[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

Chĩm111

Xe điện
He he mấy hôm bận nên thi thoảng em đảo qua nghe nhiều cụ mắng mình. Em và con em không tài giỏi gì, đều là lặn ngụp trên các diễn đàn Giáo dục từ thuở xưa, học hỏi cách tự học tiếng Anh. Quá nhiều cụ cũng chia sẻ rồi, tạo môi trường nghe hàng ngày, tiếp xúc từ nhỏ...thì ngấm tự nhiên thôi. Lúc cần thi cử, bổ sung 1 2 lớp ôn trên nền có sẵn, sẽ rất nhanh bật. Em vẫn nhớ năm con vào lớp 1, cô giáo tiếng Anh bảo: nói tự nhiên, vốn từ phong phú. Là vì từ lúc 3t, em cho nó nghe đĩa bài hát tiếng Anh toàn Ây Bi Ci gì đó. 4t bắt đầu cày phim hoạt hình Disney, nhà em ko có ti vi cáp củng gì hết. Giải trí của nó chính là xem phim, tuần 2, 3 phim. Kiểu kiểu như vậy. Chia sẻ buôn bán ở đây để nghe thêm cách học và nhỡ có ai cần. Còn cụ nào cho là em chém thì kệ các cụ. Lũ bạn con em, đứa học c3 Cầu Giấy thi 7.5 và bảo sẽ cố lại để lên 8, còn bạn cùng trường nó, 8 từ đầu lớp 11 vài đứa rồi. Với bọn nó, 8 là giỏi, mức 7 và 7.5 thì nhiều như lá rụng mùa thu. Con em không cần ôn Nghe, nó đã luôn full 9. Đọc tự cày tầm 8. Đi học cô chủ yếu để xoáy vào Nói và đặc biệt kĩ năng khó nhất là Viết. Em không hề nói mức 7 hay 8 là phổ biến của xã hội hiện nay mà em muốn nhấn mạnh rằng, nếu học đúng cách, hợp lý từ nhỏ, tầm cấp 3, các con ôn luyện 1 2 khóa để đc 7 chấm không hề khó. Cụ, mợ nào có con đang cấp 1 thì đừng để lúc c2, c3 vừa nặng toán văn lý hóa vừa tiếng Anh nó khổ ra. Còn đừng cụ nào hỏi vặn em cái lọ cái chai, em không có hứng trả lời những còm thiếu thiện chí. Xã hội đa dạng, học hỏi được gì thì học, thấy không thuận tai thì bỏ qua, vặn vẹo nhau làm gì.
Cụ chuẩn rồi! :-bd
Em cũng có nhóc đang học lớp 3, cho tiếp xúc tiếng Anh từ lúc khoảng 3 tuổi, giờ thì nghe, đọc, nói rất ổn. Hôm rồi thi Toefl Primary Challenge của IIGVN tổ chức được 223/230 điểm mà chả cần ôn iếc gì.

edc

Xe lăn
Em tâm đắc ý kiến của bác.
Trước 2 nhóc nhà em đi học bơi, thầy dạy bơi sải chả đứa nào bơi được.
Em lôi chúng nó đi bơi, một đứa bơi kiểu ếch nhưng không ngụp đầu, đứa kia bơi chó.
Dần dần đứa bơi ếch chuẩn, đứa kia chuyển bơi chó sang bơi sải.
Hoá ra học bài bản chúng nó hoảng. Bơi nhiều chúng tự điều chỉnh dần.
Lại nói đến vụ bơi. Thằng ku f1.2 nhà em nó quên được cách bơi mấy bá đạo :))
Lần 1 cho học đến khi bắt đầu biết bơi thi covid nên thôi, 1,5 năm sau nó k biết bơi nữa. Em nghĩ nó mới biết chút, có thể quên kỹ năng.
Lần 2 em cho học lại đã biết bơi qua bể, đúng kỹ thuật. Sau 1 năm hôm nay cho đi bơi nó k bơi được nữa.

Tình cờ

Xe tải
Cụ chuẩn rồi! :-bd
Em cũng có nhóc đang học lớp 3, cho tiếp xúc tiếng Anh từ lúc khoảng 3 tuổi, giờ thì nghe, đọc, nói rất ổn. Hôm rồi thi Toefl Primary Challenge của IIGVN tổ chức được 223/230 điểm mà chả cần ôn iếc gì.
Vâng đứa 2 nhà em hồi lớp 5 thi cũng full 230 đấy ạ. Nhờ vậy nó ngồi chễm chệ ở NTT dù toán kém văn dở :). Cháu mới lớp 3 thì cứ vậy mà tiến thôi. May quá nhiều cụ vào xác nhận thêm, em không cô đơn.

Tình cờ

Xe tải
Mợ có đọc kỹ ko. Em bảo như mợ là hợp lý còn gì (e cũng kiểu như mợ). Còn những cụ ko có thời gian hoặc những đk khác, cho đi luyện thi cũng ko sai.
Chứ ko phải nhất nhất như mợ là ưu việt hơn đi luyện thi, vì nó là bài toán cả bố mẹ nữa chứ k tách rời việc học của trẻ được, ý em là như thế.
Mợ có nhiều điều kiện + nghĩ đồng hành cùng con là hạnh phúc. Người khác nghĩ bươn chải sự nghiệp, để con tự bơi tự phát triển hợp lý hơn. Kết quả thi Ielts con mợ nhiều khả năng tốt hơn, nhưng kết quả nói chung với đứa trẻ và gia đình thì biết ntn là hơn?
Vậy em mới nói, mỗi cây mỗi hoa, làm sao so sánh hoặc tự cho cách dạy của mình là nhất được.
Vâng, cụ/mợ nói đúng. Làm sao cho phù hợp với gia đình và đứa trẻ. Em không cho là cách nào ưu việt nhất mà chỉ muốn bàn về bản chất của việc học ngôn ngữ, để cha mẹ hỗ trợ hoặc định hướng cho con được tốt nhất. Ngày nay tài liệu nghe, đọc tiếng Anh quá sẵn. Ngoài các lớp học thêm, con được tiếp xúc, sử dụng hàng ngày, có phải vừa giúp giải trí vừa giỏi tiếng Anh không cụ/mợ nhỉ. Cũng rất mong nghe chia sẻ của cụ/mợ về cách học tiếng Anh của F1 bên ấy.

Chatwork99

Xe máy
Vấn đề là để IELTS 7-8 thì con cccm có năng lực học nhất định mà ở đây nhiều cụ mợ không chịu thừa nhận, còn phương pháp thì tùy hoàn cảnh mỗi nhà, có thể cccm thấy con mình đạt được dễ quá nên nghĩ ai cũng có thể làm như con mình thôi.

Mít - Mật

Xe tăng
F1 nhà đang học lớp 10, mẹ cháu tìm được lớp online với giáo viên Nam phi, học khá ổn, cu nhà em ktra đầu vào mức 4, cam kết ra mức 6.5 -7. Em cho học đến hết lớp 11 sẽ cho cháu thi. Cụ nào quan tâm inbox em gửi thoing tin
Em xin thông tin với ah

Mt6366

Xe buýt
Vâng, cụ/mợ nói đúng. Làm sao cho phù hợp với gia đình và đứa trẻ. Em không cho là cách nào ưu việt nhất mà chỉ muốn bàn về bản chất của việc học ngôn ngữ, để cha mẹ hỗ trợ hoặc định hướng cho con được tốt nhất. Ngày nay tài liệu nghe, đọc tiếng Anh quá sẵn. Ngoài các lớp học thêm, con được tiếp xúc, sử dụng hàng ngày, có phải vừa giúp giải trí vừa giỏi tiếng Anh không cụ/mợ nhỉ. Cũng rất mong nghe chia sẻ của cụ/mợ về cách học tiếng Anh của F1 bên ấy.
Đứa đầu e học công cấp 1, từ lớp 3 nhà em cũng kèm như mợ. Kết quả cũng khá ok, một phần vì chắc khả năng ngôn ngữ của bé khá ok. Vào cấp 2 cũng dc học bổng nọ kia, giải debate các thứ, tiếng Anh chắc sắp giỏi hơn tiếng Việt. Đứa thứ 2 em lười, cho luôn vào trường kiểu song ngữ từ bé, thì tiếng A tiếng Việt đều ok.

Bạn em giàu hơn em, bận hơn em, thì nó cho con học công + học thêm tiếng A trung tâm. Thấy vẫn ổn, tiếng A có thể chưa tốt bằng, nhưng bố mẹ nó nhàn hơn nhiều, con nó cũng khá, chả vấn đề gì. Em đoán đến 10-11 chắc cháu nó cũng đạt Ielts 7.0-7.5 thôi.

Nhiều khi cái việc bố mẹ kèm, mặc dù e cũng làm tốt, nhưng em nghĩ ko quá quan trọng/ khác biệt. Cũng là 1 kiểu học thêm học trước thôi.

Tố chất + nền tảng gia đình cuối cùng là thứ quyết định, kèm hay ko cũng ko quá quan trọng.

ngaydoclap

Xe container
Em thấy otofun bây giờ bắt đầu lại có nhiều thớt hay và ý nghĩa lại nhiều comment hài hài hơn rồi. Có một dạo em phát chát cõi Cafe vì toàn thớt nhảm nhí thiếu tri thức, giờ lại muốn vào xem lại.

Mytv

Xe điện
Lần 1 cho học đến khi bắt đầu biết bơi thi covid nên thôi, 1,5 năm sau nó k biết bơi nữa. Em nghĩ nó mới biết chút, có thể quên kỹ năng.
Lần 2 em cho học lại đã biết bơi qua bể, đúng kỹ thuật. Sau 1 năm hôm nay cho đi bơi nó k bơi được nữa.
Ây da. Bất kể học hay 1 kỹ năng j đều phụ thuộc vào tố chất cụ ạ. F1.1 e học 2 buổi biết bơi & bơi thành thạo. F1.2 chiều qua e cho ra bơi buổi đầu tiên hè năm nay. Kq... ko bơi dc. Học 2 khoá rồi. Khoá nào cũng có chứng chỉ... đã biết bơi:)) . Kiểu này chắc thêm khoá nữa thôi. Đấy là sau khoá nào e cũng kèm cho chục 2 chục buổi nữa đó. Nẫu hết ruột với nàng này

Tình cờ

Xe tải
Ây da. Bất kể học hay 1 kỹ năng j đều phụ thuộc vào tố chất cụ ạ. F1.1 e học 2 buổi biết bơi & bơi thành thạo. F1.2 chiều qua e cho ra bơi buổi đầu tiên hè năm nay. Kq... ko bơi dc. Học 2 khoá rồi. Khoá nào cũng có chứng chỉ... đã biết bơi:)) . Kiểu này chắc thêm khoá nữa thôi. Đấy là sau khoá nào e cũng kèm cho chục 2 chục buổi nữa đó. Nẫu hết ruột với nàng này
Thì nó là các dạng thông minh khác nhau đấy ạ. Đứa thông minh ngôn ngữ, đứa thông minh vận động... Tuy nhiên, thực hành nhiều , giờ bay nhiều cũng sẽ giúp cải thiện. Em là đứa vận động rất...ngu, sức khỏe lại kém. Hồi đại học, kiểu gì em cũng trượt môn thể dục. Đi xe máy ở HN, em không dám qua ngã tư, đặc biệt không rẽ trái được, sợ hãi luôn. Đi như bò. Nhưng sau vài năm phải chạy xe chục km mỗi ngày oánh thuê các nơi, phải đảm bảo đúng giờ..., già rồi mà em đâm thành tay lái lụa, hơn cả hồi thanh niên. Do thực hành nhiều cả. Tuy nhiên, tố chất vẫn sẽ là yếu tố khiến cá nhân đó bật lên 1 tầm mới mà cái bọn chỉ thuần chăm chỉ ko thể với tới được. Em cho là như vậy.

Tình cờ

Xe tải
Đứa đầu e học công cấp 1, từ lớp 3 nhà em cũng kèm như mợ. Kết quả cũng khá ok, một phần vì chắc khả năng ngôn ngữ của bé khá ok. Vào cấp 2 cũng dc học bổng nọ kia, giải debate các thứ, tiếng Anh chắc sắp giỏi hơn tiếng Việt. Đứa thứ 2 em lười, cho luôn vào trường kiểu song ngữ từ bé, thì tiếng A tiếng Việt đều ok.

Bạn em giàu hơn em, bận hơn em, thì nó cho con học công + học thêm tiếng A trung tâm. Thấy vẫn ổn, tiếng A có thể chưa tốt bằng, nhưng bố mẹ nó nhàn hơn nhiều, con nó cũng khá, chả vấn đề gì. Em đoán đến 10-11 chắc cháu nó cũng đạt Ielts 7.0-7.5 thôi.

Nhiều khi cái việc bố mẹ kèm, mặc dù e cũng làm tốt, nhưng em nghĩ ko quá quan trọng/ khác biệt. Cũng là 1 kiểu học thêm học trước thôi.

Tố chất + nền tảng gia đình cuối cùng là thứ quyết định, kèm hay ko cũng ko quá quan trọng.
Em lại có quan sát thực tế khác cụ/mợ 1 chút. Em nhiều bạn là gv phổ thông lắm ạ. Có đứa là gv cấp 2 top của HN, con nó hoạt ngôn, sáng sủa, văn rất giỏi. Của nhà trồng được nên nó cho học các cô tiếng Anh của trường mẹ, cho học thêm toàn các lò có tiếng của HN. Kết quả, vẫn chấp chới, nói thẳng là học không chắc, ko hề tương xứng thời gian học thêm lên đến cả chục năm trời. Con em hiện tại đang cấp 2 cũng có 2 đứa bạn thân, 1 đứa mẹ là gv tiếng Anh, 1 đứa mẹ dạy trường QTe, toán văn học ổn nhưng tiếng Anh cứ nhàng nhàng. Mẹ chúng nó còn bảo con em: dạy bạn cách học tiếng Anh với. Ngược lại, con nhóc nhà em học được nhõn tiếng Anh. Vì thế, hè này em quay sang xem toán, văn của nó. Còn món t.Anh cứ đều đều đọc kindle, nghe audio, làm thêm 1q đọc hiểu của National Geo mỗi ngày, tầm B2. Sách NXB này hay, nhiều kiến thức sinh học, tự nhiên...phong phú.

Mt6366

Xe buýt
Đã mất công chia sẻ quan điểm về việc học của con, thì cái mà em thấy cần thiết và em rèn/ yêu cầu con: là Kỷ luật và Khả năng tự học.

Còn đâu dạy trước dạy sau, chín sớm chín muộn, điểm cao điểm thấp, xét tổng thể mà nói, ko quá quan trọng.

dheIa

Xe điện
Chủ quán bún ngan, bún chả hay chủ lô, chủ đề thì đúng là không cần học ngoại ngữ thật. Không biết cụ tiếp xúc được với bao nhiêu "chủ doanh nghiệp" trong thực tế rồi mà ra được chân lý vãi cả linh hồn thế này?! Chủ em nói thông thạo 6 thứ tiếng. 3 ngôn ngữ nói như tiếng mẹ đẻ.
Ôi zời, ai lại đi lấy ví dụ mấy ông lô đề ^^
Cụ ko thấy là đám chủ lớn họ đi đâu cũng phiên dịch thông ngôn cả đàn xung quanh à?

Chủ nhà cụ 5-6 ngoại ngữ chứng tỏ chưa đủ to :D

dheIa

Xe điện
mợ chém gió quá, B1 thì làm mức B2 hay chữa bài chuyên 30p bằng niềm tin :)) kể cả có key.
Có khi mợ cũng chả biết mức B1 với B2 nó thế nào ấy.
Lại còn 5 chấm IELTS chữa bài cho 8 chấm, không hiểu chữa kiểu gì :)) mợ nên ghi nhận công sức học của con mợ, và công sức dạy của các thầy cô.

Buồn cười có mấy mợ trên nhóm đồng hành cùng con, con cày đỗ chuyên rồi thì tuyên bố con học nhẹ nhàng lắm với cả chả cần cho học thêm mấy :D cả nhóm được mẻ cười vỡ bụng.
Đỗ chuyên mà ko cày thì chỉ có con cháu các cụ :D

le_petit

Xe tăng
Như vậy con cụ có tố chất ...ngược!
Bơi là kỹ năng duy nhất của con người ko bị mất đi do thời gian. Một người, học bơi từ khi mấy tuổi sau ko xuống nước nữa thì khi về già xuống nước vẫn sẽ bơi được ngay.
Đây là kết quả nghiên cứu khoa học mà giáo trình bơi dịch từ tiếng Nga khẳng định ở chương đầu tiên, sau đó đến khẳng định học bơi nhanh nhất là trẻ sơ sinh, Liên xô tiến hành những năm 80 tk trước.

mong coc

Xe hơi
Bé nhà em vào c3 xong bắt đầu bị áp lực IELTS 7.5 đè thấy thương. K biết từ khi nào các trường ĐH top lấy cái này làm chuẩn đầu vào lẫn đầu ra vậy các cụ?
E cũng thấy nhiều cháu sv năm cuối mãi k lấy đc bằng vì món IElts này.

K biết nhà nước có quy định cụ thể về chuẩn ielts cho các trường hay k
5,5 thôi mà 7,5 là thằng con e nó mong muốn và nộp tiền cho trung tâm cam kết đầu ra 7,5 thôi , thực tế 5,5 là đủ

edc

Xe lăn
Như vậy con cụ có tố chất ...ngược!
Bơi là kỹ năng duy nhất của con người ko bị mất đi do thời gian. Một người, học bơi từ khi mấy tuổi sau ko xuống nước nữa thì khi về già xuống nước vẫn sẽ bơi được ngay.
Đây là kết quả nghiên cứu khoa học mà giáo trình bơi dịch từ tiếng Nga khẳng định ở chương đầu tiên, sau đó đến khẳng định học bơi nhanh nhất là trẻ sơ sinh, Liên xô tiến hành những năm 80 tk trước.
Từ trước đến nay em nghe các cụ nói, đã biết bơi rồi thì thả xuống nước là sẽ nổi và tự bơi, k thể quên được. Bản thân em cũng vậy, hàng chục năm không bơi xuống nước vãn bơi bình thường.
Ku f1.2 nhà em thích nghịch nước từ lúc mới sinh, em mua cho cả cái chậu phao to để phòng tắm để nghịch nước, lên 3 tuổi cho xuống bể bơi tắm. Nhưng việc vận động để bơi được và thích nước nó k liên quan đến nhau lắm :)) Thực tế ở trường khi học thể dục kỹ năng vận động không tốt, không khéo léo. Chơi đuổi bắt, trận giả.. với các bạn hay bị ngã, lắm lúc ngã nhìn xót ruột, em cũng phải nhắm mắt làm ngơ.

Ôi zời, ai lại đi lấy ví dụ mấy ông lô đề ^^
Cụ ko thấy là đám chủ lớn họ đi đâu cũng phiên dịch thông ngôn cả đàn xung quanh à?

Chủ nhà cụ 5-6 ngoại ngữ chứng tỏ chưa đủ to :D
Mỗi thời mỗi khác cụ ạ ...ngày xưa thì ai cũng ko biết ngoại ngữ cả, cũng ko mấy người biết lái xe, cũng ko mấy ai được đi nước ngoài. Giờ thì con nhà ai cũng thế cả, nếu không chuẩn bị cho con mình bằng người khác thì lớn lên khả năng còn không hoà nhập được chứ đừng nói gì đến thành công.

ca_kiem

Xe container
Con em nó vào học IELTS lúc 4,5 và lên 5.5 rất nhanh, sau đó chững lại. E đang rất đau đầu lúc này vì không biết cho con theo tiếp cho hiệu quả?
Số it con cái các cụ các mợ trên này ( 1% ) học TA từ nhỏ, xin lỗi từ lúc mẫu giáo đã học rồi.. rồi cấp 1 luyện TA liên tục online, offline, rồi môi trường trường tư học = TA .v.v.v nên khi đi TEST chưa cần luyện gì thì đạt mức 6 - 6.5 bạn khá khá thì đạt 7. Điểm thấp chủ yếu rơi vào writing ( chưa có kinh nghiệm writing ) ====> luyện thêm 1 chút các lò chuyên nghiệp phần writing ====> dễ dàng lên 7.5 - 8.0
Tóm lại Học TA nó là cả quá trình nhiều năm bắt đầu từ nhỏ. Các bạn mới học TA chủ yếu bắt đầu từ đầu cấp II khi đi test tầm 4.5 - 5.5, tuy nhiên để lên ngay 6.5 là cả quá trình luyện liên tục Nghe - Nói - Đọc - Viết không thể ngay lập tức. Trả có gì là luyện vài tháng là lên ngay được mà là nền tảng luyện tập hàng ngày lâu dài đem lại. Với các bạn mới học TA từ cấp II luyện lên 6.5 là thành công rồi không cần quá lên 7 hay 7.5

ca_kiem

Xe container
Bé nhà em vào c3 xong bắt đầu bị áp lực IELTS 7.5 đè thấy thương. K biết từ khi nào các trường ĐH top lấy cái này làm chuẩn đầu vào lẫn đầu ra vậy các cụ?
E cũng thấy nhiều cháu sv năm cuối mãi k lấy đc bằng vì món IElts này.

K biết nhà nước có quy định cụ thể về chuẩn ielts cho các trường hay k
Những khoa trường top bắt buộc phải dùng TA để học tập và làm việc nhóm thì phải cần TA giỏi mới học đc ( Ielts chỉ là một thước đo thôi )
- Tra cuus tài liệu = TA trên mạng
- Hội thảo = tiếng anh
- nghe giảng dậy = TA...
Nếu TA kém thì sao học được.
Nếu TA kém thì chuyển sang học các khoa khác không cần dùng TA để học tập. Có rất nhiều khoa Ielts đạt 5.5 là okie rồi.