[Funland] Bãi giữa sông Hồng, sử dụng hay giữ nguyên?

anphudong

Xe tăng
Có khả năng nước sông Hồng lên báo động 3:

programing

Xe tải

Dân miền núi TM

Xe điện
Có khả năng nước sông Hồng lên báo động 3:
Lưu lượng xả bằng 1/10 thác bà.
Giờ phải thắp hương mong các cụ phù hộ ko có mưa to ở thượng nguồn sông Chảy.

catking113

Xe Cứu Trợ
Mấy cụ cãi nhau dân lọ dân chai hăng quá.

chemvovan

Xe buýt

Bãi giữa đợt này ngập ngủm và sẽ lở hết, các cụ đỡ phải lăn tăn làm sao cho sướng vụ này.
Nó là bãi giữa nên Báo động 3 mới là 11.5m. Nếu nó là khu đô thị thì báo động 3 sẽ phải giảm về 10m không biết chừng.

Vomoicuoi

Xe tăng
Sau vụ này thì các lãnh đạo sẽ có thêm tầm nhìn. Đặc biệt là các lãnh đạo kế cận. Vì phải hơn 20 năm rồi . Sông hồng chưa có báo động 3.

lanhchuachaplin

Xe điện
Theo đúng lịch sử thì đời Hậu Lê, chúa Trịnh, nhà Nguyễn đều quê Thanh hoá, tổng 3 nhà này trị vì Việt nam gần 500 năm liên tục.

Trước thời Hậu Lê, dân Thăng long tính từ mấy cửa ô đổ vào chỉ có vài ngàn người, hết thời hậu Lê, thì dân số Thăng Long lên đến trăm ngàn. Tăng lên cả trăm lần. Chủ yếu là dân 36 di cư ra Thăng Long.

Vì vậy những người hà nội gốc 3-5 đời trở lên đa phần gốc Thanh Hoá. Có thể lâu quá họ quên sử.

Nói 1 cách khác, gốc gác hầu hết là dân nhập cư kẻ chợ, nói thế này cũng ko sai đâu.
Cụ cho em xin nguồn tham khảo.
Hơn 200 năm nhà Lý đóng đô ở đây mà có vài nghìn dân thì còn ko đủ người phục vụ hoàng tộc nhà Lý

huyen141292

Xe điện
Khéo phải nhân lên 10 cho chắc.
Chơi với a Tàu chả biết thế nào mà lần.
Lưu vực sông Hồng ở trung quốc có 4 nhánh chính với 17 sông nhỏ. Trên đó tổng cộng có 41 đập thủy điện với nhiều cái công suất trên 10 Mega oát. Riêng trên nhánh tiếng anh gọi là black water đã có 6 đập thủy điện to hơn thác bà . Bác xem thác bà xả bao nhiêu?

Tara01

Xe hơi
Ai bảo cụ từ chân đê tới bờ sông là nhảy dù vậy.
Cụ nói thế chứng tỏ chưa ra bãi bao giờ hoặc cụ ko sống ở Hà Nội.
Nhảy dù chỉ có sát mép sông thôi ạ.
Từ chân đê đổ ra lấy đâu ra nhảy dù
Ví dụ ở Tân Ấp có trường trung cấp tài chính, xây dựng, y tế. Tập thể điện lực, tập thể trung cấp xây dựng… rồi khi giải toả mở đường Kim Mã nhà nc cũng đền bù về đó, giải toả dốc phụ nữ chỗ ks Bảo Sơn cũng đền về đó, mở rộng đường Yên Phụ đền về đó…
Trước đó thì khu Tân Ấp, Phúc Xá cực nhiều khu tập thể của các cơ quan nhà nước ạ, nhảy dù đâu ra - nhiều nhất là các khu tập thể của các cục, viện, công ty thuộc Bộ Xây dựng (có thể hồi xưa tên khác).

Policier

Xe hơi
Ngoài đê thì việc ngập là bình thường thôi mà. Trước khi có thủy điện lớn ở thượng nguồn thì dân ngoài đê xác định cứ trung bình 2-3 năm lại ngập một lần. Gần đây, ít ngập do thủy điện thượng nguồn nhiều nên cắt lũ kha khá. Năm nay đặc biệt mưa to mới dâng lên thôi. Thực ra, hiện nay, mực nước sông Hồng ở HN mới trên báo động 2 một chút trong khi em nhớ đã từng có một vài lần (khi em có ý thức nghe tin lũ) mực nước ở HN trên báo động 3 rồi.
Đúng rồi.
Nhà em ở khu đền bù Phúc Xá đây.
Hôm nay do cống thoát đã đầy nước và cả ngày như trút nên nc mưa thoát ko kịp, dềnh đến vủa hè, nước đen và mùi cá hải sản do gần chợ hải sản.
Năm 2002 lúc vượt báo động 3 mới vào nhà độ 10-15cm và khi rút đi đỏ cát phù sa.
Hiện giờ vẫn là nc cống.
Do lâu lắm mới có trận lũ dâng cao nên người mới thì kinh hãi còn người đã dính quả 2002 như em thì thấy chưa bằng vì nước chưa ngập vào nhà.
Bãi Phúc Xá có chỗ cuối dốc Tân Ấp là thấp nhất nên ngập nhưng đi vào trong Nghĩa Dũng chỗ Medlatec hoặc phố An Xá sát bờ sông lại khô ráo.

a3k42

Xe buýt
Đúng rồi.
Hôm nay do cống thoát đã đầy nước và cả ngày như trút nên nc mưa thoát ko kịp, dềnh đến vủa hè, nước đen và mùi cá hải sản do gần chợ hải sản.
Năm 2002 lúc vượt báo động 3 mới vào nhà độ 10-15cm và khi rút đi đỏ cát phù sa.
Hiện giờ vẫn là nc cống.
Do lâu lắm mới có trận lũ dâng cao nên người mới thì kinh hãi còn người đã dính quả 2002 như em thì thấy chưa bằng vì nước chưa ngập vào nhà.
Bãi Phúc Xá có chỗ cuối dốc Tân Ấp là thấp nhất nên ngập nhưng đi vào trong Nghĩa Dũng chỗ Medlatec hoặc phố An Xá sát bờ sông lại khô ráo.
Hay quá, mai sáng trời cụ cho xin vài kiểu ảnh, em chưa vào khu đó bao giờ. Giờ chỉ lo mấy khu ven sông

lanhchuachaplin

Xe điện
Hay quá, mai sáng trời cụ cho xin vài kiểu ảnh, em chưa vào khu đó bao giờ. Giờ chỉ lo mấy khu ven sông
Chắc tạo đỉnh rồi, mực nước sông Hồng giảm đều 40 phút qua rồi. Từ 11.37m còn 11.26m

Policier

Xe hơi
Cửa nhà em khu phân lô đây, trước kia là cái mương xong cống hoá thành đường.
Cái cống này là cống đôi người đi bên trong đc nên bình thường mưa to thế nào đi nữa cũng ko bao giờ ngập trong khi trên phố nhiều nơi ngập.
Cống này dẫn ra sông Hồng chỗ cuối chợ Long Biên. Hôm nay chắc do nước sông dâng nên tràn cống, lại do mưa cả ngày nên ko thoát kịp, nước cống tràn lên đường màu đen :))
Bên Chương Dương Bạch Đằng thấp hơn nên nước sông tràn sớm, đúng màu hơi phù sa.
May là chưa vào nhà mới đến vỉa hè

Batman

Xe điện
Cái cống này là cống đôi người đi bên trong đc nên bình thường mưa to thế nào đi nữa cũng ko bao giờ ngập trong khi trên phố nhiều nơi ngập.
Cống này dẫn ra sông Hồng chỗ cuối chợ Long Biên. Hôm nay chắc do nước sông dâng nên tràn cống, lại do mưa cả ngày nên ko thoát kịp, nước cống tràn lên đường màu đen :))
Bên Chương Dương Bạch Đằng thấp hơn nên nước sông tràn sớm, đúng màu hơi phù sa.
Chỗ này nhìn quen, cụ ở ngay chỗ cái nhà trước chợ Long Biên, trước nghe vẻ là để hoang, xong rẽ xuống ngõ bên cạnhn nó rồi mới vào được đây ạ.

Korando1980

Xe tăng
Đúng rồi.
Hiện giờ vẫn là nc cống.
Cụ mà như bọn em dân bãi những năm 1996 trở về trước chắc hãi, em ở An Dương hàng năm nước cứ ngập ngang người trong nhà, năm nào to thì ngập gần hết nóc nhà. Qua năm tháng tôn nền và xây lại nhà nên năm nay mặc dù xung quanh nhiều ngõ đã ngập mà khu em vẫn chưa xi nhê gì. Khu An Dương nhà em vẫn được coi là cao nhất so với các khu ngoài đê.

Khongdanhvong

Xe điện
Nói chung ở trong đê vẫn sướng hơn, sông lên đỡ thấp thỏm, giá đất ở đây năm nay bị thổi quá đà.

Tuongtien1977

Xe điện
em bán cái này nhé
cống chắc bị nước sông chảy ngược vào rồi