[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

drquyenbg

Xe tải
Bọn xe xích hộp như Phượng hoàng tuột xích mới là ĐẠI NHỤC :P
Vâng cụ ạ, nên nhiều xe phượng hoàng phải tháo bỏ hộp xích và thay bằng miếng nhôm chắn xích của xe đạp Thống nhất vào cũng vì lý do này.
Ngoài ra còn có vụ đảo bi moay ơ cả trc và sau, khi trục bị dơ do bi mòn, tháo bi ra cho vào miếng giẻ lau hết dầu mỡ rỉ sét, soi từng viên bi xem viên nào mòn quá thì mua viên khác về thay vì bi cũng rất hiếm!

drquyenbg

Xe tải
Trước tết tầm hơn tháng là mùa đánh đáo cái chì, búng xu... thế mới có tiền mua pháo, diẻm..
Từ đàu tháng Chạp thì súng băn diêm nổ đì đọp cả ngày,
Từ răm trở dfi thì đì dfufng tiếng pháo ...
Hồi ấy ngoài Tết ra thì pháo cũng được đốt nhiều trong mừng nhà mới, đám cưới, đám ma, ăn hỏi, tảo mộ, tạ mộ. Các phiên chợ quê hàng pháo bán thành dãy bày ở phản có que hương cháy để đốt thử pháo, thỉnh thoảng bị cháy cả phản làm cả góc chợ chạy tán loạn, vậy mà vẫn có cả ng lớn trẻ con xông vào cướp pháo, nghĩ lại mà kinh cụ ạ!

TVPL

Xe container
Đi Phà ngày Tết, ảnh chụp ở có lẽ ở Hải Phòng hoặc Quảng Ninh, năm 1988

Bến Bính, Hải Phòng cụ à... 1988 thì thuyền buồm như kia sắp tuyệt chủng nhường chỗ cho thuyền gắn máy... dân vượt biên sang HK thời đó toàn chơi tàu to rồi.

pain

Xe ba gác

drquyenbg

Xe tải
Vâng, hồi đó em đi lính có đóng quân ở Sóc Sơn, mấy thằng bạn dân HN về nhà hay có thuốc này, bọn em thì hút Du Lịch đỏ thôi, hình như Du Lịch đỏ 1000 bao hay sao ý?
Souvenir bắt đầu có từ khoảng 1992 giá bán lẻ 2500 1 bao, du lịch đỏ lúc đó 2000d, sau có du lịch xanh bạc hà cũng giá đó, Vinataba 6000d 1 bao

zolahn

Xe điện
Hồi đó em ở trong 1 khu tập thể , nhà nọ chung vách với nhà kia , hố xí và chỗ đi tắm thì nằm ở 1 khu riêng . Hàng xóm có 1 cặp vợ chồng , anh chồng thì làm trong quân đội còn chị vợ thì làm ở gần nhà . Chị này rất to cao , mông và vú thì cứ gọi là =))=)) , chửi chồng như hát hay .
Em thì bồ kết chị đó lâu rồi nên theo dõi quy luật của chị rất kỹ , toàn rình chị tắm ( khi chị tắm thì ông chồng làm nhiệm vụ xách nước vào cho chị ) cho đến giờ này em vẫn nhớ cái cảnh chị bắt anh chồng thọc tay vào cái đám lông đen đen của chị :D:D ( giờ thì mới biết đó là HJ ) chứ ngày xưa cứ nghĩ là chồng chị kì cọ cho chị . :D
Em đứng xem qua cái khe tường nhà tắm mà cứng hết cả tóc tai =))=))
Cụ vào đời sớm thế :)

socmeo

Xe buýt
Các cụ nhảy xa thế? bọn nhà cháu tuyền đợi đến ĐBP hoặc Lê Duẩn mới phi, lắm hôm ngã dúi cả vầu xe cộ đang chờ tầu, người 1 đàng, túi mí dép một nẻo, tiết kiệm được mấy đồng tiền vé thì rách mất bố nó đôi gò trắng (người ngợm sứt sát thì no vấn đề - nó tự lành, còn đôi gò trắng thì chả lành lại được):((. Ngồi nóc tàu (tuyến Lào Cai - HN), có hôm tí chết ở cầu sắt Hương canh (đến đoạn í là phẩy nằm suống không là Đặng thị tèo)
Có khi em quen cụ cũng nên nhỉ !?
Từ năm 91 hết 94 em chưa bao giờ mua vé tàu, tòan trốn vé, khi thấy có kiểm sóat đến là em vọt ngay lên nóc toa, lên đó gặp cả đống luôn vui phết, cũng hụt chết 1 lần ở cầu đó vào buổi đêm..
Bồi hồi quá..

drquyenbg

Xe tải
Tiện đây cũng đố các cụ còn nhớ thời 7x 8x ( trừ Hà nội vì e nghĩ chắc phương tiện phổ biến hơn): Thời đó người ta thường vận chuyển người ốm, đi đẻ đến các cơ sở y tế bằng phương tiện gì?

pain

Xe ba gác
Tiện đây cũng đố các cụ còn nhớ thời 7x 8x ( trừ Hà nội vì e nghĩ chắc phương tiện phổ biến hơn): Thời đó người ta thường vận
chuyển người ốm, đi đẻ đến các cơ sở y tế bằng phương tiện gì?
Ở quê thì em k rõ chứ HN thường chuyển bằng Xế lô :D

drquyenbg

Xe tải
Ở quê thì em k rõ chứ HN thường chuyển bằng Xế lô :D
Vâng cụ ạ, nên e mới phải mở ngoặc vậy, thời đó ở quê thường cho người bệnh nằm võng, luồn 1 cây tre dài xuyên qua 2 đầu, nơi nào bằng phẳng và mượn được xe đạp thì 2 xe đạp mỗi ông đạp 1 đầu, nơi không có xe đạp hoặc gập gềnh nhiều thì khiêng đi bộ 2 người 2 đầu, có thêm vài người đi cùng để thay nhau khiêng, chỗ e có ng phải đi gần 1 ngày mới đến bv huyện, một thời gian khó cũng chưa xa lắm mà như chuyện bịa các cụ ạ. Còn nhân viên y tế lúc đó cũng nghèo đói lắm, nhiều chuyện cười ra nước mắt...

ThanhSon2003

Xe buýt
Tiện đây cũng đố các cụ còn nhớ thời 7x 8x ( trừ Hà nội vì e nghĩ chắc phương tiện phổ biến hơn): Thời đó người ta thường vận chuyển người ốm, đi đẻ đến các cơ sở y tế bằng phương tiện gì?
Võng sợi đay buộc vào đoạn tre, 2 ông 2 đầu vừa khênh vừa chạy.

pain

Xe ba gác
Vâng cụ ạ, nên e mới phải mở ngoặc vậy, thời đó ở quê thường cho người bệnh nằm võng, luồn 1 cây tre dài xuyên qua 2 đầu, nơi nào bằng phẳng và mượn được xe đạp thì 2 xe đạp
mỗi ông đạp 1 đầu, nơi không có xe đạp hoặc gập gềnh nhiều thì khiêng đi bộ 2 người 2 đầu, có thêm vài người đi cùng để thay nhau khiêng, chỗ e có ng phải đi gần 1 ngày mới đến bv huyện, một thời gian khó cũng chưa xa lắm mà như chuyện bịa các cụ ạ. Còn nhân viên y tế lúc đó cũng nghèo đói lắm, nhiều chuyện cười ra nước mắt...
Vầng cụ nhỉ! Ngay cả kể cho tụi 9x nó cũng kêu anh em mình chém gió:D

Em nhớ hồi đầu 8x được đi nghỉ mát ở Đồng Châu Thái bình, đêm có chú cùng cq bố bị cảm cũng phải đưa ra trạm xá xã bằng võng có hai người khiêng như cụ tả.

gafquef

Xe tăng
Cái tết đầu tiên em còn nhớ đc là tầm năm 91, mới đi học mẫu giáo, nghe pháo nổ suốt đêm giao thừa, nhà em cũng làm mấy dây pháo đốt, vui phết. Sau đó tầm đến năm 93 hay 94 gì đó là cấm hẳn, chả còn đc nghe pháo nữa, năm 98 thì có pháo hoa, lần đầu được đi xem với bố mẹ thấy nó hoành tráng thế cơ chứ. Năm 2000, thì nghe anh Long Vũ nói "Chào năm 2000", cứ như mới ngày hôm qua mà đã gần 20 năm rồi. Giờ sắp được 30 cái tết, thấy nhạt và mệt, chả còn những ngày háo hức như khi xưa ta bé.
Híc, mợ trẻ vậy mà nick già vậy. Năm 91 e đã vào 10 rồi hị hị.