.... và ttg đã có kl thông báo giao triển khai, em nghĩ trên mạng cũng có.
Sao lại có cái thông báo vô duyên giữa đỉnh lũ sông Hồng 12/9/2024 thế này nhỉ

myob

Xe tăng
Nhà em ở Tứ Liên làng đào quất...từ các cụ đời thượng cổ đã được nghe các dự án về thành phố ven sông thơ mộng và hoa lệ...Nhưng đấy chỉ là câu chuyện cổ tích như Tấm Cám...Vì sông Hồng chưa bao giờ là con sông thơ mộng và yên bình cả. Không chỉ bản thân nó mà cội nguồn của nó cũng nhiều ẩn số mà con người khó kiểm soát nổi. Nếu muốn thì phải cực kỳ tốn kém và mất nhiều thời gian. các cụ cứ thử hỏi liệu xây một con đê dọc 2 bên bờ sồng Hồng qua Hà Nội như bây giờ tốn bao nhiều và mất bao lâu. Nếu xây thì con đê đấy phải chắc, to và cao hơn bây giờ rất nhiều.

phuongmit

Xe cút kít
Nhà em ở Tứ Liên làng đào quất...từ các cụ đời thượng cổ đã được nghe các dự án về thành phố ven sông thơ mộng và hoa lệ...Nhưng đấy chỉ là câu chuyện cổ tích như Tấm Cám...Vì sông Hồng chưa bao giờ là con sông thơ mộng và yên bình cả. Không chỉ bản thân nó mà cội nguồn của nó cũng nhiều ẩn số mà con người khó kiểm soát nổi. Nếu muốn thì phải cực kỳ tốn kém và mất nhiều thời gian. các cụ cứ thử hỏi liệu xây một con đê dọc 2 bên bờ sồng Hồng qua Hà Nội như bây giờ tốn bao nhiều và mất bao lâu. Nếu xây thì con đê đấy phải chắc, to và cao hơn bây giờ rất nhiều.
Đợt vừa rồi nhà cụ có ướt át tí nào vào trong nhà k

myob

Xe tăng
Đợt vừa rồi nhà cụ có ướt át tí nào vào trong nhà k
cảm ơn cụ, Nhà em ở cạnh đường Nghi Tàm nên cũng không việc gì cả, nhưng tình làng nghĩa xóm thì cũng có nhiều nỗi buồn chung cụ ạ. Như các bác trồng quất, đào thì năm nay coi như mất trắng. Có mấy vườn cạnh đê Quai thì còn vài gốc do di chuyển hoặc nước chưa tới. Quất trồng theo năm thì hết năm lại thay lứa mới. Nhưng đào trồng theo cây mà có những cây cổ đúng gốc đào Nhật Tân thì e không cứu được. Nhiều cây cả chục cho đến hàng chục năm tuổi...