[Funland] Ảnh Tư Liệu - Trao trả tù binh 1973

tuannbb

Xe điện
Lính thời chiến cả hai phe đều gầy nên nhìn ngầu thật chả có ông nào bụng to, thời bình thì cứ phây phây!

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
một thờ bi tráng các cụ nhỉ. bây giờ syry, uk, apga, .... và một số nước đang nội chiến.
cháu thấy các cụ bình loạn toàn mang tư tưởng của ngày hôm nay ra nói, ngày xưa khác lắm, mb tuyên truyền kiểu miền bắc, miền nam tuyên truyền kiểu miền nam, chiến tranh ngoài bắn nhau, còn chiến cả tư tưởng , tuyên truyền. nhiều cụ phán người này kém người người kia thấp. cháu xin lỗi bây h thông tin nhiều mà có các cụ phán theo kiểu THẦY BÓI SỜ VOI phiến diện vô cùng.
một số cụ động tí đòi đánh rồi bảo chúng ta sợ tầu khựa..... không hiểu các cụ đã đi bộ đội chưa, cụ nào chưa qua chiến tranh như chúng cháu đừng nói đánh nhau nó hài. 2,3 thằng rúc vào 1 cái hố mít thò ra ngoài , chả đúng yếu lĩnh tí tẹo nào :)):)):)):))( bon ban cháu) lứa đi cam 9 thắng còn 5 thàng về. còn 79 biên giới lúc bị bất ngờ ( bên thằng bạn pháo) khi rút đại trưởng bảo kéo pháo ra giữa đường cho tao. tao đảng viên, chỉ huy, không té đc còn chúng mày té đi chỉ cần kéo hộ pháo xuông để giữa đường và đạn thôi. vội quên luôn kính ngắm . ông ấy ngắm qua nòng chơi với tầu đấy. cháu nói đây là chả ai sợ tầu khựa cả đâu, nước mình còn nghèo oánh nhau là tan nát hết, bao giờ mới xây lại đc, đánh nhau chỉ là giải pháp cuối cùng thôi.
những tư liệu chiến tranh này rất quý, làm cho chúng ta nhìn quá khứ rõ hơn, để tránh chiến tranh. nhất là nội chiến. toàn anh em đánh nhau, người được cũng như người thua hận nhau mãi
cháu hơi lam man các cụ thông cảm

HuyArt

Xe lăn
Em không tin. Trừ khi ông bố đó từng đi lính VNCH nhưng đào ngũ (có hồ sơ) hoặc có "làm việc" cho phía bên kia.
Cụ nên có niềm tin chiến lược chứ?
trên tình thần OF em xin phép tranh luận với cụ 1 tý . Theo em biết tù binh VNCH trước 75 chủ yếu được giam trong Nam , nếu là giam ngoài bắc thì sau 75 chủ yếu ở trại Ba sao - Hà Nam . Còn trên núi thì Phong Quang , Sơn La , Cổng Trời ..
Về cái vế bị tẩn hoặc tẩy nào em k bàn , cái này kiểu gì cũng có ở cả 2 bên . Còn về cái vế nhục mạ tư cách con người thì cái này có , ông già em cũng là tù cải tạo 3 năm , việc đói ăn do khẩu phần ít , cài cắm ăng ten chỉ điểm hãm hại nhau cũng rất nhiều . Nhục mạ thế nào em k tiện nói ra ở đây
Nếu chỉ 1 người kể ta có thể không tin , nhưng nếu cụ có tìm đọc bất cứ 1 quyển hồi ký của tù cải tạo VNCH nào cũng sẽ thấy các chi tiết này .
Vài lời bàn luận trên tinh thần vui vẻ nếu có gì sai hoặc chưa đúng mong cụ chỉ bảo thêm .
Vâng, tuy nhà em có đến 2 liệt sỹ thời chống Mỹ nhưng nhìn chung em không có chút ác cảm nào với người bên kia, đấy là sự thật.
Và cũng chỉ nói ra những gì mình biết theo cách lượm lặt của kẻ hậu sinh bàn chuyện lúc trà dư tửu hậu thôi
Hàng trăm ngàn quân cán VNCH phải đi học tập từ vài tháng cho tới hơn chục năm được phân bổ khắp đất nước, có nhiều lý do. Ở vị trí bãi rác Nam Sơn, Sóc Sơn ngày nay có 1 trại tù binh, toàn hàng gộc dữ dằn, được chuyển từ các trại khét tiếng khác về đây.
Tuy nó nằm ở địa phận Hà Nội ngày nay nhưng vùng sâu vùng xa tối như tiền đồ chị Dậu, em nghĩ phù hợp cho mục đích cách ly tuyệt đối những thành phần bất hảo cộm cán, mà lại không quá xa để thi thoảng các sếp nhà mình tới úy lạo làm hàng.
Chuyện va chạm, thậm chí nhục hình hoặc trừng phạt trong các trại em nghĩ đâu cũng có. Nhưng về cơ bản các chính sách của bên thắng cuộc không quá cực đoan. Chuyện ăn uống kham khổ thì nói xin lỗi chứ lính VC hịn còn đói thối mồm, mạng nhện chăng đầy mít thì tù binh chắc cũng chẳng no đủ gì. Toàn tự tăng gia để cải thiện. Nói rằng có cả trường hợp tù binh đi lao động ăn trộm của dân, thậm chí oánh nhau với dân chắc nhiều người há hốc mồm chửi là bốc phét, nhưng mà nó xảy ra ở Sóc Sơn, Hà Nội đấy...các nhân chứng sống vẫn trẻ, sinh hoạt TD đều, thậm chí mới lấy thêm vợ bé đây thây???

Civic to Merc.

Xe container
thực tế những sĩ quan cấp thấp như ông già em k oán hận chính sách cải tạo , chỉ có điều họ cảm thấy bị lừa dối do khi quân quản thông báo học tập 10 ngày 1 tháng thì có những vị đi đến 17 năm mà không qua tòa án xét xử nào , tất nhiên cảm thấy thế nào là quyền của họ , còn thực tế ra sao những người thua trận không có quyền đòi hỏi .Như ông già em cấp úy , về cơ bản không nợ máu nhân dân , nhưng vào trại cán bộ quản giáo nói rằng : vì anh làm nhiệm vụ truyền tin , thông báo thông tin cho Mỹ ngụy gây tổn thất cho cách mạng và đồng bào , tội anh rất lớn ... Nếu nhìn sự việc từ góc nhìn 2015 sẽ thấy câu chuyện nó hài hước , nhưng bản thân em cũng hiểu những năm ấy , chuyện như thế là bình thường . Chả oán trách gì đâu ạ :D
Bị lừa thế cũng nhẹ thôi cụ ợ....nhiều ông đúng là nợ máu gớm giếc nếu đưa ra xét xử chắc án tử bà con mới hả. Chính sách của MB lúc đó là ko trả thù chứ nếu ko ko tắm máu cũng chết khối đấy. Giờ thì đòi xét xử chứ lúc đó đc đi cải tạo thì thở phào ấy chứ. Còn chuyện nằm trại vài năm rồi khổ này kia so với quân dân cả nc khi đó cũng vậy thôi...đói bỏ mợ chứ riêng j mấy ông trong trại.
Chuyện hạ thấp con ng ư? Hihi...cho mấy ông vnch ấy ra mà làm hợp tác xã hay xí nghiệp QD hay đi họp oảng viên khéo các ông ấy lại xin vào trại cải tạo cho nó sướng ấy chứ =))

nhinhim2003

Xe buýt
đồ chị em thì có buôn món sơn móng tay cụ ợ , hàng hiếm cmnl , bắt mấy lần không chừa =))
Em tưởng Cụ nhen nhóm ý tưởng làm cả công cái gì gì tròn tròn cho các Mợ dán cơ mà :D

pkhcsht

Xe điện
Quá hay, bởi một góc nhìn tương đối công minh về trứớc và sau cuộc nội chiến. Mong ước ko bao giờ lặp lại, cái này lại phụ thuộc vào các nhà lãnh đạo. Mời cụ Kuang ly rượi.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
một thờ bi tráng các cụ nhỉ. bây giờ syry, uk, apga, .... và một số nước đang nội chiến.
cháu thấy các cụ bình loạn toàn mang tư tưởng của ngày hôm nay ra nói, ngày xưa khác lắm, mb tuyên truyền kiểu miền bắc, miền nam tuyên truyền kiểu miền nam, chiến tranh ngoài bắn nhau, còn chiến cả tư tưởng , tuyên truyền. nhiều cụ phán người này kém người người kia thấp. cháu xin lỗi bây h thông tin nhiều mà có các cụ phán theo kiểu THẦY BÓI SỜ VOI phiến diện vô cùng.
một số cụ động tí đòi đánh rồi bảo chúng ta sợ tầu khựa..... không hiểu các cụ đã đi bộ đội chưa, cụ nào chưa qua chiến tranh như chúng cháu đừng nói đánh nhau nó hài. 2,3 thằng rúc vào 1 cái hố mít thò ra ngoài , chả đúng yếu lĩnh tí tẹo nào :)):)):)):))( bon ban cháu) lứa đi cam 9 thắng còn 5 thàng về. còn 79 biên giới lúc bị bất ngờ ( bên thằng bạn pháo) khi rút đại trưởng bảo kéo pháo ra giữa đường cho tao. tao **** viên, chỉ huy, không té đc còn chúng mày té đi chỉ cần kéo hộ pháo xuông để giữa đường và đạn thôi. vội quên luôn kính ngắm . ông ấy ngắm qua nòng chơi với tầu đấy. cháu nói đây là chả ai sợ tầu khựa cả đâu, nước mình còn nghèo oánh nhau là tan nát hết, bao giờ mới xây lại đc, đánh nhau chỉ là giải pháp cuối cùng thôi.
những tư liệu chiến tranh này rất quý, làm cho chúng ta nhìn quá khứ rõ hơn, để tránh chiến tranh. nhất là nội chiến. toàn anh em đánh nhau, người được cũng như người thua hận nhau mãi
Kiểu VNCH đây ạ ;))

Kuang

Xe tăng
Cụ nên có niềm tin chiến lược chứ?

Vâng, tuy nhà em có đến 2 liệt sỹ thời chống Mỹ nhưng nhìn chung em không có chút ác cảm nào với người bên kia, đấy là sự thật.
Và cũng chỉ nói ra những gì mình biết theo cách lượm lặt của kẻ hậu sinh bàn chuyện lúc trà dư tửu hậu thôi
Hàng trăm ngàn quân cán VNCH phải đi học tập từ vài tháng cho tới hơn chục năm được phân bổ khắp đất nước, có nhiều lý do. Ở vị trí bãi rác Nam Sơn, Sóc Sơn ngày nay có 1 trại tù binh, toàn hàng gộc dữ dằn, được chuyển từ các trại khét tiếng khác về đây.
Tuy nó nằm ở địa phận Hà Nội ngày nay nhưng vùng sâu vùng xa tối như tiền đồ chị Dậu, em nghĩ phù hợp cho mục đích cách ly tuyệt đối những thành phần bất hảo cộm cán, mà lại không quá xa để thi thoảng các sếp nhà mình tới úy lạo làm hàng.
Chuyện va chạm, thậm chí nhục hình hoặc trừng phạt trong các trại em nghĩ đâu cũng có. Nhưng về cơ bản các chính sách của bên thắng cuộc không quá cực đoan. Chuyện ăn uống kham khổ thì nói xin lỗi chứ lính VC hịn còn đói thối mồm, mạng nhện chăng đầy mít thì tù binh chắc cũng chẳng no đủ gì. Toàn tự tăng gia để cải thiện. Nói rằng có cả trường hợp tù binh đi lao động ăn trộm của dân, thậm chí oánh nhau với dân chắc nhiều người há hốc mồm chửi là bốc phét, nhưng mà nó xảy ra ở Sóc Sơn, Hà Nội đấy...các nhân chứng sống vẫn trẻ, sinh hoạt TD đều, thậm chí mới lấy thêm vợ bé đây thây???
vâng nhờ cụ em biết thêm thông tin là có 1 trại tù binh ở gần HN , trước đây em cứ tưởng chỉ có Hỏa Lò giam mấy anh Biệt Kích , thám báo . Như cụ nói từ binh toàn hàng gộc dữ dằn chắc mấy bố Biệt động quân rồi , mấy ông này nghe cụ nhà em kể khét lắm :D Hết vodka rót cho cụ mất rồi

HuyArt

Xe lăn
Ông thân sinh nhà cụ Kuang chỉ phải đi vài tháng, đến 78 đã ngược xuôi tàu Thống Nhất buôn hàng cùng dân Thổ Tang chứng tỏ chính sách học tập cải tạo đâu có hà khắc, triệt đường sống như rất nhiều người bôi nhọ?
Thời đó lưỡng đầu thọ địch, bị cắt viện trợ đến tối đa, cấm vận triệt để...Fulro chọc phá thường xuyên. Các chiến dịch chuyển lửa về quê nhà tấp nập hào sảng. Bên thua cuộc có nền tảng giáo dục cũng khá, quen tư duy tự do, ý thức hệ và lý tưởng vẫn quyết liệt lắm. Không quy tập họ về 1 chỗ thì sức đâu mà củng cố chính quyền?
Nhiều cụ cao niên tót sang Bolsa cái là ra sức cào cấu bới móc giai đoạn này lên như 1 sự thống khổ tót vời. Có biết đâu rằng cần lao phải bớt cơm, nhường áo để nuôi dưỡng họ cho 1 mục đích tái thiết đất nước cao cả hơn. Nên chăng cảm ơn dòng xoáy thời cuộc không đẩy mình vào khói lửa chết chóc hàng ngày nơi Tây Nam và phía Bắc tổ quốc đương thời
Cứ khiêm tốn và tái hòa nhập cuộc sống, thức thời như ông cụ thân sinh nhà cụ Kuang đâm ra lại đáng trọng, có khí tiết hơn ấy chứ

Happy4ever

Xe điện
Sự vụ năm 68 là do du kích làm, không phải quân chủ lực. Anh bạn em lúc đó đang học phổ thông kể lại nguyên văn như này ( bố anh ấy là sỹ quan VNCH đấy ợ ) : Do tư thù cá nhân giữa mấy anh du kích và mấy anh bên chính quyền mí quân lực VNCH, chẳng là các anh du kích bị chính quyền chỉ điểm nhiều quá, thiệt hại khá nhiều nên Akay nên năm 68 mới trả thù. Quân chủ lực Bắc Việt không làm chuyện đấy. Nên bây giờ nói như cụ thì cũng không có gì sai, nhưng nguyên nhân sâu xa của nó là tư thù giữa du kích và chính quyền thôi.
Theo đuôi các cụ, em cũng tò mò về việc này, em tìm trên mạng thì thấy vụ Huế 68 nó dư lày:
https://vi.wikipedia.org/wiki/Thảm_sát_Huế_Tết_Mậu_Thân

Civic to Merc.

Xe container
một số cụ động tí đòi đánh rồi bảo chúng ta sợ tầu khựa..... không hiểu các cụ đã đi bộ đội chưa, cụ nào chưa qua chiến tranh như chúng cháu đừng nói đánh nhau nó hài. 2,3 thằng rúc vào 1 cái hố mít thò ra ngoài , chả đúng yếu lĩnh tí tẹo nào :)):)):)):))( bon ban cháu) lứa đi cam 9 thắng còn 5 thàng về. còn 79 biên giới lúc bị bất ngờ ( bên thằng bạn pháo) khi rút đại trưởng bảo kéo pháo ra giữa đường cho tao. tao **** viên, chỉ huy, không té đc còn chúng mày té đi chỉ cần kéo hộ pháo xuông để giữa đường và đạn thôi. vội quên luôn kính ngắm . ông ấy ngắm qua nòng chơi với tầu đấy. cháu nói đây là chả ai sợ tầu khựa cả đâu, nước mình còn nghèo oánh nhau là tan nát hết, bao giờ mới xây lại đc, đánh nhau chỉ là giải pháp cuối cùng thôi.
Mấy thằng trẩu tre, rận ghẻ mí có luận điệu sợ tàu...đíu chấp cụ ơ...e lính đây, chưa chiến nhưng máu lắm. Ngày sau đánh tàu e cử con cháu đi cho vui :)) vì già rùi :))

Kuang

Xe tăng
Ông thân sinh nhà cụ Kuang chỉ phải đi vài tháng, đến 78 đã ngược xuôi tàu Thống Nhất buôn hàng cùng dân Thổ Tang chứng tỏ chính sách học tập cải tạo đâu có hà khắc, triệt đường sống như rất nhiều người bôi nhọ?
Thời đó lưỡng đầu thọ địch, bị cắt viện trợ đến tối đa, cấm vận triệt để...Fulro chọc phá thường xuyên. Các chiến dịch chuyển lửa về quê nhà tấp nập hào sảng. Bên thua cuộc có nền tảng giáo dục cũng khá, quen tư duy tự do, ý thức hệ và lý tưởng vẫn quyết liệt lắm. Không quy tập họ về 1 chỗ thì sức đâu mà củng cố chính quyền?
Nhiều cụ cao niên tót sang Bolsa cái là ra sức cào cấu bới móc giai đoạn này lên như 1 sự thống khổ tót vời. Có biết đâu rằng cần lao phải bớt cơm, nhường áo để nuôi dưỡng họ cho 1 mục đích tái thiết đất nước cao cả hơn. Nên chăng cảm ơn dòng xoáy thời cuộc không đẩy mình vào khói lửa chết chóc hàng ngày nơi Tây Nam và phía Bắc tổ quốc đương thời
Cứ khiêm tốn và tái hòa nhập cuộc sống, thức thời như ông cụ thân sinh nhà cụ Kuang đâm ra lại đáng trọng, có khí tiết hơn ấy chứ
ui mấy cái ông bolsa chiều hai lối đấy lắm chuyện lắm , những thành phần quá khích giờ này vẫn chống cộng 1 cách điên cuồng , thiếu suy nghĩ . Bạn ông già em kể ở hải ngoại chống cộng cũng nhiều loại lắm , mấy cái loại hở ra là biểu tình , cứ thấy phái đoàn chính phủ VN sang hợp tác làm ăn là ra chống đối , nhóm này quay lên youtube thì oai chứ thực ra chỉ là số nhỏ , đa phần quân cán VNCH cũ giờ đã già rồi , họ sống tĩnh lặng , có thể họ có nhiều thứ không đồng ý với cách làm của CP trong nước , nhưng trên hết vẫn là yêu tổ quốc , dân tộc mình , sau 40 năm đời sống đã khá lên , đất nước thống nhất , không còn cảnh : mẹ thương con ra cầu Ái tử " nữa là tốt lắm rồi . Ngay việc ông Kỳ về nươc đợt trước bên đấy cũng chống đối , chửi bới ông Kỳ các kiểu .. ông Thiệu , ông Kỳ chết rồi , tướng lãnh VNCH chức to nằm xuống hết rồi , đến tướng 1 sao Lê Minh Đảo sư 18 BB khét tiếng chiến đấu ở Xuân Lộc sau 17 năm cải tạo giờ cũng phát ngôn thận trọng , dùng lời lẽ hòa nhã rồi thì mấy ông lính hô hào chống phá chả ý nghĩa gì nữa :D

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Vâng , nhiều người đã nằm lại đất Bắc ngay mùa đông đầu tiên được đưa ra cải tạo , những người ra Bắc chủ yếu được liệt vào thành phần nguy hiểm , có nợ máu nhân dân , dính líu tới Mỹ hay Cia . Như ông cùng khóa với ông cụ nhà em , cũng thiếu úy nhưng bên Đặc Ủy trung ương tình báo đi đến năm 92 mới được về . May mắn cho ông cụ nhà em là chỉ loanh quanh cải tạo ở Long Giao , Suối Máu , 3 năm được về nhà với gia đình , nói chung hậu quả chiến tranh nó thể hiện ở nhiều khía cạnh cuộc sống , nói bao giờ mới hết cụ nhỉ
cháu thích cách nhìn nhận quá khứ của cụ. trung thực với lịch sử, không hận thù ,

HuyArt

Xe lăn
vâng nhờ cụ em biết thêm thông tin là có 1 trại tù binh ở gần HN , trước đây em cứ tưởng chỉ có Hỏa Lò giam mấy anh Biệt Kích , thám báo . Như cụ nói từ binh toàn hàng gộc dữ dằn chắc mấy bố Biệt động quân rồi , mấy ông này nghe cụ nhà em kể khét lắm :D Hết vodka rót cho cụ mất rồi
Hỏa Lò chủ yếu giam giặc lái, chuyển vài nơi khác trong đó có Sơn Tây, nơi xảy ra vụ đột kích vang bóng 1 thời.
Biệt kích, thám báo, chỉ điểm toàn bị dí lên mạn ngược lam sơn chướng khí chứ tuổi tôm mà được ở Hilton Hà Nội hở cụ? Tiêu chuẩn ăn của giặc lái thời đó cao gấp 4 -6 lần loại tem phiếu Nhân Dân ăn bám ấy chứ
Phần lớn trong gần 1 triệu binh lính VNCH chỉ trình diện rồi về, số phải học tập cải tạo từ vài tháng đến 3 năm là nhiều nhất. Riêng con số trên 10 năm bản thân nó đã nói lên tất cả. Rất nhiều thành phần mà em trộm nghĩ có "học tập" đến khi thở hắt, bắt chuồn chuồn, 2 tay úp ái vẫn không thay đổi được họ

Kuang

Xe tăng
cháu thích cách nhìn nhận quá khứ của cụ. trung thực với lịch sử, không hận thù ,
em sinh ra thời bình , biết về cuộc chiến chỉ qua lời kể và đọc sách , thực tế là em k có lý do gì để hận thù ai , ngay đến người trong cuộc như cụ nhà em còn thấy chả có gì phải hận thù thì phận con cháu như em có suy nghĩ đấy làm gì đâu ạ . Cụ nhà em giờ dưỡng già ở ĐN , thi thoảng vẫn đi ra Quảng Trị chơi , thăm người quen đồng đội cũ , ông bảo đến giờ này ông vẫn không hiểu tại sao mình lại may mắn sống xót dù trong cuộc chiến , thằng lính đeo ăng ten bộ đàm như ông là mục tiêu cần phải diệt đầu tiên :D

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Hỏa Lò chủ yếu giam giặc lái, chuyển vài nơi khác trong đó có Sơn Tây, nơi xảy ra vụ đột kích vang bóng 1 thời.
Biệt kích, thám báo, chỉ điểm toàn bị dí lên mạn ngược lam sơn chướng khí chứ tuổi tôm mà được ở Hilton Hà Nội hở cụ? Tiêu chuẩn ăn của giặc lái thời đó cao gấp 4 -6 lần loại tem phiếu Nhân Dân ăn bám ấy chứ
Phần lớn trong gần 1 triệu binh lính VNCH chỉ trình diện rồi về, số phải học tập cải tạo từ vài tháng đến 3 năm là nhiều nhất. Riêng con số trên 10 năm bản thân nó đã nói lên tất cả. Rất nhiều thành phần mà em trộm nghĩ có "học tập" đến khi thở hắt, bắt chuồn chuồn, 2 tay úp ái vẫn không thay đổi được họ
Ông bác ruột em trung úy biệt động quân đây, 2 ngày cuối cùng leo lên trực thăng rồi lại leo xuống đi về nhà, vài hôm sau ra trình diện, đi Lâm Đồng cải tạo 3 năm, về làm xe ôm mấy chục năm :(
Trước thi thoảng có lính lác, đồng đội cũ gửi tiền về để ông qua bển mà ông nhậu hết ;))