[Funland] Ảnh hưởng của văn hoá làng xã .

.Xukthal

Xe container

vancy83

Xe tải
Vâng, sang chơi kể chuyện làng trên xóm dưới, các cụ già còn thêm chuyện htx với khoán ruộng ngày xưa... Ở quê bây giờ ngày thường chỉ còn chủ yếu các cụ già ở nhà, còn mọi người chủ yếu tranh thủ đi xây hoặc làm công nhân xưởng may... chỉ ngày Tết, ngày nghỉ lễ dài là sum họp về đông đủ.
Có những chuyện mà em không thể tưởng tượng nổi là có cu cháu lên nhà em có 1 lần mà bao năm rồi nó vẫn nhớ mặt biết tên mình, trong khi mình còn không nhớ cháu tên là gì. Tình cảm của mọi người ở quê cũng khác, nó ấm áp gần gũi hơn họ hàng ở thành phố nhiều nhiều lắm mợ.

Marance

Xe điện
ý của mợ em nghe như có vẻ miệt thị những người thôn quê.
Tính tình kiểu này thường là phụ nữ và do tuổi tác mà ra chứ không thể là đại diện cho văn hóa làng xã được.
rồi mợ về già sẽ hiểu và có khi còn hơn như mấy cô bác trong bài của mợ.

ngu ngơ

Xe điện
ý của mợ em nghe như có vẻ miệt thị những người thôn quê.
Tính tình kiểu này thường là phụ nữ và do tuổi tác mà ra chứ không thể là đại diện cho văn hóa làng xã được.
rồi mợ về già sẽ hiểu và có khi còn hơn như mấy cô bác trong bài của mợ.
Có một số điều mà mợ ấy còn vướng: Đầu tiên là
mợ ấy vẫn còn để cha mẹ lo lăng về công việc, chưa bao giờ hoặc ít làm những điều để họ hãnh diện. Sau nữa ở quê nếu là làng xã thì đa số có quan hệ họ hàng, hỏi thăm nhau là chuyện bình thường giống như gặp nhau hỏi có khỏe không. Không hề có ác ý mà chỉ là chuyện xã giao. Thêm nữa dịch dã lại thấy về rồi ở quê thì 8-9 phần đã đoán là đang thất nghiệp. Mợ ấy bỏ qua sĩ diện nói chuyện với họ thực chất tình hình của bản thân có khi trong số đó có người lại tìm cách giúp không chừng.

Binhkiet

Xe tăng
Th
Đã bao giờ cccm thấy chán về quê chưa? .
Em thì đợt này do ảnh hưởng của covid nên cũng đóng cửa về quê được gần tháng rồi .
Về quê , câu hỏi mà em phải trả lời nhiều nhất đó là :
- “ cô dạo này trên ý làm gì rồi ? Không làm nhà nước nữa à ( quê em cứ làm công ty hay văn phòng , các bà các thím đều cho là làm nhà nước) .
-“ sao nghỉ tết sớm thế ? , giờ hàng tháng kiếm được bao nhiêu tiền ? Chồng ở trên ý mỗi tháng kiếm được bao nhiêu ? .
Và rồi chỉ trong ngày hôm sau thôi câu trả lời của em đã thành chủ đề bàn tán của cả làng cả xóm .
nào thì “ cô ý trên Hà Nội có làm cái *** gì , bây giờ đi bán hàng chứ làm cái *** gì .
Hoặc là “ cho ăn học bao nhiêu năm , giờ ra đi bán hàng , bán thì *** ai chả bán được.
Chả ngon bằng con nhà nọ con nhà kia giờ công việc ổn định , ngồi đút chân gầm bàn .
Ôi . Em nghe họ chửi em mà em tăng xông lên đến óc . Nhưng phận con cháu , cãi thì chả dám cãi , mà phủi đít đứng dậy thì gọi là hỗn hào . Giải thích thì họ cố tình không hiểu . Đối với họ thì cứ đi làm lương 7-8 củ hàng tháng , làm văn phòng đoàng hoàng thì được gọi là công việc ổn định ( hay đúng hơn gọi là làm nhà nước ).
Thực ra ,dăm ba câu chuyện hàng xóm nó cũng chẳng ảnh hưởng gì đến em lắm . Cái em nói ở đây là tự nhiên nó tác động đến tâm lí của bố mẹ em .Chẳng bố mẹ nào vui vẻ được khi nghe hàng xóm nói như vậy về con mình .
Đôi khi vì sợ mấy lời của mấy bà hàng xóm họ hàng mà e muốn về quê thăm bố mẹ mình cũng sợ bị nói ra nói vào tác động đến tâm lí của các cụ .
Mặc dù đã giải thích với các cụ là “ miệng thiên hạ họ nói gì kệ họ , bố mẹ không cần bận tâm , nhà nào họ chả móc chuyện ra nói được “
Nói thì nói vậy chứ ở quê tâm lí của các cụ khó thông lắm . Cứ ai nói con mình là về nằm vắt tay lên trán có khi suy nghĩ cả đêm .
Mệt mỏi thật sự .
Thế quê mợ khác quê em rồi. Quê em thì các cô các bác nói là: Ồi, học hành lắm cũng chẳng để làm gì, đứa này đứa kia ở nhà buôn bán giờ giàu sụ kìa. Cần gì cứ phải học hành nhiều. Đấy mợ ạ.

agrimeco

Xe lăn
Th

Thế quê mợ khác quê em rồi. Quê em thì các cô các bác nói là: Ồi, học hành lắm cũng chẳng để làm gì, đứa này đứa kia ở nhà buôn bán giờ giàu sụ kìa. Cần gì cứ phải học hành nhiều. Đấy mợ ạ.
Đúng kiểu dân Ninh Hiệp:))

khausao

[Tịch thu bằng lái]
mợ ấy vẫn còn để cha mẹ lo lăng về công việc, chưa bao giờ hoặc ít làm những điều để họ hãnh diện. Sau nữa ở quê nếu là làng xã thì đa số có quan hệ họ hàng, hỏi thăm nhau là chuyện bình thường giống như gặp nhau hỏi có khỏe không. Không hề có ác ý mà chỉ là chuyện xã giao. Thêm nữa dịch dã lại thấy về rồi ở quê thì 8-9 phần đã đoán là đang thất nghiệp. Mợ ấy bỏ qua sĩ diện nói chuyện với họ thực chất tình hình của bản thân có khi trong số đó có người lại tìm cách giúp không chừng.
Thế là mợ tư duy giống mấy bà ở quê rồi, mợ chủ thớt về quê có nhiều lý do lắm, về chơi ít ngày thăm gia đình, về quê dài ngày có thể muốn trốn dịch tp + làm việc online, chưa chi mợ đã áp đặt auto nta là "thất nghiệp" , sợ thật ;)) .

Trường hợp của e thì quê là HN luôn, 2 năm nay từ khi Covid là e hầu như ở nhà 350/365 ngày (trừ những lúc đi phượt ko tính :D) và lv online (cả cq nhà nước lẫn cv cá nhân) theo "dự đoán" của mợ và mấy bà ở quê thì chắc chắn e "thất nghiệp" ;))

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Ở tp thì sẽ bảo là: Mọt sách! =))
Đi du học Nga thì sẽ bảo: Nga ngố, nghèo lắm; du học Mỹ thì sẽ bảo ôi zào Mỹ nhợn đắt đỏ, chắc sang làm culi cạo móng, sao sướng bằng VN =))

Chỉnh sửa cuối:

Bebon

Xe tăng
Ý cụ đi Tây thì không thích về quê nơi chôn rau cắt rốn, chỉ thích phố hội ạ?

Ở đây phải phân biệt là về chơi vài ngày và về ở hẳn quê. Không...nại ông nói gà bà nói vịt. Nhân tiện, công dân hạng 2 (huy chương bạc) bên bển về quê, được mn quê ngưỡng mộ tự dưng vọt thăng hạng như tên lửa, sướng thế thì lấy đâu ra cá trê cá mè-nheo nhỉ. :D
Ý em là mợ ý mà đi Tây thì không biết về chê Tổ quốc, chê đồng bào mình như thế nào nữa ý ạ

hd-vt

Xì hơi lốp
Ý em là mợ ý mà đi Tây thì không biết về chê Tổ quốc, chê đồng bào mình như thế nào nữa ý ạ
Mợ ấy ca thán quê tý thôi mà. Dưng em biết hội đi tây, gớm...điệu chảy nước ra ý.
Em ghét nhất thói có mới nới cũ, có tý đỏ da thắm thịt cứ tưởng cỗ...lòng mình ngoong. :D

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
2 dự ớn, nại người...nai, bún đậu mắm tôm chắc chưa bay...tí lào. Chắc chắn là đi sâu vào quần chúng òi, cụ sâu tí đi ạ. :D
chạ biết lói sao :) cơ mà e thích văn hóa " làng xã Bắc phần" e yêu sự tôn ti trật tự kính trên nhường dưới của tầng lớp này... iem nà cực thích không khí " cỗ" Trong 1 mâm " cỗ " cúng bái or hỷ sự sự tôn nghiêm truyền thống thể hiện rõ : mâm dành cho người vai vế trong dòng họ mâm dành co người cao tuổi mâm dành cho thanh niên mâm dành cho trẻ e.. văn hóa kính trên nhường dưới thể hiện rất beautiful
Đợt ra Hà Đông e đi ăn cỗ suốt :). tẹo nà thành rể Hà Đông ( yêu ngay 1 chị có chồng nàm nghề mổ lợn :)) vl :))

coolpix8700

Xe ngựa
Tết em loanh quanh HN,
Nhưng hàng ngày em cũng lại hay ở các vùng quê.
Thực ra người Việt thường vốn đã hay đùm bọc nhau, nên quan tâm hỏi han khi gặp khó khăn là những việc rất bình thường. Có những người cũng không quan tâm lắm, nhưng những câu hỏi kiểu như "dạo này làm ăn ra sao?", biết gia đình có có cho đi học nước ngoài thì "năm nay cháu nó gửi về bao nhiêu tiền?",... chỉ như 1 câu chào, trả lời như thế nào họ cũng không quan tâm, chỉ lúc sau đã quên.
Nhưng cũng có những người thích xóc xiểm, nhất là ở cạnh ông hàng xóm thích khoe. Những người này thường đệm theo lời đã khoe. Nhiều khi người ở nhà khoe, người từ thành phố về không biết lại nghe những câu móc ấy rất dễ tự ái!

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em HN về quê còn chả ai đến nhà chắc họ sợ coivid. Bố mẹ em.về quê cả mấy tháng mà họ hàng còn ko sang thăm hỏi và nói chuyện ;)) thi thoảng đứng ngoài cửa hỏi mấy câu rồi giải tán ;))

hd-vt

Xì hơi lốp
chạ biết lói sao :) cơ mà e thích văn hóa " làng xã Bắc phần" e yêu sự tôn ti trật tự kính trên nhường dưới của tầng lớp này... iem nà cực thích không khí " cỗ" Trong 1 mâm " cỗ " cúng bái or hỷ sự sự tôn nghiêm truyền thống thể hiện rõ : mâm dành cho người vai vế trong dòng họ mâm dành co người cao tuổi mâm dành cho thanh niên mâm dành cho trẻ e.. văn hóa kính trên nhường dưới thể hiện rất beautiful
Đợt ra Hà Đông e đi ăn cỗ suốt :). tẹo nà thành rể Hà Đông ( yêu ngay 1 chị có chồng nàm nghề mổ lợn :)) vl :))
Đâu dồi khí chất ngút ngàn, đâu dồi những còm mạnh mẽ cơ bắp như lực sỷ HécCuyn hehe. Bỗng dưng niếc phát nick, hiểu nuôn.
P/s em đoán cụ lần đầu tiên nhìn thấy con phóng lon, nên xỉu nên không thành thân được, phải hôn. :D

cuhaifus

Xe container
Mợ chưa có kinh nghiệm rồi, em về quê bị hỏi han em toàn mắng hỏi chi 3 cái chuyện tầm phào, đang về tìm mua đất, có nhà nào bán mách cho cháu, thế là tưng bừng phấn khởi, tí cái lại có đt báo đất chỗ nọ chỗ kia. Nhưng em cao cái là chỗ nó bán em lại méo thích, còn chỗ nó không bán em lại thích. Bao năm nay vẫn thế và chưa mưa được mét nào kakaka

TNLak

Xe điện
Chửi thầm là e còn nói nhẹ đấy, có lần e từ chối thẳng thừng ko uống từ đầu vs lý do lái xe, ăn gắp vs nhịp độ dưới trung bình chậm, mà còn bị đứa cùng mâm nó nói (e biết là ko ác ý) ông a ăn ít thôi, để còn mời rượu mn chứ nhỉ ;))
Mà từ chối vs lý do là phải lái xe (thật sự) 100km sau bữa ăn, thì cũng vẫn bị chèo kéo : không sao đâu, có gì ngủ lại đây hôm sau về là được chứ gì, v.v...(người chèo kéo không thân lắm và cũng không có điều kiện để mời khách ở lại ngủ, chưa kể nhà có là KS 5 sao khách cũng méo care!) suy cho cùng văn hóa làng xã VN (bao gồm cả tp) nó là như thế, chỉ là 1 chút hủ lậu, thiếu tế nhị và nặng tính hình thức, đãi bôi!
người làng xã về đô thị vẫn giữ 1 số thứ hủ lậu nhé Cụ ;))

huyhung123

Xe điện
Đã bao giờ cccm thấy chán về quê chưa? .
Em thì đợt này do ảnh hưởng của covid nên cũng đóng cửa về quê được gần tháng rồi .
Về quê , câu hỏi mà em phải trả lời nhiều nhất đó là :
- “ cô dạo này trên ý làm gì rồi ? Không làm nhà nước nữa à ( quê em cứ làm công ty hay văn phòng , các bà các thím đều cho là làm nhà nước) .
-“ sao nghỉ tết sớm thế ? , giờ hàng tháng kiếm được bao nhiêu tiền ? Chồng ở trên ý mỗi tháng kiếm được bao nhiêu ? .
Và rồi chỉ trong ngày hôm sau thôi câu trả lời của em đã thành chủ đề bàn tán của cả làng cả xóm .
nào thì “ cô ý trên Hà Nội có làm cái *** gì , bây giờ đi bán hàng chứ làm cái *** gì .
Hoặc là “ cho ăn học bao nhiêu năm , giờ ra đi bán hàng , bán thì *** ai chả bán được.
Chả ngon bằng con nhà nọ con nhà kia giờ công việc ổn định , ngồi đút chân gầm bàn .
Ôi . Em nghe họ chửi em mà em tăng xông lên đến óc . Nhưng phận con cháu , cãi thì chả dám cãi , mà phủi đít đứng dậy thì gọi là hỗn hào . Giải thích thì họ cố tình không hiểu . Đối với họ thì cứ đi làm lương 7-8 củ hàng tháng , làm văn phòng đoàng hoàng thì được gọi là công việc ổn định ( hay đúng hơn gọi là làm nhà nước ).
Thực ra ,dăm ba câu chuyện hàng xóm nó cũng chẳng ảnh hưởng gì đến em lắm . Cái em nói ở đây là tự nhiên nó tác động đến tâm lí của bố mẹ em .Chẳng bố mẹ nào vui vẻ được khi nghe hàng xóm nói như vậy về con mình .
Đôi khi vì sợ mấy lời của mấy bà hàng xóm họ hàng mà e muốn về quê thăm bố mẹ mình cũng sợ bị nói ra nói vào tác động đến tâm lí của các cụ .
Mặc dù đã giải thích với các cụ là “ miệng thiên hạ họ nói gì kệ họ , bố mẹ không cần bận tâm , nhà nào họ chả móc chuyện ra nói được “
Nói thì nói vậy chứ ở quê tâm lí của các cụ khó thông lắm . Cứ ai nói con mình là về nằm vắt tay lên trán có khi suy nghĩ cả đêm .
Mệt mỏi thật sự .
Tậu cho bố mẹ cái xe 4 bánh, hoặc cái gì đó kiểu vậy, khác ngay!