[Funland] Bãi giữa sông Hồng, sử dụng hay giữ nguyên?

Ranfer

Xe buýt
Sao mình chỗ nào cũng tìm cách xây cái gì thế nhỉ? để tự nhiên, cải tạo sơ thành công viên ven sông, lụt thì đóng lại có hơn không?

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ mà như bọn em dân bãi những năm 1996 trở về trước chắc hãi, em ở An Dương hàng năm nước cứ ngập ngang người trong nhà, năm nào to thì ngập gần hết nóc nhà. Qua năm tháng tôn nền và xây lại nhà nên năm nay mặc dù xung quanh nhiều ngõ đã ngập mà khu em vẫn chưa xi nhê gì. Khu An Dương nhà em vẫn được coi là cao nhất so với các khu ngoài đê.
Ở thế thì đâu có tiện, khổ thì có. Em ở ngoài đê nhưng mong muốn thoát ly rồi 😂

Roseday

Xe tải
cảm ơn cụ, Nhà em ở cạnh đường Nghi Tàm nên cũng không việc gì cả, nhưng tình làng nghĩa xóm thì cũng có nhiều nỗi buồn chung cụ ạ. Như các bác trồng quất, đào thì năm nay coi như mất trắng. Có mấy vườn cạnh đê Quai thì còn vài gốc do di chuyển hoặc nước chưa tới. Quất trồng theo năm thì hết năm lại thay lứa mới. Nhưng đào trồng theo cây mà có những cây cổ đúng gốc đào Nhật Tân thì e không cứu được. Nhiều cây cả chục cho đến hàng chục năm tuổi...
Đào sống khoẻ thế mà vẫn ko cứu được ạ? Tiếc quá vì mấy chục năm mới nuôi được 1 cây đào

phuongmit

Xe cút kít
cảm ơn cụ, Nhà em ở cạnh đường Nghi Tàm nên cũng không việc gì cả, nhưng tình làng nghĩa xóm thì cũng có nhiều nỗi buồn chung cụ ạ. Như các bác trồng quất, đào thì năm nay coi như mất trắng. Có mấy vườn cạnh đê Quai thì còn vài gốc do di chuyển hoặc nước chưa tới. Quất trồng theo năm thì hết năm lại thay lứa mới. Nhưng đào trồng theo cây mà có những cây cổ đúng gốc đào Nhật Tân thì e không cứu được. Nhiều cây cả chục cho đến hàng chục năm tuổi...
Vâng ngoài Tứ Liên, đê quai đợt này nặng đòn. 2 chục năm yên ắng thì cũng k lên dc phương án sơ tán cho cây cối lần này dc. Trc e ở 210 Nghi Tàm sau 98 cũng dc bì bõm với đi thuyền mấy lần, nhưng nhà e trên tầng 2 nên cũng k thiệt hại gì. Nhà ông bạn ở phố Tứ Liên đợt vừa rồi nặng nhất cũng chỉ bị cắt điện tạm thời chứ nước cũng chưa vào đến nhà

myob

Xe tăng
Đào sống khoẻ thế mà vẫn ko cứu được ạ? Tiếc quá vì mấy chục năm mới nuôi được 1 cây đào
đào có thể chịu nước nhưng chỉ được 1-2 ngày thôi. Năm nay nhiều khu vực phía Âu cơ ngập lâu hơn. Thêm nữa là nước rút chậm cụ ạ. Quất thì đúng vụ đang ra trái bằng ngón út để kịp cho Tết nguyên Đán thì bị. Thôi coi như bỏ vì nếu cứu cũng chả hồi được.

myob

Xe tăng
Vâng ngoài Tứ Liên, đê quai đợt này nặng đòn. 2 chục năm yên ắng thì cũng k lên dc phương án sơ tán cho cây cối lần này dc. Trc e ở 210 Nghi Tàm sau 98 cũng dc bì bõm với đi thuyền mấy lần, nhưng nhà e trên tầng 2 nên cũng k thiệt hại gì. Nhà ông bạn ở phố Tứ Liên đợt vừa rồi nặng nhất cũng chỉ bị cắt điện tạm thời chứ nước cũng chưa vào đến nhà
Từ đê Quai trở vào là ít ngập nước vì nước chưa tràn qua đê Quai, có ngập chỉ do mưa nhiều, nước không thoát ra sông do đóng cống. Mở cống ra là mấy chỗ trũng ngập hết.

chemvovan

Xe buýt
Sao mình chỗ nào cũng tìm cách xây cái gì thế nhỉ? để tự nhiên, cải tạo sơ thành công viên ven sông, lụt thì đóng lại có hơn không?
Cải tạo thành công viên ven sông thì nhà nước phải bỏ tiền ra làm. Còn quy hoạch xây dựng bất động sản thì nhà nước chẳng những không mất tiền mà còn thu lại được ối tiền thuế.

Thế nên đây là bài toán khó cho Thủ đô. Để nhếch nhác như hiện tại thì không ổn. Mà giờ đuổi dân ở ngoài đê đi để xây công viên thì tiền đâu lo chỗ ở mới cho họ, rồi vấn đề an sinh xã hội, an ninh trật tự nữa.

Còn quy hoạch xây dựng bất động sản thì giải quyết vấn đề bão lũ ra sao.