[Funland] Ảnh Tư Liệu - Trao trả tù binh 1973

Kuang

Xe tăng
Thượng tá chứ nhỉ? Tasm Hà ra hàng trong đợt Mậu thân, khai tuốt luốt về kế hoạch đợt 2 về nơi ém quân, kho tàng bến bãi...Mỹ mang B52 rải thảm những khu do 8 Hà chỉ điểm (Bến cát)
cái này có taì liệu ghi thượng tá , có tài liệu ghi trung tá em cũng k chắc lắm cụ ạ , tay Tám hà nay khai hết gây thiệt hại không nhỏ cho Bắc Việt , số phận tay này về sau k biết ra sao

HuyArt

Xe lăn
Cụ không những làm mất cơ hội cho bản thân cụ mà còn mất cho các thế hệ sau đó... Nhìn cụ buôn bán những món hàng tàu nhỏ nhặt mà cháu...
Chán cụ quá, không ai có quyền trách cứ các quyết định của đấng sinh thành, cá nhân em thấy làm ăn lương thiện như cụ Kuang là đáng quý

Vulcan V70

Xe trâu
trên tình thần OF em xin phép tranh luận với cụ 1 tý . Theo em biết tù binh VNCH trước 75 chủ yếu được giam trong Nam , nếu là giam ngoài bắc thì sau 75 chủ yếu ở trại Ba sao - Hà Nam . Còn trên núi thì Phong Quang , Sơn La , Cổng Trời ..
Về cái vế bị tẩn hoặc tẩy nào em k bàn , cái này kiểu gì cũng có ở cả 2 bên . Còn về cái vế nhục mạ tư cách con người thì cái này có , ông già em cũng là tù cải tạo 3 năm , việc đói ăn do khẩu phần ít , cài cắm ăng ten chỉ điểm hãm hại nhau cũng rất nhiều . Nhục mạ thế nào em k tiện nói ra ở đây
Nếu chỉ 1 người kể ta có thể không tin , nhưng nếu cụ có tìm đọc bất cứ 1 quyển hồi ký của tù cải tạo VNCH nào cũng sẽ thấy các chi tiết này .
Vài lời bàn luận trên tinh thần vui vẻ nếu có gì sai hoặc chưa đúng mong cụ chỉ bảo thêm .
Chuyện này không phải không có. Các trại tù binh giam giữ của VNCH tại Phú quốc, côn đảo, Biên hoà..cũng rất khủng khiếp. Không bà tớii nữa.
Tuy có điều rất nhiều người vẫn oán hận chính sách học tập cải tạo...em nói thật nhé nếu không tổ chức các đợt tập chung học tập cải tạo này thì sẽ có rất nhiều cựu binh VNCH (nhất là các sắc lính như biệt kích, dù, csdc...) sẽ bị trả thù sau chiến tranh. Đã có những vụ trả thù xảy ra ngay sau ngày 30-4 ở một số nơi.
Ví dụ một chú chừng 15-17 tuổi lúc bé chứng kiếm cha mình bị bắn chết, chặt đầu, mổ bụng treo trên thành cầu...nó ám ảnh thế nào..rồi đi theo du kích để trả thù cho cha, gặp cựu thù với khẩu súng trong tay thì thế nào đây?
Bộ đội chính quy chấp hành tốt chính sách đối với tù binh nhưng du kích thì khỏi nói nhé!

tica

Xe điện
hì cũng k lạ lắm ạ , ông già cháu ra HN buôn bán , nói thẳng ra là buôn lậu ý mà , thuốc tây , thuốc lá đồ linh tinh , cơ duyên thế nào lại được giới thiệu quen u cháu , lúc ấy đang làm ở bóng đèn Rạng Đông :D . Mà bên ngoaị cháu 5 bà con gái 4 bà lấy bộ đội , mỗi mẹ cháu lấy " thằng ngụy " , mấy ông bác cháu giờ vẫn trêu : bố mày xỏ nhầm giầy :))

ông già cháu thế lày chắc u cháu hâm mộ :))

Cụ làm em nhớ chuyện bố em kể. Bố em đi bộ đội mấy năm thì toàn ở rừng, săn bắn, lái xe, y tá đủ cả. Đến khi giải phóng về đến SG thì không tin vào mắt mình là trong đó đời sống họ cao thế. Bố em ở lại đó gần 2 năm, lái xe cho kho xăng dầu nên cũng kiếm được. Nhưng thương ông bà vì các bác đi thoát ly hết nên bố em lại về dù ông không hề muốn. Gia tài lúc về là con xe 67, thời đó chắc oách cỡ hàng huyện.

Matxech

Xe container
Xem mà nao lòng
Mong ko bh say ra chiến tranh
Bh ma chiến tranh chắc lính lặn nhiều hơn lính chiến

Kuang

Xe tăng
Chuyện này không phải không có. Các trại tù binh giam giữ của VNCH tại Phú quốc, côn đảo, Biên hoà..cũng rất khủng khiếp. Không bà tớii nữa.
Tuy có điều rất nhiều người vẫn oán hận chính sách học tập cải tạo...em nói thật nhé nếu không tổ chức các đợt tập chung học tập cải tạo này thì sẽ có rất nhiều cựu binh VNCH (nhất là các sắc lính như biệt kích, dù, csdc...) sẽ bị trả thù sau chiến tranh. Đã có những vụ trả thù xảy ra ngay sau ngày 30-4 ở một số nơi.
Ví dụ một chú chừng 15-17 tuổi lúc bé chứng kiếm cha mình bị bắn chết, chặt đầu, mổ bụng treo trên thành cầu...nó ám ảnh thế nào..rồi đi theo du kích để trả thù cho cha, gặp cựu thù với khẩu súng trong tay thì thế nào đây?
Bộ đội chính quy chấp hành tốt chính sách đối với tù binh nhưng du kích thì khỏi nói nhé!
thực tế những sĩ quan cấp thấp như ông già em k oán hận chính sách cải tạo , chỉ có điều họ cảm thấy bị lừa dối do khi quân quản thông báo học tập 10 ngày 1 tháng thì có những vị đi đến 17 năm mà không qua tòa án xét xử nào , tất nhiên cảm thấy thế nào là quyền của họ , còn thực tế ra sao những người thua trận không có quyền đòi hỏi .Như ông già em cấp úy , về cơ bản không nợ máu nhân dân , nhưng vào trại cán bộ quản giáo nói rằng : vì anh làm nhiệm vụ truyền tin , thông báo thông tin cho Mỹ ngụy gây tổn thất cho cách mạng và đồng bào , tội anh rất lớn ... Nếu nhìn sự việc từ góc nhìn 2015 sẽ thấy câu chuyện nó hài hước , nhưng bản thân em cũng hiểu những năm ấy , chuyện như thế là bình thường . Chả oán trách gì đâu ạ :D

Vulcan V70

Xe trâu
cái này có taì liệu ghi thượng tá , có tài liệu ghi trung tá em cũng k chắc lắm cụ ạ , tay Tám hà nay khai hết gây thiệt hại không nhỏ cho Bắc Việt , số phận tay này về sau k biết ra sao
Sau khi chiêu hồi Tám Hà làm việc tại Tổng Cục Chiến Tranh Chính Trị ( VNCH và Tòa Đại Sứ Mỹ).
4-1975 Tám Hà được di tản khỏi VN sang Mỹ (Hiện đã chết)
Còn một trung tá nữa chiêu hồi là Lê Xuân Chuyên (năm 1967) sau chiêu hồi y thành lập đội vũ trang tuyên truyền và được cử làm chỉ huy trưởng Uỷ ban vũ trang tuyên truyền TW, năm 75 bị bắt (số phận ra sao chắc Cụ cũng hình dung ra)

Kuang

Xe tăng
Sau khi chiêu hồi Tám Hà làm việc tại Tổng Cục Chiến Tranh Chính Trị ( VNCH và Tòa Đại Sứ Mỹ).
4-1975 Tám Hà được di tản khỏi VN sang Mỹ (Hiện đã chết)
Còn một trung tá nữa chiêu hồi là Lê Xuân Chuyên (năm 1967) sau chiêu hồi y thành lập đội vũ trang tuyên truyền và được cử làm chỉ huy trưởng Uỷ ban vũ trang tuyên truyền TW, năm 75 bị bắt (số phận ra sao chắc Cụ cũng hình dung ra)
Cám ơn cụ về thông tin này , nhà cháu yêu thích lịch sử đâm ra hay đọc , được cái đầu óc cũng tỉnh táo lắm nên 1 sự việc nhà cháu luôn đọc từ nhiều nguồn xem có tin được hay không :D

tuannbb

Xe điện
Hơi ngoài lề tý nhưng các cụ nghe thử bài này, cảm xúc ghê...

Vulcan V70

Xe trâu
thực tế những sĩ quan cấp thấp như ông già em k oán hận chính sách cải tạo , chỉ có điều họ cảm thấy bị lừa dối do khi quân quản thông báo học tập 10 ngày 1 tháng thì có những vị đi đến 17 năm mà không qua tòa án xét xử nào , tất nhiên cảm thấy thế nào là quyền của họ , còn thực tế ra sao những người thua trận không có quyền đòi hỏi .Như ông già em cấp úy , về cơ bản không nợ máu nhân dân , nhưng vào trại cán bộ quản giáo nói rằng : vì anh làm nhiệm vụ truyền tin , thông báo thông tin cho Mỹ ngụy gây tổn thất cho cách mạng và đồng bào , tội anh rất lớn ... Nếu nhìn sự việc từ góc nhìn 2015 sẽ thấy câu chuyện nó hài hước , nhưng bản thân em cũng hiểu những năm ấy , chuyện như thế là bình thường . Chả oán trách gì đâu ạ :D
Giai đoạn này có rất nhiều người đi rồi không trở về Cụ ạ.
Chia buồn cùng gia đình Cụ. Gia đình cùng khu phố nhà cháu mới năm kia nhờ người tìm được hài cốt và đưa người nhà từ một tỉnh giáp biên giới phía Bắc về. Một người bạn cháu có người anh trai nguyên là giáo viên tác xạ cũng đi và không về.
chiến tranh tàn khốc quá và hậu chiến cũng lắm đau thương phải không các Cụ?

Tại công ty em hồi xưa nhiều các anh các chú từng đi lính VNCH họ chủ yếy là lính kỹ thuật tại các đơn vị công binh như lái cẩu, lái xe, thợ máy thợ hàn...anh em sống rất hoà đồng và không va chạm..có một anh từng làm phi công trực thăng (tính rất hiền) được giao phụ trách máy phát phát điện.

inovavgj

Xe container
lạ nhỉ em lại thấy mấy em tiếp viên Vietnam Airline đứng cửa e ấp nhìn cụ Kỳ :P

Quân cảnh nhìn rất sát thủ , QC VNCH - Mẽo hay Nam Hàn quân phục giống nhau , hình như cả Thái và Phil cũng rứa , tuyền là sen đầm quốc tế , bơ sữa cả :P

Kuang

Xe tăng
lạ nhỉ em lại thấy mấy em tiếp viên Vietnam Airline đứng cửa e ấp nhìn cụ Kỳ :P
có " em " tiếp viên xinh nhất Air VietNam là bà Tuyết Mai thì cụ Kỳ cụ ý bốc rồi , tay chơi toàn tự lái trực thăng đi làm bảo sao các em k hâm mộ :P

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Bác em trung úy VNCH có bố ở bên thắng trận làm tới cấp vụ trưởng còn mất 3 năm cải tạo lao động thấy bà ra :-s

Kuang

Xe tăng
Giai đoạn này có rất nhiều người đi rồi không trở về Cụ ạ.
Chia buồn cùng gia đình Cụ. Gia đình cùng khu phố nhà cháu mới năm kia nhờ người tìm được hài cốt và đưa người nhà từ một tỉnh giáp biên giới phía Bắc về. Một người bạn cháu có người anh trai nguyên là giáo viên tác xạ cũng đi và không về.
chiến tranh tàn khốc quá và hậu chiến cũng lắm đau thương phải không các Cụ?

Tại công ty em hồi xưa nhiều các anh các chú từng đi lính VNCH họ chủ yếy là lính kỹ thuật tại các đơn vị công binh như lái cẩu, lái xe, thợ máy thợ hàn...anh em sống rất hoà đồng và không va chạm..có một anh từng làm phi công trực thăng (tính rất hiền) được giao phụ trách máy phát phát điện.
Vâng , nhiều người đã nằm lại đất Bắc ngay mùa đông đầu tiên được đưa ra cải tạo , những người ra Bắc chủ yếu được liệt vào thành phần nguy hiểm , có nợ máu nhân dân , dính líu tới Mỹ hay Cia . Như ông cùng khóa với ông cụ nhà em , cũng thiếu úy nhưng bên Đặc Ủy trung ương tình báo đi đến năm 92 mới được về . May mắn cho ông cụ nhà em là chỉ loanh quanh cải tạo ở Long Giao , Suối Máu , 3 năm được về nhà với gia đình , nói chung hậu quả chiến tranh nó thể hiện ở nhiều khía cạnh cuộc sống , nói bao giờ mới hết cụ nhỉ

Happy4ever

Xe điện
hì cũng k lạ lắm ạ , ông già cháu ra HN buôn bán , nói thẳng ra là buôn lậu ý mà , thuốc tây , thuốc lá đồ linh tinh , cơ duyên thế nào lại được giới thiệu quen u cháu , lúc ấy đang làm ở bóng đèn Rạng Đông :D . Mà bên ngoaị cháu 5 bà con gái 4 bà lấy bộ đội , mỗi mẹ cháu lấy " thằng ngụy " , mấy ông bác cháu giờ vẫn trêu : bố mày xỏ nhầm giầy :))

ông già cháu thế lày chắc u cháu hâm mộ :))

Tiếc là em hết Vodka để mời cụ :(

patuana76

Xe container
ông già em gốc Quảng Nam , 71 nhập ngũ thủy quân lục chiến , 72 là lính truyền tin Lữ đoàn 147 đánh Quảng Trị , 75 nằm kho 3 năm đến 78 ra HN gặp u em và ... có em :D
Khả năng cụ nhà cụ với cụ nhà em có tí xung đột.
Cụ nhà em lính Bắc, cũng uýnh Quảng Trị đợt 72.