[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

Cá nhân em là người đã từng đi du học về. Nhưng em ko ủng hộ cho con đi học TA từ mẫu giáo, nhiều bạn bị lẫn giữa 2 ngôn ngữ ... em nghĩ cấp 1 cho con làm quen, cấp 2 tăng tốc và đầu cấp 3 thì thi IELTS ... đoạn tăng tốc thì có nhiều lựa chọn. Có thể học thêm, có thể sinh hoạt các CLB, có thể cho đi trại hè, có thể chỉ là xem phim, phim tài liệu, đọc chuyện ... vụ tự đọc tự xem thì phải khuyến khích con thích văn hoá Tây, thích phim Hollywood, chứ lại toàn cầy phim Hàn là hỏng :D

Điểm mấu chốt đó chính là tạo môi trường có tiếng Anh, gọi là học thêm cũng đc, gọi là chơi cũng được ... bố mẹ cần khuyến khích tạo điều kiện chứ ko cần bắt ép quá thì không khí trong nhà nó sẽ dễ chịu :D

gocart

Xe cút kít
Các cụ mợ ở đây nhiều cụ cứ nói cho trẻ tự nghe rồi đọc sách chuyện bằng tiếng anh nhưng làm sao để trẻ có thể hiểu được đang nghe gì và đọc gì không nếu không có nền tảng về từ vực và ngữ pháp không ạ? Cụ nào có phương pháp thì chỉ em với chứ con em và chắc con nhiều nhà khác đưa quyển chuyện bằng tiếng anh chắc nó đọc 5 phút rồi bỏ đi vì không hiểu gì.
Cụ tư duy ngược rồi.
Đầu tiên nghe đã, sau mới hiểu dần.
Vì thế mới cho trẻ xem hoạt hình và chơi games.
Sau nữa đến nghe người khác đọc truyện.

tung3tvn

Xe tải
Không hiểu căn cứ vào đâu để lấy ai eo làm căn cứ xét tuyển đại học, thậm chí đại Y, dược, luật, kinh tế.
vậy là cứ giỏi tiếng Anh, còn toán, văn, lý, hoá dốt vẫ vào đh được à.
Thuyết âm mưu em nghĩ có đội các trung tâm đào tạo tiếng Anh lobby chính sách này. Từ khi có xét tuyển đại học bằng mấy cái chứng chỉ tiếng Anh quốc tế thì số người chọn phương án này là con đường vào đại học tăng lên rất nhiều. Trong khi hệ thống đào tạo tiếng Anh của các trường công lập thì ko đào tạo theo chuẩn quốc tế nên gần như 100% phải học ở các trung tâm tư bên ngoài.

Vấn đề này Bộ GDĐT rất tắc trách khi đưa ra tiêu chí, cái đích để học sinh nhắm tới nhưng lại bỏ trống toàn bộ việc đào tạo

tung3tvn

Xe tải
Mình ko có ý đánh giá cao thấp ai hơn ai.
Ý mình là phản đối việc để Tiếng Anh với những chứng chỉ quốc tế thay hết quyền được chọn các môn khác của các cháu là bất công thôi!
Giả sử, giờ bắt tất cả phải có cái chứng chỉ Toán, Lý hay Hoá gì gì đó mới xét tuyển ĐH xem các cụ có nhảy lên ko :P
em cũng mong cái kịch bản bác nói xảy ra sớm, vậy nó mới công bằng cho tất cả :D

edc

Xe lăn
Cá nhân em là người đã từng đi du học về. Nhưng em ko ủng hộ cho con đi học TA từ mẫu giáo, nhiều bạn bị lẫn giữa 2 ngôn ngữ ... em nghĩ cấp 1 cho con làm quen, cấp 2 tăng tốc và đầu cấp 3 thì thi IELTS ... đoạn tăng tốc thì có nhiều lựa chọn. Có thể học thêm, có thể sinh hoạt các CLB, có thể cho đi trại hè, có thể chỉ là xem phim, phim tài liệu, đọc chuyện ... vụ tự đọc tự xem thì phải khuyến khích con thích văn hoá Tây, thích phim Hollywood, chứ lại toàn cầy phim Hàn là hỏng :D

Điểm mấu chốt đó chính là tạo môi trường có tiếng Anh, gọi là học thêm cũng đc, gọi là chơi cũng được ... bố mẹ cần khuyến khích tạo điều kiện chứ ko cần bắt ép quá thì không khí trong nhà nó sẽ dễ chịu :D
Em biết 2 trường hợp học cùng lúc TA, Tàu từ 3-4 tuổi (cụ mợ nào biết còm thêm). Giờ bị loạn ngôn ngữ :D

Em biết 2 trường hợp học cùng lúc TA, Tàu từ 3-4 tuổi (cụ mợ biết còm thêm). Giờ bị loạn ngôn ngữ :D
Vâng, cũng có trường hợp thành công là các cháu thành biligual - 2 ngôn ngữ như tiếng mẹ đẻ. Nhưng cái này đòi hỏi ở nhà phải có bố hoặc mẹ rất suất sắc. Còn học ở trường thì dễ bị tẩu hoả nhập ma, em cũng biết vài trường hợp tẩu hoả nhập ma xong về sau tự ti ít nói lắm.

Loss1982

Xe buýt
Các cụ mợ ở đây nhiều cụ cứ nói cho trẻ tự nghe rồi đọc sách chuyện bằng tiếng anh nhưng làm sao để trẻ có thể hiểu được đang nghe gì và đọc gì không nếu không có nền tảng về từ vực và ngữ pháp không ạ? Cụ nào có phương pháp thì chỉ em với chứ con em và chắc con nhiều nhà khác đưa quyển chuyện bằng tiếng anh chắc nó đọc 5 phút rồi bỏ đi vì không hiểu gì.
trẻ mẫu giáo học ngôn ngữ khác với người lớn. Nhúng đứa trẻ 2-3 tuổi vào môi trường thuần tiếng anh cả ngày là tự khắc nó học được, giống như học tiếng việt thôi.
Học ILA hay BC tuần 2-3 buổi, mỗi buổi 2-3h thì lại khác, chỉ phí tiền.

gocart

Xe cút kít
Em biết 2 trường hợp học cùng lúc TA, Tàu từ 3-4 tuổi (cụ mợ nào biết còm thêm). Giờ bị loạn ngôn ngữ :D
Học hành là cuộc đua chạy đường dài, nhiều bố mẹ ứng xử như cuộc chạy 100m.
Cho con học sớm, học trước với hy vọng nó dẫn đầu.

TorienT

Xe container
Cho tiếp xúc nhiều và ít kỳ vọng thôi cụ, lượng đủ sẽ biến thành chất. Như học bơi vậy hoặc là ở dưới nước nhiều khắc biết bơi, hoặc là đi học lớp bài bản cũng sẽ biết bơi.

NNS

Xe ngựa
à học gì thì học, nhưng tiếng Việt, chính tả Việt cứ phải phổ thông bình dân học vụ ko sai cái đã =))

Chatwork99

Xe máy
trẻ mẫu giáo học ngôn ngữ khác với người lớn. Nhúng đứa trẻ 2-3 tuổi vào môi trường thuần tiếng anh cả ngày là tự khắc nó học được, giống như học tiếng việt thôi.
Vâng, nếu môi trường thuần tiếng anh thì không phù hợp đa số học sinh vn rồi.
Ý em là các cụ mợ bảo cho cứ cho xem phim, đọc sách trình tự khắc lên nên em thắc mắc tý, với các bạn học thế này thì hẳn bố mẹ phải biết cách hướng dẫn mới có thể hiểu và hứng thú với tiếng anh được.

Mytv

Xe điện
Con mình mầm non 3 tuổi là lớp đã có dạy tiếng Anh rồi

Sang 4 tuổi thì chuyển sang học song ngữ ... Giờ 5 tuổi nghe nói khá tốt, nói tiếng Anh phản xạ tự nhiên ...

Nói chung học sớm là để tập thói quen và phản xạ nói chuyện, càng lớn càng khó uốn, ấp úng, không thuận miệng.

Giống như anh chị họ của nó, giờ học thì vẫn được nhưng bị ấp úng, ngữ pháp với bài tập thì tốt, nhưng nghe nói thì tệ ...

Mình cũng chứng kiến nhiều nhà bên cạnh, hàng xóm, bạn bè cho con đi học tiếng anh sớm từ 3-4 tuổi, giờ sang cấp 2 là đã nói tiếng Anh trôi chảy, đang học tiếp sang ngoại ngữ thứ 2 rồi.
Cuối cấp 1 ? Theo em hiểu thì vào lớp 1 là nhiều trường đều có tiết tiếng Anh rồi ...

Giờ đi trung tâm lớn như ILA các cháu lớp 1 lớp 2 đi học đông lắm..
E định còm thì có cụ chã noza còm rồi. Con e lớp 4 cho đi học ila, hết lớp 4 e chuyển nhà nên bỏ ila chuyển sang... apax của shark thuỷ:)). Còn chương trình tiếng anh ở tiểu học nói thật là cữoi ngựa xem hoa thôi. Ngay cả các trung tâm lớn ở Hn e cũng ko đánh giá cao. Trình con e tiến bộ vượt bậc khi hết năm lớp 6 (hệ cam). H khoản nghe nói giao tiếp thành thạo. Cái yếu nhất lại là ngữ pháp. Cái e hài lòng nhất là nó ko bị lẫn lộn tiếng anh tiếng việt hay kém trong khoản biểu cảm diễn tả ngôn ngữ tiếng việt.

Chuẩn cụ. E chứng kiến nhiều trường hợp học sớm quá bị "loạn ngôn". Quan điểm về học tiếng a của e ko sai cụ 1 li. C1 làm quen, C2 tăng cường, C3 hoàn thành các mục tiêu. May mà con e kq đúng như dự liệu ko thì vk e & cả nhà sỉ vả luôn.

gocart

Xe cút kít
Vâng, nếu môi trường thuần tiếng anh thì không phù hợp đa số học sinh vn rồi.
Ý em là các cụ mợ bảo cho cứ cho xem phim, đọc sách trình tự khắc lên nên em thắc mắc tý, với các bạn học thế này thì hẳn bố mẹ phải biết cách hướng dẫn mới có thể hiểu và hứng thú với tiếng anh được.
Nhà em chủ yếu kiểm soát nội dung xem có độc hại hay không thôi. Ví dụ như không được xem Mr Bean, không xem phim có phụ đề, chơi game không có văng tục ...
Học kiểu này bị đánh giá là yếu ngữ pháp nhưng nghe nói tốt.

sinichit52

Xe container
Em không tán thành quan điểm này. Nên để trẻ tinh thông tiếng Việt đã, rồi hãy học ngoại ngữ thứ 2, 3,4 gì cũng được. Em đã từng tiếp xúc với trẻ học trường Quốc tế, nói TA rất nhanh và chuẩn nhưng tiếng Việt cực chậm và cứng. Trẻ em khoảng lớp 3-4 bắt đầu tiếp xúc tiếng Anh và tạo môi trường ảo luôn. Bố mẹ không biết Ta thì có thể tận dụng các nền tảngvTA sẵn có. Nhà em theo cách này và F1 tạm coi kà xóa mù với TA rồi.

trasuanong

Xe tải
E định còm thì có cụ chã noza còm rồi. Con e lớp 4 cho đi học ila, hết lớp 4 e chuyển nhà nên bỏ ila chuyển sang... apax của shark thuỷ:)). Còn chương trình tiếng anh ở tiểu học nói thật là cữoi ngựa xem hoa thôi. Ngay cả các trung tâm lớn ở Hn e cũng ko đánh giá cao. Trình con e tiến bộ vượt bậc khi hết năm lớp 6 (hệ cam). H khoản nghe nói giao tiếp thành thạo. Cái yếu nhất lại là ngữ pháp. Cái e hài lòng nhất là nó ko bị lẫn lộn tiếng anh tiếng việt hay kém trong khoản biểu cảm diễn tả ngôn ngữ tiếng việt.

Chuẩn cụ. E chứng kiến nhiều trường hợp học sớm quá bị "loạn ngôn". Quan điểm về học tiếng a của e ko sai cụ 1 li. C1 làm quen, C2 tăng cường, C3 hoàn thành các mục tiêu. May mà con e kq đúng như dự liệu ko thì vk e & cả nhà sỉ vả luôn.
Vậy là học hệ Cam tốt à cụ, nhà e đứa lớn thì sắp lớp 12 rồi e cũng cho học Ielts từ lớp 11 thôi, lớp 10 bảo đi ôn nhưng nó ko chịu, chưa thi nên chưa biết sao. Còn đứa bé hơn chưa đi học thì e cũng đang muốn nó ngấm từ bé cho dễ dàng hơn.

C0c0

Xe tải
Cụ thắc mắc đúng, phải có người dạy, giải thích cho trẻ để trẻ hiểu vì vậy cần có ba mẹ, thầy cô dạy.

Mytv

Xe điện
Vậy là học hệ Cam tốt à cụ, nhà e đứa lớn thì sắp lớp 12 rồi e cũng cho học Ielts từ lớp 11 thôi, lớp 10 bảo đi ôn nhưng nó ko chịu, chưa thi nên chưa biết sao. Còn đứa bé hơn chưa đi học thì e cũng đang muốn nó ngấm từ bé cho dễ dàng hơn.
Chỉ cần môi trường thôi cụ ạ. Hệ cam hay hệ j cũng dc. Học hệ cam thì dc cái giao tiếp nghe nói của các con dc luyện hàng ngày. Kiểu j cũng tiến bộ. Cụ có điều kiện cho học trường qte còn tốt hơn. Ko thì cam, song ngữ, song bằng... nói chung cứ tạo môi trường là ok cụ ạ

Mt6366

Xe buýt
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Làm gì có công thức chung đâu. Cái vô lý với nhà cụ này lại cực kỳ phù hợp với nhà cụ khác.

Ví dụ mợ gì con không học thêm vẫn 8.5 ở trên, có thời gian có trình độ nhất định có tâm trí sức khỏe theo con từ bé đến lớn, thì học từ sớm là phù hợp.
Cụ khác đầu tắt mặt tối, tiền nhiều nhưng về là mệt, cho nó học tiếng anh sớm mà thả nó tự bơi chả loạn, thì thôi mình nhiều tiền rồi sợ cái đ gì kaka, cứ để muộn muộn rồi cho đi học thêm chỗ xịn tí vẫn ngon lành chán.

Nên tranh cãi làm gì.

Mytv

Xe điện
Em không tán thành quan điểm này. Nên để trẻ tinh thông tiếng Việt đã, rồi hãy học ngoại ngữ thứ 2, 3,4 gì cũng được. Em đã từng tiếp xúc với trẻ học trường Quốc tế, nói TA rất nhanh và chuẩn nhưng tiếng Việt cực chậm và cứng. Trẻ em khoảng lớp 3-4 bắt đầu tiếp xúc tiếng Anh và tạo môi trường ảo luôn. Bố mẹ không biết Ta thì có thể tận dụng các nền tảngvTA sẵn có. Nhà em theo cách này và F1 tạm coi kà xóa mù với TA rồi.
Chẳng đâu xa. Cháu ruột e đây. Quốc tế từ mẫu giáo. H đang đi du học. Mỗi lần nc với nó e chỉ tức đến độn thổ. Nói năng câu cú lộn xào, chêm nếm tiếng anh vô tội vạ. Ấy vậy mà bố mẹ nó lại thích cơ. Ko coi đó là biểu hiện của "loạn ngôn"

Nhà e chỉ cần xoá mù với TA là dc. Ko cần giỏi tới mức chuyên sâu hay phát âm "chuẩn" inh lít như các mẹ thường xuýt xoa