[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

ttvnol.com

Xe tăng
Người ta đang định hướng TA thần thánh, nào là khoa học, nào là tư duy logic.....TA mà thần thánh vậy thì người dân Anh chỉ cần nói ngôn ngữ bản địa không cần phải học; hoá, sinh, toán... làm gì tự giỏi hết cả rồi. Phải em cũng khoá nick các cụ :))
Cụ giỏi tiếng việt em ném cho cụ cuốn tiếng việt chuyên ngành phẫu thuật tim mạch cụ đọc hiểu đc 100% chắc .
Em ko có khái niệm tiếng Anh thần thánh như nhiều người thậm chí có người còn phân biệt nào là giọng Anh Anh Mỹ Anh , Singlish , Philish , Indilish vân vân và mây mây . Nó cũng như kiểu tuy tôi là người việt cũng có giọng Bắc , Trung , Nam ( giọng nào xịn hơn em chịu ) .
Người ta chia ra làm 2 loại Cer là : General và Academic rõ ràng nhằm mục đích riêng .
Thậm chí cùng 1 trường Uni thì các phân khoa business hoặc engineer chỉ cần IELTS ( Academic ) :6.5 . Nhưng riêng khoa Medical hoặc Law lại yêu cầu 7.5 ( vì sao lại thế thì các cụ google )
Ko phải tự nhiên người ta dùng khái niệm môn core mà chính người bản địa phải học là : Language Arts
Cụ thử vác mớ kiến thức sẵn có sang nước ngoài dạy tiếng Việt thì sẽ hiểu . ( academic chứ ko phải tiếng Việt bồi)

edc

Xe lăn
tiếng anh giỏi chưa chắc iels đã cao cụ ạ. ví dụ tât cả đều biết tiếng việt nhưng bài đọc hiểu tiếng việt có bạn làm đc có bạn không. ở trinhf độ cao của iels cũng thế, phải là những banj có kiến thức nền nhất định và có tư duy đọc hiểu tốt . Ngay cả bài viết iels cũng thế, đạt được diểm cao là những bạn viết tốt. Cũng tiếng việt như nhau nhưng một bài nghị luận xã hội có bạn viết rất tốt banj ko viết nổi. Nên việc đánh giá cao các bạn iles điểm cao cũng ko phải ko có lý do
F1 em cuối năm 22 đầu 2023 cũng thử đi luyện TA thi chuyên cụ (sau quay xe chuyển thi toán). Buổi tối hay đưa cháu đi học, nên nói chuyện và nắm được chút thông tin. Riêng về phần viết luận thì em nhận thấy các cháu đa phần chưa đủ kiến thức XH để viết (phải đưa ra quan điểm, nhận định....chủ đề về XH), do vướng mắc vốn từ tích lũy cũng cũng chưa nhiều. Như vậy khó là do các cháu chưa có thời gian đủ dài nhận thức XH và chưa đủ thời gian tích lũy vốn từ cụ.
Để luyện thi IE em nghĩ các cháu phải phải từ lớp 11 -12 hoặc có thể sang ĐH thì sẽ tốt hơn phần viết Luận.

edc

Xe lăn
Cụ giỏi tiếng việt em ném cho cụ cuốn tiếng việt chuyên ngành phẫu thuật tim mạch cụ đọc hiểu đc 100% chắc .
Em ko có khái niệm tiếng Anh thần thánh như nhiều người thậm chí có người còn phân biệt nào là giọng Anh Anh Mỹ Anh , Singlish , Philish , Indilish vân vân và mây mây . Nó cũng như kiểu tuy tôi là người việt cũng có giọng Bắc , Trung , Nam ( giọng nào xịn hơn em chịu ) .
Người ta chia ra làm 2 loại Cer là : General và Academic rõ ràng nhằm mục đích riêng .
Thậm chí cùng 1 trường Uni thì các phân khoa business hoặc engineer chỉ cần IELTS ( Academic ) :6.5 . Nhưng riêng khoa Medical hoặc Law lại yêu cầu 7.5 ( vì sao lại thế thì các cụ google )
Ko phải tự nhiên người ta dùng khái niệm môn core mà chính người bản địa phải học là : Language Arts
Cụ thử vác mớ kiến thức sẵn có sang nước ngoài dạy tiếng Việt thì sẽ hiểu . ( academic chứ ko phải tiếng Việt bồi)
Hình như cụ hiểu nhầm nội dung trên rồi. TA còm của cụ muốn nói là TA chuyên ngành, nó dành cho người theo ngành nghề cụ thể.

starsn

Xe điện
Nhiều khi cái việc bố mẹ kèm, mặc dù e cũng làm tốt, nhưng em nghĩ ko quá quan trọng/ khác biệt. Cũng là 1 kiểu học thêm học trước thôi.

Tố chất + nền tảng gia đình cuối cùng là thứ quyết định, kèm hay ko cũng ko quá quan trọng.
Có người nghĩ thế này biết đâu cũng đúng, em thấy được an ủi phết đấy. Em tự thấy mình rất hết lòng với con, nhưng bảo kèm nó nghe nhạc đọc sách đủ kiểu thì không làm nổi, mình cũng còn việc của mình nữa chứ.

Con nhà em chỉ có nhắc tập đàn hàng ngày, ăn uống, đánh răng, nhắc làm tí tẹo việc nhà, đưa đi học đàn mấy đứa tuần 3 buổi là em hết cả hơi rồi. Cũng có dạo em kèm thằng bé học nhưng thấy không hiệu quả. Mình có tiêu chuẩn của mình, nó có tiêu chuẩn + khả năng của nó, mình lại không hiểu đầu óc nó đang phát triển ntn, học khó đến đâu là vừa, sau một hồi thấy quá nhọc nên dẹp. Suy cho cùng cuộc đời nó nó phải tự thu xếp, mình có chạy theo mãi được đâu.

Rút kinh nghiệm em không dạy đứa nào nữa, tìm trường tốt rồi yêu cầu tự lo, lâu lâu ngó thử xem chúng nó học tn để biết thôi.

Con nhà em có học thêm toán tuần 1 buổi, một dạng thể thao vì chương trình trên lớp dạy dễ. Mà em nghĩ học thêm mà tìm được chỗ tốt, biết dạy là có học có hơn đấy. Con nhà em đến lớp 10 em sẽ cho đi học thêm để ôn SAT.

À còn kết quả: học tốt trên lớp (dạy dễ), không đủ khả năng thi hsg gì gì.

Lanlinh

Xe hơi
Em biết một cháu SV học khoa máy tính ĐHBK kể là đầu vào được nợ Ielts 1,5 năm, yêu cầu chỉ 5.5. Nếu trong vòng 1.5 năm này mà ko có thì sẽ bị đúp, học lại năm thứ nhất với các em SV mới vào trường.

Em có nhiều kinh nghiệm cho con trai em luyện IELTS rồi. Sau lớp 10 là con thi đã được 7.5 IELTS.
Cụ mợ nào có nhu cầu tư vấn thì ib em ạ, em giúp miễn phí. Nếu con tự học được thì chả tốn tiền gì hết.
Cụ cho xin ít kinh nghiệm nhé, cám ơn cụ.

vihali

Xe container
Em cũng theo nhóm đó, hnay thấy đổi tên thành IELTS & D-SAT - đại học TOP rồi. Chắc thiên về chia sẻ luyện IELT & SAT cho cấp 3 thi đại học.

Các groups đó nhảy vào wall nhà các cụ PR ạ? Vào nhà các cụ xả rác, block nick thì đúng là khốn nạn thật.

Em vào thấy có 1 tay GV hay viết bài về Cambridge, chắc cũng để PR mở lớp chứ gì. Các cụ đừng cho con học Cambridge làm gì, cho đám đó chết đói đi. Thi ĐH bằng cửa thi tốt nghiệp, xét học bạ nhàn hơn kiểu thi IELTS, SAT, Alevel... nhiều.

Mt6366

Xe buýt
Các groups đó nhảy vào wall nhà các cụ PR ạ? Vào nhà các cụ xả rác, block nick thì đúng là khốn nạn thật.

Em vào thấy có 1 tay GV hay viết bài về Cambridge, chắc cũng để PR mở lớp chứ gì. Các cụ đừng cho con học Cambridge làm gì, cho đám đó chết đói đi. Thi ĐH bằng cửa thi tốt nghiệp, xét học bạ nhàn hơn kiểu thi IELTS, SAT, Alevel... nhiều.
Nhóm này hay mà, em học hỏi được nhiều thứ.
Còn ai làm gì chả vì lợi ích. Of này không phải thế chắc?

vihali

Xe container
Nhóm này hay mà, em học hỏi được nhiều thứ.
Còn ai làm gì chả vì lợi ích. Of này không phải thế chắc?
Em thấy lạ. Họ là thầy cô, bố mẹ đồng hành với con học từ bé đến lớn, mọi năm hầu như ko có tin vào ĐH mà vào cấp 2, 3, nay năm nay con họ thi ĐH thì group đó có hơi hướng thi ĐH là điều dễ hiểu. Họ tìm hiểu các cách vào ĐH, chia sẻ cho mọi người. Bản thân em là GV cũng gửi con em lớp 10 học IELTS cùng con họ. Lớp ít, hp rẻ (22hs max, 250k/3h) chứ ko phải loại 500k mà nhồi tới 50hs mà các cụ chửi. Con em 2 năm nữa thi ĐH nên em vào hóng, ghi chép ra để apply cho đúng. Các cụ né cửa IELTS, SAT...thì em cảm ơn lắm.

Screenshot_2023-05-28-09-52-21-181_com.google.android.apps.docs.jpg

Các cụ đó vào group đọc chứ có phải họ add các cụ vào và thu phí đâu. Thông tin nhiều, có cái đúng ý, có cái chưa, vậy mà chửi rủa chủ nhà như mình là thượng đẳng vậy, văn minh quá.

OF này cũng vậy, là nhà của 1 nhóm điều hành. Luật của họ, mình là khách vào đọc, ko thích thì thoát thôi, chửi Admin là bị block nick ngay.

CuThangBeo

Xe đạp
Cháu nhà em bị tình trạng tiếng Anh giỏi hơn tiếng Viẹt. Buồn

xebobabanh17201

Xe điện
F1 nhà đang học lớp 10, mẹ cháu tìm được lớp online với giáo viên Nam phi, học khá ổn, cu nhà em ktra đầu vào mức 4, cam kết ra mức 6.5 -7. Em cho học đến hết lớp 11 sẽ cho cháu thi. Cụ nào quan tâm inbox em gửi thoing tin
Cụ cho em thông tin. Tks

traimeo

Xe buýt
Em post cái đề ielts viết mới thi cách đây vài ngày cho các cụ thẩm:

If old people are no longer physically, mentally, or financially able to see themselves, younger family members should be legally responsible for supporting them. To what extent do you agree or disagree?

Tạm dịch: Nếu người già không còn tự chăm sóc bản thân về mặt thể chất, tinh thần và tài chính thì những người trẻ hơn trong gia đình phải có trách nhiệm về mặt pháp lý để chăm sóc họ. Ở một góc độ nào đó, bạn đồng ý hoặc không đồng ý với nhận định trên.

Viết bài luận tối thiểu 250 chữ trong khoảng thời gian 40 phút sử dụng những hiểu biết và trải nghiệm của bản thân và lấy ví dụ dẫn chứng nếu có thể.

Xin mời các cao nhân ạ :)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

If old people are no longer physically, mentally, or financially able to see themselves, younger family members should be legally responsible for supporting them. To what extent do you agree or disagree?

Tạm dịch: Nếu người già không còn tự chăm sóc bản thân về mặt thể chất, tinh thần và tài chính thì những người trẻ hơn trong gia đình phải có trách nhiệm về mặt pháp lý để chăm sóc họ. Ở một góc độ nào đó, bạn đồng ý hoặc không đồng ý với nhận định trên.

Viết bài luận tối thiểu 250 chữ trong khoảng thời gian 40 phút sử dụng những hiểu biết và trải nghiệm của bản thân và lấy ví dụ dẫn chứng nếu có thể.

Xin mời các cao nhân ạ :)
Thế này được mấy điểm viết hả cụ:

The idea of legally mandating younger family members to support their elderly relatives is a complex and controversial issue. The level of responsibility that younger family members should have towards their elderly relatives depends on various factors such as cultural norms, societal expectations, and legal frameworks in different countries.

Advocates in favor of this idea argue that family members have a moral obligation to take care of their elderly loved ones. They emphasize the importance of intergenerational support and argue that younger individuals may benefit from the wisdom, guidance, and emotional connection that can be gained by caring for older family members.

On the other hand, opponents may argue that it is unfair to impose legal obligations on younger family members. They may believe that caregiving should be a personal choice rather than a legal requirement. Additionally, some argue that the responsibility of caring for the elderly should primarily lie with the state or government through social welfare programs, as not all younger family members may have the means or capacity to provide adequate support.

It is important to consider that there are various cultural and societal differences around the world when it comes to filial responsibility and support for the elderly. In some cultures, there are strong expectations that younger family members will care for their elders, while in others, the responsibility may be more shared between family members and social institutions.

Ultimately, the question of legal responsibility for supporting the elderly is a complex issue that involves balancing individual rights, societal expectations, cultural norms, and the role of the state. The approach taken in different countries may vary, and it is a topic that requires careful consideration of the specific context and values of each society.

Vova

Xe container

Topic thế này thì các bạn cấp II làm hơi khó nhỉ.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Lol, chatGPT viết à cụ. Từ vựng hay cụ ạ nhưng format bài chưa ổn ạ :)
Thằng Bing thì ngắn hơn. Chúng nó trích và biên tập từ mấy trang chuyên phân tích đề IELTS.

traimeo

Xe buýt
Thằng Bing thì ngắn hơn. Chúng nó trích và biên tập từ mấy trang chuyên phân tích đề IELTS.
Nếu viết kiểu đồ án hay một course project (tiểu luận khóa học) thì có thể triển khai thao hướng rộng như này. Nhưng trong thời lượng 40 phút hầu hết thí sinh nên đứng về một phía của vấn đề để làm cho lập luận của bài viết được mạnh. Cũng có trường phái viết đề cập đến phía còn lại nhưng rất ngắn chỉ dừng ở mức topic sentence mà không cần viết câu supporting và ngay sau đó viết câu concession, NHƯNG đoạn ý kiến ủng hộ thì phải viết dài gấp 3 đoạn không ủng hộ. Theo thiển ý của em là vậy :).

traimeo

Xe buýt
Topic thế này thì các bạn cấp II làm hơi khó nhỉ.
Vâng cụ. Nhiều câu hỏi hóc búa mà cụ. Gần đây cũng có đề bài đại ý:

Hình phạt đối với trẻ em là cần thiết để cho trẻ biết điều phải trái.
Bạn có đồng ý với ý kiến đó không?
Bố mẹ và cô giáo được phép dùng hình phạt nào với trẻ em?

Hoặc đề thi thật

Một số ý kiến cho rằng chính phủ nên là người tài trợ cho các dự án nghiên cứu khoa học. Trong khi đó một số ý kiến cho rằng hãy để điều đó cho khối tư nhân tự đảm nhiểm.
Hãy phân tích cả hai phía của vấn đề và nêu ý kiến cá nhân.

Rõ ràng với kiểu đề thế này thì hơi vượt tầm suy nghĩ và trải nghiệm của trẻ ạ.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nếu học sinh cấp 3 thì chúng nó cũng đã nghiên cứu về các vấn đề liên quan tới chính trị, xã hội rồi cụ ạ. Đương nhiên với trải nghiệm và kiến thức của chúng thì chưa đủ sâu. Nhưng thưởng để điểm 7.5 thì viết chỉ khoảng 6.5 là OK.

Joker Tiger

Xe tăng
8.0 lọt top 3%, 7.5 lọt top 9% số người thi điểm IELTS cao nhất thế giới.
Điểm thi cao hơn điểm thi trung bình của những nước nước sử dụng tiếng Anh làm ngôn ngữ chính trong học tập.
Nó không chỉ là giỏi nữa phải gọi là thuộc dạng xuất sắc luôn rồi.
Cá nhân em cho rằng ai đó chỉ cần lọt top 10% trong bất kỳ lĩnh vực gì thì người đó cũng đã rất giỏi.
Cấp 3 bây giờ cũng tuyển sinh bằng IELTS rồi cụ nhé

PhongFood

Xe điện
Cấp 3 bây giờ cũng tuyển sinh bằng IELTS rồi cụ nhé
Không phải cấp 3 thường mà là trường chuyên cụ. HS chỉ cần học lực khá, hạnh kiểm khá 4 năm là đạt. Vụ IE xét tuyển vào chuyên thấy hơi lạ :D