[Funland] Bác nào đã từng làm chuyển tên sổ đỏ từ chồng sang vợ

đánh võng

Xe tải
Em thấy làm công chứng từ chối tài sản là xong mà, cũng đơn giản

cnvui2106

Xe buýt
Cụ ra vpcc bảo người ta làm cho cái từ chối tài sản là ok.
Nhiều ông cứ khuyên vs chả can. Việc nhà ngta hỏi. Biết thì nói, kb thì out cho nhanh.
Bác nói quá chuẩn ạ.

Giờ thấy nhiều ông rỗi hơi vãi , đã ko biến còn vào chém gió bàn luận linh tinh ko liên quan gì đến chủ đề topic cả. Ngồi lê la Hãm hơn cả đàn bà...

Người ta có việc cần thì mới hỏi anh em ai biết thì chỉ giúp, chứ đâu mướn mấy cha đi khóc thuê

xitruman

Xe buýt
Loại hợp đồng bác nói tên là gì ạ? Bác chỉ em thủ tục giấy tờ cần mang và các loại tiền phải nộp nhà nước với ạ
em cũng kg rõ tên hợp đồng là gì. Cụ ra phòng cc hỏi chắc họ sẽ hướng dẫn cụ ạ.
Giấy tờ thì em mang mỗi cccd thôi ạ. Cũng kg phải nộp gì.
vợ đưa em là em ký soẹt ạ. :D

beloren2021

Xe buýt
Cũng hơi lằng nhằng thôi cụ. Nếu chưa kết hôn mà trên 18+ thì nhanh đó cụ. Còn kết hôn rồi thì tính vào tài sản sau hôn nhân nên trên sổ sẽ có tên vợ chồng
Ý, cụ nhầm. Kết hôn rồi bố mẹ cho riêng thoải mái, vợ/chồng không cần tham gia ký gì cả

beloren2021

Xe buýt
Em rể mợ phải làm từ chối đích danh tài sản đó, sau khi sang tên sẽ có trên hệ thống sau này em gái mợ có bán cũng chẳng cần phải hỏi và khi làm thủ tục bán thì đính kèm văn bản từ chối của em rể mợ.
Theo trường hợp nhà em, không phải ký từ chối gì cả. Bố mẹ cho riêng được, ra phòng công chứng làm thủ tục rồi sang tên

kien.humg

Xe buýt
Nhà iem cũng mới làm xong vụ này, đơn giản ấy mà, chỉ cần ra VP công chứng làm cái giấy từ chối tài sản là đc. Mục đích là để thế chấp tài sản vay ngân hàng cho dễ chứ để sổ ghi hộ gia đình làm thủ tục vay lằng nhằng lắm. Vả lại e cũng đứng tên riêng 1 mảnh r nên để vợ đứng tên riêng 1 mảnh cho công bằng.

Shadow381

Xe điện
Em mới làm xong sổ đỏ. Và em đc biết bây giờ k có thể đứng riêng tên khi còn đang là vợ chồng. Mà nếu làm theo hình thức từ chối nhận tài sản hay tặng thì rất nhiều thủ tục lằng nhằng lắm ạ.
Cụ định đi du lịch mấy năm à?
Đơn giản mà, ra công chứng làm hợp đồng cho tặng tài sản là xong; làm trước khi chia tay thì thuế 0% chứ sau chia tay rồi ko được.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em vừa làm chuyển tên sổ từ hộ ra đình sang 1 thành viên . Sử dụng hợp đồng cho tặng

Sorento1234

Xe máy
Hiện sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng. E muốn chuyển quyền lợi của em sang hết cho vợ ( hình như có 2 cách là :
1. viết giấy cho tặng tài sản ?
2.Hoặc chuyển luôn tên trên sổ chỉ còn 1 mình tên vợ?
.
Bác nào đã từng thực tế làm , chỉ em các bước và các loại tiền phải nộp nhà nước với ạ.

@ Với oto thì chuyển nhượng cũng tương tự bds hay khác hả các cụ?
Điều kiện: Đã có GCN QSDĐ mang tên vợ chồng.
Bước 1: Ra Văn phòng Công chứng, lập văn bản tặng cho hoặc phân chia tài sản chung
- Nếu lập văn bản tặng cho bạn sẽ được miễn thuế trước bạ.
- Nếu lập văn bản phân chia tài sản chung sẽ mất thuế trước bạ.
Bước 2: Mang Giấy chứng nhận và hợp đồng tặng cho (văn bản phân chia tài sản) ra Văn phòng Đăng ký đất đai quận - huyện nộp hồ sơ.
Hồ sơ gồm: Đơn đăng ký biến động (mẫu 09A - thông tư 25, có thể tìm trên mạng về điền hoặc Văn phòng Đăng ký sẽ cấp cho bạn để khai).
Bảo sao công chứng đăng ký kết hôn.
Tờ khai thuế trước bạ (thông tư 82 năm 2021 của bộ tài chính)
Giấy chứng nhận (bản chính)
Hợp đồng - Văn bản (bản chính).
Nộp xong, nhận phiếu hẹn và chờ kết quả.
Lưu ý: Phiếu 09A có mục yêu cầu được cấp GCN mới hoặc chỉ cần chỉnh lý trên GCN

Chỉnh sửa cuối:

bigman95

Xe điện
Hiện sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng. E muốn chuyển quyền lợi của em sang hết cho vợ ( hình như có 2 cách là :
.
Bác nào đã từng thực tế làm , chỉ em các bước và các loại tiền phải nộp nhà nước với ạ.

Đơn giản mà Cụ
. Qua công chứng làm từ chối tải sản.
. Qua môi trường làm cập nhật thông tin trên sổ .
. Sau có mua bán gì đỡ phải 2 vợ chồng.

Sorento1234

Xe máy
Giờ e có sổ đứng tên 1 mình em, em tặng cho e gái, e gái đã có ck. Thì sau này bán có lằng nhằng gì v

Giờ e có sổ 1 mình em, e tặng cho e gái e, e gái cũng đã có ck. Vậy có ra sổ đứng tên 1 mình e gái e dc ko ạ? Và nếu ra dc rồi sau này thủ tục mua bán có lằng nhằng hơn, ck có cần kí gì ko cc nhỉ?
ko có gì phức tạp, việc tặng cho phụ thuộc hoàn toàn vào ý chí, nguyện vọng của bạn, bạn cho riêng em gái bạn thì lập văn bản tặng cho chỉ có tên em gái bạn, sổ ra sẽ chỉ có tên em gái bạn, ko liên quan đến em rể, sau này mua bán, chuyển nhượng ko liên quan đến e rể.

Sorento1234

Xe máy
Đừng có dại mà cho tặng, thừa kế, thuê sml luôn. Cứ mua bán cho nhanh
Sai.
Tặng cho, thừa kế sẽ được miễn thuế trước bạ, thuế thu nhập cá nhân nếu bạn cung cấp hồ sơ, giấy tờ chứng minh được quan hệ nhân thân (Vợ chồng tặng cho nhau, bố mẹ con cái tặng cho nhau, ông bà và cháu tặng cho nhau, anh chị em ruột tặng cho nhau)
Nếu mua bán thì sẽ tính 2% thuế thu nhập cá nhân và 0.5% trước bạ, ngoài ra khi mua bán QSDĐ sẽ là tài sản chung vợ chồng; trừ khi chứng minh được nguồn tiền mua là tiền riêng. Khác với tặng cho, thừa kế thì sẽ mặc định là tài sản riêng của người nhận tặng cho, được thừa kế.

Sorento1234

Xe máy
Các loại tiền phải trả là bao nhiêu hả cụ
1. Phí hợp đồng, phí này cơ quan công chứng (nơi bạn chọn làm hợp đồng) sẽ thu. Bên đó có quy định riêng về thu tiền, tùy theo giá trị tài sản công chứng, chỗ mình thì từ 1,5tr-3tr.
2. Thuế nộp cho nhà nước: Tùy theo vị trí, diện tích thửa đất, loại hình chuyển quyền (chuyển nhượng hay tặng cho, hay thừa kế) mà cơ quan Thuế sẽ tính và yêu cầu bạn nộp. Nếu là hợp đồng vợ chồng tặng cho nhau thì khoản này sẽ được miễn; trong trường hợp phải nộp cơ quan thuế sẽ ban hành thông báo thuế, gừi cho bạn và hướng dẫn nộp.
3. Phí thẩm định hồ sơ và lệ phí cấp GCN: Do Hội đồng nhân dân tỉnh - thành phố quy định; khi bạn nhận GCN thì Văn phòng Đăng ký sẽ thu khoản nay. ở chỗ mình khoảng 120k/hồ sơ.

peterbeo

Xe hơi
Website
www.facebook.com
.

Rất đơn giản, thủ tục như bán tài sản thôi cụ.
1. Công chứng (thủ tục bên CC làm cho cụ từ A đến Z) cụ không cần làm gì cả mỗi chuẩn bị giấy tờ và ký.
2. Nộp hồ sơ tại cơ quan quản lý đất đai nơi quản lý tài sản đó.
3. Thuế phí: Thuế phí thì Chồng cho Vợ thì Free. Phải nộp phí công chứng và phí cấp sổ thôi.
4. Khoảng 1 tháng sau thì tài sản đó thuộc quyền sở hữu của vợ cụ.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Các loại tiền phải trả là bao nhiêu hả cụ
Ở TPHCM thì 500k thôi cụ.
Sổ hồng là tài sản chung 2 vc, 1 người làm giấy uỷ quyền định đoạt là người kia toàn quyền sở hữu, mua bán, cho tặng.
Cần gì làm lại hồ sơ sang tên cho lằng nhằng thuế phí, mất thời gian.
Chỉ có 1 điều là nếu người uỷ quyền đổi ý, không cho nữa thì có quyền đơn phương huỷ uỷ quyền.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Bạn em vừa làm. Rất đơn giản. 2 vợ chồng mang giấy tờ tùy thân và cái sổ đỏ ra văn phòng chứng là họ làm cho. Công chứng xong mang sang phòng cấp sổ đỏ họ điều chỉnh tên lại cho. Không mất thuế, chỉ mất phí công chứng và phí điều chỉnh tên thôi.