[Funland] Ảnh cuộc chiến biên giới Việt-Trung

Trendy Eyewear

Xe tải
Thật sự là cái từ "ghét nhất" ấy, cụ dùng cho em nó rất phí, em chắc chắn còn nhiều thằng cụ ghét hơn em nhiều. Vd như cái thằng lạ hoắc cụ không quen đang giao hợp mẫu thân cụ chẳng hạn.
Em đanh đá thật đấy, ngoa mồm và thích thi đấu :(
polar bear tôi đề nghị Mod vào ban nick khoá mõm thằng súc vật này lại.
Còn loại chó chết như mày đừng để bố mày tóm được con nhé, bố mày chỉ nói gọn một câu với mày vậy thôi

Trendy Eyewear

Xe tải
Thật sự là cái từ "ghét nhất" ấy, cụ dùng cho em nó rất phí, em chắc chắn còn nhiều thằng cụ ghét hơn em nhiều. Vd như cái thằng lạ hoắc cụ không quen đang giao hợp mẫu thân cụ chẳng hạn.
Em đanh đá thật đấy, ngoa mồm và thích thi đấu :(
hungalpha tôi đề nghị Mod ban nick này lại, đừng để nó sủa bậy làm bẩn diễn đàn

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hihi thấy các anh cầm đũa bát em nhớ ngày xưa bộ đội ăn đũa 2 đầu, một đầu gắp thức ăn một đầu và cơm. Không biết bây giờ có còn quy định đấy không nhỉ
Cái này chắc không phải đâu ạ,

dell2dell

Xe buýt
polar bear tôi đề nghị Mod vào ban nick khoá *** thằng súc vật này lại.
Còn loại chó chết như mày đừng để bố mày tóm được con nhé, bố mày chỉ nói gọn một câu với mày vậy thôi
Đánh vật với lợn làm gì cụ ơi. Em cũng mong nó khoá mõm con lợn này. Ịt cụ mày thằng chó đẻ.

Trendy Eyewear

Xe tải
Đánh vật với lợn làm gì cụ ơi. Em cũng mong nó khoá *** con lợn này. Ịt cụ mày thằng chó đẻ.
Cám ơn cụ, tôi cũng không hiểu tại sao đến giờ nó vẫn chưa bị khoá nick, nhẽ diễn đàn cần những thành phần như này?

Thích Lò Tôn

Xe tải
Sống qua giai đoạn này,nhà cháu ít nhiều cũng đc biết về chuyện này.
Năm 1978 ko biết là do chính sách của ta đối với ng Hoa kiều hay là do bên Khựa vận động Hoa kiều hồi hương dư lào, nhưng nhà cháu chỉ biết rằng toàn bộ ng V gốc Hoa sống ở các khu phố nội thành HN đều rục rịch về nước.
Ngay như số nhà của cháu,ngoài 1-2 hộ mặt đường ra thì còn chung 1 số nhà với cả 1 ngõ. Mọi người sống với nhau như 1 xóm nhỏ. Trong ngõ này có cả 1 căn nhà 3 tầng xây to vật của ng V gốc H,trên nóc nhà có đắp con số 1922. Cả xóm có 12 hộ thì già nửa số hộ là dân Hoa kiều. Tỷ lệ % mang trong mình dòng máu khựa đc trải đều,25%-50% và 100%. Có những ng lớn tuổi lúc đó thì tiếng V ngọng líu ngọng lô nghe rất hài và thường xuyên bị nhại lại tiếng. Đa phần họ từ tỉnh Phúc Kiến khựa sang,đủ thành phần,tri thức có,thương gia có và kể cả lao động pt như làm xây dựng,lao công quét rác đầy đủ hết.
Nhà cháu nhớ sau vụ đổi tiền 1978 xong thì đc vài tháng bỗng thấy toàn bộ người H trong xóm dọn dẹp nhà cửa. Đồ dùng như nồi niêu xoong chảo,xô chậu,bàn ghế,bát đĩa đc họ bầy ra vỉa hè để........bán! Lúc này mới biết họ bán hết đi,đc đồng nào hay đồng đó để hồi hương. Khắp nơi trên phố cổ đều có cảnh bày bán hàng đồ cũ của họ. Trong giai đoạn này khá nhiều nhà mua đc đồ cổ,nhất là đồ sứ. Tuy nhiên HN vừa đổi tiền xong và đúng vào giai đoạn cực kỳ khó khăn thiếu thốn,đến ăn còn phải chạy vạy từng bữa 1,chả có xèng mà mua đồ của họ nên cuối cùng vào giai đoạn cuối những đồ đó hầu như đem cho hàng xóm hết.
Họ hồi hương rải rác bằng đủ các con đường đường bộ hay đường thuỷ nhưng phần lớn là đi tàu lên Lạng Sơn,nhập cảnh trở về theo cửa khẩu Hữu Nghị. Sau này cấm biên thì họ vượt biên bằng thuyền qua biển giống như dân "thuyền nhân" ở trỏng.
Trong số các hộ Hoa kiều đi sớm thì ko gặp vấn đề gì,nhưng có hộ còn lấn cấn (do mất gốc gác ở bên Khựa và dòng máu khựa trong ng họ chỉ 50%) chưa về ngay thì đúng là số phận đã xếp đặt cho họ phải vậy. Trong ngõ nhà cháu có 2 hộ (2 anh em ruột) đến cận ngày mới ra đi. Buổi tối họ đi chào hàng xóm 1 lượt rồi vali khăn gói quả mướp kéo cả đại gđ ra ga Hàng Cỏ. Nhưng đến trưa hôm sau thì thấy họ vẫn ở nhà,1 số ng trong đại gđ đó thoát đc. Vụ này do lượng người hồi hương quá đông,chen chúc quá tải trong toa tàu dẫn đến thất lạc và họ đành quay trở lại hoàn toàn ko biết số phận người thân mình ra sao.
Hồi đó ở Ga Hàng Cỏ đã xảy ra vụ bạo động của dân Hoa kiều với lực lượng quân đội,công an bảo vệ của ta rất đình đám,hầu như ai cũng biết vụ này.
Những người V gốc H ko hồi hương,phải ở lại và chấp nhận số phận rất khắc nghiệt. Thời bao cấp,chế độ tem phiếu,tiêu chuẩn dành cho họ cực kỳ hạn chế. Song song với những khó khăn về vật chất thì họ phải gánh chịu sự đoạ đầy về tinh thần của cả xh thời đó trút lên đầu,nhất là lúc chiến tranh biên giới xảy ra. Trong 1 tuần liền thậm chí họ còn ko dám ló mặt ra đường,mặc dù những ng con của họ,có ng chỉ 25% dòng máu khựa trong mình. Ko biết ở nơi khác dư lào nhưng những ng V gốc H mà nhà cháu biết thì ngay lập tức họ nghỉ ở nhà ko đến trường học nữa,vì có đi học cũng ko chịu nổi áp lực của hs dành cho họ. Ngay cả khi họ ở nhà thì cũng bị hội trẻ ở phố bắt nạt,ko ngóc đầu dậy nổi suốt các năm sau chiến tranh. Ng nào chịu đựng đc thì chấp nhận sống 1 cuộc đời tủi nhục còn ko chịu được thì tìm cách vượt biên bằng thuyền theo đườn biển qua Hong Kong. Các năm đầu 8x ở HP,QN có trào lưu vượt biên,ngoài những ng V gốc H ra thì ng V 100% đi cùng cũng ko phải là ít.
Hiện nay những ng V gốc H ở ngõ nhà cháu vẫn còn,ng ít tuổi nhất cũng đã 60 tuổi. Nhìn chung cs của họ chỉ tầm tầm nếu ko nói là dạng thấp trong xh.
Cách đây 6-7 năm,nhà cháu có đưa hàng sang bên TQ và phải thuê 1 số người V gốc H làm việc cho mình. Bên Quảng Châu,đội ngũ phiên dịch (hay gọi là Tai) làm việc cho dân V khá đông đảo. Nhìn chung số phận của những ng này mặc dù trở về cố quốc nhưng cũng ko hơn gì mấy những ng ở lại VN lúc trước. Hầu hết họ làm tự do,buôn bán chứ ko đc đi làm cơ quan nhà nước (có lẽ trình độ ko đáp ứng đc).
Nhà cháu hay hỏi chuyện họ (có ô 50% gốc V trước khi hồi hương còn là đại uý của QĐ ta),về cs khi họ mới quay trở lại. Khi mới quay trở lại,cq Khựa dồn hết họ đi lâm trường,nông trường sống ở nông trại vài năm,dần dần mới trở lại các TP tìm công việc kiểu LĐPT làm kế mưu sinh cho qua ngày đoạn tháng.
Sau khi ta và Khựa bình thường hoá quan hệ thì cơ hội đoàn tụ gặp gỡ nhau của từng gđ thường xuyên xảy ra trong giai đoạn những năm Y2K,nhưng rồi những buổi gặp nhau ngắn ngày này cũng kết thúc và a chị e họ lại chia tay để trở về với cs hiện tại của mình,các buổi gặp mặt thăm hỏi nhau chỉ 1-2 lần,do điều kiện địa lý cách trở và phụ thuộc vào vấn đề kinh tế nên coi như a e kiến giả nhất phận.
Trước năn 1975 người Hoa là vấn nạn không chỉ riêng Việt Nam mà cả Đông Nam Á. Từ Indo sang Malay quan Thái đến VN thì người Hoa nắm kinh tế và từ đó ít nhiều họ can thiệp vào Chính trị. Trung Quốc coi Hoa kiều là đạo quân thứ 5. Ở chế độ cũ VNCH đã nhiều lần đưa ra chính sách hạn chế Hoa kiều nhưng đều thất bại. Sau 1975 sự kiện Campuchia và giải quyết người Hòa, Việt Nam đã giải quyết triệt để người hoa. Đây cũng là nước cờ cao tay của các cụ, tất nhiên khi người hoa về lại cố quốc nền kinh tế của VN ảnh hưởng nghiêm trọng nhưng về lâu dài tính ổn định của xã hội và kinh tế thì giờ ai cũng biết.

Ở Ucrana là một ví dụ khi người gốc Nga sinh sống và Ucrana mất cả miền đông

Ngo Rung

Xe lăn
Trước năn 1975 người Hoa là vấn nạn không chỉ riêng Việt Nam mà cả Đông Nam Á. Từ Indo sang Malay quan Thái đến VN thì người Hoa nắm kinh tế và từ đó ít nhiều họ can thiệp vào Chính trị. Trung Quốc coi Hoa kiều là đạo quân thứ 5. Ở chế độ cũ VNCH đã nhiều lần đưa ra chính sách hạn chế Hoa kiều nhưng đều thất bại. Sau 1975 sự kiện Campuchia và giải quyết người Hòa, Việt Nam đã giải quyết triệt để người hoa. Đây cũng là nước cờ cao tay của các cụ, tất nhiên khi người hoa về lại cố quốc nền kinh tế của VN ảnh hưởng nghiêm trọng nhưng về lâu dài tính ổn định của xã hội và kinh tế thì giờ ai cũng biết.

Cụ oánh lái hơi quá tay rồi, Nga với Ucraina trước là cùng LX Xô Viết chứ có phải là quốc gia độc lập đâu. Sau này LX sụp thì mới độc lập thì lúc đó hậu quả là do ăn ở với nhau từ trước đấy rồi :D

Thích Lò Tôn

Xe tải
Cụ oánh lái hơi quá tay rồi, Nga với Ucraina trước là cùng LX Xô Viết chứ có phải là quốc gia độc lập đâu. Sau này LX sụp thì mới độc lập thì lúc đó hậu quả là do ăn ở với nhau từ trước đấy rồi :D
Tuy có khác nhau nhưng nếu có lượng Hoa kiều lớn ở trong nước sẽ rất nguy hiểm. Trung Quốc sẽ mượn cớ bảo vệ Hoa kiều để triển khai quân.

Chưa kể đất đai, công ăn việc làm của chúng ta bị Hoa kiều thâu tóm.

Câu truyện Ucrak hiện tại làm chúng ta thức tỉnh, tất nhiêu lỗi tại chính phủ Ucrak đã không khôn khéo.

Còn nhớ vụ Vũng Ánh, tàu quân sự Trung Quốc ở phao số 0, chỉ cần vụ việc vỡ ra là chúng nó "danh chính ngộn thuận" ngay.

myob

Xe tăng
Hôm nay đọc báo nào, ở đâu cũng nói về chiến tranh giữa ta và trung quốc năm 1979. Nhiều cụ thắc mắc hỏi tại sao năm nay thông tin lại được cởi mở, các sự thật được đưa ra dư luận.... không như mọi năm. Em mạn phép xin hỏi các cụ, không biết cụ nào có giống ý em không? Câu em hỏi là:
Năm xưa 1979 chiến tranh biên giới có liên đới đến 3 nước và 3 nước đó có vị trí chính trị khác nhau: Trung quốc, Mỹ, Việt Nam. Vậy năm nay 2019: Vẫn có 3 nước đó nhưng giờ vị trí lại thay đổi cho nhau... xin hỏi nước nào thế vào chỗ nước nào? Và em nghĩ đấy là lý do tại sao năm nay thông tin về cuộc chiến lại tích cực đến nhưu vậy.

thangmh

Xe tăng

Cụ nói ngược về ukraine thì phải, trước đây làm gì có nước U cà, chỉ có dân tộc U trong đế chế Nga, mãi sau năm cm 1917 Lenin mới lập ra nước cộng hòa U và đưa một phần (mà hiện nay là miền Đông U) vốn là đất người Nga đang ở sát nhập vào nước cộng hòa U. Miền Tây U là do Stalin xơi của Ba lan sát nhập vào U sau thế chiến 2. Crimea thì sau này cỡ 195 mấy Khrusev mới sát nhập vào U. Người gốc Nga ko di cư tới U cụ nhé, họ vẫn ở chính đất của họ thôi :)

Oánh võng phải chắc tay lái =))

Chỉnh sửa cuối:

myob

Xe tăng
Hôm nay đọc báo nào, ở đâu cũng nói về chiến tranh giữa ta và trung quốc năm 1979. Nhiều cụ thắc mắc hỏi tại sao năm nay thông tin lại được cởi mở, các sự thật được đưa ra dư luận.... không như mọi năm. Em mạn phép xin hỏi các cụ, không biết cụ nào có giống ý em không? Câu em hỏi là:
Năm xưa 1979 chiến tranh biên giới có liên đới đến 3 nước và 3 nước đó có vị trí chính trị khác nhau: Trung quốc, Mỹ, Việt Nam. Vậy năm nay 2019: Vẫn có 3 nước đó nhưng giờ vị trí lại thay đổi cho nhau... xin hỏi nước nào thế vào chỗ nước nào? Và em nghĩ đấy là lý do tại sao năm nay thông tin về cuộc chiến lại tích cực đến nhưu vậy.

DurexXL

Xe lăn
Một góc nhìn khá táo bạo :-bd

Nhưng tương quan trong mối quan hệ với Mỹ thì vẫn khác hẳn nhau Kụ ợ

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Không biết cái web vn ấy họ có tôn chỉ mục đích gì.
Nhưng con mẹ hóng chuyện ấy lèo lái câu chuyện ác quá.
bác CCB thì chất phác, chân chất; kể chuyện chân thực. Và câu chuyện của bác ấy bị con mẹ kia lái sáng không đúng với ý nghĩa mà bác ấy đã/đang nghĩ, đang phụng sự

Bác CCB này kể chuyện rất hay...hóa ra bộ đội mình luôn bám sát quân địch đấy chứ
Có đoạn sau có chút tâm linh mà chị phóng viên không hỏi thêm, hơi tiếc :(

Hà Tam

Xe điện
Ảnh này thú vị thật. 4 người ngồi hàng đầu độ mũ sắt Adrian có từ thời Sa hoàng.
Mũ sắt này thời đó là dùng cho lính cứu hỏa, một dạng mũ bảo hộ thôi. Dân quân tự vệ cũng có những đơn vị làm nhiệm vụ phòng cháy chữa cháy, nên mang trang bị của lính cứu hỏa.

myob

Xe tăng
Một góc nhìn khá táo bạo :-bd

Nhưng tương quan trong mối quan hệ với Mỹ thì vẫn khác hẳn nhau Kụ ợ
Thưa cụ, chắc cụ biết mấy ngày qua chúng ta có “ một đường bay thẳng tới Mỹ, cơ số tầu cảnh sát biển được viện trợ từ Mỹ” và chúng ta đang là chủ nhà của bữa tối giữa hai anh Trum và Un . Quan hệ của anh Trum với anh Tập như thế nào chắc cụ cũng biết, còn anh Un thì muốn học hỏi nền kt Việt Nam. Giờ đây Trung quốc đang lao đao, tứ bề thọ địch. Nói không ngoa chứ 5 châu, 4 bể đang tìm cách ép anh Tập ra mỡ vì anh ấy cứ muốn “ giấc mơ Trung hoa”,,,, mà cái đấy ảnh hưởng đến nồi cơm của các anh tay to. Năm 1979 có 3 nước với vị thế khác nhau là Mỹ, Trung, Việt nam, năm 2019 vẫn ba nước đó, tuy Mỹ vẫn là ở vị trí đó nhưng Việt nam là vị thế Trung quốc thời đó còn Trung quốc lại là Việt nam bây giờ.... tuy nhiên thời đại này không phải là chiến bom đạn mà cuộc chiến tranh về chính trị, kinh tế và quyền lực mềm. Nếu cụ để ý cuộc gặp Mỹ Triều lần một không ít thông tin nói về Trung Quốc nhưng lần hai, Trung quốc đã không còn nhiều tiếng nói, thông tin đề cập trên truyền thông. Em đã nghe cụ nào nói đại ý “ ở Trung đông thì isarel là viking của Mỹ, ở đna Mỹ cũng cần có một viking” ngoài Việt nam ra thì chẳng có nước nào hơn được, chỉ có khác là Việt Nam hơn israel một bậc về nghệ thuật đối ngoại và đi dây:)

DurexXL

Xe lăn
Thưa cụ, chắc cụ biết mấy ngày qua chúng ta có “ một đường bay thẳng tới Mỹ, cơ số tầu cảnh sát biển được viện trợ từ Mỹ” và chúng ta đang là chủ nhà của bữa tối giữa hai anh Trum và Un . Quan hệ của anh Trum với anh Tập như thế nào chắc cụ cũng biết, còn anh Un thì muốn học hỏi nền kt Việt Nam. Giờ đây Trung quốc đang lao đao, tứ bề thọ địch. Nói không ngoa chứ 5 châu, 4 bể đang tìm cách ép anh Tập ra mỡ vì anh ấy cứ muốn “ giấc mơ Trung hoa”,,,, mà cái đấy ảnh hưởng đến nồi cơm của các anh tay to. Năm 1979 có 3 nước với vị thế khác nhau là Mỹ, Trung, Việt nam, năm 2019 vẫn ba nước đó, tuy Mỹ vẫn là ở vị trí đó nhưng Việt nam là vị thế Trung quốc thời đó còn Trung quốc lại là Việt nam bây giờ.... tuy nhiên thời đại này không phải là chiến bom đạn mà cuộc chiến tranh về chính trị, kinh tế và quyền lực mềm. Nếu cụ để ý cuộc gặp Mỹ Triều lần một không ít thông tin nói về Trung Quốc nhưng lần hai, Trung quốc đã không còn nhiều tiếng nói, thông tin đề cập trên truyền thông. Em đã nghe cụ nào nói đại ý “ ở Trung đông thì isarel là viking của Mỹ, ở đna Mỹ cũng cần có một viking” ngoài Việt nam ra thì chẳng có nước nào hơn được, chỉ có khác là Việt Nam hơn israel một bậc về nghệ thuật đối ngoại và đi dây:)
Chẳng hay ho chó gì cái việc làm tiền đồn cho bọn tay to đánh nhau

Ngu hơn lợn thì mới không tỉnh táo để Tàu đánh Mỹ đến người Việt cuối cùng hay Mỹ chống Tàu đến người Việt cuối cùng

Việt Nam tự thống nhất năm 1975 chính là đạp vào cả 2 vế trên, và 2 thằng trên về hùa đập Việt Nam sau đó là điều dễ hiểu

Bây giờ chúng nó hục hặc, lại moi VN ra làm tiền đồn với một lũ ấu trĩ đu bám vào 1 trong 2 phía

Bản chất là vậy Kụ ạ

JAL

Xe tăng
Cụ nói ngược về ukraine thì phải, trước đây làm gì có nước U cà, chỉ có dân tộc U trong đế chế Nga, mãi sau năm cm 1917 Lenin mới lập ra nước cộng hòa U và đưa một phần (mà hiện nay là miền Đông U) vốn là đất người Nga đang ở sát nhập vào nước cộng hòa U. Miền Tây U là do Stalin xơi của Ba lan sát nhập vào U sau thế chiến 2. Crimea thì sau này cỡ 195 mấy Khrusev mới sát nhập vào U. Người gốc Nga ko di cư tới U cụ nhé, họ vẫn ở chính đất của họ thôi :)

Oánh võng phải chắc tay lái =))
Cụ nhét cái đinh to thế vào miệng cụ kia thì cụ ấy sống làm sao :))