[Funland] Ảnh về cuộc chiến tranh Việt-Trung

Vulcan V70

Xe trâu
Sau năm 1973 thì TQ đã thường xuyên cắt giảm viện trợ và ra sức cản trở ta thống nhất đất nước. Đến tận sát ngày 30-4 TQ vẫn cố sức chèo kéo Tổng thống Dương Văn Minh cầm cự thêm ít ngày để hòng lật ngược thế cờ. Nếu thời điểm 1975 đó TQ đã nắm chắc CPC như năm 1978 thì đất nước ta còn phải tốn xương máu nhiều mới thống nhất được.
Tóm lại, nếu Mỹ hiện diện ở Nam VN thì TQ muốn miền Bắc là vùng đệm vĩnh viễn phụ thuộc hoặc phải sát nhập lãnh thổ. Nếu thống nhất được thì phải thuần phục tuyệt đối họ. Đáng tiếc là cụ Ba cứng như bàn thạch nên làm phá sản mưu đồ của chúng.
Có phải ngẫu nhiên 1 Tổng bí thư *** như Ponpot lại điên cuống tấn công 1 nước CS như VN đâu. Bá Kiến nó dí dao vào tay xui giết người đấy.
Vùng quận 5 khu Chợ Lớn là cái ổ gián điệp nhung nhúc như dòi bọ, nó mà kết hợp với bọn hồng vệ binh 4 mặt với chiêu bài đòi lại lãnh thổ như vùng Hà Tiên của Mạc Cửu xưa thì có khi Đông Nam Á giờ đã nằm trong tay các chú khách rồi
Bọn Hoa vận chợ lớn thì cực kỳ *********.
Dân Hoa kiều di cư sang Nam bộ thời phản thanh phục Minh về trước chủ yếu tập chung làm kinh tế. Nhưng bọn sang sau 45 và nhất là thời CMVH chúng cài cắm sang rất nhiều cả ở miền Nam và miền Bắc.
Đám tị nạn cmvh thì sau 76 ( Mao chết) thì chẳng ccofn lý do gì phari ở lại VN sất.

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net

ảnh bác Hoàng Như Thính - Báo QĐND -
bìa 1 cuốn sách ảnh
thời điểm chụp ko phải ở chiến tranh biên giới 79 cụ a

Civic to Merc.

Xe container
Nhà e nằm ngay ở tx Phúc Yên năm 1980 đến 1985 chứng kiến đêm cứ về gần sáng là hàng đoàn xe gaz lại phủ kín bạt ko biết chở quân hay hàng chạy về hướng Hà Giang. Các chuyến Tàu chở bộ đội cũng rất nhiều.
Bộ đội hành quân bộ hay cơ giới theo đoàn cũng có. Thuở đó có lần thấy đoàn xe nnhiều cây số chuyển quân có 1 vị tướng oai vệ lắm đi cchiếc uaz đốc quân. Chả bù bây giờ nhìn đâu cũng tướng :(

magicwalker

Xe tải
Nó gọi cho đồng bọn đến để tiếp tục sau khi hiếp dâm tập thể cô ấy cụ ạ. Nữ tù binh này sau được giải cứu, vẫn may mắn hơn những nữ tù binh khác:

Cụ đưa mấy ảnh linh tinh :(
Cụ khẳng định em đưa ảnh linh tinh đi!
Muốn, thì cụ nên đề nghị em dẫn nguồn thay vì nói linh tinh thế nhá!
Ảnh 1: Chiến tranh KCCM, trước 1975, ảnh đã bị cắt bớt mấy nhân vật.
Ảnh 2: Chiến tranh TG II, nữ du kích Nga bị phát xít Đức treo cổ.
Ảnh 3: đã bị edit.
Tội ác chiến tranh của tung của đã được xác nhận, không cần mấy tấm hình của cụ post đâu.
Link? Xin mời gúc!

BM-27 Uragan

Xe buýt
Tội ác chiến tranh của tung của đã được xác nhận, không cần mấy tấm hình của cụ post đâu.
Link? Xin mời gúc!
Ý của mợ ấy là cô phụ nữ bị khựa bắt kia đã được giải cứu và còn may mắn hơn những người phụ nữ khác bị...... hiếp xong giết ạ.

Gemy

Xe buýt
Link? Xin mời gúc!
E search lại page này nhưng hình như ảnh đã bị gỡ hoặc tại e đang onl 3g lởm. Ảnh cụ Đốc up là bức e đã thấy trc đây ở chú thích của tác giả (tương tự như ndung e đã nhớ và viết ở cmt). 2 ảnh dưới ở những vị trí còn lại.

Thông tin về lịch sử của những bức ảnh nếu ko chính xác thì do lỗi nguồn. Trước giờ em cũng không đồng tình việc đưa lên những hình ảnh quá phản cảm, gợi nhắc những hành vi man rợ phi nhân tính. Nhưng trong vài ngữ cảnh đặc biệt, chúng ta cũng không nên né tránh. Tinh thần chủ đạo của thớt này không phải là thế sao?

http://rbomtm.blogspot.com/2014/02/tai-lieu-ve-mot-nu-tu-binh-viet-nam-bi.html?m=1

Ngố.Rừng

Xe buýt
Lúc đấy em còn bé, bắt đầu từ 83-86 là em biết rồi, ngày ấy em nhớ 1 sư gì ở miền trung gia gần như xoá sổ toàn bộ, em nghe mấy ông anh kể lính sơn cước TQ rất giỏi, đặc biệt là pháo TQ quá nổi tiếng, bộ đội mình hy sinh rất nhiều ở núi bạc hà giang, điẻm cao 1509 thì phải

HoaDong

Xe tăng
hay quá cụ :) cảm ơn cụ đã cung cấp nhưng tư liệu quý giá cho lớp trẻ chúng e :)

Ngố.Rừng

Xe buýt
Cụ pain am hiểu quá cụ có tham chiến trong thời này không ạ. Nhìn lại những tư liệu này lại căm thù bọn khựa các cụ nhỉ.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Dẫn đường chỉ điểm nữa ạ.
Tộc người này anh em bà con sống 2 bên vùng giáp biên.
Ảnh làm hàng thôi cụ.
Nếu cụ nghe người già các vùng biên dọc từ Cao Bằng tới Móng Cái kể về từng luống rau bị dời đi dời lại như nào, dân chạy trốn vào đâu khi cuộc chiến nổ ra, Khựa nó lùng cái gì....như nào.
Thực tế trước khi cuộc chiến nổ ra, khái niệm biên giới nó mong manh lắm, dọc vùng biên dân sống lẫn lộn cả hai bên.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một chiến sĩ bị bắt và giải về nhà giam, có lẽ là sĩ quan

Hình như chúng đang hỏi cung????

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bộ đội đang tấn công, không rõ vị trí này ở đâu

Trong trạm quân y TQ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đặng Tiểu Bình lên giây cót cho quân lính

Đây có phải là bọn Hồng Vệ Binh không nhỉ????

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một lính TQ bị chết năm 1987

Có vẻ bọn lính này cũng mỏi mệt

Vulcan V70

Xe trâu
Khi quân tàu rút hướng xã Đình Lập ( Huyện Đình Lập LS) có một đơn vị chủ lực ta truy đuổi sâu vào dất tàu khoảng 20 km.
Hôm sau bị phản kích rút về , trên đường rút phải phá một số cáy cầu để chặn truy đuổi.

hungbeolt

Xe tăng
Lúc đấy em còn bé, bắt đầu từ 83-86 là em biết rồi, ngày ấy em nhớ 1 sư gì ở miền trung gia gần như xoá sổ toàn bộ, em nghe mấy ông anh kể lính sơn cước TQ rất giỏi, đặc biệt là pháo TQ quá nổi tiếng, bộ đội mình hy sinh rất nhiều ở núi bạc hà giang, điẻm cao 1509 thì phải
Pháo TQ nó bắn như vãi đạn , ko trúng chỗ này trúng chỗ khác chứ ko phải do nó bắn giỏi , 1 phần nữa là nó đã chuẩn bị từ trước nên bản đồ và thực địa + thêm thám báo chỉ điểm vị trí chính xác nên hiệu quả cao .

G810

[Tịch thu bằng lái]
Chiến tranh khốc liệt, hy vọng đất nước mình tránh khỏi nạn binh đao!
Vâng, Những người còn lại nói rằng cả rừng người-nhắm mắt mà bóp cò vì mở mắt thì không dám.
Khi chưa mất gì bởi một cuộc chiến, con người ta vẫn tưởng chiến tranh chỉ là trò chơi.