[Funland] Bác nào đã từng làm chuyển tên sổ đỏ từ chồng sang vợ

Sorento1234

Xe máy
À em đang gắng hiểu về sự nhất quán của luật thôi ạ. Nếu sổ đỏ tên mình bác hà cớ gì hỏi tình trạng hôn nhân đúng không nhỉ vì tình trạng hôn nhân phải xác định lúc Mua chứ không phải lúc Bán. Nếu lúc mua bác không độc thân hoặc có giấy từ chối tài sản thì sẽ buộc phải đứng tên hai vợ chồng --> xác định sở hữu tài sản thông qua tên cụ thể đứng trên sổ đỏ --> việc cho, tặng, tài sản trước hôn nhân rất dễ xử lý vì trên sổ đỏ chỉ có tên 1 người.
Câu hỏi của bạn khá hay lên mình chia sẻ để các bạn hiểu thêm:
- Mẫu GCN một số thời kỳ không có phần ghi tên đầy đủ của vợ - chồng và luật tại thời kỳ đó cũng không làm rõ quyền sở hữu chung vợ - chồng; nên một số trường hợp cụ thể cơ quạn chuyên môn vẫn yêu cầu cung cấp đăng ký kết hôn hoặc tình trạng hôn nhân để xác định chính xác.
- Từ năm 2008 thẩm quyền cấp tài sản gắn liền với đất mới được chuyển từ Bộ Xây dựng về bộ TMNT, nên ngoài quyền sử dụng đất, còn quyền sở hữu tài sản cũng phải xem xét. Trong thực tế một số vụ tranh chấp đã phát sinh khi gcn của vợ hoặc chồng chuyển nhượng nhưng người còn lại cho rằng mình có quyền về tài sản, việc chuyển nhượng ko xem xét đến quyền lợi của ng ta là chưa thỏa đáng. nên để thuận tiện và dễ dàng, một số trường hợp GCN có trước thời kỳ hôn nhân cơ quan chuyên môn vẫn yêu cầu văn bản xác nhận tài sản riêng để bảo đảm.

Sorento1234

Xe máy
Cụ nộp hồ sơ ở xã/ phường hay nộp bên công chứng ạ? Em muốn chuyển sổ đỏ hộ gia đình gồm 3 người sang tên 3 thành viên trong gia đình k biết phải nộp ra xã hay bên công chứng
Về hộ gia đình thi hơi phức tạp 1 chút.
Nếu trên GCN đã cấp cho gđ bạn ghi chữ Hộ: ông Ng Văn A, gcn cấp năm 1995 (ví dụ thế).
Thì về nguyên tắc, bạn phải về địa phương, nơi đăng ký thường trú, xin xác nhận của công an phường (xã) là tại thời điểm cấp GCN năm 1995 hộ gia đình ông Ng Văn A có bao nhiêu thành viên.
Sau đó các thành viên này cùng ra Văn phòng Công chứng để lập văn bản tặng cho hoặc chuyển quyền, hoặc phân chia tài sản này cho thành viên còn lại (nên để 1 người thôi, tránh những phức tạp về sau). Sau đó nộp hồ sơ cho Văn phòng Đăng ký đất đai quận - huyện. Tùy từng nơi có thể hồ sơ sẽ hơi khác một chút, nhưng về cơ bản là vậy.
Nếu đợi được thì đợi sang 2025 hẵng làm, vì luật 2025 quy định các thành viên tự thỏa thuận về quyền sử dụng đất và chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Sorento1234

Xe máy
Mợ hỏi phòng công chứng hoặc thuế xem, cho tặng với bán cái nào thuế cao hơn. Chọn cái nộp thuế ít hơn mà làm và thủ tục đơn giản
Phòng công chứng có chức năng và chuyên môn về thuế???
Thực sự dốt.
Văn phòng công chứng thuộc quản lý của Sở Tư pháp, có trách nhiệm và thẩm quyền công chứng, chứng thực các giao dịch.
Chức năng, thẩm quyền liên quan đến thuế, cụ thể là thuế nhà đất, do Đội thuế trước bạ và thu khác thuộc Chi cục Thuế quận - huyện giải quyết.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Sai bạn ơi, đơn vị nào xác nhận nội dung đó là không đúng theo quy định đâu.
Nội dung xác nhận chuyển quyền được quy định tại thông tư 24 của Bộ Tài nguyên và Môi trường, không có việc ghi hợp đồng tặng cho số a, b, c gì đâu. Nó chỉ ghi là chuyển nhượng (tặng cho...) cho ông A, CCCD số... theo hồ sơ số ..... Còn hồ sơ số... có cái gì thì chỉ có cơ quan chuyên môn mới đc biết thôi.
À vầng, ý em là họ ghi rõ ràng nhận tặng cho, còn ghi cụ thể em cũng ko nhớ, chả mấy khi xem
Cụ kia được bố mẹ cho, bán nhà xong còn ko biết sổ nó thế nào mà cụ

Sorento1234

Xe máy
Nhân đây em xin được hỏi các cụ biết luật ạ, nếu bố mẹ cho riêng con (chồng không ký giấy), sổ đỏ đứng mình tên con gái vậy lúc bán cái nhà đó đi có cần xác nhận hôn nhân hay ông chồng xác nhận gì không ạ (giả sử như cái hợp đồng cho tặng bị mất đi ạ). Nếu cần chồng xác nhận thì em thấy vô lý nhỉ vì sổ đỏ chỉ có 1 tên vợ thôi mà (hay có cách bào xử lý cái công chứng cho tặng bị mất không ạ)
Bên mình đã gặp trường hợp như thế này:
Bố mẹ tặng cho cho đất cho con gái trước khi lấy chồng, đã ra bìa mang tên con gái. Sau đó con gái lấy chồng, nhà chồng cho 5 tỷ để xây cái nhà 4 tầng to phạc trên đất đó.
5 năm sau ly hôn, qđ ly hôn không nói gì đến tài sản cả mà chỉ ghi chung chung là tài sản hai bên tự định đoạt.
Sau đó người vợ bán đất cho chủ khác, người chồng kiện và anh ta cung cấp được clip trong đám cưới bố mẹ chồng có cho 5 tỷ để xây nhà.
Do đó, nếu để chắc cú, Văn phòng Đăng ký thường họ sẽ yêu cầu thêm văn bản xác nhận của người chồng đây là tài sản riêng của vợ - để họ phòng tránh trách nhiệm khi xảy ra tranh chấp kiện tụng.

Phuongntk

Xe tải
Về hộ gia đình thi hơi phức tạp 1 chút.
Nếu trên GCN đã cấp cho gđ bạn ghi chữ Hộ: ông Ng Văn A, gcn cấp năm 1995 (ví dụ thế).
Thì về nguyên tắc, bạn phải về địa phương, nơi đăng ký thường trú, xin xác nhận của công an phường (xã) là tại thời điểm cấp GCN năm 1995 hộ gia đình ông Ng Văn A có bao nhiêu thành viên.
Sau đó các thành viên này cùng ra Văn phòng Công chứng để lập văn bản tặng cho hoặc chuyển quyền, hoặc phân chia tài sản này cho thành viên còn lại (nên để 1 người thôi, tránh những phức tạp về sau). Sau đó nộp hồ sơ cho Văn phòng Đăng ký đất đai quận - huyện. Tùy từng nơi có thể hồ sơ sẽ hơi khác một chút, nhưng về cơ bản là vậy.
Nếu đợi được thì đợi sang 2025 hẵng làm, vì luật 2025 quy định các thành viên tự thỏa thuận về quyền sử dụng đất và chịu trách nhiệm trước pháp luật.
Em cảm ơn cụ nhiều. Hồi xưa mua đất giãn dân gần nhà ck em, em nhờ bố ck em ra xã khai thông tin làm sổ đỏ hộ. Đứng tên ck em nhưng thế nào lại ghi hộ ông: tên chồng em. Hồi đó hộ khẩu vẫn chung cả gia đình ck, cả chị gái đã lấy ck rồi cũng chưa chuyển khẩu. Giờ phức tạp phết ạ

Phuongntk

Xe tải
Em cảm ơn cụ nhiều. Hồi xưa mua đất giãn dân gần nhà ck em, em nhờ bố ck em ra xã khai thông tin làm sổ đỏ hộ. Đứng tên ck em nhưng thế nào lại ghi hộ ông: tên chồng em. Hồi đó hộ khẩu vẫn chung cả gia đình ck, cả chị gái đã lấy ck rồi cũng chưa chuyển khẩu. Giờ phức tạp phết ạ
Cụ Sorento1234 cho em hỏi chút ạ. Em đọc trong điều 2 khoản 1 có quy định thành viên hộ gia đình sử dụng đất là những người đang sống chung tại thời điểm giao đất. Vậy lúc đó vc và con em đang thuê nhà sống chung với nhau chứ k sống chung với gđ ck thì sổ đỏ hộ gđ chỉ là ck con em và em thôi phải k ạ. Gđ ck em k liên quan phải k ạ. Có cần xin giấy tờ tạm vắng tạm trú hồi đó để chứng minh k ạ. Vì lâu rồi chắc cũng khó xin lại

Dan du an

Xe ba gác
Sai bạn ơi, đơn vị nào xác nhận nội dung đó là không đúng theo quy định đâu.
Nội dung xác nhận chuyển quyền được quy định tại thông tư 24 của Bộ Tài nguyên và Môi trường, không có việc ghi hợp đồng tặng cho số a, b, c gì đâu. Nó chỉ ghi là chuyển nhượng (tặng cho...) cho ông A, CCCD số... theo hồ sơ số ..... Còn hồ sơ số... có cái gì thì chỉ có cơ quan chuyên môn mới đc biết thôi.
Lằng nhằng thế nhỉ. Giờ em hỏi thêm các cụ trường hợp có cái nhà mặt phố mà hai vợ chồng, vợ đã mất, nay đã làm thủ tục công chứng uỷ quyền cho con trai toàn quyền mua bán trao đổi.... Nếu giờ người con trai làm thủ tục tặng cho vợ anh ấy thì ông bố có quyền làm di chúng cho người khác mảnh đất đấy không?

Sorento1234

Xe máy
Cụ Sorento1234 cho em hỏi chút ạ. Em đọc trong điều 2 khoản 1 có quy định thành viên hộ gia đình sử dụng đất là những người đang sống chung tại thời điểm giao đất. Vậy lúc đó vc và con em đang thuê nhà sống chung với nhau chứ k sống chung với gđ ck thì sổ đỏ hộ gđ chỉ là ck con em và em thôi phải k ạ. Gđ ck em k liên quan phải k ạ. Có cần xin giấy tờ tạm vắng tạm trú hồi đó để chứng minh k ạ. Vì lâu rồi chắc cũng khó xin lại
Đây là vấn đề do lịch sử Luật đất đai để lại, trước đây để bảo đảm quyền sử dụng đất cho các thành viên trong gia đình và hạn mức giao đất nên Luật có quy định về hình thức sử dụng đất của hộ gia đình. Nhưng lại không quy định chi tiết về việc thể hiện các thành viên trên GCN mà chỉ ghi chung đại diện hộ gia đình.
Nhận thấy bất cập nên khoảng năm 2020 Bộ Tài nguyên đã dự thảo sửa đổi, theo đó yêu cầu GCN phải ghi đầy đủ tên các thành viên trong hộ gia đình đối với GCN cấp theo hình thức hộ gia đình cùng sử dụng đất. Nhưng vấp phải phản ứng dữ dội của người dân (nguyên nhân phản ứng vì người dân chỉ hiểu là GCN phải ghi đầy đủ tên thành viên hộ, chứ ko hiểu đây là giải pháp giải quyết cho gcn đã cấp cho các hộ) Vì vụ này mà chị thứ trưởng bộ phải lên báo xin lỗi mãi (Xin lỗi do quá mệt mỏi giải thích vì cái sự ko hiểu của người dân - chứ ko phải vì Bộ làm sai).
Luật 2024 thì đã sửa đổi nội dung này, yêu cầu GCN cấp cho hộ phải ghi đầy đủ các thành viên trong hộ. Tránh việc sau này phải đi xác minh một lần nữa.
Quay trở lại việc của bạn: Việc xác định thành viên hộ gia đình không có gì khác ngoài sổ hộ khẩu, sổ hộ khẩu hiện đã thu hồi, do đó xác định thành viên do công an xã phường xác định theo hồ sơ quản lý lý. Sổ mang tên chồng bạn đứng tên hộ thì xác định hộ khẩu của chồng bạn ở đâu, có những ai. Trong trường hợp sống cùng nhưng ko có quyền lợi liên quan thì cách xử lý đơn giản nhất là người đó đó lập văn bản xác định là không có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan.
Ví dụ cụ thể: Hộ khẩu chồng bạn ở xã A, công an xã A xác nhận tại thời điểm cấp GCN hộ khẩu chồng bạn có 6 thành viên (bố mẹ chồng, chị chồng, vợ chồng bạn và con bạn - ví dụ thế). Trong 6 thành viên này, bố mẹ chồng lập văn bản xác nhận rõ, có ở chung nhưng ko có quyền lợi liên quan thì quyền sở hữu chỉ có chị chồng, 2 vợ chồng bạn và con bạn.

Chỉnh sửa cuối:

Sorento1234

Xe máy
Lằng nhằng thế nhỉ. Giờ em hỏi thêm các cụ trường hợp có cái nhà mặt phố mà hai vợ chồng, vợ đã mất, nay đã làm thủ tục công chứng uỷ quyền cho con trai toàn quyền mua bán trao đổi.... Nếu giờ người con trai làm thủ tục tặng cho vợ anh ấy thì ông bố có quyền làm di chúng cho người khác mảnh đất đấy không?
1. Hợp đồng ủy quyền mất hiệu lực khi 1 trong 2 bên tham gia uq chết hoặc chấm dứt hợp đồng. Trong trường hợp vợ chồng lập hợp đồng uq cho con trai, nay người vợ đã chết thì hợp đồng đó vô hiệu. người con trai không có quyền tặng cho vợ.
2. Mặc dù bố đã uq cho con trai, nhưng hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng và lập di chúc cho người khác. Lưu ý: Do người mẹ đã chết nên nếu lập di chúc, người bố chỉ di chúc được 1/2 tài sản là phần của người bố tròng khối tài sản chung với người mẹ. 1/2 còn lại do người mẹ đã chết nên chia thừa kế cho hàng thừa kế theo quy định (gồm bố, mẹ, vợ hoặc chồng, con của người để lại di sản).

Phuongntk

Xe tải
Đây là vấn đề do lịch sử Luật đất đai để lại, trước đây để bảo đảm quyền sử dụng đất cho các thành viên trong gia đình và hạn mức giao đất nên Luật có quy định về hình thức sử dụng đất của hộ gia đình. Nhưng lại không quy định chi tiết về việc thể hiện các thành viên trên GCN mà chỉ ghi chung đại diện hộ gia đình.
Nhận thấy bất cập nên khoảng năm 2020 Bộ Tài nguyên đã dự thảo sửa đổi, theo đó yêu cầu GCN phải ghi đầy đủ tên các thành viên trong hộ gia đình đối với GCN cấp theo hình thức hộ gia đình cùng sử dụng đất. Nhưng vấp phải phản ứng dữ dội của người dân (nguyên nhân phản ứng vì người dân chỉ hiểu là GCN phải ghi đầy đủ tên thành viên hộ, chứ ko hiểu đây là giải pháp giải quyết cho gcn đã cấp cho các hộ) Vì vụ này mà chị thứ trưởng bộ phải lên báo xin lỗi mãi. Luật 2024 thì đã sửa đổi nội dung này, yêu cầu GCN cấp cho hộ phải ghi đầy đủ các thành viên trong hộ. Tránh việc sau này phải đi xác minh một lần nữa.
Quay trở lại việc của bạn: Việc xác định thành viên hộ gia đình không có gì khác ngoài sổ hộ khẩu, sổ hộ khẩu hiện đã thu hồi, do đó xác định thành viên do công an xã phường xác định theo hồ sơ quản lý lý. Sổ mang tên chồng bạn đứng tên hộ thì xác định hộ khẩu của chồng bạn ở đâu, có những ai. Trong trường hợp sống cùng nhưng ko có quyền lợi liên quan thì cách xử lý đơn giản nhất là người đó đó lập văn bản xác định là không có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan.
Ví dụ cụ thể: Hộ khẩu chồng bạn ở xã A, công an xã A xác nhận tại thời điểm cấp GCN hộ khẩu chồng bạn có 6 thành viên (bố mẹ chồng, chị chồng, vợ chồng bạn và con bạn - ví dụ thế). Trong 6 thành viên này, bố mẹ chồng lập văn bản xác nhận rõ, có ở chung nhưng ko có quyền lợi liên quan thì quyền sở hữu chỉ có chị chồng, 2 vợ chồng bạn và con bạn.
Em cảm ơn cụ lần nữa. Vậy bây giờ em ra công chứng để họ hướng dẫn chi tiết phải k cụ

Sorento1234

Xe máy
Em cảm ơn cụ lần nữa. Vậy bây giờ em ra công chứng để họ hướng dẫn chi tiết phải k cụ
Bạn mang theo bản sao GCN, lên Văn phòng Đăng ký đất đai quận - huyện để được hướng dẫn.
Vì Văn phòng Công chứng là của Sở Tư pháp, họ chỉ có chuyên môn về chứng thực văn bản, hợp đóng; còn các nội dung về đất đai họ ko chắc bằng Văn phòng đăng ký đất đai đâu.

TieuFu

Xe container
Nhận thấy bất cập nên khoảng năm 2020 Bộ Tài nguyên đã dự thảo sửa đổi, theo đó yêu cầu GCN phải ghi đầy đủ tên các thành viên trong hộ gia đình đối với GCN cấp theo hình thức hộ gia đình cùng sử dụng đất. Nhưng vấp phải phản ứng dữ dội của người dân (nguyên nhân phản ứng vì người dân chỉ hiểu là GCN phải ghi đầy đủ tên thành viên hộ, chứ ko hiểu đây là giải pháp giải quyết cho gcn đã cấp cho các hộ) Vì vụ này mà chị thứ trưởng bộ phải lên báo xin lỗi mãi. Luật 2024 thì đã sửa đổi nội dung này, yêu cầu GCN cấp cho hộ phải ghi đầy đủ các thành viên trong hộ. Tránh việc sau này phải đi xác minh một lần nữa.
Em hỏi cụ trong ví dụ cụ nêu thằng CA xã lại không quản lý hộ khẩu, vậy thì CA xã có ký xác nhận không ? Nếu ký thì có giá trị không ?

Sorento1234

Xe máy
Theo ngu ý của m thì nên chờ luật 2025, vì luật mới khá mở, có nội dung quy định các thành viên trong hộ cam kết về quyền sử dụng đất và chịu trách nhiệm trước pháp luật - m mới đọc lên cũng ko nhớ cụ thể điều khoản.

Dan du an

Xe ba gác
1. Hợp đồng ủy quyền mất hiệu lực khi 1 trong 2 bên tham gia uq chết hoặc chấm dứt hợp đồng. Trong trường hợp vợ chồng lập hợp đồng uq cho con trai, nay người vợ đã chết thì hợp đồng đó vô hiệu. người con trai không có quyền tặng cho vợ.
2. Mặc dù bố đã uq cho con trai, nhưng hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng và lập di chúc cho người khác. Lưu ý: Do người mẹ đã chết nên nếu lập di chúc, người bố chỉ di chúc được 1/2 tài sản là phần của người bố tròng khối tài sản chung với người mẹ. 1/2 còn lại do người mẹ đã chết nên chia thừa kế cho hàng thừa kế theo quy định (gồm bố, mẹ, vợ hoặc chồng, con của người để lại di sản).
Cụ ơi nếu trường hợp đã làm thủ tục để đứng tên một mình người bố. Người con có hợp đồng uỷ quyền cho nhượng, sử dụng thì có được làm thủ tục cho người khác không. Lúc đó người được cho có được quyền đi làm sổ đỏ không ạ

Phuongntk

Xe tải
Theo ngu ý của m thì nên chờ luật 2025, vì luật mới khá mở, có nội dung quy định các thành viên trong hộ cam kết về quyền sử dụng đất và chịu trách nhiệm trước pháp luật - m mới đọc lên cũng ko nhớ cụ thể điều khoản.
Dạ vâng ạ, em cảm ơn cụ

Sorento1234

Xe máy
Em hỏi cụ trong ví dụ cụ nêu thằng CA xã lại không quản lý hộ khẩu, vậy thì CA xã có ký xác nhận không ? Nếu ký thì có giá trị không ?
Công an xã không quản lý nhân hộ khẩu thì ai quản lý bạn, còn nếu không thì lên hẳn công an quận huyện. Ở chỗ mình thì công an cấp xã họ có sổ nhân hộ khẩu, khi công dân yêu cầu hoặc có văn bản đề nghị xác minh thì họ kiểm tra sổ, có xác nhận.

TieuFu

Xe container
Công an xã không quản lý nhân hộ khẩu thì ai quản lý bạn, còn nếu không thì lên hẳn công an quận huyện. Ở chỗ mình thì công an cấp xã họ có sổ nhân hộ khẩu, khi công dân yêu cầu hoặc có văn bản đề nghị xác minh thì họ kiểm tra sổ, có xác nhận.
Khà khà !