[Funland] Bãi giữa sông Hồng, sử dụng hay giữ nguyên?

eterniti

Xe điện

Kokolo

Xe buýt
Không phải nhảy dù (do yếu tố lịch sử) nhưng theo các luật đê điều thì tất cả các khu dân cư phía ngoài đê đều không được khuyến khích cho tồn tại hoặc phát triển. Tại sao Hà Nội biết rất rõ về luật đê điều mà vẫn có hiện tượng tiếp tục cấp số đỏ cho nhà xây dựng ngoài đê.
Cả mỏ vàng ẩn dưới những cồn cát. Bỏ đi sao được :)) hóng giá đất thôi

Tuongtien1977

Xe điện
Có xây nhà đâu.
Quy hoạch làm công viên mở, khu vui chơi, camping vẫn ok mà.
20 năm mới ngập 1 lần, mỗi lần dăm ngày, nếu ngập thiệt hại ko đáng kể.
Chứ họ có đề xuất xây nhà đưa dân ra ở đâu.
Bây giờ để cho mấy ông bà ngụ cư trồng rau trồng ngô nuôi gà phí quá.
đấy là nói cho hay chứ lúc mà cho làm rồi thì nó lại chả ngồi xin điều chỉnh quy hoạch các kiểu mọc lên đống bê tông cốt thép chung cư, TTTM … và tất cả đều đúng quy trình.. chỉ trồng cây xanh thảm cỏ xây nhà wc, nhà hàng tranh tre nứa lá, camping thì đã ngon

Batman

Xe điện
Em công nhận, bỏ không phí quá, sao không làm thành thành phố đón lũ, cản trở dòng chảy là tốt.

Đại biểu Phạm Văn Hòa (đoàn Đồng Tháp) đề nghị ban soạn thảo và TP.Hà Nội "cân nhắc" quy định này. Ông Hòa phân tích, việc xây dựng các công trình công nghiệp văn hóa tại khu vực bãi sông, bãi nổi sông Hồng có thể ảnh hưởng tới dòng chảy của sông. Khi ảnh hưởng xảy ra, rất khó để giải tỏa được các công trình này.
"Tôi thấy thủ đô Hà Nội không nhất thiết phải sử dụng bãi sông, bãi nổi sông Hồng để xây dựng trung tâm công nghiệp văn hóa. Chỗ khác cũng được chứ đâu cần chỗ này. Nó sẽ ảnh hưởng tới môi trường sinh thái và sinh hoạt của người dân rất lớn", đại biểu Phạm Văn Hòa nhấn mạnh.

Mỗi lần em đi qua đây thấy dân lấn chiếm, đất rộng mà bỏ không thấy phí quá. Bố ĐBQH này ở tít miền Nam thì biết cái cóc gì mà phản đối.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Em công nhận, bỏ không phí quá, sao không làm thành thành phố đón lũ, cản trở dòng chảy là tốt.
Tận dụng từng mét vuông mặt đất, mặt nước để tạo sinh kế cho người dân, phát triển kinh tế là tốt đúng không cụ. Chỉ có điều là phải có quy hoạch, kế hoạch, dự án cụ thể và quan trọng là thuận theo tự nhiên thì sẽ được thiên nhiên ưu đãi và nhân dân đồng tình.

Nghiant96

Xe buýt
Mới tinh đây các kụ. Đường mới sau hạ đê và lũ lụt cũng mới sau 20 năm
mấy hộ dân này ngoài đê chứ liên quan gì đến hạ đê đâu cụ?

anphudong

Xe tăng
Chỗ đó giờ là TT TDTT quận Hoàm Kiếm - sân bóng còn hẳn 4 sân (mini) 😀
Cuối 8 đầu 9 còn vắng - bọn em thi thoảng trốn học sang đây xem đá gà 😀
Vậy là họ nhảy dù vòng quanh khu này, nguyên trước đây là bãi trống từ hông cầu dài cả gần cây số mới đến khu dân cư Phúc Tân cụ à.

Batman

Xe điện
Tận dụng từng mét vuông mặt đất, mặt nước để tạo sinh kế cho người dân, phát triển kinh tế là tốt đúng không cụ. Chỉ có điều là phải có quy hoạch, kế hoạch, dự án cụ thể và quan trọng là thuận theo tự nhiên thì sẽ được thiên nhiên ưu đãi và nhân dân đồng tình.
Làm được thành phố này thì chấp nhận đắp đê qua hết Hồ Hoàn Kiếm, sang đến tận Sông Đuống rồi làm gì hẵng làm. Lấy bao nhiêu đất làm TP trong sông thì phải đắp trả lại bấy nhiêu. Có thể nhấn chìm cả HN để tạo thành thành phố giống Venie cũng được.
Nực cười là thế, thuận tự nhiên là cứ phải để trống, nghiêm cấm lấn dòng chảy cụ nhé.

Xolabaque

Xe tăng
đấy là nói cho hay chứ lúc mà cho làm rồi thì nó lại chả ngồi xin điều chỉnh quy hoạch các kiểu mọc lên đống bê tông cốt thép chung cư, TTTM … và tất cả đều đúng quy trình.. chỉ trồng cây xanh thảm cỏ xây nhà wc, nhà hàng tranh tre nứa lá, camping thì đã ngon
Đúng vậy cụ nhỉ, ở VN chả có gì là không thể, không đạt chỉ tiêu kế hoạch thì điều chỉnh giảm xuống, cuối năm vẫn hoàn thành vượt mức, quy hoạch lùa gà xong rồi thì ta lại xin điều chỉnh quy hoạch xây thêm mấy tòa nữa vào chỗ trống để kiếm thêm, thời Chung con kiếm khẳm vì cái sự điều chỉnh quy hoạch này.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Làm được thành phố này thì chấp nhận đắp đê qua hết Hồ Hoàn Kiếm, sang đến tận Sông Đuống rồi làm gì hẵng làm. Lấy bao nhiêu đất làm TP trong sông thì phải đắp trả lại bấy nhiêu. Có thể nhấn chìm cả HN để tạo thành thành phố giống Venie cũng được.
Nực cười là thế, thuận tự nhiên là cứ phải để trống, nghiêm cấm lấn dòng chảy cụ nhé.
Em đồng ý cùng kụ

Batman

Xe điện
Hà nội vốn là đất "Kẻ Chợ", cũng là đâu đâu đến đó thôi sao.
Nói ra, theo em, cụ nên tôn trọng lịch sử 1000 năm Thăng Long - Hà Nội
Không cái nơi đó có trước, cụ cũng không có nơi ở như hiện nay đâu ạ.
Thăng Long có trước, hay kẻ chợ có trước, cụ là người có tri thức thì cụ tự hiểu.
Một người vô ơn với chính nơi mình cư trú, không khác gì phường giặc cướp, em nghĩ vậy.

floppybird

Xì hơi lốp
Nhưng ngập thì trong hành lang hay ngoài hành lang như nhau cụ ạ. Năm 2000 về trước khu này bơi thuyền.
Em không hiểu căn cứ quy định hành lang thoát lũ là thế nào, vì nếu gọi là hành lang thì phải có gì ngăn cách, như đê chẳng hạn.
không hiểu quy định nhưng lại nếu thì ? e thấy người VN rất hay điểm đó, nên Mỹ ko thắng nổi

floppybird

Xì hơi lốp
dễ như 3 sọc nói ý cụ nhể. thế nội đô còn nhiều thịt lắm, không cần vất vả chạy ngoài sông cho dính lũ đâu

Tiểungưnhi88

Xe điện
Thăng Long có trước, hay kẻ chợ có trước, cụ là người có tri thức thì cụ tự hiểu.
Một người vô ơn với chính nơi mình cư trú, không khác gì phường giặc cướp, em nghĩ vậy.
Cụ ơi kẻ, chạ, chiềng là chia đơn vị hành chính từ thời người việt cổ. Cái này trong môn học quản lý hành chính nhà nước, không thể hiểu từ Kẻ sai nghĩa ạ.

Kokolo

Xe buýt
Tất nhiên là thành Đại La có trước rồi :))
Thành này toàn do các Thái Thú nhà Hán nhà Đường với mấy thằng tướng Tam Quốc làm chủ. Nghĩ lại quá khứ làm gì cho phát nản.

Batman

Xe điện
Cụ ơi kẻ, chạ, chiềng là chia đơn vị hành chính từ thời người việt cổ. Cái này trong môn học quản lý hành chính nhà nước, không thể hiểu từ Kẻ sai nghĩa ạ.
Haiza, từ kẻ chợ mới có mấy trăm năm, chỉ về một khu vực kinh doanh buôn bán thôi cụ, phía kinh thành thì lại không có từ kẻ này.
Vậy phải chăng, người thăng long đều có xuất thân từ kẻ chợ???

programing

Xe tải
Theo đúng lịch sử thì đời Hậu Lê, chúa Trịnh, nhà Nguyễn đều quê Thanh hoá, tổng 3 nhà này trị vì Việt nam gần 500 năm liên tục.

Trước thời Hậu Lê, dân Thăng long tính từ mấy cửa ô đổ vào chỉ có vài ngàn người, hết thời hậu Lê, thì dân số Thăng Long lên đến trăm ngàn. Tăng lên cả trăm lần. Chủ yếu là dân 36 di cư ra Thăng Long.

Vì vậy những người hà nội gốc 3-5 đời trở lên đa phần gốc Thanh Hoá. Có thể lâu quá họ quên sử.

Nói 1 cách khác, gốc gác hầu hết là dân nhập cư kẻ chợ, nói thế này cũng ko sai đâu.