[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Sài Gòn, 1977, trước cửa bưu điện Sài Gòn, tấm Pano tuyên truyền các chỉ tiêu kinh tế xã hội.
" Bánh mỳ dồn thịt" nguyên là Kiosk bánh mỳ Hương Lan nổi tiếng trước 1975.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ven Hồ Tây 1969, uống cà phê, hoặc chè đỗ đen, hay siro???

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Loa loa, dân làng đi lấp hố bom, 1969

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hà Nội, xe điện 1976, có rất nhiều anh bộ đội.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Phố Quang Trung, năm 1975.

Pumzen

Xe ba gác
Ven Hồ Tây 1969, uống cà phê, hoặc chè đỗ đen, hay siro???
Tấm ảnh này nhà cháu không nghĩ nó chụp năm 69. Quan sát thời trang quần áo, nhất là đôi dép tông xỏ ngón thì khó có ở giai đoạn 6x, giai đoạn vẫn còn rất lạc hậu. Chỗ này có lẽ là quán bánh tôm ở hồ Trúc Bạch, nơi cạnh bến thuyền dịch vụ cho dân thuê chèo ở hồ thư giãn giải trí.

HuyArt

Xe lăn
Em nghĩ món này tùy từng vùng/miền gọi tên khác nhau thôi. Quê em phân biệt rõ gầu là gầu, sòng là sòng để dùng tát nước, chứ chưa thấy gọi kép là gầu sòng. (em cũng dùng được cả 2 món này)
Gầu dùng múc nước giếng, thì em vẫn thấy các cụ quê em gọi là "gầu múc nước" kể cả gầu đó làm bằng; thép, bằng tre đan quét sơn ta hay bằng bẹ cau khô.
Vâng, địa phương thì gọi thế nào tùy theo người vùng đó, cào cào gọi thành châu chấu hoặc ngược lại châu chấu gọi thành cào cào đều được. Thậm chí con chó gọi thành con mèo cũng ok mà, keke
Hà Nội là nơi mọi người con các vùng miền tụ về, nên em thấy cách dùng từ của HN là có vẻ chuẩn mực và phổ quát nhất thì phải...
Cùng để múc nước thì nhỏ gọi là gáo, lớn gọi là gầu...gáo lại chia ra các cách gọi theo chất liệu hoặc hình dáng, và gầu cũng thế phân biệt qua hình dáng hoặc chất liệu

beomap2

Xe container
em nghĩ ngay như thời cha ông ta em nghĩ cũng vẫn đi đất nhiều, đi nó thành quen lòng bàn chân sẽ dày lên với lại đường ngày xưa toàn đường đất là chủ yếu

còn lúc nào đi cỗ bàn chắc em nghĩ vẫn có dép đi, dép rơm, dép gỗ, dép da...
Do nghèo không có tiền mua dép, hoặc có dép chỉ đi họp hành, cỗ bàn, ngày xưa đường đất nhiều đi êm chân và ít bị nóng bỏng chân như đi trên đường bê tông, nhưng đi vấp vào đá hoặc gia vào gai tre cũng nhiều lắm, gan bàn chân bị nhiều lỗ gai tre đâm

edc

Xe lăn
em nghĩ ngay như thời cha ông ta em nghĩ cũng vẫn đi đất nhiều, đi nó thành quen lòng bàn chân sẽ dày lên với lại đường ngày xưa toàn đường đất là chủ yếu

còn lúc nào đi cỗ bàn chắc em nghĩ vẫn có dép đi, dép rơm, dép gỗ, dép da...
Chuẩn cụ. Em đá bóng bao nhiều năm chân đất, do mùa thu - đông giữa sân cỏ chết, chỉ còn đất và rất nhiều đá nhỏ. Chạy đá bóng chân đất nó quen và không đau do lớp da lòng bàn chân nó dày lên. Đá bóng chân đất mà quen rất thật bóng, chả khác gì xx đi chân trần :))

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ô Quan Chưởng, 1983.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chợ Lớn không tấp nập lắm nhỉ. Cụ doctor76 có ảnh xưa Cù Lao Phố (Biên Hoà, Đồng Nai) không. Nghe nói tấp nập trên bến dưới thuyền phố buôn không kém gì Hội An mà cháy rụi sạch không còn 1 chút di tích gì?
Cụ Lữ vào bem rồi thì làm gì còn. Thời đó làm gì có ảnh hả cụ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ. Em đá bóng bao nhiều năm chân đất, do mùa thu - đông giữa sân cỏ chết, chỉ còn đất và rất nhiều đá nhỏ. Chạy đá bóng chân đất nó quen và không đau do lớp da lòng bàn chân nó dày lên. Đá bóng chân đất mà quen rất thật bóng, chả khác gì xx đi chân trần :))
Bọn em còn chơi luôn trên sân gạch viên xây nhà mà lát sân ấy chứ. Cái gì nhiều lặp lại hàng ngày chả quen.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì gọi kiểu gì cụ nhỉ???
Trong hồi ký của bà Thế có 1 chi tiết hàm ý nói rằng cụ ..... Thám làm quá kiểu cưỡng ép em gái cả Rinh làm vợ, nên cũng từ lí do đó cả Rinh đầu hàng Pháp.
Trong hồi ký đó mẹ bà Thế, bà Ba Cẩn cực nho nhã hay văn thơ ca dao tục ngữ, thanh thoát, hay chê cụ Thám kiểu võ biền, tuy nhiên cụ Thám tầm lãnh đạo kiểu khác, chứ không hẳn là kém trí não.
Còn ông cả Trọng là hồi 1990 em đọc vớ được mũ tây đội nên quân nhà bắn nhầm, die. Nhưng chắc không phải, khả năng là bị Pháp bắn thật.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Theo như bài của cụ Ngao là giai đoạn cuối, cụ ấy thỏa hiệp với người Pháp để đc "rút lui" "an toàn" cơ... Việc này cũng ko chắc 100% nhưng đáng để các nhà nghiên cứu lịch sử "trung thực" tìm hiểu thêm...
Quả này thì đúng là động trời với lịch sử :)

z300

Xe điện
Trong hồi ký của bà Thế có 1 chi tiết hàm ý nói rằng cụ ..... Thám làm quá kiểu cưỡng ép em gái cả Rinh làm vợ, nên cũng từ lí do đó cả Rinh đầu hàng Pháp.
Trong hồi ký đó mẹ bà Thế, bà Ba Cẩn cực nho nhã hay văn thơ ca dao tục ngữ, thanh thoát, hay chê cụ Thám kiểu võ biền, tuy nhiên cụ Thám tầm lãnh đạo kiểu khác, chứ không hẳn là kém trí não.
Còn ông cả Trọng là hồi 1990 em đọc vớ được mũ tây đội nên quân nhà bắn nhầm, die. Nhưng chắc không phải, khả năng là bị Pháp bắn thật.
Theo truyện cụ kể thế này thì cụ ý kháng chiến mà vẫn máu món đàn bà nhỉ. Hay do tư tưởng đa thê phong kiến ngày xưa?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Theo truyện cụ kể thế này thì cụ ý kháng chiến mà vẫn máu món đàn bà nhỉ. Hay do tư tưởng đa thê phong kiến ngày xưa?
Do phong kiến mà, cụ Thám khác gì vua đâu.

Atlas99

Xe tải
Cụ Thám thỏa hiệp với Pháp để đc Pháp cho cai quản cả một vùng trong nhiều năm... như kiểu một lãnh chúa vậy... Nhiều người Pháp coi cụ và gọi cụ là tướng cướp... Theo tài liệu của Pháp thì cụ Thám có năm vợ nhưng chỉ có hai người có con với cụ là bà cả và bà ba...
Cả Trọng - con trai cả, Cả Rinh - con nuôi và nhiều lãnh binh khác cũng có hai ba vợ trở lên..

Chỉnh sửa cuối:

Atlas99

Xe tải
Quả này thì đúng là động trời với lịch sử :)
Cả Rinh - con nuôi cụ Thám cũng vài lần thương thuyết với Pháp... Cuối cùng cũng ra hàng để giữ đc mạng sống... Ông này cùng vài lãnh binh khác đc tha mạng nhưng phải bị đi đày biệt xứ... (Kể ra Pháp còn "nhân đạo" hơn triều Nguyễn nhiều: nếu chống lại triều Nguyễn, cỡ như Cả Rinh có khi bị lãng trì chứ chả chơi...)

leenamtuankorea

Xe tăng
Cả Rinh - con nuôi cụ Thám cũng vài lần thương thuyết với Pháp... Cuối cùng cũng ra hàng để giữ đc mạng sống... Ông này cùng vài lãnh binh khác đc tha mạng nhưng phải bị đi đày biệt xứ... (Kể ra Pháp còn "nhân đạo" hơn triều Nguyễn nhiều: nếu chống lại triều Nguyễn, cỡ như Cả Rinh có khi bị lãng trì chứ chả chơi...)
Khách quan mà nói là khá nhân đạo ạ. Thời phong kiến trước thì chu di tam tộc. Chặt đầu bêu chợ. Các vua bị đi đày còn đc cấp biệt thự mang theo vợ con đi, cấp tiền pháp chi tiêu ở thuộc địa khác. Xã hội ngày càng phát triển nó đỡ man rợ hơn nhưng cũng có thể là bài khai sáng của mẫu quốc