[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em lại cho thế có khi giờ mình thuộc Tàu. Lịch sử cho thấy dân tộc nào nuốt đất hoặc 1 phần của Tàu cực dễ bị đồng hóa. Tây Hạ, Thổ Phồn, Khiết Đan, Nữ Chân đều bị. Mông Cổ thì mất nguyên vùng Nội Mông. Thế nên từ góc nhìn của em, việc Quang Trung băng sớm có khi lại tránh đc cái họa sáp nhập vào Tàu.

Ngay trên diễn đàn này cũng có người nghĩ thế, tin thế. Em nhớ em thách đố cụ đó cởi trần đóng khố chịu qua mùa đông, em gửi 10 củ vào tài khoản mà ko thấy rep ;))
Các cụ xưa ăn mặc đẹp mà cụ, ngay cả thời vua Hùng chắc gì dân ta đã cởi trần đóng khố, sao cứ có cái quan niệm ấu trĩ ấy.
Thời Lý, Trần...đã có những đoạn mô tả rõ ràng về cách ăn mặc của người dân, em.cũng dịch trên OF rồi, có thấy nói cởi trần đóng khố đâu.
Thời Lê là đỉnh cao của trang phục, với Giao lĩnh, Viên lĩnh, Đối khâm...nhìn đẹp và giống gần như nhà Đường [ phụ nữ], nam.giới cũng giống như bên TQ, chỉ khác là xõa tóc.
Nên trách những người vẽ tranh minh họa làm phim ảnh, làm cho người ta hiểu lầm.
Em nhiều lần đã bảo, vẽ tranh về các cụ xưa, cũng nên tham khảo, chứ ai lại bắt cụ Lê Quý Đôn đội khăn xếp mặc áo the...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
E nghĩ cũng do nhà Nguyễn nát quá, với trang phục quan võ nhà Nguyễn cũng đa phần là giả giáp (do thời đó giáp trụ không còn tác dụng với súng nữa) làm cho dân mình 1 tgian luôn có tâm lý là VN mình nhược tiểu suốt 1k năm từ khi tách khỏi Tàu
Nhà Nguyễn bỏ áo giáp mà cụ, lính thì đội nón lá mặc quần bó chẽn, quấn xà cạp đi chân đất, trang bị gươm giáo, cung nỏ, thương kích như thời nhà Hán do Minh Mạng ghét Tây, ghét đồ Tây, cấm việc huấn luyện quân đội theo lối Tây, quay sang tác chiến kiểu Mãn Thanh.
Quan võ thì quần áo lụng thụng, màu sắc lòe loẹt. Như cải lương bây giờ.
Sau thấy dân khởi nghĩa ác liệt quá, bèn lôi số súng cất kho từ 1776 ra xài tốt, vũ khí cũng cổ, dần dần không theo kịp thời đại mà thua cụ ạ.
Ai đời bắn 1 phát đại bác mà 1 ông quan cúng bái, 1 ông lính đốt rơm, 1 ông chỉ huy múa hèo quay quay rồi hô hét, một lúc sau nổ 1 phát, đầu đạn bằng đá, bằng gang bắn gần trượt hết..

dzoro

Xe điện
Các cụ xưa ăn mặc đẹp mà cụ, ngay cả thời vua Hùng chắc gì dân ta đã cởi trần đóng khố, sao cứ có cái quan niệm ấu trĩ ấy.
Thời Lý, Trần...đã có những đoạn mô tả rõ ràng về cách ăn mặc của người dân, em.cũng dịch trên OF rồi, có thấy nói cởi trần đóng khố đâu.
Thời Lê là đỉnh cao của trang phục, với Giao lĩnh, Viên lĩnh, Đối khâm...nhìn đẹp và giống gần như nhà Đường [ phụ nữ], nam.giới cũng giống như bên TQ, chỉ khác là xõa tóc.
Nên trách những người vẽ tranh minh họa làm phim ảnh, làm cho người ta hiểu lầm.
Em nhiều lần đã bảo, vẽ tranh về các cụ xưa, cũng nên tham khảo, chứ ai lại bắt cụ Lê Quý Đôn đội khăn xếp mặc áo the...
Giờ cũng là lúc cần phục hưng lịch sử và văn hóa dân tộc cụ Đốc nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Giờ cũng là lúc cần phục hưng lịch sử và văn hóa dân tộc cụ Đốc nhỉ?
Em thì chưa bao giờ mặc cái món áo the khăn xếp, và cũng chưa bao giờ coi nó là Quốc phục, trước có tranh cãi với vài ông bạn về đề tài này, họ bảo đấy là trang phục dân tộc, quốc phục, em bảo gọi cho chính xác là trang phục thời nhà Nguyễn, kết hợp cái khăn đội đội đầu của dân Chăm Pa, cái áo Giao Lĩnh cải tiến [ nói thế này để cụ dễ hình dung, là xưa các cụ nam có thể mặc áo giao lĩnh, bên trong viên lĩnh, như là cụ mặc comple, thì bên trong cụ phải mặc sơ mi, mặc quần, thắt lưng và sơ vin, thế mới đúng, nhà Nguyễn bèn cải cách kiểu chế ra cái áo comple khoác ở ngoài thật dài gần chấm gót, may cho.mỏng để bớt nóng, còn mượn mô đen quần cộc Mãn Thanh, nghĩa là cụ hình dung cụ cởi trần mặc khoác độc cái Comple và đóng khố]

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bác sĩ Tenney Bennett đang tiêm vắc xin ở Chợ Lớn, Sài Gòn, 1890.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thái Hà ấp của Kinh lược sứ Hoàng Cao Khải,ông Hoàng Cao Khải là người cuối cùng giữ chức vụ Kinh lược sứ Bắc Kỳ, từ tháng7/Canh dần-1890 đến tháng 6/Đinh dậu-1897 khi chức vụ này bị bãi bỏ.

Ama-Kia

Xe buýt
Đúng rồi cụ ạ..
3 ông : Yersin, Bennett, và Pástuer hồi đó hùn nhau mở trường Đại Học Y khoa thì chắc ngày nay chúng ta thành trung tâm y Khoa của thế giới rồi nhỉ! :)

perman

Xe tải
Em thì chưa bao giờ mặc cái món áo the khăn xếp, và cũng chưa bao giờ coi nó là Quốc phục, trước có tranh cãi với vài ông bạn về đề tài này, họ bảo đấy là trang phục dân tộc, quốc phục, em bảo gọi cho chính xác là trang phục thời nhà Nguyễn, kết hợp cái khăn đội đội đầu của dân Chăm Pa, cái áo Giao Lĩnh cải tiến [ nói thế này để cụ dễ hình dung, là xưa các cụ nam có thể mặc áo giao lĩnh, bên trong viên lĩnh, như là cụ mặc comple, thì bên trong cụ phải mặc sơ mi, mặc quần, thắt lưng và sơ vin, thế mới đúng, nhà Nguyễn bèn cải cách kiểu chế ra cái áo comple khoác ở ngoài thật dài gần chấm gót, may cho.mỏng để bớt nóng, còn mượn mô đen quần cộc Mãn Thanh, nghĩa là cụ hình dung cụ cởi trần mặc khoác độc cái Comple và đóng khố]
Trước em có đọc qua quyển Nghìn năm áo mũ của tác giả Trần Quang Đức. Thấy những tìm hiểu nghiên cứu của tác giả cũng rất chi tiết và thú vị về trang phục của nước ta từ thởi Lý, Trần, Lê.
Cũng thấy rằng về trang phục của nước ta từ xưa cũng có bản sắc đặc trưng và thời trang phết đấy chứ ạ :)

Nevermind_1102

Xe máy
E thấy mấy cái ảnh kiểu này là phỉ báng lịch sử nhất luôn, 2 bà trưng mặc áo dài điệu hơn cả thi hoa hậu ra trận, đầu quấn khăn vấn thời Nguyễn. lính đội nón mặc áo vải, Kiếm là kiếm sắt. Thiết nghĩ vẽ tranh lịch sử kiểu này thì thôi không vẽ nữa lại tốt hơn cho đời

Nevermind_1102

Xe máy
Cụ giống em, cực kì dị ứng với cái khăn đội đầu bắt trc của Champa. 3 thằng đông Á n cũng cười nhạo cái quả thiết kế này chả kém gì. Triều Nguyễn kiến trúc thì nhỏ vì không đủ quốc lực, nhưng lại bắt phá hết các công trình to hơn cung vua, trang phục cũng vào dạng chán đời nhất.

Nguyenttk

Xe hơi
Hiện nay các tòa này đang còn và rất cổ kính, số 17,19, 21 Phố Lê Thánh Tông, Hà Nội (Bảo tàng sinh vật học, Trường Dược, khoa hóa ĐHKTN...)

Đại học Đông Dương, tại Đại lộ Bobillot, Hà Nội, nơi Viện Dân biểu [ kiểu như Quốc Hội] mới họp, ngày 22 tháng 10 năm 1929.

dzoro

Xe điện
Áo Giao Lĩnh em thấy đẹp hơn là cái áo dài :)) nhưng chắc các cụ nhà mình thích PR áo dài vì nó bớt giống Tàu chăng?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
3 ông : Yersin, Bennett, và Pástuer hồi đó hùn nhau mở trường Đại Học Y khoa thì chắc ngày nay chúng ta thành trung tâm y Khoa của thế giới rồi nhỉ! :)
Họ đều là những bác sĩ tài năng hàng đầu của Pháp lúc ấy đấy cụ ơi...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Áo Giao Lĩnh em thấy đẹp hơn là cái áo dài :)) nhưng chắc các cụ nhà mình thích PR áo dài vì nó bớt giống Tàu chăng?
Em thích áo Giao Lĩnh, nhìn đẹp mà có hồn dân tộc hơn, còn áo dài, nó cũng mới xuất hiện thời gian gần đây thôi cụ.
Em.đánh giá nó cũng bình thường, chưa đến mức quá lên như hiện nay.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ giống em, cực kì dị ứng với cái khăn đội đầu bắt trc của Champa. 3 thằng đông Á n cũng cười nhạo cái quả thiết kế này chả kém gì. Triều Nguyễn kiến trúc thì nhỏ vì không đủ quốc lực, nhưng lại bắt phá hết các công trình to hơn cung vua, trang phục cũng vào dạng chán đời nhất.
Từ vua quan, lính tráng, thậm chí dân thường, khi chơi cái món trang phục thời Nguyễn vào, trông cứ như hề diễn tuồng cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trước em có đọc qua quyển Nghìn năm áo mũ của tác giả Trần Quang Đức. Thấy những tìm hiểu nghiên cứu của tác giả cũng rất chi tiết và thú vị về trang phục của nước ta từ thởi Lý, Trần, Lê.
Cũng thấy rằng về trang phục của nước ta từ xưa cũng có bản sắc đặc trưng và thời trang phết đấy chứ ạ :)
Cuốn ấy rất đáng đọc đấy cụ ạ, em đánh giá cao sự chu đáo của tác giả.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Sài Gòn, 1890, khu chợ cũ [ chưa biết chợ cũ nào?]
Sài Gòn mang nhiều nét TQ hơn miền Bắc rất nhiều.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Sài Gòn, 1938, một gánh hàng thịt nướng? Nhìn cũng không khác bây giờ mấy chút.