[Funland] Ảnh Tư Liệu - Trao trả tù binh 1973

Kuang

Xe tăng
Áo xấu thì chả vứt các cụ nhỉ
Tù binh VNCH được miền Bắc cho mặc quần áo như công nhân (chắc miền bắc đang thời kỳ xây dựng công nghiệp của CNXH), còn Vici thì mặc quần áo như nông dân trước cách mạng. Phải em em cũng vứt
Klq nhưng các cụ cho em hỏi chữ QC trên mũ VNCH có nghĩa là gì
Quân cảnh cụ ợ :D

ReadOnly

Xe tăng
QC = MP = quân cảnh (quân làm cảnh hoặc cảnh sát quân đội :)))

Newnick

Xe buýt
Thía hóa ra bên VNCH cũng troll a e VC rùi vì toàn bay trực thăng bắc loa kêu hàng hoặc rải bươm bướn truyền đơn kêu gọi về với chính nghĩa QG mà đến lúc xin chiêu hồi lại bị ngồi tù cụ nhỉ :))
CỤ ơi. Tù binh thì nó bắt rất nhiều. Chỉ những ai có chức vụ hoặc là của hiếm ở khu vực hoặc là nằm vùng (biết nhiều người, nhiều thông tin) thì mới có ích cho chương trình chiêu hồi. Còn phàm những anh lính trơn, trình độ văn hóa thấp, biết gì hơn ngoài cái tên đơn vị với mấy ông chỉ huy thì chiêu được ai mà chả cho ngồi tù à cụ

Kuang

Xe tăng
QC = MP = quân cảnh (quân làm cảnh hoặc cảnh sát quân đội :)))
Quân cảnh nhìn rất sát thủ , QC VNCH - Mẽo hay Nam Hàn quân phục giống nhau , hình như cả Thái và Phil cũng rứa , tuyền là sen đầm quốc tế , bơ sữa cả :P

HuyArt

Xe lăn
Áo xấu thì chả vứt các cụ nhỉ
Tù binh VNCH được miền Bắc cho mặc quần áo như công nhân (chắc miền bắc đang thời kỳ xây dựng công nghiệp của CNXH), còn Vici thì mặc quần áo như nông dân trước cách mạng. Phải em em cũng vứt
Klq nhưng các cụ cho em hỏi chữ QC trên mũ VNCH có nghĩa là gì
Quân cảnh cụ ạ

Kuang

Xe tăng
CỤ ơi. Tù binh thì nó bắt rất nhiều. Chỉ những ai có chức vụ hoặc là của hiếm ở khu vực hoặc là nằm vùng (biết nhiều người, nhiều thông tin) thì mới có ích cho chương trình chiêu hồi. Còn phàm những anh lính trơn, trình độ văn hóa thấp, biết gì hơn ngoài cái tên đơn vị với mấy ông chỉ huy thì chiêu được ai mà chả cho ngồi tù à cụ
chương trình Chiêu hồi đã " chiêu được 4 ông Trung Tá của Bắc Việt , điển hình là Trần Văn Đắc tức Tám Hà , chỉnh ủy sư đoàn 5 . Ông này sau GP cũng nằm kho cải tạo chung với mấy anh VNCH

Newnick

Xe buýt
chương trình Chiêu hồi đã " chiêu được 4 ông Trung Tá của Bắc Việt , điển hình là Trần Văn Đắc tức Tám Hà , chỉnh ủy sư đoàn 5 . Ông này sau GP cũng nằm kho cải tạo chung với mấy anh VNCH
Cháu nghe có tin bảo là xử tử phải ko

ReadOnly

Xe tăng
Quân cảnh nhìn rất sát thủ , QC VNCH - Mẽo hay Nam Hàn quân phục giống nhau , hình như cả Thái và Phil cũng rứa , tuyền là sen đầm quốc tế , bơ sữa cả :P

Nhìn cái này mới thấy đồng phục VN Airlines giờ giống xưa phết :D

Newnick

Xe buýt
QC = Quality Control = KCS = OTK ạ :D

HuyArt

Xe lăn
Tù binh VNCH được phát dép rọ TQ sang phết, bộ đội mình nhiều người vẫn đi chân đất
Tù binh ngụy bị tẩn khi vi phạm nội quy là chuyện thường. Tuy vậy, trên bình diện chung thì họ được đối xử khá tốt, được học tập(hoặc tẩy não, tùy cách nhìn) hàng ngày. Các nội quy tuy nghiêm nhưng không có bất cứ hành vi nhục mạ tư cách con người. Hồi em đóng quân ở Sóc Sơn vẫn nghe dân địa phương kể chuyện lính tù binh ngụy quậy phá, gây gổ với dân, chứng tỏ cũng sướng quá hóa rồ.
Các bạn bên kia thì có vẻ ko phe bờ lây lắm. Nhìn ăn mặc hầm hố, chân dạng háng uy uy lẫm lẫm, chiến sỹ bảo vệ thế giới tự do nhưng bản chất cũng bần nông mọi nhợ lắm.

Kuang

Xe tăng
Cháu nghe có tin bảo là xử tử phải ko
xử hay không cháu k rõ lắm , cháu đọc hồi ký của 1 anh VNCH nằm kho chung với anh Tám Hà này có đoạn như sau :

Anh quản giáo ( vốn là cấp dưới cũ ) nói với tay Tám Hà :

-Hồi anh bỏ về bên đấy bọn em khốn khổ vì anh

p/s : cháu k nhớ tên hồi ký vì đọc quá nhiều , thông tin chỉ ở mức tham khảo ạ

tuannbb

Xe điện
Thead hay quá, hiện có 104 cụ đang ngía...

Matizcoi

Xe cút kít

ù uây, bọn nó trang bị giày áo quần kinh nhờ, nom hãi phết :D

Kuang

Xe tăng
Tù binh ngụy bị tẩn khi vi phạm nội quy là chuyện thường. Tuy vậy, trên bình diện chung thì họ được đối xử khá tốt, được học tập(hoặc tẩy não, tùy cách nhìn) hàng ngày. Các nội quy tuy nghiêm nhưng không có bất cứ hành vi nhục mạ tư cách con người. Hồi em đóng quân ở Sóc Sơn vẫn nghe dân địa phương kể chuyện lính tù binh ngụy quậy phá, gây gổ với dân, chứng tỏ cũng sướng quá hóa rồ.
Các bạn bên kia thì có vẻ ko phe bờ lây lắm. Nhìn ăn mặc hầm hố, chân dạng háng uy uy lẫm lẫm, chiến sỹ bảo vệ thế giới tự do nhưng bản chất cũng bần nông mọi nhợ lắm.
trên tình thần OF em xin phép tranh luận với cụ 1 tý . Theo em biết tù binh VNCH trước 75 chủ yếu được giam trong Nam , nếu là giam ngoài bắc thì sau 75 chủ yếu ở trại Ba sao - Hà Nam . Còn trên núi thì Phong Quang , Sơn La , Cổng Trời ..
Về cái vế bị tẩn hoặc tẩy nào em k bàn , cái này kiểu gì cũng có ở cả 2 bên . Còn về cái vế nhục mạ tư cách con người thì cái này có , ông già em cũng là tù cải tạo 3 năm , việc đói ăn do khẩu phần ít , cài cắm ăng ten chỉ điểm hãm hại nhau cũng rất nhiều . Nhục mạ thế nào em k tiện nói ra ở đây
Nếu chỉ 1 người kể ta có thể không tin , nhưng nếu cụ có tìm đọc bất cứ 1 quyển hồi ký của tù cải tạo VNCH nào cũng sẽ thấy các chi tiết này .
Vài lời bàn luận trên tinh thần vui vẻ nếu có gì sai hoặc chưa đúng mong cụ chỉ bảo thêm .

Vulcan V70

Xe trâu
Thượng tá chứ nhỉ? Tasm Hà ra hàng trong đợt Mậu thân, khai tuốt luốt về kế hoạch đợt 2 về nơi ém quân, kho tàng bến bãi...Mỹ mang B52 rải thảm những khu do 8 Hà chỉ điểm (Bến cát)

Bigisbest

Xe container
Chính vì ở 3 năm trong White Villa điều hòa mát 18 độ trong sự bảo mẫu tận tụy của các anh CIA nên bị nghi ngờ là điều bình thường. Cái bất bình thường là vẫn được làm tới thứ trưởng và tổng cục trưởng của ngành nhạy cảm như Hải Quan ạ.
Có trường hợp thời khói lửa ngang bác 3 D mà thời bình làm dân thường có sao đâu ạ?
Hé hé,
Em nhứt trí với suy nghĩ của cụ. Nhìn ngược thì bao giờ cũng thành chuyện, nếu bị nghi nọ kia có ai dám để cho làm cái chức vụ thứ trưởng Bộ đó ko nhỉ, dù ko có thực quyền thì cũng nắm trọn mọi bí mật công tác. Hơn nữa, 11 năm...ko moi được gì thì đành đưa sang làm TCT HQ, úi trời ạ...nghĩ kiểu này chắc hài hước nhất quả đất luốn. Bẩm các cụ, lúc đó TCHQ là cơ quan thuộc CP, tức là TCT đương nhiên hàm thứ trưởng. Về sau là cụ Trương Quang Được, sau nữa là cụ Dĩnh, thứ trưởng thường trực BTC sang làm TCT, rồi sau là cụ Kiên Bí thư TU Hải Dương về...cũng là cách nghĩ nhưng nghĩ thế nào mí là quan trọng phẳng ạ.