[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vâng cụ. Việc Pháp mở đường giao thông cũng bất lợi cho Cụ Đề Thám..cơ giới được phát huy tốt cho cả tấn công và bao vây.
Pháp rất ranh mãnh, tính toán là bây giờ đánh vào rừng thì còn lâu mới thắng được cụ Đề Thám, nên mở rộng đường xá, lập hệ thống đồn bót dày đặc, đồng thời, biết bọn Tàu là chúa phản bội, nên Pháp mua chuộc đám thủ lĩnh gốc Hoa, hoặc dân buôn Hoa cung cấp nhu yếu phẩm cho nghĩa quân.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Yen The - Quan Hau, le plus vieux partisan du Dé-Tham et son gendre Quynh venant faire leur soumission.
Yên Thế, Quan Hau? Nghĩa quân lớn tuổi nhất và Quynh? Con rể Đề Thám ra hàng.

Dzon

Xe điện
Yen The - Quan Hau, le plus vieux partisan du Dé-Tham et son gendre Quynh venant faire leur soumission.
Yên Thế, Quan Hau? Nghĩa quân lớn tuổi nhất và Quynh? Con rể Đề Thám ra hàng.

Em cứ băn khoăn mãi về việc sao dân mình thời đấy lại toàn đi chân đất nhỉ? Chẳng lẽ họ không gặp phải chấn thương khi đi kiểu đấy, trên đường thì nhiều vật sắc nhọn, ảnh hưởng thời tiết nóng, lạnh... Chẳng lẽ dân ra ko đủ thông minh để sáng chế ra giày, dép đơn giản để đi? Có cụ nào giải thích cho em được ko? :)

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em cứ băn khoăn mãi về việc sao dân mình thời đấy lại toàn đi chân đất nhỉ? Chẳng lẽ họ không gặp phải chấn thương khi đi kiểu đấy, trên đường thì nhiều vật sắc nhọn, ảnh hưởng thời tiết nóng, lạnh... Chẳng lẽ dân ra ko đủ thông minh để sáng chế ra giày, dép đơn giản để đi? Có cụ nào giải thích cho em được ko? :)
Câu hỏi này em cũng băn khoăn giống cụ, có lẽ ở Châu Á này, Việt Nam xưa là đi chân đất nhiều nhất, không cứ dân thường, các quan chức cũng có lúc đi đất, binh lính...đi đất hết.
Từ thời Lý, Trần, dân ta cũng quen đi đất.
Cá nhân em, lúc bé cũng đi đất, nói thật là cũng quen, đi mãi chả sao, tất nhiên là có giày dép thì ổn hơn nhiều...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Gia đình bố vợ cụ Đề Thám bị bắt, do quân tướng bỏ chạy hết, cụ bị mù lòa, nên bắt xong phản bội cho cụ vào cái thúng rồi khênh đi.

phucnhan21

Xe tải
Theo như bài của cụ Ngao là giai đoạn cuối, cụ ấy thỏa hiệp với người Pháp để đc "rút lui" "an toàn" cơ... Việc này cũng ko chắc 100% nhưng đáng để các nhà nghiên cứu lịch sử "trung thực" tìm hiểu thêm...
Em cũng ko rõ nhưng mà em nghĩ là trường hợp đó ít khả năng xảy ra, Pháp sẽ ko dễ dàng tha cho cụ, còn việc con gái cụ đc nhận nuôi cũng là bình thường, vì bà Thế lúc đó còn nhỏ tuổi

phucnhan21

Xe tải
Chỉ là em cũng ở vùng chân núi Tam Đảo, trong ký ức của những cụ già quê em, già hơn bà nội em, thì họ gọi là " Giặc Đề Thám "
Câu này chính em lúc bé nghe nói, chứ không phải nghe qua ai.
Về sau nghĩa quân suy yếu, chắc cũng đi cướp bóc, có điều lịch sử ko cho phép nói điều đó

Tommytep

Xe tăng
Gì phải tới thời đó, những năm 8-90 trẻ con bọn e cũng toàn chân đất chạy khắp làng, người lớn cũng thế, chỉ tối về lên giường ngủ mới rửa chân, các cụ già có khi còn chẳng rửa mà đập đập 2 chân vào nhau xong lên giường đi ngủ luôn :D

phucnhan21

Xe tải
Có đại bác kiểu cổ, bắn vào kỵ binh Pháp nhưng không gây chết nhiều, đánh nhau kiểu quy ước thì quân cụ Đề Thám không thắng được, nên cụ đã dùng lối đánh du kích rừng rậm, tại các cánh rừng Tam Đảo, Yên Thế, Phúc Yên... khiến quân Pháp thua nhiều trận.
Càn quét vào rừng rậm thì lính Pháp khó mà thắng được mà cụ, nên phải đề nghị hòa hoãn.
Nếu đc trang bị vũ khí thì ngon cụ nhỉ, súng chắc cũng chả có mấy khẩu. Ngay như Triều đình súng cũng toàn súng kiểu cũ, bắn đc viên xong lại phải lên đạn

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Về sau nghĩa quân suy yếu, chắc cũng đi cướp bóc, có điều lịch sử ko cho phép nói điều đó
Thì những chuyện như vậy, cũng không phải không có, quân cụ Đề Thám đâu phải chỉ toàn nông dân, còn có thành phần nọ kia, thậm chí cả Tàu cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nếu đc trang bị vũ khí thì ngon cụ nhỉ, súng chắc cũng chả có mấy khẩu. Ngay như Triều đình súng cũng toàn súng kiểu cũ, bắn đc viên xong lại phải lên đạn
Súng trong ảnh cụ thấy đấy, đa số súng mua qua Trung Quốc, quân Cờ Đen vậy thôi nhưng cũng chơi toàn súng Anh, Mỹ...
Tiền đâu ra? Đó chính là thuốc phiện, buôn lậu ,cướp bóc, chặt gỗ quý ...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ảnh Chợ Gồ, Yên Thế, quân Pháp đặt bốt gọi là Cassanova, lấy tên một trung sĩ Pháp chết trong cuộc chiến ở đây.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Lối vào căn cứ Chợ Gồ của quân khởi nghĩa Yên Thế.

Bigmoto

Xe container
Ảnh Chợ Gồ, Yên Thế, quân Pháp đặt bốt gọi là Cassanova, lấy tên một trung sĩ Pháp chết trong cuộc chiến ở đây.

về vn chửa hay bên Lào thế? mấy hôm nữa đang máu đi Sơn La nhậu bữa đây:))

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chuyển lính bị thương ra khỏi thành của cụ Đề Thám.

Bigmoto

Xe container
Về lại sang mà lão, lên Sơn La thì hú nhé
gọi mấy ông bạn nhậu khá khá tí nhá! mát giời ntn ko u riệu thì hơi phí! đồ rừng trên đí sẵn ko lão? chắc ít, ngó quán nào có cá ngon cũng đc.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chôn cất 2 hạ sĩ quan Pháp tử trận là Cassanova và Boubault, cùng 3 lính Bắc Kỳ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
gọi mấy ông bạn nhậu khá khá tí nhá! mát giời ntn ko u riệu thì hơi phí! đồ rừng trên đí sẵn ko lão? chắc ít, ngó quán nào có cá ngon cũng đc.
Dạo này thổi nồng độ kinh hoàng, từ tối đến giờ em dính 2 phát, nhưng ko uống, các quán nhậu vắng vẻ lắm.