[Funland] Ảnh cuộc chiến biên giới Việt-Trung

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tây lông chụp đẹp thật.

Em cả đời lính ko được ai chụp cho cái ảnh nào. Khi biết sẽ đi biên giới, em liều trốn ra hiệu ảnh ngoài thị xã chụp cái ảnh và nhờ gửi về cho bà già. Mình có bị tèo thì nhà còn có cái ảnh... thờ. Mà có khi nhờ thế mà giờ vẫn còn lên đây chém gió với các cụ được nhẩy. :)) (Liều thật chứ lúc trốn đi chụp ảnh, vệ binh, KSQS mà túm được thì cũng tàn đời luôn vì bị coi là đào ngũ. Hic)

Em khoái cái nước ảnh của Tây lông, hồi ấy mà nó chụp nét,màu đẹp không kém gì ảnh KTS bây giờ cụ ạ.

DurexXL

Xe lăn
Em xin phép copy bài viết về tướng Hoàng Đan trên soha.vn để các cụ đọc và hiểu hơn về 1 vị tướng mà em rất ngưỡng mộ.
http://soha.vn/chien-tranh-bien-gioi-viet-trungcai-dam-tay-dau-don-cua-tuong-hoang-dan-lich-su-la-gi-ma-lam-linh-toi-kho-the-20190214205427515.htm

[/B]
Khi em còn cấp II, những năm cuối 8x, đầu 9x, Ông thỉnh thoảng đến chơi, nói chuyện với Bố em (họ hàng), em vẫn còn nhớ, em có hỏi Ông là đánh Tàu với đánh Mỹ thì cái nào khó hơn

Ông cười, bảo: Đánh Mỹ thì Cậu khoác ba lô, hành quân cho nhanh... đánh Tàu thì Cậu chỉ cần xách vali, cứ thong thả mà đánh

redflame

Xe tăng
Thực ra khi cụ chủ động xúc phạm em trước thì em nghĩ thế này :" Thằng lozl óc lợn này chỉ nhìn được từ nhà xuống bếp, biết cái máu lozl bà già gì mà sủa dữ vậy ? Giá thằng cha nó vô sinh thì xã hội bớt bẩn, hay nhét 1kg cức vào mồm cho nó im cmnl đi ?"
Nhưng em biết, nói ra như thế sẽ làm cụ buồn.
Vì vậy, là 1 người đàn ông lịch lãm có văn hóa cao, em mới khuyên cụ không comment lại em, để 2 ta được vui :)) :))
Đánh giá của em về cụ quả là không sai. Những kẻ vô ơn như cụ không nên vào thớt này. Xương máu của hàng chục nghìn người đổ xuống không phải dành cho cụ

sparta.leonidas

Xe cút kít
Tây lông chụp đẹp thật.

Em cả đời lính ko được ai chụp cho cái ảnh nào. Khi biết sẽ đi biên giới, em liều trốn ra hiệu ảnh ngoài thị xã chụp cái ảnh và nhờ gửi về cho bà già. Mình có bị tèo thì nhà còn có cái ảnh... thờ. Mà có khi nhờ thế mà giờ vẫn còn lên đây chém gió với các cụ được nhẩy. :)) (Liều thật chứ lúc trốn đi chụp ảnh, vệ binh, KSQS mà túm được thì cũng tàn đời luôn vì bị coi là đào ngũ. Hic)

Chẹp ! Nếu hình không fts thì chắc tốn gái nhắm :)):)):))

coolpix8700

Xe ngựa
Em khoái cái nước ảnh của Tây lông, hồi ấy mà nó chụp nét,màu đẹp không kém gì ảnh KTS bây giờ cụ ạ.
Vẫn ảnh kỹ thuật số thôi,
Nhưng không phải ảnh chụp bằng máy kỹ thuật số, mà họ scan lại từ ảnh film.
Họ có điều kiện+tư liệu quý nên họ bảo quản film tốt.
Nhưng cũng lại phải nhờ máy scanner tốt nữa, vì trên film muốn bảo quản thế nào thì vẫn có bụi và film bị xước.
Scanner đắt sẽ khử cả xước và bụi bằng ngay phần cứng của nó, nên ít ảnh hưởng đến chất lượng ảnh hơn cách khử bằng phần mềm trên ảnh đã được scan.

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Đánh giá của em về cụ quả là không sai. Những kẻ vô ơn như cụ không nên vào thớt này. Xương máu của hàng chục nghìn người đổ xuống không phải dành cho cụ
Em chả rảnh mà mất tg đi đánh giá thứ phế phẩm nào đó :))
Ah hỏi tí, có thằng nào lúc lăn ra nghĩ là nằm xuống để dành cho em hay cụ không ? ah mà thôi, mời cụ bước :))

sparta.leonidas

Xe cút kít
Pts là gì nhỉ? Thời đó đến kem PS còn ko có, toàn phải dùng muối đánh răng. :))
Chã hơn tuổi em 1 thế hệ. Ngày chã cầm súng bảo vệ biên giới thì em còn đang cởi truồng. Chúc chã năm mới luôn mạnh khoẻ :)

_MeoTom_

Xe tăng
Em không hiểu sao Đặng Tiểu Bình lại nói " Dạy cho Việt Nam 1 bài học" nghĩa là sao nhỉ ? Bài học gì ?
Mà tại sao TQ hồi 1975 lại không hài lòng khi VN thống nhất đất nước nhỉ ? Lạ thật !? Thế là TQ có mưu đồ gì ? Và tại sao bọn Pôn pốt lại tấn công quấy phá biên giới VN ? Nhằm mục đích j ? Pôn pốt lại còn tự giết hại ( diệt chủng ) đồng bào nó nữa...THiệt tình lịch sử cái xứ Đông Dương và Đông Á và TQ này rối rắm, chả hiểu ra sao nữa...:D
Trước em cũng có những thắc mắc giống cụ, sau đi tìm hiểu thông tin thì biết lãnh đạo Pôn pốt là 1 tay học ở Tây âu và cũng là Đ viên CS đới, nhưng khi nắm được quyền LĐ thì hắn lại có đường lối chủ trương rất quái đản đi ngược sự phát triển. Tức là lùa hết giới tri thức bắt về quê chăn bò kiểu như HTX, đưa tầng lớp ăn củ mài, củ chuối lên làm lãnh đạo, ai phản kháng hoặc ko ưa là giết bỏ ngay với những hình thức cực kỳ man rợ :(. Còn việc ĐTB nói câu trên chỉ là PR thôi chứ đằng sau nó là cả những động cơ kinh tế, chính trị. Cụ cứ từ từ tìm hiểu sẽ rõ. Ngày trc mình đánh Pôn pốt thì cả ĐNA này nó trù úm mình và giúp sức phe kia, sừng sỏ phải nói đến Sing, Mã Lai, Thái ...

ruby_eagle

Xe điện
Giờ mới biết bác Tiến ct fsoft là con một vị tướng

obi

Xe tăng
cái cách ghi lực lượng của ông nhà báo chuối nhỉ: ví dụ cụ VĐ Lập chỉ huy 3 sư, 8 trung, 24 tiểu thì hiểu là ngoài 3 sư thì có 8 trung đoàn (không thuộc 3 sư kia) và tương tự thì 24 tiểu đoàn kia không thuộc các sư, trung đoàn đã kể hay là 3 sư chia ra thành 8 trung và 8 trung chia ra thành 24 tiểu đoàn???
Lực lượng này chắc là các đơn vị trực thuộc 1 quân khu. QK thường có khoảng 3 sư và các trung đoàn, tiểu đoàn trực thuộc các tỉnh.

taylaihanoi

Xe tăng
Có cụ nào 6x, thời 85-86 nằm ở Thanh thủy, Hà giang sinh hoạt trong này không nhỉ??
Lâu quá nhiều chuyện em cũng quên, nhưng thời đó cũng nhiều cái để nhớ.
Em nhớ nhất cái thị xã Hà giang, vắng vẻ và lạnh gió.
Trốn lên thị xã làm được ly càphe với điếu thuốc mà tỉnh cả người.
Để rảnh rảnh em gõ hầu các cụ vài kỷ niệm hồi đó.

hung303

Xe điện
E chưa đọc thông tin nào thấy bọn khựa chỉ huy trận địa Sam mà thấy còm của 1 cụ có đoạn thế này:
Quân đội Trung Quốc điều khiển các giàn hỏa tiển phòng không, chỉ huy các đơn vị SAM, xây dựng và sửa chữa đường sá, cầu cống, đường xe lửa, nhà máy. Sự tham gia của Trung Quốc giúp cho Việt Nam có điều kiện gởi thêm gởi nhiều đơn vị Bắc Việt vào Nam đánh Mỹ. Giữa năm 1965 và năm 1968, Trung Quốc gởi sang Bắc Việt 23 sư đoàn, gồm 95 trung đoàn, tổng số lên đến 320 ngàn quân. Vào cao điểm năm 1967, có 170,000 quân Trung Quốc hiện diện”.
Đoạn này theo cụ có đúng ko?
Em nhớ TQ có đề nghị đưa quân vào miền Bắc giúp VN, để VN dồn quân vào Nam đánh Mỹ, nhưng các lãnh đạo nhà mình không đồng ý !

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Em nhớ TQ có đề nghị đưa quân vào miền Bắc giúp VN, để VN dồn quân vào Nam đánh Mỹ, nhưng các lãnh đạo nhà mình không đồng ý !
Nói ra đây có thể làm nhều vị không vui chứ: KHÔNG THỂ ĐẶT NIỀM TIN VÀO NGƯỜI TRUNG QUỐC !!!