[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

Nov

Xe điện
Đầu trống canh năm gọi thủng đồi

Ý của mợ tập chung vào câu "gọi thủng đồi" - "gọi đổi thùng" hả?

Và "gọi thủng đồi" nó là cái nơi để "Chưa đầy hai sọt chưa về...."
Vâng, đến giữa những năm 90 thì chợ sáng sớm đầu dốc Bưởi vẫn nhộn nhịp lắm ợ.

zinhaicau

Xe điện
Xưa có đội đi vận chuyển phân mà cụ. Nhiều phim đề cập đến đội này. Họ mang về sau đó dùng làm phân bón cho ruộng. Nói chung đội này thuộc dạng dưới cùng của xã hội rồi và cũng ít người dám tiếp xúc.
E ngẫm thấy các ông làm nghề lấy phân hôi từ các toa let công cộng ( cho cá, bón ruộng...) chuyên nghiệp thì đều có nước da xám xịt, sức khoẻ yếu. Có lẽ thức khuya dậy sớm, và nhất là luôn phải hít cái khí độc kinh khủng ấy gần như cả nửa ngày. Bọn em đi học sáng sớm cũng là lúc các ông ấy đi về. Xe đạp 2 sọt chạy qua thì ai cũng phải bịt mũi hồi lâu.

Atlas99

Xe tải
Cụ cho em hỏi Bình Ngô đại cáo hay Hịch tướng sĩ viết bằng chữ gì vậy :D

Với cụ xem giúp em sắc phong này viết bằng chữ Nho hay chữ Nôm với :D

Đồng Khánh năm thứ 2 (1887)

Tât cả đều dùng chữ Hán hết, cụ nhé.

(Em nhớ thời truớc, bọn em đi học cấp 2 - những năm 8x, trong SGK đã dạy về Nam quốc Sơn Hà, Dụ chư tỳ tuớng hịch văn (Hịch tuớng sỹ), Bình Ngô đại cáo rồi... Chắc về sau cải cách GD, nguời tả lại bỏ đi (?) )

z300

Xe điện
Cụ cho em hỏi Bình Ngô đại cáo hay Hịch tướng sĩ viết bằng chữ gì vậy :D

Với cụ xem giúp em sắc phong này viết bằng chữ Nho hay chữ Nôm với :D

Đồng Khánh năm thứ 2 (1887)

theo em đây là chữ tàu cổ traditional Chinese (phồn thể)

z300

Xe điện

(Em nhớ thời truớc, bọn em đi học cấp 2 - những năm 8x, trong SGK đã dạy về Nam quốc Sơn Hà, Dụ chư tỳ tuớng hịch văn (Hịch tuớng sỹ), Bình Ngô đại cáo rồi... Chắc về sau cải cách GD, nguời tả lại bỏ đi (?) )
Em nhớ là có 1 năm chúng ta có thỏa thuận "gác lại quá khứ" nên nhiều thứ bị bỏ đi

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cứt vua quan chắc chắn tốt với cây hơn cứt dân Cụ nhỉ.
ChẤt lượng hơn chăng cụ.
Riêng mứt vua các thái giám còn phải nhìn mà phân tích xem ăn thức ăn có tiêu hóa tốt không, hehe, hãi hùng quá đi.

Nov

Xe điện

À, em đang hỏi cụ trên về cái còm chữ Nôm của cụ ấy thôi. Và vì có trong chương trình SGK nên em mới hỏi lại chút ;)
theo em đây là chữ tàu cổ traditional Chinese (phồn thể)
Cụ giỏi thế, thời đó làm gì đã có chữ giản thể mà dùng ;)

Chỉnh sửa cuối:

dzoro

Xe điện
ChẤt lượng hơn chăng cụ.
Riêng mứt vua các thái giám còn phải nhìn mà phân tích xem ăn thức ăn có tiêu hóa tốt không, hehe, hãi hùng quá đi.
Gì chứ phân tích mứt thì em có mấy năm kinh nghiệm nhá. 2 thằng con em lúc bé em toàn rửa mít, thay tã thôi. Từ phân su, hoa cà hoa cải, táo bón, tào tháo đuổi... em cân tất. Mãi gần đây mới hết cảnh đó cụ ạ.

dzoro

Xe điện
À, em đang hỏi cụ trên về cái còm chữ Nôm của cụ ấy thôi. Và thơ chữ Hán là sở thích của em nên em ko bỏ sót các bài BNĐC, HTS, hay nhiều tác phẩm văn thơ chữ Hán khác trong và ngoài nước trong chương trình GDPT đâu ;)

Cụ giỏi thế, thời đó làm gì đã có chữ giản thể mà dùng ;)
Cụ z300 sống ở Đài nên không biết vì sao lại có cái chữ giản thể đâu :))

Nov

Xe điện

z300

Xe điện
"Gác lại quá khứ" là thế nào cụ, là xóa bỏ lịch sử à :-?

Thế chắc là Đài nhân òi :D
Em nhớ đọc báo đâu đó, không nghiên cứu vụ này ccs cụ à vì chả để làm gì hic

Nov

Xe điện
ChẤt lượng hơn chăng cụ.
Gì chứ phân tích mứt thì em có mấy năm kinh nghiệm nhá. 2 thằng con em lúc bé em toàn rửa mít, thay tã thôi. Từ phân su, hoa cà hoa cải, táo bón, tào tháo đuổi... em cân tất. Mãi gần đây mới hết cảnh đó cụ ạ.
Chưa phải nếm "cốc vị" là còn ngon chán các cụ ôi :D

Nov

Xe điện
Em nhớ đọc báo đâu đó, không nghiên cứu vụ này ccs cụ à vì chả để làm gì hic
Hịch tướng sĩ hiện đang được dạy trong sách Ngữ văn lớp 8, Cáo Bình Ngô thì trong sách Ngữ văn 10, cụ nhé.

Atlas99

Xe tải
Hịch tướng sĩ hiện đang được dạy trong sách Ngữ văn lớp 8, Cáo Bình Ngô thì trong sách Ngữ văn 10, cụ nhé.
Thời bọn em học cấp 2 những năm 8x, em nhớ đc học Đại cáo bình Ngô rồi... Lớp 7 hay 8 gì đó... Sau này lại chuyển về tận lớp 10? Em còn nhớ chi tiết, cụ Trãi mặc dù học vấn tinh thông nhất thời ấy vẫn nhầm một chi tiết lịch sử về Toa Đô và Ô Mã Nhi khi viết là Toa Đô bị bắt sống ở cửa Hàm Tử, còn Ô Mã Nhi thì bị giết ở sông Bạch Đằng...

dzoro

Xe điện
Thời bọn em học cấp 2 những năm 8x, em nhớ đc học Đại cáo bình Ngô rồi... Lớp 7 hay 8 gì đó... Sau này lại chuyển về tận lớp 10? Em còn nhớ chi tiết, cụ Trãi mặc dù học vấn tinh thông nhất thời ấy vẫn nhầm một chi tiết lịch sử về Toa Đô và Ô Mã Nhi khi viết là Toa Đô bị bắt sống ở cửa Hàm Tử, còn Ô Mã Nhi thì bị giết ở sông Bạch Đằng...
Đúng rồi cụ, cụ Trãi viết là "Cửa Hàm Tử bắt sống Toa Đô, sông Bạch Đằng giết tươi Ô Mã."

Nói về hịch tướng sỹ thì thằng lớn nhà em học năm lớp 7. Học tích hợp trong môn sử. Xưa là được dạy trong văn học, một thể loại văn học.

Nov

Xe điện
Đúng rồi cụ, cụ Trãi viết là "Cửa Hàm Tử bắt sống Toa Đô, sông Bạch Đằng giết tươi Ô Mã."

Nói về hịch tướng sỹ thì thằng lớn nhà em học năm lớp 7. Học tích hợp trong môn sử. Xưa là được dạy trong văn học, một thể loại văn học.
Nói chung chắc cũng khó cho cụ Trãi, lúc viết BNĐC, cần tài liệu kiểm chứng lại thì bao nhiêu sách vở nước Nam đã bị quân Minh phá hủy hoặc mang về nước hết rồi còn đâu, nên nhầm nhọt tí thôi.

beomap2

Xe container
Em nghĩ chắc kiểu cùng họ nên coi nhau như cùng 1 tổ tiên thôi cụ.

Về vụ này thì tôi đồng ý với anh. Có thể Quang Trung tính xin của hồi môn nhưng cũng chuẩn bị sẵn tinh thần ... cướp rồi. Càn Long ko dễ cho 2 tỉnh đông dân và giàu có vậy đc.

Ị ra bô rồi đi đổ thôi cụ. Bên Tử Cấm thành của Tàu cũng thế mà. Xưa kiêng kị xây wc trong hoàng thành.
Đi vệ sinh vào thùng gỗ, ngồi trên ghế có khoét lỗ, hiện nay ở khu phố cổ trong trung tâm Thượng Hải vẫn đi vệ sinh kiểu này