[Funland] Bác nào đã từng làm chuyển tên sổ đỏ từ chồng sang vợ

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cụ nộp hồ sơ ở xã/ phường hay nộp bên công chứng ạ? Em muốn chuyển sổ đỏ hộ gia đình gồm 3 người sang tên 3 thành viên trong gia đình k biết phải nộp ra xã hay bên công chứng
Em qua phòng công chứng

duongqua

Xe container
Vậy là 2 vc cụ chủ chính thức rồi ạ?còn nhà của bố mẹ cụ để cho cụ có phải sang nốt tên cho vợ cụ ko?

Sunrise.

Xe tải
Hiện sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng. E muốn chuyển quyền lợi của em sang hết cho vợ ( hình như có 2 cách là :
1. viết giấy cho tặng tài sản ?
2.Hoặc chuyển luôn tên trên sổ chỉ còn 1 mình tên vợ?
.
Bác nào đã từng thực tế làm , chỉ em các bước và các loại tiền phải nộp nhà nước với ạ.

@ Với oto thì chuyển nhượng cũng tương tự bds hay khác hả các cụ?
Cụ ra công chứng họ tư vấn cho hết. Em thấy nhà hàng xóm ông chồng ốm yếu , ra công chứng họ làm thủ tục giao toàn quyền sổ đỏ, nhà cửa cho vợ quản lý rất nhanh gọn

thanhgamo

Xe container
Cũng hơi lằng nhằng thôi cụ. Nếu chưa kết hôn mà trên 18+ thì nhanh đó cụ. Còn kết hôn rồi thì tính vào tài sản sau hôn nhân nên trên sổ sẽ có tên vợ chồng
Được, bảo ông em rể ra phòng công chứng ký giấy khước từ tài sản thôi. Sau đó sổ có mỗi tên em gái mợ, mua bán sau này bình thường nhé không cần em rể ký gì nữa.
Em rể mợ phải làm từ chối đích danh tài sản đó, sau khi sang tên sẽ có trên hệ thống sau này em gái mợ có bán cũng chẳng cần phải hỏi và khi làm thủ tục bán thì đính kèm văn bản từ chối của em rể mợ.
Đã dốt còn hay tư vấn.

HN_2012

Xe tăng
1. Phí hợp đồng, phí này cơ quan công chứng (nơi bạn chọn làm hợp đồng) sẽ thu. Bên đó có quy định riêng về thu tiền, tùy theo giá trị tài sản công chứng, chỗ mình thì từ 1,5tr-3tr.
2. Thuế nộp cho nhà nước: Tùy theo vị trí, diện tích thửa đất, loại hình chuyển quyền (chuyển nhượng hay tặng cho, hay thừa kế) mà cơ quan Thuế sẽ tính và yêu cầu bạn nộp. Nếu là hợp đồng vợ chồng tặng cho nhau thì khoản này sẽ được miễn; trong trường hợp phải nộp cơ quan thuế sẽ ban hành thông báo thuế, gừi cho bạn và hướng dẫn nộp.
3. Phí thẩm định hồ sơ và lệ phí cấp GCN: Do Hội đồng nhân dân tỉnh - thành phố quy định; khi bạn nhận GCN thì Văn phòng Đăng ký sẽ thu khoản nay. ở chỗ mình khoảng 120k/hồ sơ.
Văn phòng bên cụ ở đâu đấy, có dịch vụ công chứng cho tặng tại nhà không?
Công chứng cho tặng nhà đất mà chưa chuyển quyền trên sổ ngay để sau làm có được không cụ nhỉ, ý em là có thời hạn của Công chứng này không.

huadinhsao

Xe buýt
Hiện sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng. E muốn chuyển quyền lợi của em sang hết cho vợ ( hình như có 2 cách là :
1. viết giấy cho tặng tài sản ?
2.Hoặc chuyển luôn tên trên sổ chỉ còn 1 mình tên vợ?
EM thấy có mấy cụ tư vấn chuẩn rồi đấy. Bác phải ra 02 nơi:

- Văn phòng CC hoặc Ủy ban phường (nếu ở tỉnh)
- Ra văn phòng đăng ký đất đai hoặc (VP Đất đai Sở Tư Pháp nếu ở tỉnh)

thì mới bỏ tên ra khỏi Sổ đỏ được và Vợ bác sẽ được cấp sổ đỏ mới.

Chi phí làm giấy . ra sổ đâu đó 5 triệu.

Dan du an

Xe ba gác
Nhà em giờ đứng tên một mình em, nếu em muốn có tên vợ vào thì chỉ cần mời công chứng đến thôi đúng không các cụ. Hay phải lên địa chính.

congngo

Xe điện
Em mới làm xong sổ đỏ. Và em đc biết bây giờ k có thể đứng riêng tên khi còn đang là vợ chồng. Mà nếu làm theo hình thức từ chối nhận tài sản hay tặng thì rất nhiều thủ tục lằng nhằng lắm ạ.
Cụ định đi du lịch mấy năm à?
Nói chung là muốn mua cái nhà riêng để "nghỉ ngơi, thư giãn" cũng khó cụ nhỉ.

red_dragon88

Xe tăng
Cụ ra văn phòng công chứng làm văn bản từ chối phần tài sản của cụ, thủ tục chuyển tên nhờ luôn công chứng làm dịch vụ với nhà đất là xong. Không khó chút nào.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cụ qua mỗi công chứng thôi ạ. Thế có được đổi sổ đỏ mới k hay vẫn giữ nguyên sổ cũ. Sổ đỏ nhà em làm lâu rồi, em muốn đổi sang sổ mới
Sổ mới tinh luôn cụ ơi. Tất nhiên là phải mất tiền dịch vụ

khanhtb

Xe điện
cụ ra Vp công chứng làm sang tặng phần của mình cho vk là xong, đơn giản ý mà

nguyenphongcp

Xe tải
Bố mẹ cho riêng con cái cũng lằng nhằng hả cụ? Hay chỉ tài sản chung sau kết hôn thì mới vậy?
cái này đơn giản mà, nhà em có miếng 800m2, bố mẹ chia làm 3, trên sổ chỉ có tên 2 ông con và bố mẹ. em làm ở huyện