[Funland] Bác nào đã từng làm chuyển tên sổ đỏ từ chồng sang vợ

Tara01

Xe hơi
Em nhận cho tặng mấy lần thì họ ghi luôn vào sau sổ là, nhận cho tặng theo hợp đồng cho tặng số A B C gì đấy nên ko v đề ạ.
Cảm ơn bác, vậy mà lần trước em bán căn hộ bố mẹ em cho họ đòi chứng nhận hôn nhân. Giờ bán rồi em cũng chả nhớ sổ đỏ có ghi vậy không.
Vậy em.suy luận là tài sản trước hôn nhân thì chỉ cần chìa cái sổ đỏ được làm trước ngày trên kết hôn là.được đúng không nhỉ.

Tara01

Xe hơi
Ko cần sự xác nhận của chồng con gái đâu cụ
À em thắc mắc vì lần trước em bán nhà họ hỏi, mà đúng ra theo em nghĩ sổ đỏ có bao nhiêu cái tên thì từng đó cái tên quyết định thôi, không cần giấy tờ gì nữa (vì khi mua nhà đã phải xác nhận tình trạng hôn nhân, hoặc từ chối tài sản từ 1 bên, hoặc cho tặng riêng roài). Mà em ko rõ công chứng muôna tránh rủi ro hay luật không rõ chỗ đó.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cảm ơn bác, vậy mà lần trước em bán căn hộ bố mẹ em cho họ đòi chứng nhận hôn nhân. Giờ bán rồi em cũng chả nhớ sổ đỏ có ghi vậy không.
Vậy em.suy luận là tài sản trước hôn nhân thì chỉ cần chìa cái sổ đỏ được làm trước ngày trên kết hôn là.được đúng không nhỉ.
Em lần nào mua bán cho nhận cũng phải làm chứng nhận tình trạng hôn nhân hết
Trước họ chỉ yêu cầu lúc bán có chứng nhận, sau họ yêu cầu lúc mua, cũng phải có, họ kêu luật thay đổi
Nhưng họ chỉ yêu cầu tình trang hiện nay thôi.
Nên nếu sổ cụ trước ngày kết hôn chắc cũng ko cần

X0000

Xe điện
Nhà em đang làm thủ tục như thế đây cụ, và em ở SG nên chắc mấy thủ tục hành chính này nó cũng làm nhanh hơn tỉnh, tính ra thì mất khoảng 2tr, trong đó nặng tiền nhất là tiền công chứng (em công chứng phòng công chứng số 1 - của nhà nước nên chỉ tốn hơn 600K) và tiền truy nộp thuế đất của tất cả các năm về trước
Nhà em làm thì mất khoảng 1 tháng, vì em còn phải đi chỉnh lại mã số thuế tận cục thuế Tp.HCM
Làm xong, em làm liền thủ tục tặng bà chị gái (độc thân) nữa cơ. Nên tính ra tài sản chuyển từ hai vc sang bà chị gái em tốn khoảng 5tr và 2 tháng.
Ah, vc cũng định tặng chị gái luôn, nhưng mà như thế thì bà ấy vẫn phải nộp 5% thuế TNCN - Hoặc 2% thuế mua bán nhà (của em được miễn, nhưng của vợ em thì vẫn tính thuế) tính rẻ ra cũng vài chục củ, nên làm kiểu kia hơi mất thời gian chút nhưng lợi :)

Tara01

Xe hơi
Em lần nào mua bán cho nhận cũng phải làm chứng nhận tình trạng hôn nhân hết
Trước họ chỉ yêu cầu lúc bán có chứng nhận, sau họ yêu cầu lúc mua, cũng phải có, họ kêu luật thay đổi
Nhưng họ chỉ yêu cầu tình trang hiện nay thôi.
Nên nếu sổ cụ trước ngày kết hôn chắc cũng ko cần
À em đang gắng hiểu về sự nhất quán của luật thôi ạ. Nếu sổ đỏ tên mình bác hà cớ gì hỏi tình trạng hôn nhân đúng không nhỉ vì tình trạng hôn nhân phải xác định lúc Mua chứ không phải lúc Bán. Nếu lúc mua bác không độc thân hoặc có giấy từ chối tài sản thì sẽ buộc phải đứng tên hai vợ chồng --> xác định sở hữu tài sản thông qua tên cụ thể đứng trên sổ đỏ --> việc cho, tặng, tài sản trước hôn nhân rất dễ xử lý vì trên sổ đỏ chỉ có tên 1 người.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
À em đang gắng hiểu về sự nhất quán của luật thôi ạ. Nếu sổ đỏ tên mình bác hà cớ gì hỏi tình trạng hôn nhân đúng không nhỉ vì tình trạng hôn nhân phải xác định lúc Mua chứ không phải lúc Bán. Nếu lúc mua bác không độc thân hoặc có giấy từ chối tài sản thì sẽ buộc phải đứng tên hai vợ chồng --> xác định sở hữu tài sản thông qua tên cụ thể đứng trên sổ đỏ --> việc cho, tặng, tài sản trước hôn nhân rất dễ xử lý vì trên sổ đỏ chỉ có tên 1 người.
Ban đầu họ nói ngược lại ý của cụ
Lúc em mua ko cần giấy gì, họ bảo ai mua chả được, có tiền thì được mua.
Lúc bán họ lại bắt giấy để xem sổ có 1 tên thì tài sản của ai để gọi hết ra.
Xong lần sau em mua cũng phải có giấy, họ bảo giờ luật nó thế
Thế là mua bán gì cũng phải giấy tất ạ :D

Racehorse206

Xe tăng
Hiện sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng. E muốn chuyển quyền lợi của em sang hết cho vợ ( hình như có 2 cách là :
1. viết giấy cho tặng tài sản ?
2.Hoặc chuyển luôn tên trên sổ chỉ còn 1 mình tên vợ?
.
Bác nào đã từng thực tế làm , chỉ em các bước và các loại tiền phải nộp nhà nước với ạ.

@ Với oto thì chuyển nhượng cũng tương tự bds hay khác hả các cụ?
Bác ra văn phòng công chứng làm cái cho tặng tài sản từ chối tài sản, sau đó mang hợp đồng công chứng với bìa đỏ lên bộ phận 1 cửa của quận huyện làm thủ tục cấp bìa mới sang tên vợ bác nhé

vnthan

Xe buýt
Thấy ở trên các cụ mắng nhau dốt nên em cố gắng đọc cho kỹ 😅

Theo em tổng hợp từ các tranh luận, với quy định hiện tại, nếu sổ đứng tên một cá nhân thì khi bán sẽ phải xác nhận tình trạng hôn nhân, trừ khi chìa ra được giấy tờ chứng minh đó là tài sản riêng (giấy khước từ của vợ chồng, giấy cho tặng từ bố mẹ anh em ruột, …).

Nếu đúng ntn thì khi nhận tài sản riêng không cần vợ/chồng đi ký giấy khước từ như ngày trước nữa. Chứ em nhớ cách đây tầm chục năm thì hình như quy định khác, bố mẹ cho con vẫn bị gộp vào tài sản chung trừ khi đối tác đồng ý đi ký khước từ.

Tara01

Xe hơi
Ban đầu họ nói ngược lại ý của cụ
Lúc em mua ko cần giấy gì, họ bảo ai mua chả được, có tiền thì được mua.
Lúc bán họ lại bắt giấy để xem sổ có 1 tên thì tài sản của ai để gọi hết ra.
Xong lần sau em mua cũng phải có giấy, họ bảo giờ luật nó thế
Thế là mua bán gì cũng phải giấy tất ạ :D
Nếu lúc bán đòi giấy thì sẽ dẫn đến câu chuyện bố mẹ cho nhận tài sản riêng (hoặc tài sản trước hôn nhân) sẽ phải chứng minh nếu chả may chồng/ vợ không đứng tên đó không chịu ký. Nếu đúng như có cụ chia sẻ là cho tặng trên sổ đỏ có ghi chú vậy sao lúc mua trước hôn nhân hoặc khi đã li hôn đã phải xác nhận rồi thì ko ghi béng vào cái sổ đỏ đó là tài sản riêng của 1 ngưòi đứng tên trên đó --> khi giao dịch tiếp ko cần chứng minh lại.

Tara01

Xe hơi
Bác ra văn phòng công chứng làm cái cho tặng tài sản từ chối tài sản, sau đó mang hợp đồng công chứng với bìa đỏ lên bộ phận 1 cửa của quận huyện làm thủ tục cấp bìa mới sang tên vợ bác nhé
Như case này chả hạn đổi tên sang vợ thì trên biad đỏ đó có xác nhận luôn là chỉ sở hữu của vợ không hay sau muốn bán buộc phải có cái hợp đồng công chứng đi kèm. Em giả dụ cái hợp đồng công chứng bị mất thì liệu có xin lại được không (sổ đỏ mất thì chắc xin lại được ở phòng tài nguyên môi trường)

Racehorse206

Xe tăng
Như case này chả hạn đổi tên sang vợ thì trên biad đỏ đó có xác nhận luôn là chỉ sở hữu của vợ không hay sau muốn bán buộc phải có cái hợp đồng công chứng đi kèm. Em giả dụ cái hợp đồng công chứng bị mất thì liệu có xin lại được không (sổ đỏ mất thì chắc xin lại được ở phòng tài nguyên môi trường)
Khi sang tên cho vợ thì bìa chỉ đứng tên 1 mình vợ và là tài sản riêng của vợ, khi bán chỉ cần vợ bác ký bán là ok. Nếu mất HĐ công chứng thì bác về văn phòng công chứng trước đây bác làm để hỏi thủ tục.

Ngỗng già

Xe buýt
Em vừa làm xong đây. Cụ ra phòng công chứng nhé, nhanh gọn cực kỳ, em làm sổ mới chỉ trong 1 tháng.
Họ làm bb phân chia tài sản - tặng cho vk - ký vào - ra một cửa nộp=> lệ phí 985k,

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Nếu lúc bán đòi giấy thì sẽ dẫn đến câu chuyện bố mẹ cho nhận tài sản riêng (hoặc tài sản trước hôn nhân) sẽ phải chứng minh nếu chả may chồng/ vợ không đứng tên đó không chịu ký. Nếu đúng như có cụ chia sẻ là cho tặng trên sổ đỏ có ghi chú vậy sao lúc mua trước hôn nhân hoặc khi đã li hôn đã phải xác nhận rồi thì ko ghi béng vào cái sổ đỏ đó là tài sản riêng của 1 ngưòi đứng tên trên đó --> khi giao dịch tiếp ko cần chứng minh lại.
Chắc sổ đỏ ko đủ chỗ nên ko ghi.
Em thấy nhiều sổ thế chấp, mua bán cả chục lần, gần hết giấy.
Sau này có 4.0 thì ko hiểu thế nào.
Mà luật nhà mình nó cứ như cái lá tre ý cụ, xoay như chong chóng :D

Sorento1234

Xe máy
Thế à. Cụ xem lại trừ trường hợp bố mẹ cho tặng con, con cho tặng bố mẹ. Không tin ra hỏi phòng công chứng sẽ rõ, không rảnh tranh luận ở đây
Bạn không thể tranh luận với mình được, vì mình làm ở mảng này luôn.
1. Quan hệ nhân thân trực hệ được miễn thuế (ông bà - cháu; anh chị em ruột; bố mẹ - con; vợ - chồng)
2. Văn phòng công chứng ko có thẩm quyền và chuyên môn về thuế, nội dung này nếu chính xác nên hỏi đội thuế trước bạ của chi cục thuế quận - huyện.

Sorento1234

Xe máy
bên cụ ở đâu đấy, có dịch vụ công chứng cho tặng tại nhà không?
Công chứng cho tặng nhà đất mà chưa chuyển quyền trên sổ ngay để sau làm có được không cụ nhỉ, ý em là có thời hạn của Công chứng
Không, mình làm ở cơ quan nhà nước, mình chỉ tư vấn giúp các bạn thôi.
Luật không quy định thời hạn của hợp đồng tặng cho, chuyển nhượng, nghĩa là để bao lâu cũng được.
Nhưng Luật đất đai có quy định, phát sinh biến động đất đat (ở đây là biến động về chủ sử dụng đất, từ chủ này sang chủ khác) thì phải thực hiện thủ tục đăng ký sau 30 ngày kể từ ngày phát sinh biến động. Sau 30 ngày mới đăng ký sẽ bị phạt, mức phạt quy định tại Nghị định 102 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.
Tuy nhiên Nghị định quy định như vậy, nhưng lại không quy định về trình tự, thủ tục. Văn phòng Đăng ký đất đai là đơn vị thực hiện thủ tục đăng ký biến động thì ko có thẩm quyền sử phạt.
Do đó, hầu như ko xử phạt trường hợp này.

Sorento1234

Xe máy
Nhà em giờ đứng tên một mình em, nếu em muốn có tên vợ vào thì chỉ cần mời công chứng đến thôi đúng không các cụ. Hay phải lên địa chính.
Ra Văn phòng Công chứng, lập hợp đồng tặng cho một phần quyền sử dụng đất cho vợ để làm tài sản chung vợ chồng.
Sau đó lên Văn phòng Đăng ký đất đai của quận (huyện) nộp hồ sơ

Sorento1234

Xe máy
Với những kẻ hiểu biết đáng lẽ phải đặt câu hỏi như thế này:
- Tại sao bán miếng đất vài trăm triệu mà thủ tục nhiêu khê thế trong khi bán vài trăm cây vàng trị giá hàng chục tỷ thì chả cần thủ tục gì về mặt chính quyền???
Đó mới là câu hỏi của những người có trình độ.
Luật có quy định những loại tài sản nào phải đăng ký trước bạ, vàng thì không.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Bạn không thể tranh luận với mình được, vì mình làm ở mảng này luôn.
1. Quan hệ nhân thân trực hệ được miễn thuế (ông bà - cháu; anh chị em ruột; bố mẹ - con; vợ - chồng)
2. Văn phòng công chứng ko có thẩm quyền và chuyên môn về thuế, nội dung này nếu chính xác nên hỏi đội thuế trước bạ của chi cục thuế quận - huyện.
Kệ mài

Sorento1234

Xe máy
Em nhận cho tặng mấy lần thì họ ghi luôn vào sau sổ là, nhận cho tặng theo hợp đồng cho tặng số A B C gì đấy nên ko v đề ạ.
Sai bạn ơi, đơn vị nào xác nhận nội dung đó là không đúng theo quy định đâu.
Nội dung xác nhận chuyển quyền được quy định tại thông tư 24 của Bộ Tài nguyên và Môi trường, không có việc ghi hợp đồng tặng cho số a, b, c gì đâu. Nó chỉ ghi là chuyển nhượng (tặng cho...) cho ông A, CCCD số... theo hồ sơ số ..... Còn hồ sơ số... có cái gì thì chỉ có cơ quan chuyên môn mới đc biết thôi.

tienaka

Xe điện
Nhiều cụ phán như đúng rồi ấy nhỉ. Đúng là mạng
Việc này quá đơn giản chẳng có gì khó cả. Tự làm cũng được