[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cái này cũng chưa chắc đâu, có thể cụ P Huy Lê hiểu lầm ý của cụ Ban do ngôn ngữ bất đồng / lỗi phiên dịch / ... Cái này ai muốn tìm hiểu có thể sang Hàn Quốc, phỏng vấn cụ Ban hoặc anh em, con cháu cụ ấy, rồi tìm hiểu qua gia phả nhà cụ ấy... chứ mới qua một câu nói, một bài báo thế này mà kết luận thì hơi vội...
Dạ
Việc đó cụ PHL không có mặt tại chỗ ạ, không tiếp xúc, không nghe cụ Ban nói gì, cũng không cả biết cảm xúc, thái độ, thần thái của cụ Ban lúc đo.
Tất cả mọi thông tin của cái buổi đó, cụ Lê cũng chỉ là nghe kể lại. (và cũng chả biết người kể lại là F mấy trong câu chuyện đó nữa).
Thậm chí việc cụ Ban "đến thăm với tư cách cá nhân" hay tư cách gì, do ai thu xếp thì cũng.... nghe kể lại hết ạ.

Em thấy đến Bảo Đại, sau dó báo chí đưa 1-2 ông cháu chắt chạy xe ôm nghèo khổ ... rồi là hết ... không thấy dòng tộc còn tồn tại tụ họp nhau làm giỗ họ dòng tộc ...
Có Nguyễn phước tộc to đùng đang rửa mặt cho Gia long đó

Atlas99

Xe tải
Cụ đọc Chém treo ngành của cụ Nguyễn Tuân chưa?

Còn quả chém ngang lưng này là cụ Trần Quang Diệu lĩnh đây. Đó là đã ưu ái chứ không thì còn hơn 2 bậc nữa.
Em nghĩ vụ "chém treo ngành", chém đầu tử tù nhưng đầu vẫn còn dính với cổ bởi một làn da mỏng... chỉ là hư cấu, tuởng tuợng của nhà văn NT thôi...

Trần Quang Diệu bị giết thế nào: lột da, chém đầu, chém ngang lưng... thì các tài liệu không thống nhất..., giờ khó mà khẳng định...

Cách đây hơn 100 năm có cụ Trần Quý Cáp bị triều đình nhà Nguyễn xử chém ngang lưng thì các tài liệu có vẻ thống nhất...

Atlas99

Xe tải
Dạ
Việc đó cụ PHL không có mặt tại chỗ ạ, không tiếp xúc, không nghe cụ Ban nói gì, cũng không cả biết cảm xúc, thái độ, thần thái của cụ Ban lúc đo.
Tất cả mọi thông tin của cái buổi đó, cụ Lê cũng chỉ là nghe kể lại. (và cũng chả biết người kể lại là F mấy trong câu chuyện đó nữa).
Thậm chí việc cụ Ban "đến thăm với tư cách cá nhân" hay tư cách gì, do ai thu xếp thì cũng.... nghe kể lại hết ạ.
Em tin đến 99% là cụ Ban không phải là dòng dõi họ Phan Huy... (Cụ Phan Huy Ích làm quan duới cả hai triều Tây Sơn và Gia Long, các con cháu về sau cũng không thấy có vấn đề gì với triều đình...)

Atlas99

Xe tải
Vụ Càn Long lấy lưỡng Quảng làm của hồi môn này nghe ảo lắm, không biết sử Tàu có sách nào ghi chép không nhỉ?
Em nghĩ là chuyện hoang đuờng thôi... Càn Long và bộ sậu không lẽ lại ngu vậy... Cho một động, một huyện còn khó nói gì đến luỡng Quảng to đùng...

1.25 ton

Xe điện
Các cụ thiếu nữ ca sĩ ở Bắc Kỳ, 1936.
Chanteuses (Tonkin). Groupe de jeunes femmes.
Đến thời điểm này, trang phục của các cụ đã có thay đổi, khá hiện đại và đẹp hơn nhiều.

Đây gọi là tân thời, làm em nhớ lại truyện " Số đỏ " của cụ Vũ Trọng Phụng. :))

leenamtuankorea

Xe tăng
Em đồ là bị truy giết hết rồi!
Dã man thật. 03 cụ Tây Sơn đánh đông dẹp bắc, con đàn cháu đống chưa kể vãng lai mỗi khi xuất quân đi đâu. Còn họ hàng bà con nhà các cụ không nhẽ không ai né được cái đại hạn tìm diệt. Trong wiki có nói một cụ cháu nào của cụ Nhạc trốn được vào Gia Định. Kể ra lúc sắp toang thì phải cử 1 đoàn đi nước khác trốn như họ Lý ngày xưa sang Xẻng còn duy trì được nòi giống. Nhà Lý sang nhà Trần chuyển giao không đổ máu mà cụ Lý Long Tường còn nhìn ra đằng này nhà Tây Sơn vs nhà Nguyễn thù không đội trời chung tắm máu nhau.

leenamtuankorea

Xe tăng
Cụ Doc cho cháu hỏi cụ có tư liệu gì nói về việc vệ sinh, toa loét trong các hoàng cung, vương phủ, phủ quan ta ngày xưa không ạ? Chả có nhẽ lại cầu tõm vs hố xí do hết như đại đa số dân ta trước kia nhỉ. Ngày xưa làm gì có bồn cầu tự hoại như bây giờ. Cái này nói chuyện có vẻ hơi mất vệ sinh xíu nhưng cháu tò mò không hiểu tầng lớp quý tộc nhà ta ngày xưa cái món vệ sinh toa loét như thế nào.

Atlas99

Xe tải
Cụ Nguyễn Huệ võ thuật cá nhân nghe vậy thì quá cao thủ cụ nhỉ.
Em đọc báo giấy từ lâu quá nên ko nhớ báo nào. Có nói rằng giáo sĩ phương tây ghi đại ý rằng : khi công thành TL, đến lúc 2 bên mệt mỏi . Cụ Nguyễn Huệ bỏ voi xuống ngựa. Đích thân xông lên đốc chiến..thành vỡ cổng bị phá .quân Thanh chủ động tràn ra quyết tử..cụ Huệ cưỡi ngựa tay cầm 2 con dao dài cùng quân đội ập vào đánh dữ. Giáo sĩ nói cụ ấy rất giỏi , chém chết vài tướng Tàu tại cổng thành, các tướng sĩ thấy vậy hăng lên xốc tới tàn sát quân Tàu.
Cụ giáo sĩ còn tả cụ Nguyễn Huệ người tầm thước, da đen , mặt nhiều nốt, và có dung mạo theo người á đông thì ....t..iểu nh..ân .🤣
Vua - tuớng súy tổng chỉ huy chỉ nên đứng sau mà chỉ đạo..., việc cầm dao cuỡi ngựa trực tiếp đấu tay bo là việc của lính tráng và tiểu tuớng... Em không tin cụ Huệ lại "dại dột" như vậy... Lúc hai bên đánh nhau, khói lửa tơi bời..., ông giáo sỹ làm sao mà chứng kiến trực tiếp như kiểu phóng viên chiến truờng đc... nên những ghi chép kiểu ấy nếu có cũng có thể không chính xác...

Doun

Xe điện
Nên việc triều đình Huế bao nhiêu năm vẫn không canh tân đổi mới thì thua trận là vấn đề thời gian thôi cụ ạ.
Cụ Nguyễn Trường Tộ, cụ Phạm Phú Thứ,.. Dâng sớ lên vua Tự Đức, kể rằng bên Châu Âu họ có máy hơi nước năng suất bằng trăm ngựa kéo,họ khai mỏ lấy than làm nhà máy, cày ruộng bằng máy kéo hơi nước, vua Tự Đức mới đọc kinh hoàng quá phê:
- Nói sao quá cao, trẫm chả hiểu gì???
Các quan còn tệ hơn vua, cho là Yêu Ngôn [ lời lẽ xằng bậy] xin đem chém.
Sau cụ Tộ nói mãi, đến vua cũng cho là có lý, vua bảo thế khanh đi mời thợ Tây, kỹ sư Tây về mở trường dạy kỹ thuật đi, trẫm cấp đất, cử người.
Cụ Tộ lại mời được kỹ sư Pháp, mấy ông giáo sĩ Tây cũng yêu khoa học, vua cấp đất mở trường, bảo các quan bàn bạc đi, làm đi, tổ chức đi, các quan bàn bạc ngược xuôi chả đâu vào đâu nên dự án đổ bể.
Em không kiểm chứng chuyện trước đây còn nghe nói là 2 cụ này về báo cáo vua bên Pháp người ta còn đi trên cái xe có 2 bánh mà không đổ (xe đạp), có cái đèn dốc ngược xuống mà không tắt (bóng đèn điện). Vua không tin là chuyện đó có thật nên sai oánh roi 2 ông sứ này.

Atlas99

Xe tải

Xe nội lước

Xe container
Em đọc thấy thông tin cứ fake fake thế nào ấy. Những thông tin nào có căn cứ lịch sử thì hãy đăng chứ đăng những thông tin ko kiểm chứng được kiểu này cụ lại góp phần truyền bá tin fake đấy.
Thì cụ thông cảm. Hồi xảy ra mấy vụ đó em bận chạy loạn quá không đến hóng trực tiếp đc nên giờ đành vô tuyến truyền mồm cho xôm thớt he hhe..

Xe nội lước

Xe container
Vua - tuớng súy tổng chỉ huy chỉ nên đứng sau mà chỉ đạo..., việc cầm dao cuỡi ngựa trực tiếp đấu tay bo là việc của lính tráng và tiểu tuớng... Em không tin cụ Huệ lại "dại dột" như vậy... Lúc hai bên đánh nhau, khói lửa tơi bời..., ông giáo sỹ làm sao mà chứng kiến trực tiếp như kiểu phóng viên chiến truờng đc... nên những ghi chép kiểu ấy nếu có cũng có thể không chính xác...
Em chịu..nhưng cụ nói có lý. Sếp thường cáo lắm, uýnh nhau chui hầm, xong việc mà thắng là xỏ dép kéo vài thuộc cấp đi chụp ảnh với tựa đề " đi thị sát trận địa " . Riêng cụ Nguyễn Huệ tuy đã xưng ngôi Hoàng Đế nhưng hành động như chiến tướng nên chẳng biết thế nào. .

Xe nội lước

Xe container
Em tin đến 99% là cụ Ban không phải là dòng dõi họ Phan Huy... (Cụ Phan Huy Ích làm quan duới cả hai triều Tây Sơn và Gia Long, các con cháu về sau cũng không thấy có vấn đề gì với triều đình...)
Có lần em đọc báo thì thấy báo nói cụ Pan Ki Mun về nhà thờ dòng họ Phan Huy .. cụ ấy viết gì ở đó nữa thì phải , và cụ bảo tên cụ mà Việt hóa nghĩa là Phan Cơ Văn.

Atlas99

Xe tải
Em chịu..nhưng cụ nói có lý. Sếp thường cáo lắm, uýnh nhau chui hầm, xong việc mà thắng là xỏ dép kéo vài thuộc cấp đi chụp ảnh với tựa đề " đi thị sát trận địa " . Riêng cụ Nguyễn Huệ tuy đã xưng ngôi Hoàng Đế nhưng hành động như chiến tướng nên chẳng biết thế nào. .
Vụ ông giáo sỹ mô tả cụ Huệ múa song đao, trực tiếp chém đầu mấy tuớng nhà Thanh, em đoán ông ấy ko thể có mặt ở thực địa lúc ấy mà chỉ đc nghe kể lại..., mà nghe kể lại thì khó mà chính xác đc, gặp mấy ông tôn sùng cụ Huệ thì kiểu gì chả thêm thắt, tuởng tuợng..., rồi tam sao thất bản...

Doun

Xe điện
Em băn khoăn giờ có máy thời gian mà mình độn thổ về được thế kỷ 15 thì nói chuyện có hiểu được các cụ thời ấy nói gì không nhỉ?
Chắc là không cụ ạ. Bây giờ 1 số từ em dung mà con em nó còn hỏi lại từ đó nghĩa là gì.

Theo em biết thì sau khi thành Đồ Bàn thất thủ họ chạy sang đất K và vượt biển sang Java khá nhiều.
Em có đọc một mẫu chuyên. Bữa mình truy quét Pol Pot, ở 1 đơn vị có 1 anh lính người Chăm. Nhưng anh ấy nhất quyết xin không cầm súng, Anh ấy nói anh ấy sợ bắn vào đồng bào của anh ấy. Vì trong lính Pol Pot có nhiều người Cam nhưng là dân tộc Chăm do trước đây chạy sang.

Atlas99

Xe tải
Dã man thật. 03 cụ Tây Sơn đánh đông dẹp bắc, con đàn cháu đống chưa kể vãng lai mỗi khi xuất quân đi đâu. Còn họ hàng bà con nhà các cụ không nhẽ không ai né được cái đại hạn tìm diệt. Trong wiki có nói một cụ cháu nào của cụ Nhạc trốn được vào Gia Định. Kể ra lúc sắp toang thì phải cử 1 đoàn đi nước khác trốn như họ Lý ngày xưa sang Xẻng còn duy trì được nòi giống. Nhà Lý sang nhà Trần chuyển giao không đổ máu mà cụ Lý Long Tường còn nhìn ra đằng này nhà Tây Sơn vs nhà Nguyễn thù không đội trời chung tắm máu nhau.
Cũng không đến mức "con đàn cháu đống" đâu cụ..., cụ Lữ thì là một thầy tu, chắc ko vợ con gì, cụ Nhạc, cụ Huệ chắc độ 10-15 nguời con đổ lại thôi... (vì mải đánh nhau suốt, chắc ko kịp có thời gian để tuyển nhiều thê thiếp, nàng hầu... mà xxx, mà sinh đẻ...) Lúc nhà TS sập, bị cụ Ánh truy diệt thì chắc mới đến đời cháu, đời chắt hai cụ đó là cùng... (Lúc nhà TS sập hoàn toàn, cụ Toản mới 20 tuổi... , cụ Nhạc và cụ Huệ nếu lúc ấy còn sống thì mới 60, 50 tuổi...)

cod

Xe buýt
Em nghĩ chắc kiểu cùng họ nên coi nhau như cùng 1 tổ tiên thôi cụ.

Em nghĩ là chuyện hoang đuờng thôi... Càn Long và bộ sậu không lẽ lại ngu vậy... Cho một động, một huyện còn khó nói gì đến luỡng Quảng to đùng...
Về vụ này thì tôi đồng ý với anh. Có thể Quang Trung tính xin của hồi môn nhưng cũng chuẩn bị sẵn tinh thần ... cướp rồi. Càn Long ko dễ cho 2 tỉnh đông dân và giàu có vậy đc.

Cụ Doc cho cháu hỏi cụ có tư liệu gì nói về việc vệ sinh, toa loét trong các hoàng cung, vương phủ, phủ quan ta ngày xưa không ạ? Chả có nhẽ lại cầu tõm vs hố xí do hết như đại đa số dân ta trước kia nhỉ. Ngày xưa làm gì có bồn cầu tự hoại như bây giờ. Cái này nói chuyện có vẻ hơi mất vệ sinh xíu nhưng cháu tò mò không hiểu tầng lớp quý tộc nhà ta ngày xưa cái món vệ sinh toa loét như thế nào.
Ị ra bô rồi đi đổ thôi cụ. Bên Tử Cấm thành của Tàu cũng thế mà. Xưa kiêng kị xây wc trong hoàng thành.