[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một lễ cưới của người Công giáo, thập niên 1920s.
Lúc này các cụ bà vẫn đội nón thúng quai thao, đi hài mũi cao [ gọi là hài nhổng hoặc nhồng].

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Năm 1864 cụ Nguyễn Khuyến đỗ đầu cử nhân tại Hà Nôi, năm 1865 cụ trượt thi Hội., nên lại dùi mài kinh sử đến năm 1871, lúc này cụ 37 tuổi, thi đỗ thủ khoa Hội Nguyên và Đình Nguyên .

Ảnh này vinh danh cụ chính thức đoạt cú ăn 3, Tam nguyên Yên đổ tại Huế.

Chính xác là ảnh này chụp năm 1871 tại Huế,không hiểu sao lại nằm chung trong album trường thi Nam Định năm 1897.
Cụ Tam Nguyên đỗ đầu nên được loa loa vinh danh, cụ cầm quyển sách rất oai.

phucnhan21

Xe tải
Con cháu cụ xác nhận đúng cụ Tam Nguyên rồi đấy cụ, chỉ có điều ảnh này lại coa chung trong tập ảnh 1897 thôi cụ.
à cụ Tam Nguyên gầy gầy, đứng giữa, cầm sách nhưng ko đọc à cụ. Cụ ăn ba mà nhìn mặt ko lộ niềm vui mấy cụ nhỉ

phucnhan21

Xe tải
Năm 1864 cụ Nguyễn Khuyến đỗ đầu cử nhân tại Hà Nôi, năm 1865 cụ trượt thi Hội., nên lại dùi mài kinh sử đến năm 1871, lúc này cụ 37 tuổi, thi đỗ thủ khoa Hội Nguyên và Đình Nguyên .

Ảnh này vinh danh cụ chính thức đoạt cú ăn 3, Tam nguyên Yên đổ tại Huế.

Trước em đọc báo rồi mà chưa có dịp ghé về thăm, không biết khu nhà của cụ có mở quanh năm không nhỉ để hôm nào có dịp em ghé về thăm

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ảnh cụ Tam Nguyên Yên Đổ Nguyễn Khuyến, kỳ thi Đình Nguyên năm 1871 tại Huế.
Cụ Tam Nguyên đứng giữa hình, tay cụ cầm quyển sách.
Ảnh này nằm trong album trường thi Nam Định 1897, nên nhiều người vẫn lầm, đây là hình ảnh rất quý về cụ Tam Nguyên Yên Đổ.
Một cụ cũng đỗ cùng cụ Tam Nguyên, đang đọc sách.
Một cụ lính già cầm roi, người lớn trẻ em xem rất đông.
Cụ đọc loa loa công bố danh sách các cụ đỗ đạt, mặt cụ Tam Nguyên vẫn bình thường???

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trước em đọc báo rồi mà chưa có dịp ghé về thăm, không biết khu nhà của cụ có mở quanh năm không nhỉ để hôm nào có dịp em ghé về thăm
Nếu triều đình Huế không bỏ danh hiệu Trạng nguyên ắt cụ đã được vinh danh ác liệt cụ ạ.

1.25 ton

Xe điện
à cụ Tam Nguyên gầy gầy, đứng giữa, cầm sách nhưng ko đọc à cụ. Cụ ăn ba mà nhìn mặt ko lộ niềm vui mấy cụ nhỉ
Các cụ nhà Nho ngày xưa đặc biệt coi trọng sự khiêm tốn/khiêm cung, cụ ạ, huống chi lúc này cụ Nguyễn Khuyến đang đứng trước mặt vài chục đại quan trong triều, cả ngàn ông Nghè ông Cống khác.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một cụ bà và các con gái??? 1919.
Hình như có 3 cụ chưa chồng, còn 1 cụ bế con trai?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
À. Món này cụ doctor76 lại phải nghĩ : Khải Định còn lâu mới bằng ta..nhìn con gái ông Độ bí thơ thành ủy thời Nguyễn thì lại càng thua ta 1 dặm he he 🤣
Có lần vợ em mơ mộng bảo:
- Bao giờ trúng Viettlot em sẽ đi tắm biển ở Miami...???

phucnhan21

Xe tải
Nếu triều đình Huế không bỏ danh hiệu Trạng nguyên ắt cụ đã được vinh danh ác liệt cụ ạ.
Nhà Nguyễn từ xưa đã ko có Trạng Nguyên rồi, hơn nữa họ cũng ko thích dân Bắc Hà lắm, em nghe nói còn có luật bất thành văn là dân Bắc Hà ko đc cho làm quan trên Tứ Phẩm, ko biết có đúng ko. Vì nhà Nguyễn sợ dân Bắc Hà còn lưu luyến nhà Lê nên mới dời kinh vào Huế

doctor76

Xe ba gác
Người OF
2 cụ bà làm nghề thầy bói, 1919.
Tiếng Pháp : Diseuse de bonne aventure.
Một cụ bà bị mắt kém hay gọi là thong manh.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhà Nguyễn từ xưa đã ko có Trạng Nguyên rồi, hơn nữa họ cũng ko thích dân Bắc Hà lắm, em nghe nói còn có luật bất thành văn là dân Bắc Hà ko đc cho làm quan trên Tứ Phẩm, ko biết có đúng ko. Vì nhà Nguyễn sợ dân Bắc Hà còn lưu luyến nhà Lê nên mới dời kinh vào Huế
Đúng rồi đấy cụ, sợ hậu thế chê cười, nên nhà Nguyễn ra luật ngầm.
Ngầm mà ác phết.

phucnhan21

Xe tải
Các cụ nhà Nho ngày xưa đặc biệt coi trọng sự khiêm tốn/khiêm cung, cụ ạ, huống chi lúc này cụ Nguyễn Khuyến đang đứng trước mặt vài chục đại quan trong triều, cả ngàn ông Nghè ông Cống khác.
Vâng cụ, công nhận cái đức Khiêm tốn của các cụ ngày xưa cao thật

Lúc đầu, em quen nhìn ảnh cụ Tam Nguyên trong sách giáo khoa, lúc ấy cụ già rồi, râu dài nên nhìn ảnh này ko nhận ra đc, mãi có cụ Doctor chỉ cho mấy lần em mới biết

phucnhan21

Xe tải
Đúng rồi đấy cụ, sợ hậu thế chê cười, nên nhà Nguyễn ra luật ngầm.
Ngầm mà ác phết.
Ác thật cụ nhỉ, em nhớ có cụ Cao Bá Quát đỗ đạt làm quan mà quan trường thối quá cụ quay ra khởi nghĩa chống lại nhà Nguyễn nhưng ko thành

Viossss

Xe tải
Đa tạ cụ nhiều.

Em đính chính đây là Đình Hương Canh cụ ạ. Còn Chùa Hương Canh (tên chữ là Chùa Kính Phúc, tên dân gian các cụ gọi là Chùa Cả. Còn 1 chùa nữa gọi là Chùa Lẽ vì Hương Canh có 3 đình, 2 chùa) thì ở phía tay trái đình này. Cách nhau vài bước chân như cái ảnh dưới đây:
- Quần thể bên phải có cờ đỏ là Chùa Hương Canh. Cái nhà trình gần cột cờ chính là lớp học vỡ lòng của em những năm đầu 80s. Còn tòa thờ chính phía sau là nơi thờ và để tượng. Học ở đây nhưng cá nhân em không dám bén mảng qua cái sân ở giữa để lên trên chùa vì sợ mấy ông phật mặt mũi đỏ gay, râu tóc dữ tợn (Ông Ác) hay ông mặt trắng như vôi (Ông Thiện).
- Còn quần thể phía trái là Đình Hương Canh.

Cái tên Đình Hương Canh nhiều cụ còn hiểu chưa cụ thể lắm, ngay cả lớp trẻ ở làng cũng nhiều em không biết.

Nguyên do là thế này: Xưa kia xã em có 3 làng: Ngọc Canh, Hương Canh, Tiên Canh ở kề sát nhau nên gọi là xã Tam Canh (Giấy CMTND đầu tiên của em vẫn ghi tên này). Mỗi làng có 1 ngôi đình rất to gọi tên theo tên làng. Gần mỗi đình đều có 1 cái hồ có thể là nơi xưa lấy đất đóng gạch ngói xây đình và cũng là tạo cảnh quan. Em đã đi nhiều nơi có thể nói đây là 3 trong số những ngôi đình to đẹp nhất Việt Nam. Có cụ TRẦN NGỌC ĐÔNG (em ko nhớ là cụ nào) sưu tầm câu đối ở Chùa Hương Canh như thế này. Cụ doctor76 xem dịch có chuẩn không cụ?

View attachment 8065052

Đình trên ảnh là Đình Hương Canh, còn Đình Ngọc Canh cách đình này khoảng 300m, Đình Tiên Canh cách đình này tầm hơn 1km. Kiến trúc như trong ảnh phục chế này khi em lớn lên vẫn còn y chang thế. Nếu các cụ đến 3 cái đình này thì nhìn hàng cột cũng đủ choáng. Mỗi đình có ngót 50 cái cột. Cột cái chu vi cỡ 2,4 mét. Cột con cũng gần 2 mét. Mà toàn gỗ lim.

Hồi bé đi học là em đi xuyên qua Đình Ngọc Canh để đến lớp ở Chùa Hương Canh ở cạnh cái Đình Hương Canh này. Và do nó ở gần lớp học của em nên có rất nhiều kỷ niệm thơ ấu ở đây.

Hehehe, nhiều CANH quá các cụ nghe nó hơi rối não nhỉ. Nhưng nó là quê em nên em có hứng.

Em search vài bức ảnh khoe về quê em với các cụ.

Đây là ảnh ký họa không rõ từ đời nào. Có cái triện chữ nho kia chắc cũng phải từ những năm thế kỷ 19.

Đây là ảnh chắc khoảng những năm 1980-1990. Cái vườn nhỏ phía trái hồi tụi em hay nhảy vào chơi còn có 1 con rùa đá dài cả mét nữa nổi, nửa bị đất lấp. Trên lưng còn có lỗ để tra cái chân con hạc gỗ vào. Chả hiểu sao cụ rùa lại bò từ trong ban thờ ra ngoài vườn từ bao giờ. Bọn em hè nhau vần nhưng không nổi vì sức trẻ con suy dinh dưỡng. Sau này em không rõ khi tín ngưỡng phục hưng có bê cụ rùa này quay trở lại trong ban thờ không.

Đây là hình ảnh từ ngoài đường vào. Ảnh này chắc mới chụp 1-2 chục năm nay. Gốc bàng kia thế hệ từ 5-6-7X gọi là Gốc bàng Bà Lân vì ngày xưa có bạ cụ tên Lân ngồi bán kẹo bột cho trẻ con bọn em (giống như cái bà bán hàng trong ảnh kia)
Đối diện gốc bàng Bà Lân là Gốc bàng Bà Toàn (1 cụ tên Toàn ngồi đối diện, cũng bán đồ như cụ Lân). Nên cặp từ Bà Lân-Bà Toàn là nhiều người Hương Canh rất quen thuộc.

Đây là ảnh Đình Hương Canh những năm gần đây sau khi được trùng tu. Nhìn thì mới hơn nhưng nhiều người không ưng, trong đó có cả em vì trùng tu theo công nghệ ĐẬP ĐI-XÂY MỚI.
chào cụ đồng hương Vĩnh Phúc. em ở gần Hương Canh quê cụ thôi. em thắc mắc một chút là cái tên Tiên Canh nghe nó không quen lắm a. Em thường nghe là Hương Canh, Ngọc Canh và Tiên Hường ạ. vậy tên các địa danh này cụ thể như thế nào ạ. em cám ơn. KLQ, em cũng quen anh bạn Trần Ngọc Đông, một tay rất giỏi và có tâm với lịch sử văn hóa.

TungThoc

Xe điện
Ra biển mắt em hoa hết cả, liếc sang vợ nén tiếng thở dài, hehehe
Em sống ngần này năm trên đời chưa từng thấy Phụ nữ xấu
Chỉ thấy toàn Phụ nữ không biết là mình xấu.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tiếng Pháp:La Xa. Cérémonie communale (près de Bac Ninh)
Lễ hội làng La Xá, gần Bắc Ninh, 1919.
Nay là làng La Xá,Tứ Kỳ.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Đập lúa tại sân một gia đình địa chủ tại quê em, 1920s.
Đập lúa xưa dùng cái ván hay cái phản ghép gỡ ra thành từng tấm, làm cái kê chéo, rồi dùng cái néo cặp vào lượm lúa xếp thành hàng gọn ghẽ để đập.
Công việc đập lúa rất vất vả, đập xong lại phải rũ rơm, phơi rơm, mót lại thóc...
Chính em cũng đập lúa ác liệt.

1920s mà có cái nhà phía sau khang trang quá

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn