[Funland] Ảnh về cuộc chiến tranh Việt-Trung

Bluehelmet

Xe buýt
Một lính TQ bị thương, không rõ sao tên bị thương lại mặc đồ rằn ri

Một lính TQ sắp chết

Một toán lính TQ, có lẽ 1 trung đội, đang ở Vn, không rõ địa điểm này ở đâu

Bọn này là đặc công, có tiểu liên giảm thanh

pain

Xe ba gác
Em xin thưa thật với cụ,chả có móc họng gì với cụ hết,cái hình của cụ em có thấy nó trong thớt quân sử,cụ thể trong cuộc chiến Hà giang...trong đó có huyền thoại cô gái ở hẻm núi chặn đứng đoàn xe tăng trung quốc ! Còn chuyện cụ mỉa mai em ở f5 thì đành chịu...em vào quân năm 1993 cách xa mát 13 cây,áo của em màu cỏ úa(không phải xanh) còn rằn ri thì bên trinh sát nhé.
Ô vậy à? Cụ làm ơn xem lại hộ là em đã post hình nào chưa trong thớt này ngoại trừ một clip mà cụ nói vậy?!!!

Còn f5 của cụ nhất là thời 93 thì em khỏi bàn nhất là cụ nói cách Sa mát 13 km.

Cám ơn cụ tiếp lời!

hungbeolt

Xe tăng
Hướng Lạng sơn: từ cuối tháng 1/79, tụi này cắt hàng rào thép gai các điểm trọng yếu, cắt dây liên lạc hữu tuyến của các đơn vị tuyến 1. Khi TQ tràn vào, chúng chỉ điểm cán bộ chiến sĩ chưa kịp rút cho giặc.
Hướng Cao Bằng: bọn nó dẫn đường cho quân và tăng Tq thâm nhập theo lối mòn, chỉ điểm các vị trí phòng ngự và bắn tỉa anh em.

Hướng Lào cai: dẫn đường cho đại quân TQ, lùng sục chỉ điểm chiến sĩ bị kẹt trong dân.

Hướng Lai châu: đốt lửa, đánh dấu chỉ thị tọa độ các đv bộ đội rút quân cho pháo TQ.

HIC.
Ngày nay bọn nhắng này còn nằm trong DS các DT VN nữa hay ko ? Cho nó tuyệt chủng đi chứ nhỉ .

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Em không nhớ nhưng ngày ays ông già em làm hiẹu trưởng 1 trường thcs các chú ấy còn ngủ nhờ nhà trường, nhà em có mays cáy xoài còn bứt cho các chú ý hết, bọn em là học sinh cứ ra chơi lại chạy ra đường vẫy chào bộ đội, ném hoa cúc quỳ lên xe, sau có chú sư trưởng còn hứa với ông già em, nếu em còn sống sẽ về thăm anh, chị. Nhưng cách hơn 30 naem chưa thấy các chú trở lại, ông anh em kể là sư đoàn đấy hy sinh gần hết còn 1 ít thì chuyển về tuyến sau.
Toàn tuyên truyền bậy. F337 còn tham gia trận đánh truy kích nhưng lệnh trên để cho nó chạy. Chết gần hết mà truy kích được à? Trận chiến năm 79 ta cũng hi sinh nhiều nhưng chưa có 1 D nào bị xóa phiên hiệu chứ đừng nói E với F. (thậm chí nhà cháu còn chưa thấy C nào ấy nhưng chiến tranh thì xóa xổ 1 C cũng là chuyện bình thường)

BM-27 Uragan

Xe buýt
Thật thất vọng với cụ Huy,cần gì cụ phải nói vòng vo hay định nghĩa vớ vẫn tỷ như sữa phải trắng,bò thì bốn chân? Cái em cần đó là "SỰ THẬT" nếu cụ có nguồn nói họ phãn động thì trưng ra,còn không thì... cụ dựng chuyện"không thành có"cái tệ hại là cụ thấy "gió" đang "lên" nên cụ chơi tiểu xảo như vậy thật là oan uổng cho người HOA tại quận 5.Lần này là lần cuối cùng còm với cụ cũng như biết về tính "người" của cụ:-hp/s:Em là người kinh 100% vợ em là người Hoa.
Đây chỉ là những cái đã thu được. Theo cụ thì thực tế việc này là bao nhiêu vụ ?

Một thư của sứ quán Trung Quốc ở Hà Nội xúi giục người Hoa ở Đà nẵng chống Việt Nam, tịch thu được của can phạm Hàng Phú Quang bị bắt tháng 7 năm 1978.

Dòng chữ đầu của góc bên phải là “Thư của sứ quán”. Trích một số đoạn:

1. Toàn thể Hoa kiều tại miền Trung, Nam, Bắc Việt Nam phải đoàn kết, nhất trí để đối phó với hoàn cảnh ác liệt.

2. Phải chú ý theo dõi chỉ thị qua Đài phát thanh của Tổ quốc.

3. Hoa kiều về nước thì phải đợi chỉ thị, chờ nhân viên ngoại giao đến có chỉ thị rõ ràng để lo liệu. Sau đó tuần tự lên tàu về nước.

4. Không nghe chính quyền địa phương lừa gạt ghi là người Việt gốc Hoa làm thủ tục xuất cảnh về Trung Quốc. Vì như vậy thì sẽ bị tổn thất nặng nề về động sản và bất động sản của tư nhân*. Phải chờ nhân viên ngoại giao của ta chỉ dẫn cách điền vào đơn (hai bên chính phủ đã bàn) để tài sản công tư khỏi bị tổn thất.

5. Đề phòng số phần tử xấu tung tin đồn ly gián làm dao động ý chí của Hoa kiều.

Đây là một văn kiện tuyệt mật của Quân ủy trung ương ************* Trung Quốc do Lê Xuân Thành, sinh ngày 20-3-1949 tại Quảng Đông Trung Quốc cung khai.

Thành là công an của Trung Quốc, trú quán tại 165 đường Hồng Ký, khu Tuyên Vũ, thành phố Bắc Kinh. Tháng 3 năm 1973 chạy sang Việt Nam làm gián điệp. Ngày 30-3-1973 bị bắt ở xã Ngư Thủy, huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình. Trong văn kiện đó có một đoạn như sau:

"...Nước ta và nhân dân Việt Nam có mối hận thù dân tộc hàng nghìn năm nay.

... Chúng ta không được coi họ là đồng chí chân chính của mình, đem tất cả vốn liếng của ta trao cho họ. Ngược lại chúng ta phải tìm mọi cách làm cho nước họ ở trong tình trạng không mạnh, không yếu mới có thể buộc họ ở trong tình trạng hiện nay.

... Vẽ bề ngoài chúng ta đối xử với họ như đồng chí của mình, nhưng trên tinh thần ta phải chuẩn bị họ trở thành kẻ thù của chúng ta..."

Vulcan V70

Xe trâu
Trong những ngày cả dân tộc sục sôi ý chí hào hùng quyết tâm chiến đấu chống bọn tàu xâm lược, tại phía Bắc có một số sỹ quan chế độ cũ ( đang học tập cải tạo) khi được đưa đi sơ tán đã tình nguyện xin được ở lại chiến đấu chống quân Trung quốc xâm lược, nguyện vọng thể hiện lòng yêu nước của họ thật đáng trân trọng nó vượt qua mọi rào cản về ý thức hệ , chính kiến...khi Tổ quốc lâm.nguy.
Không có thông tin có ai trong số họ tham gia chiến dấu hay không? nhưng có một bức ảnh eim đã xem.một khẩu đội pháo có một số người đầu trần, mặc thường phục đang chiến đấu...phong cách rất giống lính pháo binh VNCH.
Có cụ nào có thông tin gì về chuyện này không??
Thanks!

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Trong những ngày cả dân tộc sục sôi ý chí hào hùng quyết tâm chiến đấu chống bọn tàu xâm lược, tại phía Bắc có một số sỹ quan chế độ cũ ( đang học tập cải tạo) khi được đưa đi sơ tán đã tình nguyện xin được ở lại chiến đấu chống quân Trung quốc xâm lược, nguyện vọng thể hiện lòng yêu nước của họ thật đáng trân trọng nó vượt qua mọi rào cản về ý thức hệ , chính kiến...khi Tổ quốc lâm.nguy.
Không có thông tin có ai trong số họ tham gia chiến dấu hay không? nhưng có một bức ảnh eim đã xem.một khẩu đội pháo có một số người đầu trần, mặc thường phục đang chiến đấu...phong cách rất giống lính pháo binh VNCH.
Có cụ nào có thông tin gì về chuyện này không??
Thanks!
Hay vụ này mới là hay. Mong các cụ có thông tin về vụ này chia sẻ em đọc với. Thanks các cụ trước!

tausuot

Xe buýt
Năm 79 em cũng đang học lớp 1 hoặc 2 , nhớ là trước cửa nhà ai cũng phải đào cái hầm , tinh thần sẵn sàng chiến đấu rất cao .

Trường học và nhà trẻ hoặc khu có đất rộng thì có thêm hầm chữ A .
Khu nhà e (Từ Liêm) thì chỉ cần móc lại cái hầm chữ A hồi chống Mỹ. Mỗi đứa được bố mẹ khâu cho cái túi cứu thương mang đi học

Chỉnh sửa cuối:

Chelski

Xe điện
Bộ ảnh tư liệu giá trị quá , cám ơn cụ chủ thót

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhiều ảnh hay quá. Khi ấy ta còn nghèo nhưng thật có khí thế. Các bức ảnh đều thể hiện con người Việt Nam bình thản với chiến tranh. Em ko thấy sự hoảng loạn của người Việt trong những bức ảnh này dù trên thực tế là có, thậm chí đã có cả kế hoạch sơ tán Ha Noi nếu chiến sự tiếp diễn căng thẳng

Ngố.Rừng

Xe buýt
Toàn tuyên truyền bậy. F337 còn tham gia trận đánh truy kích nhưng lệnh trên để cho nó chạy. Chết gần hết mà truy kích được à? Trận chiến năm 79 ta cũng hi sinh nhiều nhưng chưa có 1 D nào bị xóa phiên hiệu chứ đừng nói E với F. (thậm chí nhà cháu còn chưa thấy C nào ấy nhưng chiến tranh thì xóa xổ 1 C cũng là chuyện bình thường)
Em không hiểu ts c
em không hiểu ý cụ dư nào, hồi ấy đi qua bờ ao còn có 1 con mono bị lật xong mới lòi mấy chú lính lười đi bộ lên chui vào trong xe bị lật xoong nồi nó đè cho, còn ý cụ bảo f bao nhièu em không biét, ông anh con bác em về kể lại là sư đoàn ấy hi sinh gàn hết ạ. Mấy ông bị đixxx cũng động viên lên đánh tietps ạ. Anh ấy sinh 1960 không biết có cùng thời với cụ không.

laixedo

[Tịch thu bằng lái]
Xe bị bắn.
Cháy dầu. Nổ đạn trong xe nên cái ổ bi đỡ tháp pháo bị bung đâu phải chuyện lạ mà cụ :D
Bung tháp pháo là do bị nổ hầm đạn trên xe, cái này trong game World of Tank em gặp suốt.

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
em không hiểu ý cụ dư nào, hồi ấy đi qua bờ ao còn có 1 con mono bị lật xong mới lòi mấy chú lính lười đi bộ lên chui vào trong xe bị lật xoong nồi nó đè cho, còn ý cụ bảo f bao nhièu em không biét, ông anh con bác em về kể lại là sư đoàn ấy hi sinh gàn hết ạ. Mấy ông bị đixxx cũng động viên lên đánh tietps ạ. Anh ấy sinh 1960 không biết có cùng thời với cụ không.
Em không đủ tuổi cụ ạ. Hồi đó em mới có 3 tuổi thôi. Nhưng đang ngồi cạnh em là lính E42 đánh Cao Lộc từ ngày 25 tháng 2 năm 79 đây (trên đầu vẫn còn miếng Mica bằng 3 đầu ngón tay ạ). Mà E42 là quân chủ lực chính quy nằm tiền tuyến các F đều nằm sau nó khu Chi Lăng thôi. Nó mà không sao thì mấy cái F đứng đằng sau nó làm sao bị diệt được hả cụ.
Em có biết 1 tiểu đoàn Đặc Công từ B5 ra đánh hi sinh gần hết em nghĩ chắc là đơn vị này. (nhưng hi sinh là cả cuộc chiến và cả đánh sang bên TQ nữa) Nếu đúng là đơn vị này thì cụ vào Tỉnh đội Quảng Ngãi hỏi (Chú Sơn, lính Đặc Công tiểu đoàn đánh vụ đó làm ở tỉnh đội Quảng Ngãi cách đây khoảng 10 năm ạ.)

dvd

Xe tăng
Sang ngày 17.2 rồi
Cháu có 1 bạn học cùng lớp cấp 2, lên Hà Giang mãi mãi không về ....

BM-27 Uragan

Xe buýt
Có 1 điều khi cuộc chiến nổ ra ta đang dùng rất nhiều đạn AK, lựu đạn của Tầu chệt. Vì âm mưu đánh VN từ lâu nên lúc đó nó viện trợ cho ta đạn rỡm. 1 băng AK bắn được có đôi viên, lựu đạn rút chốt không nổ. Đạn đã ít mà lại rỡm nên những ngày đầu ta thua khá đau :(

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 điều khi cuộc chiến nổ ra ta đang dùng rất nhiều đạn AK, lựu đạn của Tầu chệt. Vì âm mưu đánh VN từ lâu nên lúc đó nó viện trợ cho ta đạn rỡm. 1 băng AK bắn được có đôi viên, lựu đạn rút chốt không nổ. Đạn đã ít mà lại rỡm nên những ngày đầu ta thua khá đau :(
Cái đó em cũng nghe ông thầy dạy quân sự kể bắn 5 phát B41 mới nổ được 1 phát. Đúng là như vậy thì bọn này quá thâm độc.

Ngố.Rừng

Xe buýt
Em không đủ tuổi cụ ạ. Hồi đó em mới có 3 tuổi thôi. Nhưng đang ngồi cạnh em là lính E42 đánh Cao Lộc từ ngày 25 tháng 2 năm 79 đây (trên đầu vẫn còn miếng Mica bằng 3 đầu ngón tay ạ). Mà E42 là quân chủ lực chính quy nằm tiền tuyến các F đều nằm sau nó khu Chi Lăng thôi. Nó mà không sao thì mấy cái F đứng đằng sau nó làm sao bị diệt được hả cụ.
Em có biết 1 tiểu đoàn Đặc Công từ B5 ra đánh hi sinh gần hết em nghĩ chắc là đơn vị này. (nhưng hi sinh là cả cuộc chiến và cả đánh sang bên TQ nữa) Nếu đúng là đơn vị này thì cụ vào Tỉnh đội Quảng Ngãi hỏi (Chú Sơn, lính Đặc Công tiểu đoàn đánh vụ đó làm ở tỉnh đội Quảng Ngãi cách đây khoảng 10 năm ạ.)
Ok cụ em đang nói đáng ở Hà Giang, núi bạc ạ. Còn ở Lạng Sơn em không biết ạ. Cụ nói đúng chietns tranh thạt tàn khốc, nhà em cũng có 2 người hy sinh thời chống mỹ cụ ạ, chú em hy sinh mặt trạn đường 9 nam lào, nguyên tiểu đọi trưởng trinh sát hy sinh năm 1971 ạ.

BM-27 Uragan

Xe buýt
Cái đó em cũng nghe ông thầy dạy quân sự kể bắn 5 phát B41 mới nổ được 1 phát. Đúng là như vậy thì bọn này quá thâm độc.
Chuyện thật 100% đấy cụ ạ. Như bức ảnh em đã post ở trên, khựa chả bao giờ coi VN là bạn.

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Ok cụ em đang nói đáng ở Hà Giang, núi bạc ạ. Còn ở Lạng Sơn em không biết ạ. Cụ nói đúng chietns tranh thạt tàn khốc, nhà em cũng có 2 người hy sinh thời chống mỹ cụ ạ, chú em hy sinh mặt trạn đường 9 nam lào, nguyên tiểu đọi trưởng trinh sát hy sinh năm 1971 ạ.
Hà Giang Núi Bạc hay 1509 thì sau này có trận mình thua tổn thất (theo đài địch là khoảng 4.000 và đài ta khoảng 2.000) đấy là tổn thất của nhiều đơn vị chứ không phải 1 f nào cả. Thế nên cho dù có 4000 chiến sỹ hi sinh thì cũng không phải là của 1 F mà 1 F cũng chưa phải là hết (1 f quân số đủ là 10.000 người có thiếu đi nữa cũng phải được 6.000 người cụ ạ)