[Funland] Ảnh xưa nhất về VIỆT NAM ( TỪ 1858 đến trước 1910)

Tantafee

Xe hơi
Thằng này hoang tưởng nặng rồi. Anh ko có cái bệnh Chí phèo như mày hiểu ko?
Tự lao động đi mà uống bé ạ, vợ con rồi nó cũng già, xuống sắc, mất giá không nuôi được bé mãi đâu.

Đấy, đạp vào mặt nhiều rồi cũng vỡ ra, nhưng giọng vẫn sỹ diện tinh tướng Chí phèo côn đồ làng. Thôi, biết ngu là tiến bộ rồi, công cuộc giáo hóa có phần hà khắc của anh đối với bé đã thành công phần nào.:)>-:)>-:)>-

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Tự lao động đi mà uống bé ạ, vợ con rồi nó cũng già, xuống sắc, mất giá không nuôi được bé mãi đâu.

Đấy, đạp vào mặt nhiều rồi cũng vỡ ra, nhưng giọng vẫn sỹ diện tinh tướng Chí phèo côn đồ làng. Thôi, biết ngu là tiến bộ rồi, công cuộc giáo hóa có phần hà khắc của anh đối với bé đã thành công phần nào.:)>-:)>-:)>-
Cuối cùng bé cũng mở mồm ra ị được mấy chữ không giống giọng điệu của mấy hôm trước là anh cũng rất mừng. Nói thật anh ko thích những thằng ăn tục như bé. Đạp vào mặt những thằng như bé anh dám chắc ko thành công. Những thằng đấy chỉ thay não may ra còn biết đường nhận ra đúng sai. Đúng là nếu có thời gian thì phải chỉnh đốn cả thế hệ trước của bé thì may ra còn kịp>:)

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Lính Lê-dương giai đoạn nào cụ? Lê -dương người Vn thì ít lắm, hay cụ muốn nói lính Khố-đỏ?
Không cụ ợ. Lính lê dương là lính đánh thuê cho Pháp trong 2 cuộc chiến WW1 và WW2. Em cũng nghe kể là người Việt mình đi lê dương cũng nhiều và hy sinh cũng nhiều.

Sô lếch Mù

Xe điện
Lê dương là lính tình nguyện,ko phải đánh thuê.Họ chiến đấu vì tình cảm đối với đế chế Pháp hơn là vì tiền.Họ đến từ mọi quốc gia,đông nhất là Đức,Tây ban nha,Ý...Vn có khoảng 200 người.

Chỉnh sửa cuối:

cardreamer

Xe điện
Ta thất bại cũng do pháo binh Pháp mạnh quá, trong cuộc chiến ở Nam Kỳ, oánh đồn Kỳ Hòa mới thấy sức mạnh của pháo -binh.

Trận Đà-nẵng thì pháo Tây Ban Nha cũng ác, tướng Pháp Page suýt chết, sau kêu pháo TBN bắn yểm trợ mới át được pháo quân ta.
Cụ đốc dạy phải, thời ấy pháo binh thực là vua chiến trường. Pháo ta, như cụ nói, cũng có ti ho he chứ không phải dạng vừa đâu, phỏng cụ? phiền cụ nói thêm hồi ấy mấy ông thần công này có trái - phá chưa hay vẫn bắn ra mấy cục đá xanh hay gang đúc gì đó?

Pháp ắt hẳn cực kỳ tự hào về pháo binh của mình, cho nên năm 54 bị pháo cụ Giáp chơi khó "binh lực phân tán hỏa lực tập trung", anh gì chỉ huy pháo binh ở Điện Biên (Piroth thì phải) ức chế quá tự tìm đường về gặp Nã Phá Luân hichic

Chỉnh sửa cuối:

Sô lếch Mù

Xe điện
Ta thất bại cũng do pháo binh Pháp mạnh quá, trong cuộc chiến ở Nam Kỳ, oánh đồn Kỳ Hòa mới thấy sức mạnh của pháo -binh.

Trận Đà-nẵng thì pháo Tây Ban Nha cũng ác, tướng Pháp Page suýt chết, sau kêu pháo TBN bắn yểm trợ mới át được pháo quân ta.
Ngày đó nó còn dùng cả khinh khí cầu để định vị cho bộ binh oánh dưới đất thì ko chết mới lạ.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Qua đến trung tuần tháng 1-1859 thì tình trạng bệnh -tật gia tăng khủng- khiếp.

Bệnh -binh, chứ không phải thương- binh, tràn ngập bệnh- viện, do sự hoành hành của dịch kiết lỵ. Trong số 880 bộ binh, chỉ còn lại chừng 500 là cầm súng được. Do đó, quân Pháp chỉ còn lo phòng- thủ chứ không thể nào mở được những cuộc tấn- công như họ muốn.

.......

Hải quân đại tá Faucon được lệnh ở lại cùng mấy trăm quân cố thủ căn cứ, chờ ngày trở lại trong thuận lợi của quân chủ lực.
Chào bác, mình xin bác ít ảnh để rửa lồng khung treo, nhất là cảnh chiến trận. Phiền bác gửi vào hòm thư golscorpion297@yahoo.com
Rất cảm ơn bác và chúc bác sức khỏe, thành công

Vancao

Xe hơi
Tư liệu của cụ rất hay, em đọc từ 1h đén h mà chẳng buồn ngủ tí nào, lưu lại để sáng đọc tiếp (mới đến trang 30).
Khi naog rảnh có khi em trang thủ lưu lại thành hệ thống cái.

1100

Xe tải
Cụ còn ảnh nữa k? Up tiếp đi cụ.

2buy

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ảnh của cụ chủ quý và độc đáo quá ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ đốc dạy phải, thời ấy pháo binh thực là vua chiến trường. Pháo ta, như cụ nói, cũng có ti ho he chứ không phải dạng vừa đâu, phỏng cụ? phiền cụ nói thêm hồi ấy mấy ông thần công này có trái - phá chưa hay vẫn bắn ra mấy cục đá xanh hay gang đúc gì đó?

Pháp ắt hẳn cực kỳ tự hào về pháo binh của mình, cho nên năm 54 bị pháo cụ Giáp chơi khó "binh lực phân tán hỏa lực tập trung", anh gì chỉ huy pháo binh ở Điện Biên (Piroth thì phải) ức chế quá tự tìm đường về gặp Nã Phá Luân hichic
Pháo- binh nhà Nguyễn cũng không hẳn là lạc- hậu lắm, vì thời vua Gia Long, có thuê lính Tây, mua vũ khí Tây và thuê cả sỹ quan Pháp kiến -thiết, xây thành- lũy ( kiểu châu Âu) cũng như huấn- luyện quân- đội.

Bỗng nhiên sang thời Minh Mạng, ông cho lại quay về với " Binh Thư Yếu Lược", quay sang mô -hình thiên-triều nhà Thanh lạc hậu. Ông cũng không trọng- dụng hay mặn -mà với kiến thức quân -sự cũng như các sỹ-quan Pháp đang huấn- luyện quân- đội nữa, họ bỏ về hết.

Từ thời Gia Long đến thời Tự Đức, ước tính ( theo con số Pháp) quân ta có khoảng 2000 khẩu thần- công, chia làm 3 loại đại khái là nhỏ, trung và đại và một số khẩu đặc -biệt ( như ở kinh thành Huế).

Súng của ta bắn đạn gang- tròn, về cách bắn thì trước hết phải luồn dây ngòi qua lỗ châm ngòi vào trong khối hậu, rồi dộng thuốc súng thật chặt vào khối -hậu, kế đến cho đạn gang tròn vào nòng. Sau đó đánh- lửa châm- ngòi. Ngòi cháy dẫn lửa vào khối- hậu đốt thuốc -nhồi. Thuốc nhồi cháy phát sinh năng- lượng tống viên đạn ra khỏi nòng súng. Đại bác của ta nòng- trơn nên bắn thường không chính xác.

Việc bắn súng phức tạp như vậy nên cần có một cơ -đội phục- vụ khẩu súng. Đó là những người kéo- súng, mang thuốc, mang đạn, đánh l-ửa, nhồi- thuốc, châm ngòi, chỉ- huy.

Việc tập- luyện cũng kém, nhất là vào thời vua Tự Đức.

Đại bác Pháp lúc ấy đã có đạn trái phá, do Pháp phát minh ra năm 1812, nòng có khương-tuyến (rãnh) cho phép đạn bắn ra được xa hơn, chính- xác hơn, khống chế được khoảng cách, có khóa nòng sử dụng loại đạn có cát -tút và đầu- đạn được kích nổ bằng kim -hỏa khi chạm mục -tiêu.
Người bắn súng lúc này không phải nhồi thuốc đạn nữa mà chỉ cần có nhiều quả -đạn và cứ thế lắp vào theo đường răng ốc rồi canh tọa độ bắn.

Đạn là loại nổ 2 lần, hiệu quả sát -thương và hiệu quả công- phá lớn, có khả -năng phá được những cứ điểm phòng- thủ, hoặc tạo hỏa -lực cho bộ binh- xung trận.

Sô lếch Mù

Xe điện
Trận thành đánh thành Hn,pháo thuyền Pháp đậu ở sông Hồng cách thành khoảng 1200m nã cấp tập khoảng 1h là quan quân chạy hết.

Mbbreaker

Xe đạp
Cụ chủ còn ảnh nào nữa không ạ?

trangvuduc

Xe buýt
Đề nghị mod đặc cách cho thớt này 200 trang đi, nhiều thông tin lịch sử bổ ích.

Moving_van

Xe tăng
Website
sen.com.vn
Em xin phép tag các cụ Min Mod vào để xin giữ thớt lại ạ: Cụ [@Monitor;47274], Cụ [@DiCham;40] , cụ [@chauchau;1134] , cụ [@UAZ;544] , cụ [@polar bear;49]
Cảm ơn các cụ ạ !

ps: Trong khi chờ Mod chấp thuận, em xin phép xoá bớt còm để giảm số trang xuống ạ.

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hôm nay em sẽ hầu chuyện các cụ về lịch sử, con người của vùng đất Tây Bắc nước ta thời ấy.

Tất nhiên, với cái nhìn của một người Kinh, sẽ không thực sự chính -xác, đặc biệt về phong-tục và nét văn-hóa đặc -trưng.

Vài con số hiện tại để các cụ nắm sơ qua.

Vùng Tây Bắc gồm 6 tỉnh với diện tích trên 5,64 triệu ha với 3,5 triệu dân

1. Hòa Bình
2. Sơn La (diện tích & dân số lớn nhất)
3. Điện Biên
4. Lai Châu
5. Lào Cai
6. Yên Bái

Riêng Lào Cai và Yên Bái không có nhiều lắm những nét đặc- trưng của vùng Tây BẮc, thậm chí kể cả Hòa Bình,nên khi nói về Tây BẮc, có lẽ Sơn LA, Lai châu, Điện- Biên là ổn hơn cả.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các sắc-dân ở Tây Bắc nhiều, nhưng nếu nói về đặc trưng thì phải nói đến người Thái ,dân tộc có dân số lớn nhất vùng. Ngoài ra, còn khoảng 20 dân tộc khác như H'Mông, Mường ( Hòa Bình) , Kháng, La Ha, ...

NGười Thái chia ra làm 2 nhánh : Thái trắng ( tiếng Thái: Kôn Tay lón) và Thái Đen ( Côn Tay đằm) ( Kôn: người; Tay: dân tộc Thái; Keo: dân tộc Kinh) ( hehehe, em có thể nghe tiếng Thái rất tốt, nói thì cũng tạm)

Nhiều cụ cư nghĩ trắng hay đen là nước da? xin thưa không phải, đây chỉ là cách gọi 2 nháh dân tộc Thái thôi, chỉ khác nhau về ngôn ngữ và trang phục chút ít. ( ở Sơn La thì người Thái Trắng tập trung nhiều ở huyện Quỳnh Nhai, mang họ Điêu nhiều).

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Về địa -lý vùng Tây -bắc

- Từ 1067 trở về trước : Mường Ngưu Hống (vương quốc Đại Lý).
– Từ 1067 đến 1280 : Mường Ngưu Hống (châu Đà Giang).
– Từ 1337 đến 1466 : Mường Lễ (châu Ninh Viễn).
– Từ 1466 đến 1490 : Thừa tuyên Hưng Hóa.
– Từ 1490 đến 1509 : Xứ Hưng Hóa.
– Từ 1509 đến 1831 : Trấn Hưng Hóa.
– Từ 1831 đến 1841 : Tỉnh Hưng Hóa.
– Từ 1841 đến 1890 : Phủ Điện Biên.
– Từ 1890 đến 1947 : Sip Song Chau Tai (Mười hai xứ Thái).
– Từ 1947 đến 1948 : Liên bang Thái tự trị (Fédération thaï).
– Từ 1948 đến 1950 : Khu tự trị Thái (Pays thaï), hoặc Sip Hoc Chau Tai ( Síp -Hốc Châu Tay) (Mười sáu xứ Thái).
– Từ 1950 đến 1955 : Khu tự trị Thái.
– Từ 1955 đến 1962 : Khu tự trị Thái-Mèo.
– Từ 1962 đến 1975 : Khu tự trị Tây Bắc.

- Giải thể sau 1975 thành các tỉnh như đã nói.

Khoảng năm 1067, sau khi nhận thấy thế -lực của Đại Việt ngày càng lấn- lướt Đại Tống và Vạn Tượng, mường Ngưu Hống xin triều- cống và nội- thuộc Đại Việt ; mường Ngưu Hống được xem như phần đất “phên giậu” của Đại Việt.

Tuy vậy, các triều đại Lý – Trần không đủ sức toàn trị miền đất này, nên cho đến thế kỷ XIII mường Ngưu Hống vẫn thuộc về các thổ tù và ở trong tình trạng phân liệt cát cứ.