[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thực ra chúng ta ngồi ở đây, sau gần 200 năm thì có thể phán xét, chứ nếu đặt vào địa vị quan lại thời đó, chịu ảnh hưởng Nho giáo từ bé thì nó khác lắm. Cứ bảo canh tân nhưng ai dám đảm bảo canh tân sẽ tốt hơn? Ấy là chúng ta ở hậu thế thì biết chắc chứ thời đó, ai đảm bảo 100%? Thế nên, thà cứ theo lối cũ mà an toàn còn hơn.

Cũng giống như các cụ bây giờ, đợt nhìn thấy Bitcoin, ko ít người bảo nó chả có giá trị gì. Các cụ cũng cùng suy nghĩ như quan lại thời xưa thôi chứ đâu. Thế nên chúng ta cần đặt vào vị trí thời đó để suy nghĩ chứ ko phải ở vị trí người đã-biết-kết-cục để nhận xét.

View attachment 8090999

Em thì em méo tin đây là mặt thật của Quang Trung. Thực sự em trước học võ 1 thời gian và thấy ông nào võ nghệ cao cường thì mặt mũi cũng rất rắn rỏi. Huống hồ như miêu tả thì Quang Trung võ nghệ vào hàng thượng thừa thì càng ko thể có kiểu mặt mũi thế này.

Em nghĩ mặt Quang Trung chắc chắn phải trông rất hầm hố, căn cứ qua tính nết, hành trạng và võ nghệ của ngài. Huống hồ Quang Trung quắc mắt thì các tướng dưới trướng cứ gọi là sợ vãi linh hồn thì ko thể có kiểu bản mặt tiểu nhân đc.

Vụ giáp mây là lão La bịa thôi cụ.

Qua đây em thấy các cụ văn tài nước ta ko có đc cái sự co duỗi như Lưu Dung. Biết văn tài là rất tốt nhưng muốn cống hiến cho xã tắc thì phải biết co duỗi, phải tận dụng mọi thứ để leo lên cái đã. Lưu Dung trong nhiều trường hợp cũng nịnh nọt vua nhưng ko quá lố. Đây bảo mấy ông Quát, Xương mà nịnh thì chắc các cụ thà chết chứ ko chịu rồi. Có khi còn xỏ vua ấy chứ!

Chữ Nho khó học mà cụ. Hình như học sinh bên Tàu học xong trung học mới đủ trình đọc báo, tức là mất tầm 12 năm. Như xưa học còn khó hơn thì em nghĩ phải sáng dạ lắm mới học nổi. Giờ bảo em chắc em cũng chịu ;))

Các cụ xưa gọi là chữ Nho vì chữ đó hay đc Nho sĩ dùng thôi mà cụ.
Em thích khái niệm co duỗi của cụ khi nói đến các văn tài nước ta, họ có phần cứng và bảo thủ, không biết lựa theo thời cuộc.
Cụ Cao Bá Quát, nếu nói triều đình bạc đãi cụ e hơi quá, thậm chí là còn có phần ưu ái. Nhưng cụ chọn con đường đứng dậy phất cờ khi lực và thế còn yếu đã làm liên lụy cả dòng họ.
Khi làm quan cụ cũng cứng, làm vua bẽ mặt không chỉ một lần.

dzoro

Xe điện
Em hỏi thế vì đình chùa miếu mạo có lưu các dòng chữ trông giống chứ Hán. Các cụ bảo là chữ nho đó, nhưng em thấy 99,99% là chữ hán phồn thể. Em còn đưa cả dân Đài loan qua đọc thì họ đọc vanh vách và bảo là chữ phồn thể mà. Em không phải dân nghiên cứu chữ, chỉ là tò mò chưa được giải thích. Mong cụ nào biết soi xét
Phồn thể thì Đài Loan vẫn dùng. Giản thể là chữ bây giờ TQ dùng sau cải cách chữ viết. Giờ cho bọn trẻ TQ sang đọc chữ phồn thể chắc nhiều chữ chúng nó cũng chịu.

meodenmatlua

Xe container
Tại sao ngày nay những kiến trúc chùa cổ đặc sắc của Việt Nam dần mất hết các cụ nhỉ, tất cả những chùa lớn mới xây hiện nay đều mang dáng dấp chùa Trung Quốc hơn là chùa của Việt Nam
Em thấy đền chùa Việt Nam ngày xưa có nét kiến trúc riêng rất đẹp.

dzoro

Xe điện
Vậy là chữ hán rồi! Nho hay nôm là do cách đặt tên địa phương (ở đây là Việt nam chúng ta)
Cụ hình như không học phổ thông ở Việt Nam? Hoặc có học nhưng chữ thầy giả hết thầy rồi hahaha.

Em được học hồi lớp 10 đại khái như sau:

Chữ Nôm là dạng chữ do người Việt mình tạo ra dựa trên chữ Hán. Do được tạo ra và phát triển dần từ TK10 đến cận đại nên chữ Nôm nó chắc chắn là được tạo nên từ mẫu chữ Hán xưa. Giống khác thế nào em không biết nhưng thấy bảo cũng loằng ngoằng kiểu chữ Hán xưa, chữ Hán phồn thể.

Chữ Nho chính cách gọi chữ Hán của các cụ. Còn cách gọi khác nữa là chữ thánh hiền :)) Nên chữ Nho chính là chữ Hán phồn thể.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Au bord du Grand Lac devant la pagode du Grand Bouddha
Bờ Hồ Tây, phía trước đền Quán Thánh, 1898.

dzoro

Xe điện
Cụ doctor76 là ông trùm chữ thánh hiền ở đây mà chẳng chịu mở lời giải thích cho lão z300 để lão ấy loạn lên chữ Nho, chữ Nôm, phồn thể, giản thể là sao :))

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cầu Thê Húc, đền Ngọc Sơn, năm 1896..

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ doctor76 là ông trùm chữ thánh hiền ở đây mà chẳng chịu mở lời giải thích cho lão z300 để lão ấy loạn lên chữ Nho, chữ Nôm, phồn thể, giản thể là sao :))
Các cụ ấy nói hết rồi còn gì nữa, hehehe.
Nói thật, nếu bây giờ mà cứ xài chữ Hán [ chữ Nho] , chữ Nôm,em cá là dân ta cũng khá nhiều người mù chữ, vì học quá khó, phức tạp, không ghi trực tiếp tiếng Việt mà lại phải " dịch".
Chữ Nôm ký âm trực tiếp tiếng Việt được, nhưng khó gấp mấy lần chữ Hán, nghĩa là, muốn viết, học được chữ Nôm, phải siêu chữ Hán,....

dzoro

Xe điện
Các cụ ấy nói hết rồi còn gì nữa, hehehe.
Nói thật, nếu bây giờ mà cứ xài chữ Hán [ chữ Nho] , chữ Nôm,em cá là dân ta cũng khá nhiều người mù chữ, vì học quá khó, phức tạp, không ghi trực tiếp tiếng Việt mà lại phải " dịch".
Chữ Nôm ký âm trực tiếp tiếng Việt được, nhưng khó gấp mấy lần chữ Hán, nghĩa là, muốn viết, học được chữ Nôm, phải siêu chữ Hán,....
Vâng, nói chung mình có được chữ latin là thoát Trung ác liệt cụ ạ :)) cũng nhờ học chữ latin mà mình học ngoại ngữ dễ hơn nhiều. Bọn Tàu hay Nhật cũng phải học chữ latin và ký âm chữ latin vì tính ưu việt của nó.

dzoro

Xe điện
Cầu Thê Húc, đền Ngọc Sơn, năm 1896..

AI của cụ nó tô hình người đứng ở cái tháp bên trái ảnh hơi ảo. Bỏ qua chi tiết đó thì em thích bức ảnh này quá. Rất đẹp! Ah mà người đứng trên cầu cũng ảo ảo ma ca na đa :D

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Xe kéo trên phố Hà Nội, 1896.
Biển hiệu chữ Hán ghi là : Bảo An Đường...những chữ sau mờ quá, có lẽ là tiệm thuốc bắc của người Hoa.
Chiếc xe kéo được người Pháp đưa vào VN vào cuối thế kỷ 19, nhưng không chỉ để dành riêng cho họ, vì nó bất ngờ được ưa chuộng tại Vn.
Những chiếc xe kéo tay này giúp đi lại nhanh chóng, nhưng như lời thuật của Firmin-André Salle, xe này có thể chở được hai hay ba người An Nam, trong lúc chỉ đủ chỗ cho một người Âu ngồi.

Tuankhoi001

Xe tải
Đền Kiếp Bạc, năm 1904.
Chữ Hán : Trần Hưng Đạo Vương Từ.
Đền Kiếp Bạc là nơi thờ phụng Hưng Đạo đại vương Trần Quốc Tuấn.
Ngày nay thuộc xã Hưng Đạo, thị xã Chí Linh, tỉnh Hải Dương.
Được xây dựng tại nơi trước đây là đại bản doanh của vương Trần Quốc Tuấn, từ nơi đây ông đã 3 lần xuất quân và đại thắng quân Nguyên .
Sứ giả nhà Nguyên là Trần Cương Trung trong An Nam tức sự [ em đã dịch trên OF] đã bôi bác:
- Đền mà gọi là Vạn Kiếp thì thật là ngu.
Khi ông ta đến nơi này lúc cụ Trần Hưng Đạo vẫn còn sống.

Cả ảnh gốc đen trắng và ảnh tô màu đều đẹp, em ngắm mà cứ ngẩn ngơ.
Cách đây chục năm em có thăm đền Kiếp Bạc, ảnh chụp xong không muốn xem lại vì trông nhem nhuốc quá, chả rõ bây giờ họ có chỉnh trang gì không.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
AI của cụ nó tô hình người đứng ở cái tháp bên trái ảnh hơi ảo. Bỏ qua chi tiết đó thì em thích bức ảnh này quá. Rất đẹp! Ah mà người đứng trên cầu cũng ảo ảo ma ca na đa :D
Đúng rồi cụ, riêng người con Al nó ưu tiên khuôn mặt, còn lại các chi tiết khác chưa chính xác.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cả ảnh gốc đen trắng và ảnh tô màu đều đẹp, em ngắm mà cứ ngẩn ngơ.
Cách đây chục năm em có thăm đền Kiếp Bạc, ảnh chụp xong không muốn xem lại vì trông nhem nhuốc quá, chả rõ bây giờ họ có chỉnh trang gì không.
Họ để nhem nhuốc á cụ???

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vâng, nói chung mình có được chữ latin là thoát Trung ác liệt cụ ạ :)) cũng nhờ học chữ latin mà mình học ngoại ngữ dễ hơn nhiều. Bọn Tàu hay Nhật cũng phải học chữ latin và ký âm chữ latin vì tính ưu việt của nó.
Chữ Latin dễ học, dễ viết, ký âm tiếng Việt ổn, nên dân ta biết chữ nhiều. Học tiếng Tây cũng nhanh chóng.
Nhưng, em cũng thấy hơi tiếc, là nếu ta có thể dạy ở cấp tiểu học một số chữ Hán cơ bản, nghĩ cũng hay, vì di sản văn hóa ông cha để lại, thì sử dụng chữ Hán là chủ yếu.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cuộc sống thường ngày trên phố Hà Nội, 1896. Nhiếp ảnh gia Firmin-André Salles để ý quan sát những chi tiết sinh động trong khu phố thương mại (phố cổ): hai người phụ nữ trên vỉa hè, có thể là những người bán hàng rong, mang hàng hóa của họ trong những chiếc thúng lớn, đặt cân bằng trên vai nhờ một chiếc đòn gánh...