[Funland] Ảnh cuộc chiến biên giới Việt-Trung

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Mít -tinh tại Hà Nội tháng 10 năm 1980 phản đối TQ, ảnh Tây lông

namvqh

Xe buýt
Bao cấp khổ cực, nhưng thành phần đáng nhẽ phải khóc lóc nhiều nhất phải là các bậc cha mẹ, thế nhưng lạ thay chỉ thấy các cụ khe khẽ thở dài
Con cái thì biến chất, thế nên mới nảy nòi ra thằng con lính cậu kiêu binh trên, loại này mà khóc thì thống khổ phải biết. Kekeke
Cụ ơi, chỉ là 1 chút thời gian ngăn ngắn buông thả sau 6 tháng nằm hầm ăn cơm nắm. Bạn em ra quân về lại như xưa, sau này kinh tế mở cửa thì tụt lùi nữa. Em không rõ có phải do hội chứng chiến tranh như lính Mỹ không cái này nước mình en chưa thấy nghiên cứu. Nó rất thương mẹ, không bao giờ hát chiều biên giới em ơi hay một ba lô, cây súng trên vai. Toàn ngâm nga nhạc vàng phản chiến.

Bọn em ít gặp nhau, bọn bạn em bảo nó hâm hâm, em thấy nó mặc cảm không thành công trong cuộc sống và em thấy khá day dứt về chuyện này.

Nói chung chiến tranh với thằng tàu theo cảm nhận của em nó khác khá xa các ông tướng chém gió từ tư liệu google và nghe kể. Toàn chém theo kiểu đặt mình vào vị trí mấy ông lãnh đạo lúc đó. Cuộc chiến tranh này là khó tránh vì mình bị vào thế, muốn tránh cũng không được. Cả một thế hệ thanh niên sinh từ năm 1957 - 1970 được học hành tử tế mất những năm đẹp nhất của cuộc đời để bảo vệ Tổ Quốc. Cái trò cứa máu của thằng tàu thực sự là rất khốn nạn.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hàng viện trợ của Liên Xô cho nước ta, lô hàng xe tải

Dở người

Xe điện
Cám ơn cụ, vậy là cụ sinh năm tầm 1958-1960, hơn em 1 thế hệ ạ. Nhân đây em xin chia sẻ 1 chút tâm sự của ông già em khi nói về chiến tranh, ổng ít khi kể cho em lắm.
Ông già em vào đơn vị đặc công tình báo, nằm vùng ở SG đầu những năm 1970, ông nhận thấy thực trạng trong đó, những người lính cũng giống hệt như mình, họ đang là sinh viên, công nhân.. bị nhét khẩu súng vào tay, đẩy ra chiến trường, ông thấy rất thương cảm, ông bảo thực lòng không hề muốn chiến đấu với bên đối diện.
Về kinh tế, ông nói lúc đó SG phải đi trước Thailand 20 năm, hàng Thái ko vào đc chợ Lớn, vì hàng trong chợ Lớn chất lượng cao hơn.
Về uy tín làm ăn, ông kể: Ông thấy 1 cửa hàng bán đồng hồ ở SG họ để 1 cái đe ở cửa, khách hàng mang sản phẩm lỗi tới khiếu nại, nếu đúng là sản phẩm lỗi, họ tiêu hủy luôn, trả lại khách cái mới.
Hoa quả tràn ngập, trù phú, muốn ăn lúc nào cũng có.
Rồi trầm ngâm, sau bao năm chiến tranh, giờ còn lại gì.
Bạn chắc nhỏ hơn tôi một ít.
Tôi nói trên này nhiều lần và giờ lại nói lại với bạn thêm lần nữa.
Saigon trước 75 đúng là giàu, đẹp, hàng hóa ê hề. Nhưng so với Thailan thì chưa bao giờ có cửa, bạn nhé.
Tôi không rõ bác trai nhà bạn nằm vùng saigon theo kiểu nào nhưng chắc chắn lúc đó bác không sang Bang Kok để trực tiếp so sánh, phỏng ạ. Thailan đã uyển chuyển vượt khỏi ách thuộc địa của các đế quốc một cách ngoạn mục, khác hẳn số phận của các quốc gia DNA khác và họ đã biết tận dụng cơ hội để xây dựng và làm giàu. Bạn có thể google để biết cụ thể. Nên đừng tin vào câu "hòn ngọc Viễn Đông" như một lời khen. Nó là kiểu " gái ở Trần Duy Hưng đẹp nhất hanoi". Cuối tuần, nghỉ phép, lính Mỹ khắp khu vực, thậm chí từ Nhật sang saigon để chơi gái đấy bạn ạ. Nói để biết xấu hổ và biết mình là ai.
Tôi công nhận với bạn người Hoa làm ăn giỏi, giữ chữ tín, chăm chỉ và siêng năng hơn hẳn người Việt. Và vì vậy thương nhân Hoa kiều nắm hầu hết mạch máu kinh tế Nam bộ. VNCH cũng vì vậy mà thanh trừng người Hoa không ít đâu cho tới 1979 thì sự lũng đoạn của thương nhân Hoa kiều gần như bị xóa xổ. Nhưng cái giỏi của họ thì mình phải nhìn nhận và học tập, chuẩn.
Sau mấy chục năm, saigon giờ luộm nhuộm hơn, xấu xí hơn cả về con người và cảnh vật. Nhưng nó là quá trình tất yếu và thật mà nói thì nó cũng phát triển hơn rất nhiều. Bố tôi từng học Petrus Ký năm 1946, quay lại saigon năm 1976 và 2014, ông bảo thay đổi tới mức không tưởng.
Xét lại lịch sử không xấu. Nó là cách chúng ta nhìn lại sai lầm quá khứ và hướng tới tương lai. Nhưng xét lại trên tinh thần tự do, phóng khoáng, một tư duy công bằng nó khác với việc xét lại với tư duy thiên kiến, bạn ạ.
Chúc bạn vui.

LeTai1979

Xe cút kít
Cái í là radar Doppler có công năng phát hiện đạn pháo (cối) đang bay trong không khí.
Từ dữ liệu thu được từ đạn, người ta định vị được đạn bắn ra từ đâu để phản pháo.
Em đọc thấy người ta viết khi Đạng Tiểu Bình nghe bộ hạ bá cáo 1 giàn radar phản pháo bị đặc công Duê Nản phá huỷ đã gầm lên: Đặc công Duê nản lợi hại vậy sao ??? Trung quốc không có đặc công hay sao ???
Lúc đó cả nước Tàu chỉ có 2 bộ radar phản pháo như vậy, mua qua đường Thuỵ điển thời phải.
Em xem phim thấy biết nhiều dễ bị thủ tiêu lắm. :))
Cám ơn Cụ thớt, thớt này nhiều thông tin hay quá.

HuyArt

Xe lăn
Bạn chắc nhỏ hơn tôi một ít.
Tôi nói trên này nhiều lần và giờ lại nói lại với bạn thêm lần nữa.
Saigon trước 75 đúng là giàu, đẹp, hàng hóa ê hề. Nhưng so với Thailan thì chưa bao giờ có cửa, bạn nhé.
Tôi không rõ bác trai nhà bạn nằm vùng saigon theo kiểu nào nhưng chắc chắn lúc đó bác không sang Bang Kok để trực tiếp so sánh, phỏng ạ. Thailan đã uyển chuyển vượt khỏi ách thuộc địa của các đế quốc một cách ngoạn mục, khác hẳn số phận của các quốc gia DNA khác và họ đã biết tận dụng cơ hội để xây dựng và làm giàu. Bạn có thể google để biết cụ thể. Nên đừng tin vào câu "hòn ngọc Viễn Đông" như một lời khen. Nó là kiểu " gái ở Trần Duy Hưng đẹp nhất hanoi". Cuối tuần, nghỉ phép, lính Mỹ khắp khu vực, thậm chí từ Nhật sang saigon để chơi gái đấy bạn ạ. Nói để biết xấu hổ và biết mình là ai.
Tôi công nhận với bạn người Hoa làm ăn giỏi, giữ chữ tín, chăm chỉ và siêng năng hơn hẳn người Việt. Và vì vậy thương nhân Hoa kiều nắm hầu hết mạch máu kinh tế Nam bộ. VNCH cũng vì vậy mà thanh trừng người Hoa không ít đâu cho tới 1979 thì sự lũng đoạn của thương nhân Hoa kiều gần như bị xóa xổ. Nhưng cái giỏi của họ thì mình phải nhìn nhận và học tập, chuẩn.
Sau mấy chục năm, saigon giờ luộm nhuộm hơn, xấu xí hơn cả về con người và cảnh vật. Nhưng nó là quá trình tất yếu và thật mà nói thì nó cũng phát triển hơn rất nhiều. Bố tôi từng học Petrus Ký năm 1946, quay lại saigon năm 1976 và 2014, ông bảo thay đổi tới mức không tưởng.
Xét lại lịch sử không xấu. Nó là cách chúng ta nhìn lại sai lầm quá khứ và hướng tới tương lai. Nhưng xét lại trên tinh thần tự do, phóng khoáng, một tư duy công bằng nó khác với việc xét lại với tư duy thiên kiến, bạn ạ.
Chúc bạn vui.
Đồng ý với các nhận định của cụ
Chỉ làm rõ chút phần màu đỏ:
Các cường quốc đều có vùng đệm, có đất lưu không... đảm bảo cho lợi ích quốc gia của mình, nó xảy ra ở tại chính quốc lẫn thuộc địa
Thailand may mắn được chọn là vùng đệm của 2 khối thuộc địa của Anh và Pháp, vì vậy mà may mắn không chịu can qua khói lủa
Em không tin người Thailand khôn ngoan mềm dẻo hơn hàng chục quốc gia hàng xóm khác, từ cứng như VN hay hiền lành như anh bạn Lào. ba phải như anh Cam hay thủ cựu như anh Miến
Philipin là 1 ví dụ, là thuộc địa của Bồ Đào Nha, chơ vơ giữa biển, họ dễ tính như phò, nhưng hoàn cảnh xô đẩy thi thoảng vẫn bị khách làng chơi bạo dâm toét cả phao câu

bentley8

Xe điện
Quân ủy khựa quyết chỉ vào tối đa 50km, nguồn nào xác định đánh tới Hà Nội chắc chỉ ko chính thức mà thôi.
Phát ngôn và kế hoạch TQ theo nguồn của ta (trích dẫn ở trên) cũng chỉ là xung đột biên giới, diễn biến cũng như vậy. Cụ muốn nói gì khi sự thực diễn ra như vậy?
Tại sao khi biết TQ có dã tâm lớn như vậy mà ta ko có kế hoạch phòng thủ? Phòng tuyến được lập khi nào, lệnh tổng động viên đưa ra lúc nào?

Kurumasuki

Xe container
Em xin hỏi các cao nhân trên này
Tại đồn Pò Hèn (Móng Cái) có danh sách liệt sĩ chống TQ xâm lược
Nhìn danh sách số 58 em thấy hy sinh năm 1991
Vậy chứng tỏ đã ký hiệp nghị Thành Đô rồi mà vẫn bắn nhau ạ?

bridge

Xe điện

Em nghĩ hy sinh năm 1991 cũng lý giải được, bên cạnh đó liệt sĩ sinh năm 1970...
Hy sinh trong khi thực hiện nhiệm vụ như dẫm mìn hoặc tương tư vậy !!

Xã viên

Xe tải
Góp một chuyện nghe hóng chỗ khác, lâu rồi:
Một ông đi Bắc Kinh gặp lái xe taxi là quân nhân TQ trước đánh VN ngày 17/2 kể lại về tinh thần quân TQ lúc đó nhiều người nhận được lênh đánh đã khóc nhưng không giám lộ thái độ vì sẽ bị kỷ luật nặng. Mà nó làm công tác tư tưởng rất kỹ, làm cho dân nó coi VN không ra gì !

HuyArt

Xe lăn

Không nhất thiết phải bắn nhau, nhưng đang làm nhiệm vụ mà dẫm phải mìn hy sinh cũng là liệt sỹ như thường
Mìn trên đó những năm 90 tiểu thương đi hàng tiểu ngạch vẫn nổ đì đùng suốt

tunggiang185

Xe tăng
Giờ thì anh biết tại sao hội trong thớt Syria gọi chú là Hai Xuẩn dồi.
Loại như Hai Xuẩn đã sờ được vào khẩu AK chưa mà ăn bốc nói phét.
Cái tên hai xuẩn có trước cả Syria và Ucraina cụ nhé! Em nhớ không nhầm thì từ hồi bên hoangsa.org. Thím pain cũng bên đó thời phải.
Xuyên tạc sự thật, coi thường lãnh đạo đất nước, cố tình làm ngơ trước rất nhiều thông tin do báo chí đăng tải và các thành viên đưa về trong thread này để phát ngôn theo dụng ý xấu của mình, có những ngôn từ coi thường người khác
Cảnh cáo thành viên springsea ở mức 30 ngày không được viết bài trên diễn đàn
Em nói bậy phát bị phạt cả năm. Thằng này xuyên tạc thì chã phải thu bằng mới đúng.

ChomKing

Xe buýt
Góp một chuyện nghe hóng chỗ khác, lâu rồi:
Một ông đi Bắc Kinh gặp lái xe taxi là quân nhân TQ trước đánh VN ngày 17/2 kể lại về tinh thần quân TQ lúc đó nhiều người nhận được lênh đánh đã khóc nhưng không giám lộ thái độ vì sẽ bị kỷ luật nặng. Mà nó làm công tác tư tưởng rất kỹ, làm cho dân nó coi VN không ra gì !
Thế hệ hiện đại TQ nhiều khi chúng còn không biết lịch sử Việt Nam và các mối quan hệ - xung đột giữa Việt Nam và Trung Quốc.
Chúng không bị nhồi sọ như các thế hệ trước.

Còn chúng ta không ai thích thú TQ cả :D

Chỉnh sửa cuối:

EpicPwnage

Đi bộ
Thớt hay quá, lót dép ngồi xem

Gửi từ SM-N960F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Ngo Rung

Xe lăn

Hy sinh khi làm nhiệm vụ đều được coi là liệt sĩ hết. Nhưng năm 91 thì vẫn còn nhiều mìn lắm, dẫm phải mìn là chuyện thường ngày ở huyện rồi.
Bà già em quê Móng Cái, về quê lớ ngớ đi đường cầu Bắc Luân xuyên qua bãi mìn chưa dọn, may bên BP phát hiện ra hô đứng yên rồi cho người vào dẫn ra đấy ợ :|

Thưa mấy anh Tư lệnh bàn phím. Các anh vỗ ngực khoe khoang mình là trai thời loạn? Vâng người Việt ta và con cháu đời đời sau này cũng sẽ đều thế thôi khi đất nước lâm nguy. Nếu các anh là người cầm súng tuyến đầu bắn vào quân TQ thì tôi sẽ dành cho anh sự kính nể. Đừng lấy hào quanh của chiến sỹ, đồng bào biên cương mà khoác cho mình.
Hình như ông đâu có nói về những anh hùng bàn phím này mà kính với chả nể, mục đích của ông là phỉ báng những người lính hoặc quân đội này thôi. Hoặc ông là Hán tọc hoặc là phe Tam mộc xuyên diệp ấy nhỉ?

Kurumasuki

Xe container
Hy sinh khi làm nhiệm vụ đều được coi là liệt sĩ hết. Nhưng năm 91 thì vẫn còn nhiều mìn lắm, dẫm phải mìn là chuyện thường ngày ở huyện rồi.
Bà già em quê Móng Cái, về quê lớ ngớ đi đường cầu Bắc Luân xuyên qua bãi mìn chưa dọn, may bên BP phát hiện ra hô đứng yên rồi cho người vào dẫn ra đấy ợ :|
Cụ nhắc sông Bắc Luân em mới lại nhớ ra.
Hình như có việc dân quân 2 bên ra cồn sông ném đá và bổ cuốc vào nhau.
Có liên quan gì đến vụ này ko ạ?

1.25 ton

Xe điện
Quân ủy khựa quyết chỉ vào tối đa 50km, nguồn nào xác định đánh tới Hà Nội chắc chỉ ko chính thức mà thôi.
Em đọc trên trang Ngiên cứu quốc tế, có bài phân tích đại ý như sau:

Tay Hứa Thế Hữu đánh Lào Cao bị quân ta bem sấp mặt, nên cay quá dồn hết lực đánh Lạng Sơn . TQ chiếm Lạng Sơn rồi nhưng chỉ là cái thị xã, xung quanh vẫn còn nguyên quân ta và quan trọng là ta vẫn không công nhận Lạng Sơn thất thủ, nên Hứa Thế Hữu định đánh sâu xuống Hà Nội. Bộ Tổng TM của Đặng lùn đã đồng ý rồi nhưng sau đó lại rút lại quyết định này.
Ngoài lề các cụ đi Móng Cái chơi, nếu để ý sẽ thấy đất bên ta cao hơn bên họ, mà lại toàn núi non, bên họ thấp hơn bên ta nhiều.