[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Đốt pháo kiểu úp cái ống bơ lên cho thò ngòi ra ngoagi rôi châm , nổ tung ống bơ lên mới sướng.

Hoặc kiểu ngu là cắm vào đống mứt trâu, mứt bò rồi đốt.
Xưa, em chỉ chơi kiểu đầu.
Kiểu sau mất vệ xinh lắm. Em chả chơi.
Có chăng em chỉ đốt pháo con ném xuống cống khi có bọn con gái đi ngang qua thôi :))

Gakaka

Xe tải
Em nhớ hồi nhỏ làm được khẩu súng diêm khó lắm, thằng nào có thì oai như cóc. Bọn em toàn lấy van xe đạp thêm mấy con bù lông cho nặng trên buộc hai cái lông gà, dưới nhét cái đinh buộc nịt, nhồi diêm. Tung lên trời, ném vào tường, đập xuống đất, chơi thông ngày thông đêm
Cụ nhắc em mới nhớ đến món súng diêm,đúng là em cũng chỉ có lẫy gẫy bằng ngón tay chứ ko có cò súng, hồi ấy hay xin tiền mua diêm để bắn súng, hoặc lấy thuốc từ pháo xịt nhồi.
Bắn toàn quay mặt đi, sợ phết..hehehe

Hà Tam

Xe điện
Nhìn 3 người đứng mua hàng khá hiện đại nhỉ
Ý cụ là diễn lại? thực ra cả 3 người trong ảnh với trang phục: cụ trẻ áo trắng cộc tay, cụ già khoác áo pilot của tụi phi công Mỹ/Ngụy sau 1975 và cụ ông áo vest chỉnh tề thì vẫn phù hợp với thời điểm xưa đó; chỉ có 1 tay áo thể thao với 2 hay 3 sọc (adidas) là khá mới sau này, nên vẫn nghi ngờ là ảnh diễn lại.
P/s; chi tiết đắt: là bảng giá, và dây thép xuyên qua lỗ đồng xèng, mỗi xèng l2 mỗi cốc bia hơi; chỉ còn thiếu chai khí CO2, ngày đó vài cửa hàng sau khi có "bom" bia về, lúc bán còn sục khí cho sủi ngầu bọt. Khách thi tợp một ngụm bia ngầu bọt, mát lạnh và khà lên sảng khoái, cùng với tay nhúm bóc lạc rang hoặc lạc luộc.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Xưa, em chỉ chơi kiểu đầu.
Kiểu sau mất vệ xinh lắm. Em chả chơi.
Có chăng em chỉ đốt pháo con ném xuống cống khi có bọn con gái đi ngang qua thôi :))
Cụ gan vãi. Dám ghẹo đám sư tử mái ấy ah.
Nhà cháu chả bâu giờ ném pháo ghẹo đám con gái cả.
Chỉ xe mảnh giấy gập đi lại rồu dùng dáy thun bắn vào mông chúng nó thôi.
Sau này họp lớp có đứa vưỡn nhắc lại..cháu hỏi thật lúc ý có đau hem? thù trả lời là rát lắm, sưng đỏ lên

Honganh87

Xe hơi
Ảnh đẹp quá , một thời khó khăn gian khổ :(

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ nhớ nhầm rồi, năm 91,92 giá 2000 đồng thôi. Vina mới 4000 cụ ạ! Hồi đó sinh viên em ngồi quán nước suốt
Vâng, hồi đó em đi lính có đóng quân ở Sóc Sơn, mấy thằng bạn dân HN về nhà hay có thuốc này, bọn em thì hút Du Lịch đỏ thôi, hình như Du Lịch đỏ 1000 bao hay sao ý?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ý cụ là diễn lại? thực ra cả 3 người trong ảnh với trang phục: cụ trẻ áo trắng cộc tay, cụ già khoác áo pilot của tụi phi công Mỹ/Ngụy sau 1975 và cụ ông áo vest chỉnh tề thì vẫn phù hợp với thời điểm xưa đó; chỉ có 1 tay áo thể thao với 2 hay 3 sọc (adidas) là khá mới sau này, nên vẫn nghi ngờ là ảnh diễn lại.
P/s; chi tiết đắt: là bảng giá, và dây thép xuyên qua lỗ đồng xèng, mỗi xèng l2 mỗi cốc bia hơi; chỉ còn thiếu chai khí CO2, ngày đó vài cửa hàng sau khi có "bom" bia về, lúc bán còn sục khí cho sủi ngầu bọt. Khách thi tợp một ngụm bia ngầu bọt, mát lạnh và khà lên sảng khoái, cùng với tay nhúm bóc lạc rang hoặc lạc luộc.
Hình như hồi đó Bia hơi bán kèm Lạc luộc hay sao ý cụ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em nhớ mãi lần đầu tiên em được đốt pháo, kê quả pháo lên rồi cầm que hương run rẩy châm, chưa cháy thì mọi người xung quanh cứ hô đòm, đòm làm mình giật mình, mãi mới đốt được.
Cảm giác đốt quả pháo Cối to cũng run phết, nhất là pháo xịt, ngòi nó ngắn.....hehehe

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ ăn lói hàm hồ, bây giờ giới of cứ ra đường mở cửa xuống xe là tẩn nhau, không khác gì lương sơn bạc. Ngày xưa nghèo nhưng tết sum vầy ấm cúng tình người chứ đâu hoang bạo như bây giờ
Có mấy thứ bây giờ không thể bằng ngày xưa cụ ạ:
- Tình người, tình cảm gia đình, tình hàng xóm
- Thực phẩm sạch
- Cảm giác háo hức

Vulcan V70

Xe trâu
Có mấy thứ bây giờ không thể bằng ngày xưa cụ ạ:
- Tình người, tình cảm gia đình, tình hàng xóm
- Thực phẩm sạch
- Cảm giác háo hức
Vương. Có cái gì tốt, ngon là " Để dành đến Tết".
Câu này hầu như bà mẹ nào cũng thuộc trong đầu luôn nhắc nhở con cái như vậy..

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hình như hồi đó Bia hơi bán kèm Lạc luộc hay sao ý cụ?
Bia thường kèm lạc.
Lạc luộc thì bốc vào đĩa nhôm.
Lạc rang được tính bằng đơn vị gói hình conic bọc trong giấy báo :D

Suny39

Xe buýt
Dim 2 thần thánh lúc tới đỉnh là 2600 Mẽo nha cụ :D
Em nhớ lúc đỉnh lên đến 40 triệu đồng tương đương 10 cây vàng. Lúc đó em mua hộ bà chị một căn hộ trong ngõ khoảng gần 10 cây tương đương chiếc dream thần thánh.

Vulcan V70

Xe trâu
Bia thường kèm lạc.
Lạc luộc thì bốc vào đĩa nhôm.
Lạc rang được tính bằng đơn vị gói hình conic bọc trong giấy báo :D
Cháu nhớ láng máng khi mua bia thì xếp hàng giả tiền xong được phát cho miếng thẻ nhôm...lại sang chỗ đong bia xếp hàng chờ lấy bia. Mõi thẻ 1 vại

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nhớ láng máng khi mua bia thì xếp hàng giả tiền xong được phát cho miếng thẻ nhôm...lại sang chỗ đong bia xếp hàng chờ lấy bia. Mõi thẻ 1 vại
Cái thẻ cụ nói í làm bằng nhôm.
Người ta gọi là xèng bia ợ.
Mỗi quán có xèng đặc trưng riêng.
Cuối buổi, quản lý cứ đếm xèng để tính doanh thu :D