[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

dheIa

Xe điện
Mỗi thời mỗi khác cụ ạ ...ngày xưa thì ai cũng ko biết ngoại ngữ cả, cũng ko mấy người biết lái xe, cũng ko mấy ai được đi nước ngoài. Giờ thì con nhà ai cũng thế cả, nếu không chuẩn bị cho con mình bằng người khác thì lớn lên khả năng còn không hoà nhập được chứ đừng nói gì đến thành công.
Ôi Chã >:D<:D

Xuyên suốt từ đầu đến cuối là em ủng hộ học ngoại ngữ mà! Là em chỉ phản đối cái việc coi TA là ngôi vương mà coi nhẹ các môn khoa học khác thôi.

Mà chính ra, nếu việc học ngoại ngữ giờ dễ dàng rồi, nó như hơi thở rồi thì càng nên coi nó là môn ngoại khoá như nhạc hoạ, nhẽ phù hợp hơn ạ :D

C0c0

Xe tải
Số it con cái các cụ các mợ trên này ( 1% ) học TA từ nhỏ, xin lỗi từ lúc mẫu giáo đã học rồi.. rồi cấp 1 luyện TA liên tục online, offline, rồi môi trường trường tư học = TA .v.v.v nên khi đi TEST chưa cần luyện gì thì đạt mức 6 - 6.5 bạn khá khá thì đạt 7. Điểm thấp chủ yếu rơi vào writing ( chưa có kinh nghiệm writing ) ====> luyện thêm 1 chút các lò chuyên nghiệp phần writing ====> dễ dàng lên 7.5 - 8.0
Tóm lại Học TA nó là cả quá trình nhiều năm bắt đầu từ nhỏ. Các bạn mới học TA chủ yếu bắt đầu từ đầu cấp II khi đi test tầm 4.5 - 5.5, tuy nhiên để lên ngay 6.5 là cả quá trình luyện liên tục Nghe - Nói - Đọc - Viết không thể ngay lập tức. Trả có gì là luyện vài tháng là lên ngay được mà là nền tảng luyện tập hàng ngày lâu dài đem lại. Với các bạn mới học TA từ cấp II luyện lên 6.5 là thành công rồi không cần quá lên 7 hay 7.5
Con cái các cụ trên này học giỏi, đầu tư từ nhỏ nên 7, 8 chấm thấy nó bình thường, chứ học sinh cấp 3 trường công lập quê em 6.5 IELTS thuộc dạng đội tuyển học sinh giỏi tiếng Anh rồi, số lượng đếm trên đầu ngón tay.

Ôi Chã >:D<:D

Xuyên suốt từ đầu đến cuối là em ủng hộ học ngoại ngữ mà! Là em chỉ phản đối cái việc coi TA là ngôi vương mà coi nhẹ các môn khoa học khác thôi.

Mà chính ra, nếu việc học ngoại ngữ giờ dễ dàng rồi, nó như hơi thở rồi thì càng nên coi nó là môn ngoại khoá như nhạc hoạ, nhẽ phù hợp hơn ạ :D
Vầng, ý em chỉ là cái gì hiện tại chúng ta đang thấy thì trong tương lai nó ko còn đúng nữa. Những người thành công hiện tại không còn là hình mẫu mà con chúng ta cần làm theo :) ...

Quan điểm của em cũng giống cụ, ngoại ngữ cũng cần giảm nhẹ tầm quan trọng hơn thật, nó chỉ là yếu tố cần chứ không phải là yếu tố đủ.

dheIa

Xe điện
Con cái các cụ trên này học giỏi, đầu tư từ nhỏ nên 7, 8 chấm thấy nó bình thường, chứ học sinh cấp 3 trường công lập quê em 6.5 IELTS thuộc dạng đội tuyển học sinh giỏi tiếng Anh rồi, số lượng đếm trên đầu ngón tay.
Nói chung lên mạng đọc cho vui là chính thôi. Phải biết lọc thông tin. Chứ nghe rồi tin ngay xong về lại bần thần "con nhà người ta" thì khổ mình khổ con, các cụ ạ :D

Còn muốn giỏi thì phải khổ luyện. Đấy là chân lý rồi, đừng cãi :D

TorienT

Xe container
Vầng, ý em chỉ là cái gì hiện tại chúng ta đang thấy thì trong tương lai nó ko còn đúng nữa. Những người thành công hiện tại không còn là hình mẫu mà con chúng ta cần làm theo :) ...

Quan điểm của em cũng giống cụ, ngoại ngữ cũng cần giảm nhẹ tầm quan trọng hơn thật, nó chỉ là yếu tố cần chứ không phải là yếu tố đủ.
Em nhớ hồi đi nghe hội thảo đựơc ví von có ngoại ngữ như "hổ thêm cánh" - trong đầu e chỉ nghĩ là hổ thêm cánh thì xịn rồi, nhưng trước hết phải là hổ đã chứ.

bonongcoc

Xe buýt
Thực ra em cũng đang lấn cấn vụ ielt của con bé nhà em. Trước cấp 2 học chuyên anh mức 2 thì lớp 9 thi thử được tầm 6.5. Lên cấp 3 sang HES học toán văn tốt lên hẳn thì TA như bị kém hơn hồi lớp 9 vì HES học đều, ko nặng TA như ĐTĐ, không có chuyên gia nước ngoài dạy.
Vừa rồi thi thử ielt bên IDP thì chỉ được tầm 5.5-6.0. Yếu nhất là Speaking.

Giờ nó bảo nó sẽ ôn SAT để lớp 12 dùng xét tuyển đại học chứ ôn lên ielts 7.00 nó thấy khó hơn là cố được 1300 SAT.
Em thì cứ muốn nó cố ôn ielts nhưng mọi người cũng bảo bật từ 6.00 lên 7.00 khó lắm.

dheIa

Xe điện
Em nhớ hồi đi nghe hội thảo đựơc ví von có ngoại ngữ như "hổ thêm cánh" - trong đầu e chỉ nghĩ là hổ thêm cánh thì xịn rồi, nhưng trước hết phải là hổ đã chứ.
Còm này hay quá. Em xin phép cụ cho em lưu lại để mai mốt đi chém ở đâu thì mang ra xài ạ 🤗😊

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Cái này chuẩn rồi. F1 em học trường chuyên, bạn bè nó toàn trường chuyên cả . Bởi vậy tụi nó toàn 7,5 với 8 cả. Không những thế, bọn nó học tập như F1 nhà mợ Tình cờ nên nhàn vô cùng. Nhưng đến khi đi du học thì nó nhận thấy tụi kia là cá biệt còn phổ biến là brand 6,5-7,

dheIa

Xe điện
Cụ nhìn phiến diện lắm. Có thể tuổi đời cụ còn trẻ. Em thấy tư duy cụ ở tầm các cháu genz bây giờ. Thảo nào tuyền thần tượng mấy internet gangster. Các lãnh tụ nước quen bụng một bồ ngoại ngữ đấy.
Anh Jun đểu nhờ. Cứ làm như chơi mí nhau í mà biết người ta thần tượng ai. Ân oán cũ, định bẫy nhau à b-)
Ko vì thớt này là thớt đang bàn chuyện học hành cho các cháu là mình lại cho anh một trận đấy o:-)

Em nghĩ ngoại ngữ là 1 yếu tố trở thành hổ đấy ạ :) ... đoạn có cánh thì là viển vông vì hổ sẽ ko bao giờ có cánh :D

Quan điểm cá nhân em thì ngoại ngữ làm cho 1 con người có tư duy khác 1 người chỉ biết 1 ngôn ngữ. Khi biết 1 ngôn ngữ chúng ta như sống trong 1 cái hộp, biết thêm 1 ngôn ngữ khác chúng ta như được nhìn thấy bên ngoài cái hộp :)

TorienT

Xe container
Em nghĩ ngoại ngữ là 1 yếu tố trở thành hổ đấy ạ :) ... đoạn có cánh thì là viển vông vì hổ sẽ ko bao giờ có cánh :D

Quan điểm cá nhân em thì ngoại ngữ làm cho 1 con người có tư duy khác 1 người chỉ biết 1 ngôn ngữ. Khi biết 1 ngôn ngữ chúng ta như sống trong 1 cái hộp, biết thêm 1 ngôn ngữ khác chúng ta như được nhìn thấy bên ngoài cái hộp :)
Vâng cụ, ngoại ngữ (nhất là ngoại ngữ đầu tiên) là cánh cửa bước ra thế giới. Nhưng nhiều người dừng ở mỗi việc mở cửa thôi. Ý em là ngoại ngữ nên là công cụ chứ không nên là mục đích (trừ phi chuyên ngôn ngữ).

mr teppi

Xe buýt
Em thấy có trào lưu kêu gào học tập áp lực… mà có ai bắt đâu. Xã hội nó tiến bộ, văn minh lên, anh không học thì anh tụt lùi, đấy là do anh chọn lựa mà???

mr teppi

Xe buýt
mợ chém gió quá, B1 thì làm mức B2 hay chữa bài chuyên 30p bằng niềm tin :)) kể cả có key.
Có khi mợ cũng chả biết mức B1 với B2 nó thế nào ấy.
Lại còn 5 chấm IELTS chữa bài cho 8 chấm, không hiểu chữa kiểu gì :)) mợ nên ghi nhận công sức học của con mợ, và công sức dạy của các thầy cô.

Buồn cười có mấy mợ trên nhóm đồng hành cùng con, con cày đỗ chuyên rồi thì tuyên bố con học nhẹ nhàng lắm với cả chả cần cho học thêm mấy :D cả nhóm được mẻ cười vỡ bụng.
Èo, cái nhóm đồng hành đấy bố láo, bố toét, cái thằng admin Phương phiếc càng bố láo… em chửi nó như con c.. hó. Nó kích động, định hướng theo ý nó, công kích chửi bới cá nhân, năm ngoái nó chửi một cô giáo vì cô ấy ủng hộ thi nhiều môn, xúc phạm dã man… nói chung hèn… em chửi nó, nó khoá nick em luôn!

moly

Xe điện
tiếng anh là cần thiết mở ra nhiều cơ hội tiếp cần thông tin, cơ hội phát triển và thành công . Tuy nhiền có sử dụng đc cơ hội đó hay không lại phụ thuộc vào nhiều cái. Nhưng ko có tiếng anh sẽ mất đi nhiều cơ hội. Có điều mục đích học tiếng anh sẽ xáy dựng lộ trình. nếu để đạt tìm cách đi du học, vào thẳng đại học... thì sẽ gấp hơn còn để sử dụng sau này đi làm và học một số giáo trình khi vào đại học thì em nghĩ với thời đại bây giờ cứ đều đều là đạt. Không cần gấp gáp quá

Tình cờ

Xe tải
Èo, cái nhóm đồng hành đấy bố láo, bố toét, cái thằng admin Phương phiếc càng bố láo… em chửi nó như con c.. hó. Nó kích động, định hướng theo ý nó, công kích chửi bới cá nhân, năm ngoái nó chửi một cô giáo vì cô ấy ủng hộ thi nhiều môn, xúc phạm dã man… nói chung hèn… em chửi nó, nó khoá nick em luôn!
Em còn bị kích ra khỏi nhóm lâu rùi ý ạ. Em toàn khuyên bạn em out ra khỏi đó cho đỡ loạn. Thông tin về thầy cô còn có yếu tố "gà nhà" định hướng nữa.

Loss1982

Xe buýt
chuẩn cụ. thằng Phương mod cực kỳ mất dạy luôn. theo dõi lâu là nhận ra.

Loss1982

Xe buýt
thế hệ 2000 mà không có ngoại ngữ tốt thì thôi bỏ. tất nhiên có nhiều người giàu có, thành đạt trong nước không có ngoại ngữ, nhưng đừng lấy đó làm ví dụ.
thế nào là ngoại ngữ tốt thì cứ lấy ielts ra đo, tối thiểu 7.0.
ielts thật ra không có như mọi người nghĩ, nếu chú tâm học thì từ zero lên 7.0 sẽ mất khoảng 1 năm.
Nhưng không nên học như vậy, cần built up nền tảng cho thật vững, xây dựng english skills như xây nhà vậy.
Ielts 7.0 khi đi du học cũng chẳng là gì vì sang đó cũng chẳng hiểu mấy, học sinh phải mất cỡ 9 tháng bên nước ngoài nữa mới tạm ổn.
Thế nên các cụ cứ nên xây sớm, xây cho chắc cái móng. Móng chắc thì nhà lên cao.

caisua

Xe lăn

Em cũng nghĩ như cụ, ielts ko phải cánh mà là tay chân hổ, ko có 7.0 hoặc tương đương thì khó thành hổ thực thụ chứ chưa nói đến cánh (thiên thời, địa lợi, nhân hòa)
Cụ trên bảo từ 0 lên 7 mất 1 năm nhưng em chả tin được

TorienT

Xe container
thế hệ 2000 mà không có ngoại ngữ tốt thì thôi bỏ. tất nhiên có nhiều người giàu có, thành đạt trong nước không có ngoại ngữ, nhưng đừng lấy đó làm ví dụ.
thế nào là ngoại ngữ tốt thì cứ lấy ielts ra đo, tối thiểu 7.0.
ielts thật ra không có như mọi người nghĩ, nếu chú tâm học thì từ zero lên 7.0 sẽ mất khoảng 1 năm.
Nhưng không nên học như vậy, cần built up nền tảng cho thật vững, xây dựng english skills như xây nhà vậy.
Ielts 7.0 khi đi du học cũng chẳng là gì vì sang đó cũng chẳng hiểu mấy, học sinh phải mất cỡ 9 tháng bên nước ngoài nữa mới tạm ổn.
Thế nên các cụ cứ nên xây sớm, xây cho chắc cái móng. Móng chắc thì nhà lên cao.
Phi tiếng Anh tốt đó cụ, sang Việt Nam làm osin nói tiếng Anh chiu chiu luôn.
P/s: À mà cụ lấy ngoại ngữ mặc định là IE ra đo (tức là tiếng Anh) ra đo thì sai dồi. Tiếng Trung, tiếng Đức, tiếng Pháp, tiếng Nhật, tiếng Nga đều là ngoại ngữ đó cụ. Việt Nam có mấy trăm năm đã chuyển ngoại ngữ chính từ Pháp, Trung, Nga, Anh rồi. Không ai phủ nhận biết thêm ngoại ngữ là kỹ năng cực kỳ quan trọng, nhưng tiếng Anh không thần thánh thế đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Thằng mất dạy. Vì phản bác ý nó mà nó khoá nick e. Nói chung là các nhóm bh đều định hướng có mục đích lợi ích hết. Nói tóm lại là e ủng hộ học TA. Nhưng TA chỉ là phương tiện công cụ giao tiếp... ko nên quá chủ trọng sa đà vào mà đi làm giàu cho các lò, các trung tâm.