[Funland] Bãi giữa sông Hồng, sử dụng hay giữ nguyên?

Batman

Xe điện
Tất nhiên là thành Đại La có trước rồi :))
Thành này toàn do các Thái Thú nhà Hán nhà Đường với mấy thằng tướng Tam Quốc làm chủ. Nghĩ lại quá khứ làm gì cho phát nản.
Hầy, không có quá khứ thì làm gì có tương lai.
Nếu không có nhân dân đời xưa trị thủy, đắp cái đê sông hồng để ngăn lũ, chắc cụ và em bây giờ cũng không ngồi nổi trong nhà đâu, chưa nói là cười như điên dại vậy.

Kokolo

Xe buýt
Hầy, không có quá khứ thì làm gì có tương lai.
Nếu không có nhân dân đời xưa trị thủy, đắp cái đê sông hồng để ngăn lũ, chắc cụ và em bây giờ cũng không ngồi nổi trong nhà đâu, chưa nói là cười như điên dại vậy.
Người đời xưa có đắp đê đắp đập thì trước tiên cũng vì miếng cơm cái mạng của người đời xưa trước khi nghĩ cho con cháu nghìn đời sau chứ cụ
Cụ nghĩ bây giờ họ hạ cốt đê đổ bê tông để làm đường cho xe chạy bon bon, để cho các siêu đô thị đỡ bị ngập hay lo cho con cháu những năm 3024 :))
Hoặc giả con cháu cũng có thể kể công ngược lại như: nhờ chúng cháu xây mấy cái hồ thủy điện mà đất của ông bà giờ mới cao giá thế đó :))

Batman

Xe điện
Theo đúng lịch sử thì đời Hậu Lê, chúa Trịnh, nhà Nguyễn đều quê Thanh hoá, tổng 3 nhà này trị vì Việt nam gần 500 năm liên tục.

Trước thời Hậu Lê, dân Thăng long tính từ mấy cửa ô đổ vào chỉ có vài ngàn người, hết thời hậu Lê, thì dân số Thăng Long lên đến trăm ngàn. Tăng lên cả trăm lần. Chủ yếu là dân 36 di cư ra Thăng Long.

Vì vậy những người hà nội gốc 3-5 đời trở lên đa phần gốc Thanh Hoá. Có thể lâu quá họ quên sử.

Nói 1 cách khác, gốc gác hầu hết là dân nhập cư kẻ chợ, nói thế này cũng ko sai đâu.
Dù dân nào di cư ra thì cũng vẫn có bộ phận dân bản xứ, cái này thì không ai phủ nhận được.
Văn hóa là nối tiếp, nhưng cộng đồng dân cư vẫn đầy đủ các thành phần, chứ không phải chỉ có những người buôn bán. Người họ Lý chẳng lẽ không được tính là người của kinh đô Thăng long xưa, rồi con dân của các triều đại đó không được tính?.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Người đời xưa có đắp đê đắp đập thì trước tiên cũng vì miếng cơm cái mạng của người đời xưa trước khi nghĩ cho con cháu nghìn đời sau chứ cụ
Cụ nghĩ bây giờ họ hạ cốt đê đổ bê tông để làm đường cho xe chạy bon bon, để cho các siêu đô thị đỡ bị ngập hay lo cho con cháu những năm 3024 :))
Hoặc giả con cháu cũng có thể kể công ngược lại như: nhờ chúng cháu xây mấy cái hồ thủy điện mà đất của ông bà giờ mới cao giá thế đó :))
Thế thì cụ cứ vì miếng cơm của cụ đi, thưa cụ!
Tiễn Cụ!

Nhân văn Dân

Xe tăng
Nói ra, theo em, cụ nên tôn trọng lịch sử 1000 năm Thăng Long - Hà Nội
Không cái nơi đó có trước, cụ cũng không có nơi ở như hiện nay đâu ạ.
Thăng Long có trước, hay kẻ chợ có trước, cụ là người có tri thức thì cụ tự hiểu.
Một người vô ơn với chính nơi mình cư trú, không khác gì phường giặc cướp, em nghĩ vậy.
Cám ơn cụ nhắc nhở. Cuộc sống vốn vận động, nghìn năm Thăng Long cũng do Cụ Lý Công Uẩn dời đô về.

Batman

Xe điện
Từ bé, em được dạy rằng: " Người ta sống vì mồ vì mả, chứ không ai sống vì cả bát cơm".
Vậy nên, có lẽ suy nghĩ của em khác các cụ.
Em xin phép được ngừng tranh luận.

programing

Xe tải
Dù dân nào di cư ra thì cũng vẫn có bộ phận dân bản xứ, cái này thì không ai phủ nhận được.
Văn hóa là nối tiếp, nhưng cộng đồng dân cư vẫn đầy đủ các thành phần, chứ không phải chỉ có những người buôn bán.
Đến thời Hậu Lê thì bộ phận dân bản xứ chỉ chiếm 10%.
90% dân Thăng Long là di cư từ các tỉnh, chủ yếu là Thanh Hoá ra.

Và dân nhập cư thì người ta hay gọi là dân kẻ chợ. Buôn bán nhỏ. Người có thể học hành làm quan tỷ lệ cực ít.

Như vậy thành phần dân Thăng long thời đó chủ yếu là dân kẻ chợ.

Thủ đô là nơi thu hút tinh hoa của cả đất nước. Người nhập cư vào đông là bình thường.
Còn quê quán thì nhiều cụ hà nội gốc bây giờ truy lại cho chuẩn lại là gốc Thanh hoá nhập cư.

Văn hoá là nối tiếp nhưng nó luôn vận động là phát triển, theo hướng hiện đại hơn văn minh hơn phù hợp hơn. Khi mà dân bản xứ chỉ chiếm thiểu số rất ít thì văn hoá được quyết định bởi số đông nhập cư, dựa vào điều kiện kinh tế, chính trị thời đó.

Ví dụ, Thăng long xưa đa số dân nhập cư buôn bán, là thủ đô nên điều kiện kinh tế tốt hơn, lại gần vua nên nhiều nghi lễ hơn => phú quý sinh lễ nghĩa rồi tạo ra cái văn hoá chung là văn hoá Hà nội. Văn hoá này ko phải của riêng người HN (bản xứ trước thời hậu Lê) mà là văn hoá của toàn bộ dân cư sống ở Hà nội.

Chứ làm gì có chuyện thiểu số mà lái được đa số. Chưa kể thời đó vua Lê trị vì, quý tộc, quan chức, thương lái...tầng lớp cao có tiền toàn gốc Thanh Hoá cả, họ chi phối toàn bộ chính trị, kinh tế, văn hoá...Hà nội tới mấy trăm năm.

Thế nên nói văn hoá HN là của người HN là ko đúng. Văn hoá HN là văn hoá người dân cả nước này tạo ra.

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe tăng
Cám ơn cụ nhắc nhở. Cuộc sống vốn vận động, nghìn năm Thăng Long cũng do Cụ Lý Công Uẩn dời đô về.
Khi nhà Lý bị nhà Trần cướp ngôi, với phương châm nhổ cỏ phải nhổ tận gốc thành ra người họ Lý gần như tuyệt diệt cụ à. Một bộ phận còn lại phải chạy sang tận Hàn Quốc á, thời gian gần đây còn rộ tin họ về Việt Nam thăm lại cố hương đó.
Giờ em gặp mấy người họ Lý thì toàn là người gốc Hoa cả, chả thấy ai là người Việt nữa.

Muathangnam

Xe hơi

Bãi giữa đợt này ngập ngủm và sẽ lở hết, các cụ đỡ phải lăn tăn làm sao cho sướng vụ này.

Dân miền núi TM

Xe điện
Toàn cái bọn đâu đâu đến, phá tan hoang cái HN rồi, vẫn chưa đủ sao?
Ko hiểu ý cụ lắm vì e từ nơi khác đến.
Sông Hồng hiện tại khác xa con sông ngày xưa.
Đê sông hồng hiện tại khác xa những con đê đầu tiên được đắp. Hà Nội hiện tại cũng khác xa Hà Nội của cụ cũng như Thăng Long, Đại La.
Nếu các tiền nhân Lý, Trần, Lê còn sống đến giờ chắc sẽ chởi giống cụ.
Cụ có nghĩ tới những người ở xa chịu ảnh hưởng để thoát lũ cho Hà Nội không?

sskkb

Xe điện
Vô ơn và vô lại.

sskkb

Xe điện
Năm 2000 là năm cuối cụ nhé, em ở khu ngoài đê đây.
Cụ với em có làm tí độ ko. ;))
Năm 2002 lội trên đường Bạch Đằng có chỗ nước ngang ngực cụ nhé.
Giờ này nhà các cụ còn vào được mạng để độ ko?

Đường Bạch Đằng chỗ thấp chỗ cao, nhà cụ nào ở chỗ thấp thì 2002 vẫn vào nhà, nhà cụ nào cao thì 2000 là lần cuối. Nhà em ở chỗ cao tí nên 2002 chỉ ở mặt đường thôi - ảnh dưới em chụp tầm 1h chiều hôm nay là như 2002 đó các cụ. Còn 2000 thì cao hơn tràn vào nhà em.

Thieudl

Xe tải
Vô liêm sỉ!

Batman

Xe điện
Cụ người nơi khác đến, có đóng góp cho Hà Nội, chúng em mừng. Con cháu em vẫn phải ở nơi đây, nên nhờ vào các cụ cả đấy.
Sông Hồng hiện nay khác con sông ngày xưa, nhưng không phải tự nhiên mà có, bao nhiêu công sức của tiền nhân (thậm chí cả máu và nước mắt) mới đắp được nó, để cho con cháu và những người đang sinh sống được hưởng thành quả như bây giờ.
Hà Nội, khác xa với Thăng Long, nhưng nó vẫn được kế thừa từ thời đó, không thể phủ nhận sạch trơn quá khứ, nếu phủ nhận nó, chính là kẻ vô ơn.
Các tiền nhân mà còn sống, thì các cụ chửi cái bọn hậu bối mất nết, vô phúc mới sinh ra lũ chúng nó.
Người ở xa chịu ảnh hưởng để thoát lũ hà nội, xin thưa, nếu không có những con đê sông đó thì người ở xa chắc giờ không tồn tại, hoặc là dân chài lưới rồi. Hệ thống sông nó trị thủy cho nhiều tỉnh thành xung quanh, chứ không phải chỉ đắp riêng cho Hà Nội. Giờ thử hỏi, mở bung đê ra, tỉnh nào sẽ bị ảnh hưởng thì chắc cụ đã rõ, em cũng không phải nói gì nữa nhỉ?
Nhìn xa tí cụ ạ.

Ko hiểu ý cụ lắm vì e từ nơi khác đến.
Sông Hồng hiện tại khác xa con sông ngày xưa.
Đê sông hồng hiện tại khác xa những con đê đầu tiên được đắp. Hà Nội hiện tại cũng khác xa Hà Nội của cụ cũng như Thăng Long, Đại La.
Nếu các tiền nhân Lý, Trần, Lê còn sống đến giờ chắc sẽ chởi giống cụ.
Cụ có nghĩ tới những người ở xa chịu ảnh hưởng để thoát lũ cho Hà Nội không?

Chỉnh sửa cuối:

Dân miền núi TM

Xe điện
Cụ người nơi khác đến, có đóng góp cho Hà Nội, chúng em mừng. Con cháu em vẫn phải ở nơi đây.
Sông Hồng hiện nay khác con sông ngày xưa, nhưng không phải tự nhiên mà có, bao nhiêu công sức của tiền nhân mới đắp được nó, để cho con cháu và những người đang sinh sống được hưởng thành quả như bây giờ.
Hà Nội, khác xa với Thăng Long, nhưng nó vẫn được kế thừa từ thời đó, không thể phủ nhận sạch trơn quá khứ, nếu phủ nhận nó, chính là kẻ vô ơn.
Các tiền nhân mà còn sống, thì các cụ chửi cái bọn hậu bối mất nết, vô phúc mới sinh ra lũ chúng nó.
Người ở xa chịu ảnh hưởng để thoát lũ hà nội, xin thưa, nếu không có những con đê sông đó thì người ở xa chắc giờ không tồn tại, hoặc là dân chài lưới rồi. Hệ thống sông nó trị thủy cho nhiều tỉnh thành xung quanh, chứ không phải chỉ đắp riêng cho Hà Nội.
Nhìn xa tí cụ ạ.
Ô thế cụ ko biết là việc đắp be đấy cũng làm bao người chết rồi ah?
Tất nhiên là những ai sống ở thời điểm đấy cũng chởi như cụ chứ có ai ca ngợi việc đó đâu.
Việc gì cũng có 2 mặt! Khéo cái việc cải tạo này sau hậu bối lại khen thì sao?

Batman

Xe điện
Ô thế cụ ko biết là việc đắp be đấy cũng làm bao người chết rồi ah?
Tất nhiên là những ai sống ở thời điểm đấy cũng chởi như cụ chứ có ai ca ngợi việc đó đâu.
Việc gì cũng có 2 mặt! Khéo cái việc cải tạo này sau hậu bối lại khen thì sao?
Vâng, nếu cụ chỉ vì miếng cơm, thì em xin phép được dừng ở đây.

Diep1979

Xe container
Các cụ cãi nhau hăng quá
Lo làm sao cho nước rút nhanh còn ổn định đời sống

Nay mưa suốt từ sáng, bọn F1 nhà cháu vẫn đi học ở trường

Batman

Xe điện
Các cụ cãi nhau hăng quá
Lo làm sao cho nước rút nhanh còn ổn định đời sống

Nay mưa suốt từ sáng, bọn F1 nhà cháu vẫn đi học ở trường
Em vừa đi đắp bờ bao ngăn nước cho thôn về, tranh thủ bật bình nước nóng rồi tắm.
Chứ có dở hơi đâu mà tranh luận với mấy cụ trẻ con. :)

Diep1979

Xe container
Em vừa đi đắp bờ bao ngăn nước cho thôn về, tranh thủ bật bình nước nóng rồi tắm.
Chứ có dở hơi đâu mà tranh luận với mấy cụ trẻ con. :)
Cụ Dơi khu nào?
Cháu thấy dân quanh sông Hồng, Sông Nhuệ vất vả quá
Lũ bạn cháu gọi về nhà liên tục