[Funland] Ảnh Tư Liệu - Trao trả tù binh 1973

Kuang

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều. Nói riêng về sếp của ông Cụ nhà e là Cụ Nguyễn Tài - Tư Trọng, là con trai nhà văn Nguyễn Công Hoan, cháu ruột của uvbct Lê Văn Lương, lúc bị bắt mang hàm đại tá, trưởng ban an ninh T4 - ban an ninh khu sài gòn - gia định (sở xxx tp HCM hiện tại) - người có công lớn xây dựng mạng lưới biệt động, điệp báo Thành. Khị bị bắt chúng nó ko biết nên chỉ có VNCH thẩm vấn, nhưng sau do chỉ điểm đã phát hiện là 1 cốp bự, lập tức chuyển toàn bộ cho CIA, cụ này bị biệt giam 3 năm liền trong "biệt thự" luôn để 18 độ C và sơn hoàn toàn màu trắng. Các cụ có thể search gúc gờ với cụm " the man in the white snow cell" là ra, cuốn sách đó do chính 1 điệp viên CIA thẩm vấn cụ ấy viết. Sau khi ra tù (1975) cụ ấy về làm thứ trưởng bộ xxx nhưng ngồi chơi xơi nước và viết tường trình 11 năm liền, không được gì đành đưa sang làm tổng cục trưởng tc Hải quan rồi hồi hưu. Giải an ủi cuối đời là được cụ Võ Văn Kiệt cứu, phong anh hùng llvt. Đấy, to thế đấy, danh gia vọng tộc thế đấy mà còn vậy thì lìu tìu chấp nhận thôi. Những chuyện này các cụ hoàn toàn có thể tra wikipedia nhưng riêng cuốn nhật ký (dạng bản thảo) thì có lẽ không kịp hoàn thành, cụ ấy năm nay gần 90, tự tay đánh máy và bảo sẽ phải đọc và chỉnh lại lần nữa mới hài lòng.
cũng như tướng Phạm Xuân Ẩn thôi ạ , cụ Ẩn suốt ngày chỉ Ẩn trong nhà , ngoài cổng luôn có an ninh đi dạo , còn nhiều thứ nữa k tiện viết ở đây :D

Longfordever

Xe buýt
cũng như tướng Phạm Xuân Ẩn thôi ạ , cụ Ẩn suốt ngày chỉ Ẩn trong nhà , ngoài cổng luôn có an ninh đi dạo , còn nhiều thứ nữa k tiện viết ở đây :D
Vâng, cái thời có an ninh đi dạo thì em không được nghe cụ ấy kể, hiện thì cụ í khá yếu, vừa rồi lính tráng có tới thăm và quay video một ít để lưu nhỡ có chuyện xấu. Bản thảo cuốn nhật ký thì cụ í có in và tặng mấy cụ lính đó trong đó có ông cụ nhà em. Cuốn này rồi cũng sẽ ko đc xuất bản đâu, chỉ là để tham khảo như các cuốn của các cụ Đ D Thành, T Q Cơ,... thôi.

Chjck

Xe tải
Dân thường nào ? Toàn tụi chính quyền cả. Thời nay hòa bình không bè phái mà đi ngoài đường mới lườm đểu cái cũng bị giết kìa cụ :(( :((
Vậy à, em nhớ xem ảnh có cả phụ nữ trẻ em chết trong vụ mậu thân mà, còn sự thật nhu nào em cũng ko rành :)

Kuang

Xe tăng
Vâng, cái thời có an ninh đi dạo thì em không được nghe cụ ấy kể, hiện thì cụ í khá yếu, vừa rồi lính tráng có tới thăm và quay video một ít để lưu nhỡ có chuyện xấu. Bản thảo cuốn nhật ký thì cụ í có in và tặng mấy cụ lính đó trong đó có ông cụ nhà em. Cuốn này rồi cũng sẽ ko đc xuất bản đâu, chỉ là để tham khảo như các cuốn của các cụ Đ D Thành, T Q Cơ,... thôi.
hi vọng những cuốn đấy được chuyển sang nước ngoaì rồi xuất bản bên ấy cho dân chúng còn đọc , dạo này nhiều cụ lão thành về giá bắt đầu viết hồi ký , toàn tư liệu , thông tin quý giá đáng đọc và tham khảo

letuan68

Xe hơi
hehe , cơ hội thì nhà cháu k biết , cháu tôn trọng quyết định của ông cụ nhà cháu , ai biết được nếu năm ấy ông cụ đi HO rồi nghe anh em chiến hữu lại trở về " phục quốc " có khi lại toi mạng cũng chả biết chừng . Cháu chưa bao giờ tiếc vì quyết định của ông cụ ạ , cháu buôn bán đồ tàu nhỏ nhặt nhưng cuộc sống cháu nhẹ đầu , vợ con cháu đủ đầy thế là cháu vui rồi , 60 năm cuộc đời thôi tham làm gì nhiều cụ ơi
chúc mừng cụ . chúc papa của cụ luôn khoẻ mạnh tuổi già giờ được cái an nhàn khoẻ mạnh là thích lắm ạ

HuyArt

Xe lăn
Tù binh bắc việt khi được trao trả coi như không còn được dùng nữa, một thực tế đau lòng không muốn nói ra. có nhiều trường hợp khi trở về địa phương gia đình phải thốt lên thà rằng hy sinh luôn gia đình còn không làm ảnh hưởng tới cả gai đình.
Cụ dùng thuốc tây không đỡ thì chuyển thuốc Bắc đi ạ, nếu ghét tàu thì dùng tạm thuốc nam của các mế dân tộc cũng được đấy ạ

SPL

Xe container
Vẻ đẹp mộc mạc, tự nhiên ko son phấn mà lại rất quyến rũ, hút hồn người đối diện. Chị này ở thời hiện tại thì cũng vẫn thuộc dạng nghiêng nước nghiêng thành.
Giống em MC Linh Hương, trước trong ban nhạc Sắc Màu nổi tiếng một thời :D

HuyArt

Xe lăn
Ối còn làm Tổng bí thư, Viện trưởng kiểm sát, thủ tướng ấy chứ . Cụ cứ tra Đỗ Mười, Hoàng Quốc Việt, Võ Chí Công, Trường Chinh...mà xem :D

Ông gộc nhất cũng là tù binh là cụ Hồ đó :))
Chỉ tính đợt 1973 thôi
Chứ cựu tù binh làm quan chức sau này nhiều như lông nách

HuyArt

Xe lăn

HuyArt

Xe lăn
Cảm ơn cụ nhiều. Nói riêng về sếp của ông Cụ nhà e là Cụ Nguyễn Tài - Tư Trọng, là con trai nhà văn Nguyễn Công Hoan, cháu ruột của uvbct Lê Văn Lương, lúc bị bắt mang hàm đại tá, trưởng ban an ninh T4 - ban an ninh khu sài gòn - gia định (sở xxx tp HCM hiện tại) - người có công lớn xây dựng mạng lưới biệt động, điệp báo Thành. Khị bị bắt chúng nó ko biết nên chỉ có VNCH thẩm vấn, nhưng sau do chỉ điểm đã phát hiện là 1 cốp bự, lập tức chuyển toàn bộ cho CIA, cụ này bị biệt giam 3 năm liền trong "biệt thự" luôn để 18 độ C và sơn hoàn toàn màu trắng. Các cụ có thể search gúc gờ với cụm " the man in the white snow cell" là ra, cuốn sách đó do chính 1 điệp viên CIA thẩm vấn cụ ấy viết. Sau khi ra tù (1975) cụ ấy về làm thứ trưởng bộ xxx nhưng ngồi chơi xơi nước và viết tường trình 11 năm liền, không được gì đành đưa sang làm tổng cục trưởng tc Hải quan rồi hồi hưu. Giải an ủi cuối đời là được cụ Võ Văn Kiệt cứu, phong anh hùng llvt. Đấy, to thế đấy, danh gia vọng tộc thế đấy mà còn vậy thì lìu tìu chấp nhận thôi. Những chuyện này các cụ hoàn toàn có thể tra wikipedia nhưng riêng cuốn nhật ký (dạng bản thảo) thì có lẽ không kịp hoàn thành, cụ ấy năm nay gần 90, tự tay đánh máy và bảo sẽ phải đọc và chỉnh lại lần nữa mới hài lòng.
Chính vì ở 3 năm trong White Villa điều hòa mát 18 độ trong sự bảo mẫu tận tụy của các anh CIA nên bị nghi ngờ là điều bình thường. Cái bất bình thường là vẫn được làm tới thứ trưởng và tổng cục trưởng của ngành nhạy cảm như Hải Quan ạ.
Có trường hợp thời khói lửa ngang bác 3 D mà thời bình làm dân thường có sao đâu ạ?

inovavgj

Xe container
mọi cuộc chiến tranh đều vô nghĩa , mong vn mãi hòa bình

buidinhphuoc

Xe điện
toẹt vời , độc oánh cờ , sau GP độc oánh đề :)) nghe vui cụ nhỉ
Chuyện trà dư tửu hậu với cụ ý vui phết, vài ly là kể tù chung với 4 sang, lính lác nó có hỏi cái méo! Năm ngoái cụ ý vào chơi với thằng cháu nội cỡ 4 tuổi, ông cu cháu khoe: Bác P, bác P, ông cháu độc oánh đề, nhưng ông dặn đừng nói với ai! :))

Longfordever

Xe buýt
Chính vì ở 3 năm trong White Villa điều hòa mát 18 độ trong sự bảo mẫu tận tụy của các anh CIA nên bị nghi ngờ là điều bình thường. Cái bất bình thường là vẫn được làm tới thứ trưởng và tổng cục trưởng của ngành nhạy cảm như Hải Quan ạ.
Có trường hợp thời khói lửa ngang bác 3 D mà thời bình làm dân thường có sao đâu ạ?
Cụ đó là người tài cụ ah, cái bình thường thì có lẽ là hơn thế nữa đấy, cái bất bình thường nên chỉ vậy rồi nghỉ. Chuyện nghi ngờ thì từ lính trơn tới sếp to mà sau này còn những vụ chấn động thiên đình như 6 sứ, t4. Hiện tại cụ nào làm nn mà dính phốt xem, out khỏi các cơ cấu cơ cào ngay nữa là cái thời trọng thành phần lại những 11 năm. E chả bênh ai cả mà chỉ thấy xứ thiên đường của ta thì mọi thứ đều có thể

glai11.h

Xe tải
Cụ này sao chân đi dép rọ miền Bắc hay đi nhỉ
Dép rọ trong nam vẫn dùng phổ biến cụ ạ. Học sinh trung học trước 1975 ở miền nam, khi đến trường bắt buộc phải mang dép có quai sau, nên dép rọ học sinh thường dùng

cưỡi chổi

Xe lăn
Áo xấu thì chả vứt các cụ nhỉ
Tù binh VNCH được miền Bắc cho mặc quần áo như công nhân (chắc miền bắc đang thời kỳ xây dựng công nghiệp của CNXH), còn Vici thì mặc quần áo như nông dân trước cách mạng. Phải em em cũng vứt
Klq nhưng các cụ cho em hỏi chữ QC trên mũ VNCH có nghĩa là gì

Civic to Merc.

Xe container
Chuẩn cụ...đi làm cm, đánh đuổi kẻ thù đâu có phải để sau này lên quan chức. Ko đc dùng, bị nghi ngờ đã là j so hàng tr con người nằm xuống ở tuổi thanh xuân hay hôm nay vẫn trong các trại thương bình và thành tích của họ có khi còn lẫy lừng hơn nhiều.

lykai

Xe tăng
Có cụ nào biết tại sao lại cởi bỏ vứt hết quần áo như thế kia không ạ ? tù binh Mỹ họ cũng vẫn mặc quần áo của mình có sao đâu
Chắc hồi đó AS Roma chưa được hôm mộ như bây giờ. Cũng là tinh thần chiến đấu mà cụ, thà nude chứ ko chịu mặc đồ của nó.

lykai

Xe tăng
Áo xấu thì chả vứt các cụ nhỉ
Tù binh VNCH được miền Bắc cho mặc quần áo như công nhân (chắc miền bắc đang thời kỳ xây dựng công nghiệp của CNXH), còn Vici thì mặc quần áo như nông dân trước cách mạng. Phải em em cũng vứt
Klq nhưng các cụ cho em hỏi chữ QC trên mũ VNCH có nghĩa là gì
QC =Quân Cảnh