[Funland] Ảnh cuộc chiến biên giới Việt-Trung

kehuydietdayda

Đi bộ
Quá láo ấy chứ cụ, quan trọng là nghĩ về họ dư lào, thì dùng từ như thế. Quan điểm của em phần lớn những chiến binh chết trong chiến tranh là lớp trẻ, có đặc điểm như sau:
- Ít học văn hóa, đơn giản vì điều kiện lúc đó nó thế, nghèo đói còn chả đủ ăn
- Có hiểu biết thấp, cùng đinh, man rợ, mọi...
- Bị nhồi sọ, dẫn đến tự nguyện ra chiến trường
- Bị ép buộc, lôi cổ ra chiến trường
Đối với em, họ là lực lượng chính đã đẩy những kẻ chỉ tham lam quyền lực, lợi ích nhóm, ( những kẻ đã lừa/ép buộc họ) lên nắm chính quyền. Tạo ra 1 trong những xã hội kỳ dị, khốn nạn nhất thế giới bây giờ.
Rồi những kẻ cầm quyền đó, gọi những kẻ ngu muội chết để mình leo lên đỉnh chuỗi thức ăn, là "anh hùng, liệt sĩ", gọi sự ngu si là "thắm nhuần tư tưởng" v.v.
Với mấy cái đặc điểm vừa nêu thì em chả thể nào mà tôn trọng nổi.
Đó là quan điểm của em, chả biết đúng sai thế nào, cứ ngược dòng là yên tâm đủ gạch đá xây vài trăm cái biệt phủ đã :))
Những người đã ngã xuống cho dù là "bị nhồi sọ" hay "bị ép buộc,..." thì cũng ngã xuống bảo vệ cho lý tưởng của họ lúc đó, cho những người thân, bạn bè. Gọi cha ông là "thằng này thằng nọ" thì cụ vui lòng next đi cụ ạ. Nếu cụ cảm thấy cái xã hội này kỳ dị và cụ là người có văn hóa cao thì cụ có thể next bước 2 là bỏ cái xã hội kỳ dị sang xã hội khác mà sống nhé. Thân ái và quyết thắng :))

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Những người đã ngã xuống cho dù là "bị nhồi sọ" hay "bị ép buộc,..." thì cũng ngã xuống bảo vệ cho lý tưởng của họ lúc đó, cho những người thân, bạn bè. Gọi cha ông là "thằng này thằng nọ" thì cụ vui lòng next đi cụ ạ. Nếu cụ cảm thấy cái xã hội này kỳ dị và cụ là người có văn hóa cao thì cụ có thể next bước 2 là bỏ cái xã hội kỳ dị sang xã hội khác mà sống nhé. Thân ái và quyết thắng :))
Cụ chuẩn, thật ra là tất cả những thằng đang nhận là yêu lước, tung hê anh hùng liệt sĩ nó đã sang, hoặc cho F1 nhà nó sang hết rồi ạ :))
Em là kinh tế không bằng đội tinh hoa đó nên sẽ sang chậm hơn 1 thế hệ :))

4banhxequay

Xe điện
Các chiến sỹ nhà mình năm 1984 -> Chiến sỹ nhà mình diễn hơi sâu đấy

Ảnh hiếm chụp các cụ đặc công nhà mình tại Hà Giang năm 1986 -> Thám báo Tàu đóng giả quân mình chứ ảnh hiếm với chả đặc công gì cụ

1.25 ton

Xe điện

Ảnh hiếm chụp các cụ đặc công nhà mình tại Hà Giang năm 1986 -> Thám báo Tàu đóng giả quân mình chứ ảnh hiếm với chả đặc công gì cụ
Hơi diễn tý nhưng là hàng thật, vì nếu để ý sẽ thấy là nguyên một tiểu đội, trang phục không đồng bộ, mũ thì mỗi cụ một kiểu, có cụ xỏ cả tông lào. :))

coolpix8700

Xe ngựa
Hơi diễn tý nhưng là hàng thật, vì nếu để ý sẽ thấy là nguyên một tiểu đội, trang phục không đồng bộ, mũ thì mỗi cụ một kiểu, có cụ xỏ cả tông lào. :))
Đúng là đi tông Lào thì chỉ để diễn,
Chằng cần vào đồi núi, đi trên sàn nhà ướt cũng bổ chửng.
Thực ra trang bị của bộ đội ngày xưa rất thực tế.
Đôi giầy với bộ quần áo rất được dân công trường ưa chuộng.
Dép cao su chỉ lúc cũ hay đứt quai, còn dẫm cả xuống bùn, không cần cúi xuống vẫn nhấc được chân lên!

4banhxequay

Xe điện
Cụ nhìn cái đường hào: Lâu rồi chả có ai đi qua đấy. Lòng hào đất đã cố kết, cỏ rêu đã mọc đất mới, bờ hào thì cây dại mọc um tùm. Nay có chú nhà báo đến thế là kéo nhau chạy ra chụp xong cái ảnh rồi tất cả lại về

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ xem film Tàu dựng và cho ý kiến nhé

Nghe khẩu lệnh Tàu hô nhịp 3 dứt khoát that.
Mỗi tội ở lại một mình ai cầm phun lửa nhỉ dính dăm viên thì thành đuốc luôn.
Em đọc báo thấy bẩu toàn bảo để lại một quả lựu có gì còn ném xuống chân thôi.

Bluehelmet

Xe buýt

vâng lần trước đã có thớt về ảnh này rồi

coolpix8700

Xe ngựa
Nghe khẩu lệnh Tàu hô nhịp 3 dứt khoát that.
Mỗi tội ở lại một mình ai cầm phun lửa nhỉ dính dăm viên thì thành đuốc luôn.
Em đọc báo thấy bẩu toàn bảo để lại một quả lựu có gì còn ném xuống chân thôi.
Film bịa sai cách!
Khi bộ binh đã tấn công thì pháo hay cối to đều dừng hết, nếu có bắn lại chỉ khi trận địa đã hết quân, bị phía đối phương tràn ngập.
Đánh nhau giáp lá cà như thế này chỉ dùng súng và hỏa lực bộ binh thôi, mà chắc các cụ chẳng bao giờ chọn lúc địch đang ở chỗ rậm rạp thế này để tấn công cả.
Bắn địch thì ít mà ta bắn lẫn nhau có khi còn nhiều hơn!

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Film bịa sai cách!
Khi bộ binh đã tấn công thì pháo hay cối to đều dừng hết, nếu có bắn lại chỉ khi trận địa đã hết quân, bị phía đối phương tràn ngập.
Đánh nhau giáp lá cà như thế này chỉ dùng súng và hỏa lực bộ binh thôi, mà chắc các cụ chẳng bao giờ chọn lúc địch đang ở chỗ rậm rạp thế này để tấn công cả.
Bắn địch thì ít mà ta bắn lẫn nhau có khi còn nhiều hơn!
Có lẽ là bị ta nện pháo, nhưng có cả tùng thiết ;)) mà sao quân ít lại chả có cả B40, trong khi món này hình như cỡ trung đội là có rồi mà.
Rừng phía Bắc sao có cái hố lầy ghê nhỉ, em ọc báo nghe đài mãi có thấy món đấy bao giờ đâu?

coolpix8700

Xe ngựa
Quá láo ấy chứ cụ, quan trọng là nghĩ về họ dư lào, thì dùng từ như thế. Quan điểm của em phần lớn những chiến binh chết trong chiến tranh là lớp trẻ, có đặc điểm như sau:
- Ít học văn hóa, đơn giản vì điều kiện lúc đó nó thế, nghèo đói còn chả đủ ăn
Học đến đâu thì được gọi là nhiều văn hóa?
Hôm nào mời ông đến gặp hội lính đơn vị tôi, so thử xem liệu ông đã học văn hóa hơn họ chưa (mà so văn hóa của họ trước khi đi bộ đội với của ông hiện tại đấy)!

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Học đến đâu thì được gọi là nhiều văn hóa?
Hôm nào mời ông đến gặp hội lính đơn vị tôi, so thử xem liệu ông đã học văn hóa hơn họ chưa!
Vui nào cũng có điểm dừng, vui quá là hỗn, cháu bỏ comment này để thể hiện tôn trọng tiền bối

Chỉnh sửa cuối: