[Funland] Ảnh hưởng của văn hoá làng xã .

giaconngu

Xe tăng
Đã bao giờ cccm thấy chán về quê chưa? .
Em thì đợt này do ảnh hưởng của covid nên cũng đóng cửa về quê được gần tháng rồi .
Về quê , câu hỏi mà em phải trả lời nhiều nhất đó là :
- “ cô dạo này trên ý làm gì rồi ? Không làm nhà nước nữa à ( quê em cứ làm công ty hay văn phòng , các bà các thím đều cho là làm nhà nước) .
-“ sao nghỉ tết sớm thế ? , giờ hàng tháng kiếm được bao nhiêu tiền ? Chồng ở trên ý mỗi tháng kiếm được bao nhiêu ? .
Và rồi chỉ trong ngày hôm sau thôi câu trả lời của em đã thành chủ đề bàn tán của cả làng cả xóm .
nào thì “ cô ý trên Hà Nội có làm cái *** gì , bây giờ đi bán hàng chứ làm cái *** gì .
Hoặc là “ cho ăn học bao nhiêu năm , giờ ra đi bán hàng , bán thì *** ai chả bán được.
Chả ngon bằng con nhà nọ con nhà kia giờ công việc ổn định , ngồi đút chân gầm bàn .
Ôi . Em nghe họ chửi em mà em tăng xông lên đến óc . Nhưng phận con cháu , cãi thì chả dám cãi , mà phủi đít đứng dậy thì gọi là hỗn hào . Giải thích thì họ cố tình không hiểu . Đối với họ thì cứ đi làm lương 7-8 củ hàng tháng , làm văn phòng đoàng hoàng thì được gọi là công việc ổn định ( hay đúng hơn gọi là làm nhà nước ).
Thực ra ,dăm ba câu chuyện hàng xóm nó cũng chẳng ảnh hưởng gì đến em lắm . Cái em nói ở đây là tự nhiên nó tác động đến tâm lí của bố mẹ em .Chẳng bố mẹ nào vui vẻ được khi nghe hàng xóm nói như vậy về con mình .
Đôi khi vì sợ mấy lời của mấy bà hàng xóm họ hàng mà e muốn về quê thăm bố mẹ mình cũng sợ bị nói ra nói vào tác động đến tâm lí của các cụ .
Mặc dù đã giải thích với các cụ là “ miệng thiên hạ họ nói gì kệ họ , bố mẹ không cần bận tâm , nhà nào họ chả móc chuyện ra nói được “
Nói thì nói vậy chứ ở quê tâm lí của các cụ khó thông lắm . Cứ ai nói con mình là về nằm vắt tay lên trán có khi suy nghĩ cả đêm .
Mệt mỏi thật sự .
Nhà cháu thì không suy nghĩ như mợ, bởi nói gì đi chăng nữa thì quê hương là một phần tất yếu trong cuộc đời mình và những chuyện bàn tán, xì xào này nọ cũng là một phần khó tránh khỏi của cuộc sống. Điều quan trọng là mình làm được những gì mình thích và phù hợp với khả năng bản thân, còn những gì không thích thì chỉ cần trao đổi xã giao để giữ phép lịch sự tối thiểu là đủ, tránh sa đà, giải thích dài dòng trong những chuyện như thế. Với các cụ thân sinh thì chỉ cần đả thông cho các cụ là cho dù thế nào đi chăng nữa con vẫn mạnh khỏe về thăm các cụ là được.

Nhà cháu có lẽ may mắn hơn mợ ở chỗ bây giờ không còn phải bận tâm vì những việc đó nữa, bởi các cụ thân sinh khuất núi đã lâu và khi trở về quê hương đôi khi chỉ thấy có đề nghị các anh, chị, cô bác làm ăn nơi xa tham gia đóng góp xây dựng quê hương.

tomo21311

Xe tăng
Ý chủ thớt là chuyện hàng xóm ngồi lê đôi mách ảnh hưởng đến tâm lý, cuộc sống của ba mẹ cụ ấy chứ có phải cụ ấy care đâu mà các cụ khuyên thế.
Hãy sống tốt với ba mẹ thì ba cái vớ vẩn đó ai quan tâm. Còn ko thì có là tỉ phú thì cũng chả giải quyết được miệng thiên hạ, mà nhiều khi miệng thiên hạ nó đúng thì mình phải sửa để sống tốt hơn chứ ko phải để hơn thua.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Hãy sống tốt với ba mẹ thì ba cái vớ vẩn đó ai quan tâm. Còn ko thì có là tỉ phú thì cũng chả giải quyết được miệng thiên hạ, mà nhiều khi miệng thiên hạ nó đúng thì mình phải sửa để sống tốt hơn chứ ko phải để hơn thua.
Ở đây chủ thể là chủ thớt thừa hiểu và đương nhiên làm những điều ko cần cụ dạy (sống tốt với ba mẹ), nhưng tâm lý phụ huynh và tập tục làng xã (kể cả ở 1 số tp) VN ko phải muốn là thay đổi được.
Cụ cố tình không muốn hiểu trực trạng tâm lý của ba mẹ cụ ấy và nhiều người già và ko phải già lắm sống ở quê, vậy thôi.

tomo21311

Xe tăng
Ở đây chủ thể là chủ thớt thừa hiểu và đương nhiên làm những điều ko cần cụ dạy (sống tốt với ba mẹ), nhưng tâm lý phụ huynh và tập tục làng xã (kể cả ở 1 số tp) VN ko phải muốn là thay đổi được.
Cụ cố tình không muốn hiểu trực trạng tâm lý của ba mẹ cụ ấy và nhiều người già và ko phải già lắm sống ở quê, vậy thôi.
Cụ cứ như người nhà mợ ấy mà hiểu rõ thế, em khuyên thế theo cách hiểu của em, chả hiểu cụ đang muốn em hiểu cái gì. Cụ thử cho mợ ấy một lời khuyên chân thành xem, có khi chính mợ ấy chắc gì đã hiểu mong muốn của ba mẹ mợ ấy. Hãy như lời bài hát của Đen Vâu: Mang tiền về cho mẹ đừng mang ưu phiền về cho mẹ. Nếu ba mẹ mợ ấy còn lăn tăn với những lời đàm tiếu thì có nghĩ mợ ấy phần nào vẫn làm ba mẹ phải lo lắng.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ như người nhà mợ ấy mà hiểu rõ thế, em khuyên thế theo cách hiểu của em, chả hiểu cụ đang muốn em hiểu cái gì. Cụ thử cho mợ ấy một lời khuyên chân thành xem, có khi chính mợ ấy chắc gì đã hiểu mong muốn của ba mẹ mợ ấy. Hãy như lời bài hát của Đen Vâu: Mang tiền về cho mẹ đừng mang ưu phiền về cho mẹ. Nếu ba mẹ mợ ấy còn lăn tăn với những lời đàm tiếu thì có nghĩ mợ ấy phần nào vẫn làm ba mẹ phải lo lắng.
Đọc kỹ bài chủ thớt đi rồi phán 3 lăng nhăng tiếp, nhé!
Mang dc mấy đồng tiền chưa biết sạch hay bẩn về thì cũng đừng vội ti toe dạy ai!

Chỉnh sửa cuối:

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Đây là 1 phần nhỏ những cái ko hay của văn hoá làng xã thôi, văn hoá nặng sĩ diện hão
Tính bỏ qua thớt này nhưng đành còm vài phát :))
cái mà các cụ gọi " văn hóa làng xã" hay như e gọi chính xác hơn" văn hóa làng xã bắc phần" là điểm sáng văn hóa châu Á nhé
ba cái cụ mợ ra HN được vài năm đã vội bĩu môi trền môi nói về làng xã quê mình sao mà chính xác được.
iem làm 2 dự án đánh giá về phong tục tập quán cho 2 nhãn hàng Hàn cuốc nên hiệu biết hơi bị sâu về văn hóa làng xã bắc phần.

bo kent

Xe tăng
Quê bác vậy k có nghĩa quê người khác cũg vậy. Nhà e có 2 quê, quê thành phố với quê quê. Về đâu e cũng thấy thích. Các dì các bà lắm chuyện nhưng e chẳng thấy ai hả hê khi mình gặp chuyện. Các bác cũng chẳng ai nhờ cậy gì nhà em. Có công có việc ra HN thì ghé nhà chơi, đi viện cần thì nhà e vẫn dẫn đi. Việc kêu nghèo đói mà bị miệt thị chắc e nghĩ cụ tưởng tượng quá đà. Hàng xóm e ở quê e thấy họ cũng ở mức khá, khá hơn bọn e ở HN. E về quê than nghèo kể khổ suốt còn được cho cả đồ ăn mang đi :)). Tóm lại là do ăn ở thôi ạ!
Tình trạng trên là của nhiều người bạn em kể lại cụ à. Vì bạn em toàn làm nơi nghe tên rất oai nên mới có kiểu nhờ cậy. Chứ bản thân em thì làm thuê ngoài nên cũng không ai thèm nhờ vả j cả. Anh em bạn bè ở quê ra vẫn tổ chức nhậu nhẹt vui vẻ lắm. ;)

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Văn hoá nó vậy, thích thì ở không thì đi. Nói ra có thay đổi được gì đâu :D

vancy83

Xe tải
Chị cũng thích về quê mà hồi trước hiếm khi được về, may từ dạo lấy ck năm được về vài lần, mấy lần sinh còn được về vài tháng. Những con người chất phác, thật thà và có phần rụt rè, những nếp sinh hoạt thôn xóm cộng đồng quây quần, những buổi trưa ủ ấm chè xanh mọi người lại í ới gọi nhau sang uống ngụm nước, nói dăm ba câu chuyện,... Lắng nghe, quan sát và tham gia nếu có thể, thực sự rất thú vị.
Có mỗi một nếp chưa quen được là cổng cửa lúc nào cũng cứ mở toang, mà mình thì cứ ra vào cửa đóng then cài :D
Hàng xóm sang chơi ngồi từ sáng đến trưa luôn mợ, nhưng nó là thói quen thôi chứ cũng không có gì.

minhlp

Xe tải
Hàng xóm láng giềng kiểu này thì quê nào cũng có, không ít thì nhiều. Nhìn theo quan điểm của những người hiện đại ở thành thị thì đó là tò mò thóc mách tọc mạch, còn nhìn theo quan điểm người ở quê thì nó là quan tâm...
Cũng có nhiều người họ hỏi nhiều thật, nhưng cũng chỉ là câu chuyện làm quà, không hẳn có những ý đồ gì xa xôi cả.
Thế nên, nếu như nhẹ lòng bỏ qua thì sẽ không thấy vướng bận, hoặc không thì khéo léo ứng xử để tránh cho mình bị cảm thấy không vui.
Còn ấm ức là trong lòng mình còn mặc cảm.

hd-vt

Xì hơi lốp
Tính bỏ qua thớt này nhưng đành còm vài phát :))
cái mà các cụ gọi " văn hóa làng xã" hay như e gọi chính xác hơn" văn hóa làng xã bắc phần" là điểm sáng văn hóa châu Á nhé
ba cái cụ mợ ra HN được vài năm đã vội bĩu môi trền môi nói về làng xã quê mình sao mà chính xác được.
iem làm 2 dự án đánh giá về phong tục tập quán cho 2 nhãn hàng Hàn cuốc nên hiệu biết hơi bị sâu về văn hóa làng xã bắc phần.
2 dự ớn, nại người...nai, bún đậu mắm tôm chắc chưa bay...tí lào. Chắc chắn là đi sâu vào quần chúng òi, cụ sâu tí đi ạ. :D

Bebon

Xe tăng
Không thích thì đừng về mà về rồi thì đừng chê nữa! May mà mợ chưa đi Tây đấy

Loe_hờ lú

Xe điện
Mợ thớt lên đây than vãn, tưởng được yên ủi, ai ngờ các cụ dội cho gáo nước lạnh, tỉnh hết cả người. Giờ thì biến mất khỏi đây rồi :D

xebobabanh17201

Xe điện
Bạn bè, hàng xóm nhà em ở quê giờ váy áo, xe pháo, nhà lầu... đầy đủ cả. Về quê thì thỉnh thoảng họ vẫn hỏi như mợ chủ nhưng mình từ tốn trả lời, khiêm nhường kiểu" năm nay cũng bt, co vid ai cũng khó khăn..."... Dù sao em vẫn thích về quê em :). Chứ ở HN chẳng ai thèm hỏi, Tết cũng mỗi người phương.

Em nhớ hình như mợ quê ở Nghĩa Minh, quê em cũng gần đấy mà bây giờ tình cảm làng xóm nhạt nhoà lắm, chả ai để ý đến ai nữa rồi.

hd-vt

Xì hơi lốp
Không thích thì đừng về mà về rồi thì đừng chê nữa! May mà mợ chưa đi Tây đấy
Ý cụ đi Tây thì không thích về quê nơi chôn rau cắt rốn, chỉ thích phố hội ạ?

Ở đây phải phân biệt là về chơi vài ngày và về ở hẳn quê. Không...nại ông nói gà bà nói vịt. Nhân tiện, công dân hạng 2 (huy chương bạc) bên bển về quê, được mn quê ngưỡng mộ tự dưng vọt thăng hạng như tên lửa, sướng thế thì lấy đâu ra cá trê cá mè-nheo nhỉ. :D

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Bạn bè, hàng xóm nhà em ở quê giờ váy áo, xe pháo, nhà lầu... đầy đủ cả. Về quê thì thỉnh thoảng họ vẫn hỏi như mợ chủ nhưng mình từ tốn trả lời, khiêm nhường kiểu" năm nay cũng bt, co vid ai cũng khó khăn..."... Dù sao em vẫn thích về quê em :). Chứ ở HN chẳng ai thèm hỏi, Tết cũng mỗi người phương.
Ai mà hỏi em tình hình làm ăn e sẽ kêu rầm lên chán lắm, chả làm ăn gì được, toàn đóng cửa ngồi trong nhà tránh covid, định nâng cấp con xe, mua thêm cái nhà có không gian thoáng mát rộng rãi hơn tránh covid mà dg thiếu ít tiền tính hỏi mn xem chỗ bạn bè, người nhà, v.v... có hỗ trợ được ko thì tốt quá =))

Chỉnh sửa cuối:

.Xukthal

Xe container
Ai mà hỏi em tình hình làm ăn e sẽ kêu rầm lên chán lắm, chả làm ăn gì được, toàn đóng cửa ngồi trong nhà tránh covid,
Phải rú lên, vừa rồi covid em bị mất cái HĐ 37 tỷ $ chứ ko giờ này làm cái nhà vài ngàn m2 ở phố lớn rồi :-j

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Phải rú lên, vừa rồi covid em bị mất cái HĐ 37 tỷ $ chứ ko giờ này làm cái nhà vài ngàn m2 ở phố lớn rồi :-j
Phố em ở bé bằng cái lỗ mũi 37 tỷ đồng chưa mua được cái nhà 50m2 mặt tiền cụ ah ;))

cokimi

Xe điện
Hàng xóm sang chơi ngồi từ sáng đến trưa luôn mợ, nhưng nó là thói quen thôi chứ cũng không có gì.
Vâng, sang chơi kể chuyện làng trên xóm dưới, các cụ già còn thêm chuyện htx với khoán ruộng ngày xưa... Ở quê bây giờ ngày thường chỉ còn chủ yếu các cụ già ở nhà, còn mọi người chủ yếu tranh thủ đi xây hoặc làm công nhân xưởng may... chỉ ngày Tết, ngày nghỉ lễ dài là sum họp về đông đủ.