[Funland] Áp lực tuổi 35 có bác nào gặp phải?

Lvkgc

Đi bộ
Với cụ như thế là cũng có những thứ đáng mơ ước rồi - có mẹ già để phụng dưỡng, có con cái để nuôi dạy, có căn nhà để ở.
Riêng bản thân mình, khi 35t lấy vợ được 5 năm chưa có con cái (dù chạy chữa khắp nơi, dồn hết tâm trí và tiền của), có dành dụm được một số tiền trước lúc cưới để đầu tư thì bị bạn thân lật kèo nữa lúc đó thấy cuộc sống cực kỳ ngột ngạt và áp lực. Hai lần vợ mình rơi vào tình trạng cực kỳ nguy hiểm: 1 lần suýt vỡ buồng trứng (năm 2019) tại BV Bưu điện & một lần hút được 3 lít dịch trong phổi năm 2021 tại BV Phụ sản TW (đúng dịp Covid căng thẳng nhất) cũng đều do quá kích buồng trứng khi làm IUI & IVF). Rất may trời thương nên năm ngoái mình được làm bố ở tuổi 37 sau khi tiếp tục làm IVF.
Cụ cứ cố gắng, cuộc sống nhiều khi nó trớ trêu lắm! Mình cứ cố gắng rồi mọi việc sẽ tốt dần lên thôi.
Hạn chế đọc và xem trên mạng những người siêu thành công, siêu giỏi, thành đạt. Khi họ khó khăn chồng chất, phá sản, tình huống ngàn cân treo sợi tóc... thì có thấy đưa lên cho mọi người xem đâu.
Những thứ cụ có, tổng hợp lại cũng là mơ ước của rất nhiều người rồi đấy! Chúc cụ sức khỏe và vững tâm nhé!
Chúc mừng và cảm ơn cụ.
Còm của cụ truyền cảm hứng ghê.

dinhducvo

Xe đạp
em 35t công việc cũng tạm nhưng ko có sức bật vì ngành em làm đang bão hòa-cạnhtranh- ế ẩm
Đang tính vay tiền mua căn nhà ở trong hẻm vùng ven mở quán bia ôm , mà ngại con vợ với mẹ già chửi em làm việc táng tận lương tâm ko có đạo đức, hic. Em thì nghĩ khác món này lại mang tính giải trí cao cho ae, lợi nhuận khủng

Diep1979

Xe container
Ai chả có áp lực ở bất kì tuổi nào, thời gian nào và ở hoàn cảnh cuộc sống nào đi chăng nữa.

Cháu 4x, áp lực con nhỡ nhàng, bố mẹ đến tuổi già lắm bệnh vặt, gấu sắp đến kì mãn, công việc bị genz chèn ép tranh làm hết...

Mặc kệ nó, cháu chiến đấu với áp lực trong 8h vàng ngọc thôi. Bước lên xe, về nhà là vứt bỏ hết đằng sau. Mỉm cười đi vào nhà.

Tuyệt đối không mang áp lực về nhà trút lên vk con

tieunhupha

Xe điện
Thế thì Trung Quốc thì sao ạ. Em nghĩ mình cần tập trung giải quyết việc làm cho mọi người đã, không có việc làm thì ai dám đẻ, đến lúc đó người lớn tuổi cũng chẳng có mà tuyển đâu cụ.
TQ cũng vậy cụ ạ. Giờ họ bắt đầu rơi vào tình trạng dân số già và nằm ngửa của giới trẻ do áp lực quá lớn. Hiện nay Tq vẫn đang là công xưởng của thế giới và dân số chiếm 1/6 dân số thế giới nên nhu cầu nội bộ cũng là rất lớn nên việc làm ko phải vấn đề nhưng đến lúc đời sống lên cao thì dân họ sẽ ko chấp nhận các việc ô nhiễm, mệt mỏi với mức lương thấp nữa. Việc sinh đẻ là ở quan điểm sống, tư duy cá nhân nên ko phải 1 sớm 1 chiều. Ko phải ngẫu nhiên mà các nước phát triển đều có tỉ lệ sinh thấp hơn các nước nghèo, vậy nên chỉ có nước nghèo mới cấm hoặc kêu gọi đẻ ít thôi cụ ạ.

xeitbanh

Xe tải
Chúc mừng và cảm ơn cụ.
Còm của cụ truyền cảm hứng ghê.
Có gì đâu cụ ơi! Ai cũng có lúc thăng, lúc trầm cả thôi. Lúc khó khăn hoạn nạn, tai qua nạn khỏi mới thấy mọi thứ đã trải qua nó như thế nào để bỏ bớt mấy cái vặt vãnh đời thường. Người ngoài cuộc không biết gì thì ít nhất không nên dè bỉu, chê bai người khác.
Còn nếu tốt hơn, hãy động viên họ một câu. Em cũng chỉ làm được vậy với cụ chủ thớt thôi ah. :)
P/S: Ngày cấp bằng của cụ đúng ngày sinh nhật em luôn đấy. ;;)

DuyTien2110

Xe hơi
Các cụ ơi, tiền tài rất cần, nhưng chưa bao giờ và không bao giờ đủ đâu. E cũng sát nút 40; nhà, đất xe gọi là gì cũng có, startup gọi là từ ra trường gần 20 năm trước mà đến nay chưa bao giờ thấy ko áp lực tiền tài cả.
Rồi đến năm 2017 gặp 1 trắc trở sức khỏe con cái mới thấy rằng sức khỏe nó quan trọng và áp lực hơn nghìn lần tiền tài. Cũng may gđ vẫn hạnh phúc, và đến giờ này lạy trời sức khoẻ lại tốt đẹp hơn và bình thường.
Có điều, đến giờ công việc ngày càng khó khăn, vay lãi trả lãi và trả lương mà vẫn nỗ lực thôi, niềm tin và hy vọng ngày mai trời lại sáng.
Vậy nên e chỉ chia sẻ thôi, ko phải chỉ bảo ai cả, là hãy cố gắng và cố gắng thôi, còn ai vẫn nỗ lực mà vất vả cũng là chỉ... tạm (trading nó gọi là âm trạng thái đó 😂)
Chúc cccm sức khoẻ, vui vẻ và yêu đời hơn 🥰🥰🥰
P/s: e note thêm tý là cccm nào có bị doanh nghiệp chậm lương tý cũng hiểu và thông cảm cho cty tý nhé. Tất nhiên là ko đc nhây quá tháng hoặc ko chấp nhận đc cắt lương 😂😂

Chỉnh sửa cuối:

red_dragon88

Xe tăng
Độ tuổi nào cũng áp lực thôi cụ, bọn trẻ gen z cũng có áp lực công việc, mua nhà, lập gđ.....
Cứ lạc quan mà chiến đấu thôi

ubisapro

Xe trâu
Bác nuôi con lên cấp 2 tốn gấp 3 lần cấp 1. mẹ già đã lẫn cần người trông 24/24 thì bác mới thấm được.
Riêng nuôi bọn nhóc, càng lớn em càng thấy tốn. Chắc đến lúc xuất chuồng, hoặc chí ít cũng phải sinh viên, đi làm thêm may ra mới đỡ được :(

Giothoibayluon

Xe tải
TQ cũng vậy cụ ạ. Giờ họ bắt đầu rơi vào tình trạng dân số già và nằm ngửa của giới trẻ do áp lực quá lớn. Hiện nay Tq vẫn đang là công xưởng của thế giới và dân số chiếm 1/6 dân số thế giới nên nhu cầu nội bộ cũng là rất lớn nên việc làm ko phải vấn đề nhưng đến lúc đời sống lên cao thì dân họ sẽ ko chấp nhận các việc ô nhiễm, mệt mỏi với mức lương thấp nữa. Việc sinh đẻ là ở quan điểm sống, tư duy cá nhân nên ko phải 1 sớm 1 chiều. Ko phải ngẫu nhiên mà các nước phát triển đều có tỉ lệ sinh thấp hơn các nước nghèo, vậy nên chỉ có nước nghèo mới cấm hoặc kêu gọi đẻ ít thôi cụ ạ.
Lí do nước phát triển đẻ ít thì theo em nó như này
Vì khi phát triển rồi xã hội cung cấp cho người dân nhiều dịch vụ hơn, con người muốn thụ hưởng nhiều hơn , niềm vui trong việc chăm sóc , hay nuôi dưỡng con cái cũng sẽ ít đi. Họ muốn thụ hưởng nhiều thú vui khác cũng như phải cạnh tranh trong xã hội phát triển

tuongvt

Xe buýt
35 mà chưa lên quản lý hoặc chưa kinh doanh riêng vẫn làm nhân viên thì cảm giác chênh vênh

DOANH1804

Xe hơi
Ai chả có áp lực ở bất kì tuổi nào, thời gian nào và ở hoàn cảnh cuộc sống nào đi chăng nữa.

Cháu 4x, áp lực con nhỡ nhàng, bố mẹ đến tuổi già lắm bệnh vặt, gấu sắp đến kì mãn, công việc bị genz chèn ép tranh làm hết...

Mặc kệ nó, cháu chiến đấu với áp lực trong 8h vàng ngọc thôi. Bước lên xe, về nhà là vứt bỏ hết đằng sau. Mỉm cười đi vào nhà.

Tuyệt đối không mang áp lực về nhà trút lên vk con
Em cũng nghĩ vậy. Về chỉ ngồi chơi với con, chuyện cv không kể.

DOANH1804

Xe hơi
35 mà chưa lên quản lý hoặc chưa kinh doanh riêng vẫn làm nhân viên thì cảm giác chênh vênh
Chịu thôi cụ, ai cũng lên sếp thì a làm nhân viên. Mà tư bản phũ lắm trừ khi bác thuần kỹ thuật là chuyên gia chứ mảng kinh tế, sale, tài chính thì bị thay nhanh lắm.
Còn kinh doanh thì phải có duyên, em từng kinh doanh, đầu tư không có duyên thành ra bay mấy năm phấn đấu. Giờ vừa đi là, vừa nghiên cứu khởi nghiệp dự án nhỏ. Lấy ngắn nuôi dài.

tieunhilang

Xe điện
Năm nay em 35 tuổi mà thấy áp lực ngang các bác ạ. Trên có mẹ già cần người chăm sóc, dưới có 2 con nhỏ một đứa cấp 1, 1 đứa cấp 2 , mới mua cái nhà để chui ra chui vào mới mua được mấy tháng còn nợ một mớ lớn thì công ty khó khăn nợ lương có khả năng thất nghiệp. Giờ xin việc tuổi 35 cũng khó chả biết làm sao nữa. Mỗi ngày về nhà nhìn con là thấy sót xa quá.
anh TN.png
Mỗi người một áp lực cụ ơi!
Cụ còn nhàn chán, em đang bị áp lực phải giải phóng dân tộc, giải phóng loài người đây!

Quê bầm

Xe điện
Đội Purchasing có thể trẻ nhưng em thấy lãnh đạo đội Purchasing hầu hết các doanh nghiệp đều chọn người trung tuổi có độ chín rồi mà cụ
Những cái lớn giá trị cao hay nguyên tắc họ gặp trực tiếp chủ rôi, phòng mua chạy theo lo giấy tờ thôi. Các công ty Nhật thì hai TGD nói trực tiếp với nhau luôn

Diep1979

Xe container
Em cũng nghĩ vậy. Về chỉ ngồi chơi với con, chuyện cv không kể.
Đàn ông hơn thua với thiên hạ cụ nhỉ 😀
Tự nhiên vk con chả làm gì cũng bị mình trút giận lên, con muốn ôm bố một cái mà cũng sợ bị bố mắng.

Với cháu, như thế là mình đã "chết" trong chính ngôi nhà của mình rồi

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Đàn ông hơn thua với thiên hạ cụ nhỉ 😀
Tự nhiên vk con chả làm gì cũng bị mình trút giận lên, con muốn ôm bố một cái mà cũng sợ bị bố mắng.

Với cháu, như thế là mình đã "chết" trong chính ngôi nhà của mình rồi
Con muốn ôm nghĩa là nó hiểu biết và có tình cảm đó cụ. Đa số giờ con nít lười ăn sẵn, lại hay xem Youtube, tiktok độc hại, bố mà thất nghiệp, kiếm ít tiền, nghèo nó còn khinh bố ra mặt ấy chứ. Do xã hội dạy mà, nghèo thì nó khinh.

Diep1979

Xe container
Con muốn ôm nghĩa là nó hiểu biết và có tình cảm đó cụ. Đa số giờ con nít lười ăn sẵn, lại hay xem Youtube, tiktok độc hại, bố mà thất nghiệp, kiếm ít tiền, nghèo nó còn khinh bố ra mặt ấy chứ. Do xã hội dạy mà, nghèo thì nó khinh.
Con cái là tấm gương phản chiếu tính cách của cha mẹ cụ ạ.
Cụ yêu thương nó, nó sẽ học cách yêu cha mẹ 😀

edc

Xe lăn
Em chưa thấy các cụ lấy vợ trẻ kêu áp lực nhỉ. Ngày 2x ngày vài điếu, bây giờ tuần đươc 1-2 điếu. Điếu đóm có khi được 3 tiếng là hết mất ròi. :))