[Thảo luận] Ảnh chụp Ofer đi sai làn - đề nghị các cụ giữ gìn hình ảnh OF cũng như VHGThông

Bigbear79

Xe đạp
Nói như cụ chủ, chúng ta đi ở đường chỉ có 2 làn đường - cụ muốn vượt xe em đằng trước mà em không chuyển làn thì làm sao nhỉ ? Chẳng lẽ cụ bay qua đầu em chắc.
Tình huống này là trên cầu mà bác, ai cho vượt đâu?
Xe em có dán logo OF, nhưng có lái xe riêng, chả biết ông ấy có lái chuẩn không, chứ bị lên hình trên này thì ngượng chết

anhtho

Xe ngựa
Chờ đèn đỏ:

private1985

Xe tải
Cụ giải thích giúp em tạCụ giải thích giúp em tại sao "2b lại không có chỗ đi" cái? Cả cái đường dài mấy cây số thế, cái xe matiz kia nó chỉ dài có 4 m, sao lại hết chỗ của 2b được? Cụ nhớ cho là xe matiz vẫn chuyển động bình thường chứ không phải đi lò dò hay dừng hẳn lại cản trở chuyển động của các xe trong cùng làn nhé!

Hô hào VĂN HOÁ GIAO THÔNG thì ai cũng làm được, nhưng chỉ hô hào theo cảm tính thì em sợ rằng chỉ là hô suông thôi!
Em xin lỗi trước nếu cụ có phật ý :D Nếu ai cũng nghĩ như cụ ở cái câu chữ đậm ấy thì xã hội và văn hóa giao thông nó sẽ vẫn mãi như bây giờ thôi không hơn được nữa đâu.

Bản thân cụ có thích một đường phố mà các phương tiện đi lại có văn hóa và có tổ chức ko ? Chắc chắn là có rồi, ai chả muốn. Thời buổi này hô hào thì vẫn phải hô hào để lấy lấy khí thế và để tuyên truyền chứ. Còn cái hình cụ bắt lỗi em vì câu "2 bánh ko có chỗ đi" thì em xin thưa với cụ là em cũng đi 4B và em vẫn sử dụng 2B. Bây giờ cụ đi 4B vào nơi mà 2B thường tập chung(em ko nói là làn cho xe máy nhé). Họ vướng cụ trước mặt thì tất nhiên họ phải vòng sang làn mà 4B vẫn đi số đông. Như vậy là mấy ông 4B chửi mấy thằng 2B cứ đi vào làn của ông rồi mấy ông 2B cũng chửi làn ô tô thì éo đi cứ đi lấn sang đây.

Cãi nhau vì cái hình trong khi biển báo không có cắm để quy định thì chả ông nào sai về Luật nhưng về văn hóa là một cái gì đó... :)) dựa vào nhận thức của con người.

NGUYEN T

Xe máy
Em cũng là thành viên nhà MSC ạ.
Với tình huống cụ chủ thớt post ở đây, không thể cho rằng xe Matiz đi sàn làn hay vi phạm luật GTĐB
Ngay từ đầu cầu vượt, chỉ lắp biển cấm người đi bộ và xe thô sơ, không có biển phân làn cho phương tiện. Cầu có 2 làn đường , như vậy xe 4b có thể đi trên cả 2 làn này, tùy thuộc vào tốc độ mà đi vào làn giữa hay làn trong cho hợp lý...
Kể cả trường hợp sau đó cụ Matiz có vượt xe biển xanh thì cũng vẫn không sai luật, tất nhiên là không nên làm thế vì gây cản trở xe khác...
Em thấy cụ chủ thớt không nắm rõ luật, nhưng lại nhiệt tình quá mức khi vội vàng đưa ảnh và quy kết người khác.
Một số cụ chưa hiểu đúng sai thế nào mà đã quẳng gạch đá ầm ầm, trong đó có cả những cụ OFer có thâm niên [-(

Em hầu các cụ cái ảnh đầu cầu vượt để tham khảo ạ

Các cụ chưa giải quyết rốt ráo vấn đề đúng sai ở đây.
Mấu chốt của vấn đề ở đây là: Cái cầu vượt đó đang là một phần của đoạn đường kể từ giao cắt phía trước đến giao cắt phía sau và giải phân cách bằng vạch rời là liên tục.Vì vậy,nếu ở đầu đoạn đường (có cái cầu vượt này) có biển phân làn cho các loại xe,thì biển đó VẪN CÓ GIÁ TRỊ ĐỐI VỚI CÁI CẦU VƯỢT NÀY!
Vì vậy,phải kết luận như thế này mới đúng:
1- Nếu có biển phân làn từ giao cắt trước đó,thì xe bác chủ đề cập đi sai làn.
2- Nếu không có biển phân làn từ giao cắt trước đó,thì xe này không đi sai làn.
Theo logic,2 cái biển cấm người đi bộ và xe thô sơ chỉ có giá trị trên đoạn cầu vượt đó mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Trên cầu này không có biển phân làn 2b và 4b. Nhưng em cảm giác 4b phải đi về bên trái, 2b đi bên phải (sát lề) thì mới hợp lý. Vấn đề là xxx ở HN không bao giờ bắt những trường hợp như vậy.
Nên chăng, theo em, các Min, Mod có thể lập một cái "Survey" điều tra ngay trong OF này xem đi như vậy là như thế nào (Y & N), em chưa nói về luật nhá.
Một tình huống nữa mà các lái xe HN rất hay phạm, nhưng xxx thì ko bao giờ nhắc nhở (nên càng thấy bình thường), đó là rẽ cắt đầu ở ngã tư. Khi đèn xanh, các xe rẽ trái có thể rẽ ngay, nhưng nếu xe đi thẳng ở làn đối diện tới rất gần rồi, nếu rẽ trái ngay là có thể làm cản trở cả dòng xe. Rất nhiều ngã tư em thấy cảnh như vậy, ngay trước mắt xxx nhưng không bao giờ xxx có ý kiến gì. Theo các cụ thì sao?

Chỉnh sửa cuối:

blackcivic 2.0

Xe tăng
Bác chứ trình bày làm gì nhiều. Cứ đúng luật mà đi, cái gì ko cấm là ta cứ làm. Còn để đi cho đẹp mắt mà sai luật thì chả ai khuyến khích phải không ạ. Quan tâm làm gì nhiều.
Diễn đàn có nhiều bố mở miệng ra là văn hóa GT thế này , văn hóa thế nọ. Bao giờ các bố không bao giờ chèn vạch, không bao giờ sai làn, không bao giờ đỗ xe ở nới không có biển P. Lúc ấy thì các bố hẵng nói đến văn hóa GT nhé. Còn nếu vẫn vi phạm thì thôi, nói làm gì
Em lạy kụ ...................:-o
Chắc chắn nhà kụ ko nền thì cũng mái cao hơn nhà thằng hàng xóm xây trước nhà kụ chí ít 20 cm.........em thề

Chỉnh sửa cuối:

Laixebk

Xe tăng
Thấy có nhõn cái ảnh, phán nhanh quá ạ. Mà cái ảnh kia đâu có sai làn gì nhỉ?

anhtho

Xe ngựa
Thấy có nhõn cái ảnh, phán nhanh quá ạ. Mà cái ảnh kia đâu có sai làn gì nhỉ?
Em thì vẫn cho đi như vậy là sai. Nếu cụ cho là đúng, có nghĩa là cụ ủng hộ đi kiểu trộn làn giữa 2b và 4b. Nếu lần sau cụ đi 4b, cụ thấy 2b đi lững thững trước mặt thì cụ cũng không nên trách họ. Họ cũng đi như anh Matiz đỏ thôi.
Cũng may không nhiều người nghĩ như cụ nên em đi trên cầu này hằng ngày, rất ít khi gặp 4b đi vào làn bên phải.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em nghĩ là cứ để cả biển thì một số bác đi sai làn mới sửa tốt được ạ , chứ thế này biết xe cụ nào

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Em xin lỗi trước nếu cụ có phật ý :D Nếu ai cũng nghĩ như cụ ở cái câu chữ đậm ấy thì xã hội và văn hóa giao thông nó sẽ vẫn mãi như bây giờ thôi không hơn được nữa đâu.

Bản thân cụ có thích một đường phố mà các phương tiện đi lại có văn hóa và có tổ chức ko ? Chắc chắn là có rồi, ai chả muốn. Thời buổi này hô hào thì vẫn phải hô hào để lấy lấy khí thế và để tuyên truyền chứ. Còn cái hình cụ bắt lỗi em vì câu "2 bánh ko có chỗ đi" thì em xin thưa với cụ là em cũng đi 4B và em vẫn sử dụng 2B. Bây giờ cụ đi 4B vào nơi mà 2B thường tập chung(em ko nói là làn cho xe máy nhé). Họ vướng cụ trước mặt thì tất nhiên họ phải vòng sang làn mà 4B vẫn đi số đông. Như vậy là mấy ông 4B chửi mấy thằng 2B cứ đi vào làn của ông rồi mấy ông 2B cũng chửi làn ô tô thì éo đi cứ đi lấn sang đây.

Cãi nhau vì cái hình trong khi biển báo không có cắm để quy định thì chả ông nào sai về Luật nhưng về văn hóa là một cái gì đó... :)) dựa vào nhận thức của con người.
kết bài post của cụ rồi đấy :)) .
báo chí vẫn giật những quả tít đại loại như TẮC ĐƯỜNG LÀ DO Ô TÔ HAY XE MÁY.... người thì bảo tại ô tô, người thì bảo tại xe máy.... dưng mà em thì em không đổ tại cho mấy cái thứ vô tri vô giác ấy, em đổ tội cho người điều khiển phương tiện thiếu ý thức ( trắng phớ ra là vô ý thức + thói quen a dua ) , khi mà ý thức hệ của người ta đã kém + đôi mắt nhìn đời hạn hẹp thì có đi bộ hay lái tàu vũ trụ đi chăng nữa thì vẫn gây tắc đường như thường. em cũng vẫn hay lượn 4b và 2b thường xuyên qua cái "cầu khỉ" này trong quãng đường đi kiếm cơm hàng ngày và những hôm nào mà có sự cố tắc đường thì y rằng là nguyên nhân do 2b hoặc 4b đi lấn vào làn của nhau gây tai nạn hoặc gây cản trở giao thông... ông nào cũng có cái lý do để biện minh cho việc mình làm là đúng ( mà đúng thật, theo luật thì ở cái cầu ấy xe máy và ô tô là bình đẳng mà, đi làn nào chả được )
túm lại là ở cái cầu này nói riêng và trên mọi nẻo đường nói chung, theo quan điểm của em cái cốt lõi của tư tưởng phải là đi đúng luật đã, có đúng luật thì hãng nói chuyện tiếp :)), cái thứ 2 là ý thức và văn hóa tham gia giao thông, mỗi người có ý thức và biết nhường một tí thì xã hội này mới văn minh hơn được, chứ còn cứ cái kiểu " ông làm được tôi cũng làm được... hoặc... tại sao bao nhiêu người đi thế mà chỉ bắt mình tôi..." hoặc chỉ biết mình còn thiên hạ ra sao mặc kệ miễn mình không sai, mình đúng luật là đủ... thì muôn kiếp cái xã hội này chỉ dậm chân tại chỗ mà mốt hai mốt thôi ạ.
chính xác là đừng hô hào theo cảm tính mà nên đặt địa vị của mình vào vị trí khác để biết được đúng sai, mỗi người góp sức một tí thì xã hội này sẽ đỡ hơn chứ cứ nghĩ theo kiểu XỜI, NGƯỜI TA ĐI THẾ ĐẦY, TỘI CHÓA GÌ MÀ MÌNH PHẢI VĂN HÓA VỚI BỌN .... KHÔNG VĂN HÓA... thì nói chuyện gì, em ra đường thì đơn cử là mình hãng cứ đi đúng đã, nhường người ta một tý cũng chả sao, em chả cần người đi đường khen em là THẰNG NÀY CÓ VĂN HÓA GIAO THÔNG RA PHẾT mà đơn giản em chỉ nghĩ mình đi cẩn thận thì giữ được an toàn cho chính mình. sau đó nghĩ cho người khác thêm tí nữa là ổn.

nhiều bác trong cái thread này vẫn ũng hộ cho cách đi đúng luật là đủ, rồi người khác nói lên ý kiến trái chiều lại phản ứng theo kiểu "đừng dạy khôn tao" hoặc " ông phải thế nọ phải thế chai thì hãy nói còn nếu không thì đừng nói"... thực lòng mà nói thì em cũng chỉ dám góp ý thôi, thực sự chân thành chứ chả dám dạy bác nào cả. còn ngày mai các bác ra đường cứ đi như ngày hôm nay cũng không sao, đúng luật mà làm là tốt. câu hỏi Ô TÔ ĐI THẾ THÌ LẤY ĐÂU RA ĐƯỜNG CHO XE MÁY ĐI và câu hỏi XE MÁY ĐI THẾ THÌ LẤY ĐÂU RA ĐƯỜNG CHO Ô TÔ ĐI cũng giống nhau thôi các bác ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Lê

Xe tăng
Đúng là xe đỏ kia không sai luật, nhưng (Việt Nam bao giờ cũng có chữ nhưng các cụ ah) nếu em mà gặp (Em đã làm nhiều rồi) em đi 2B, em cứ lên trước mũi cụ ý, em đi với tốc độ 20Km/h, hỏi cụ ý có dám đâm vào mít em không !
Hôm nào cụ gặp em em hích cho biết nhé :D

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Tình huống này hơi khó nói đúng sai thế nào.

Em cũng có thói quen vừa lên cầu tốc độ chậm, lái non chưa ra được làn chính thì đi từ từ trong làn trong rồi nhìn gương sau thoáng hẳn mới dám xinnhan len ra hàng ngoài.

Ở tốc độ chậm, nên đi vào làn trong cho xe đi nhanh hơn đi làn chính như vậy ko gây ùn tắc, trên cầu không có vạch liền, như vậy theo luật vẫn có thể ra vào được, tuy nhiên không được phép vượt trong.

private1985

Xe tải
kết bài post của cụ rồi đấy :)) .
báo chí vẫn giật những quả tít đại loại như TẮC ĐƯỜNG LÀ DO Ô TÔ HAY XE MÁY.... người thì bảo tại ô tô, người thì bảo tại xe máy.... dưng mà em thì em không đổ tại cho mấy cái thứ vô tri vô giác ấy, em đổ tội cho người điều khiển phương tiện thiếu ý thức ( trắng phớ ra là vô ý thức + thói quen a dua ) , khi mà ý thức hệ của người ta đã kém + đôi mắt nhìn đời hạn hẹp thì có đi bộ hay lái tàu vũ trụ đi chăng nữa thì vẫn gây tắc đường như thường. em cũng vẫn hay lượn 4b và 2b thường xuyên qua cái "cầu khỉ" này trong quãng đường đi kiếm cơm hàng ngày và những hôm nào mà có sự cố tắc đường thì y rằng là nguyên nhân do 2b hoặc 4b đi lấn vào làn của nhau gây tai nạn hoặc gây cản trở giao thông... ông nào cũng có cái lý do để biện minh cho việc mình làm là đúng ( mà đúng thật, theo luật thì ở cái cầu ấy xe máy và ô tô là bình đẳng mà, đi làn nào chả được )
túm lại là ở cái cầu này nói riêng và trên mọi nẻo đường nói chung, theo quan điểm của em cái cốt lõi của tư tưởng phải là đi đúng luật đã, có đúng luật thì hãng nói chuyện tiếp :)), cái thứ 2 là ý thức và văn hóa tham gia giao thông, mỗi người có ý thức và biết nhường một tí thì xã hội này mới văn minh hơn được, chứ còn cứ cái kiểu " ông làm được tôi cũng làm được... hoặc... tại sao bao nhiêu người đi thế mà chỉ bắt mình tôi..." hoặc chỉ biết mình còn thiên hạ ra sao mặc kệ miễn mình không sai, mình đúng luật là đủ... thì muôn kiếp cái xã hội này chỉ dậm chân tại chỗ mà mốt hai mốt thôi ạ.
chính xác là đừng hô hào theo cảm tính mà nên đặt địa vị của mình vào vị trí khác để biết được đúng sai, mỗi người góp sức một tí thì xã hội này sẽ đỡ hơn chứ cứ nghĩ theo kiểu XỜI, NGƯỜI TA ĐI THẾ ĐẦY, TỘI CHÓA GÌ MÀ MÌNH PHẢI VĂN HÓA VỚI BỌN .... KHÔNG VĂN HÓA... thì nói chuyện gì, em ra đường thì đơn cử là mình hãng cứ đi đúng đã, nhường người ta một tý cũng chả sao, em chả cần người đi đường khen em là THẰNG NÀY CÓ VĂN HÓA GIAO THÔNG RA PHẾT mà đơn giản em chỉ nghĩ mình đi cẩn thận thì giữ được an toàn cho chính mình. sau đó nghĩ cho người khác thêm tí nữa là ổn.

nhiều bác trong cái thread này vẫn ũng hộ cho cách đi đúng luật là đủ, rồi người khác nói lên ý kiến trái chiều lại phản ứng theo kiểu "đừng dạy khôn tao" hoặc " ông phải thế nọ phải thế chai thì hãy nói còn nếu không thì đừng nói"... thực lòng mà nói thì em cũng chỉ dám góp ý thôi, thực sự chân thành chứ chả dám dạy bác nào cả. còn ngày mai các bác ra đường cứ đi như ngày hôm nay cũng không sao, đúng luật mà làm là tốt. câu hỏi Ô TÔ ĐI THẾ THÌ LẤY ĐÂU RA ĐƯỜNG CHO XE MÁY ĐI và câu hỏi XE MÁY ĐI THẾ THÌ LẤY ĐÂU RA ĐƯỜNG CHO Ô TÔ ĐI cũng giống nhau thôi các bác ạ
Cụ có đồng ý với em là từ khi tham gia OF thì cái cách mình tự ý thức mình nó có tiến bộ hơn không :D Em cũng như cụ, không cần thiết phải đi để người khác khen mà mình đi đúng tôn trọng luật lệ là điều nên làm trước hết và có ý thức văn hóa tham gia giao thông là điều tốt hơn nữa. Rồi sẽ có lúc có những người sẽ nhận ra tại sao nó không chen lên, lấn ra và họ sẽ suy nghĩ.

Hôm qua em đi 2B để đi bảo dưỡng xe cho ông cụ nhà em. Công ty em ở Phạm Hùng em đi sang bên Bà Triệu. Với quãng đường đó nếu đi ẩu em tính cùng lắm hết 40 phút nhưng hôm qua nhất quyết đi đúng đường không bon chen vô tổ chức nên phải hết 1h15 phút em mới tới nơi. Tự nghĩ vui vì mình nhận thức hơn trước, trên đường đi gặp một số cụ có Logo OF đi rất chuẩn mực nên càng vui hơn.

blackpaint

Xe container
Nếu tất cả các phương tiện đều tuân thủ đúng tốc độ, thì cháu sẽ nghĩ 4B sẽ cứ thích đi làn ngoài (tối đa được 50) trong khi 2B sẽ cứ thong dong đi làn trong (tối đa 40), như thế thì chả có gì phải nói. Đằng này 2B cũng muốn đi trên 40, thậm chí 4B cũng muốn trên 50 nên đã buộc cụ Khoai đi như thế, điều đó cũng hợp lý, nếu không sau mít nó còi liên tục nhức hết cả đầu. Nhiều khi nhà cháu cũng muốn đi làn ngoài, nhưng mà cái thói chen ngang, đi sau nhưng cứ phải lên trước (nhất là 2B) bất biết thế nào thì nhiều khi mình cũng phải làm những điều mà mình không mong muốn, tất nhiên là không sai Luật.

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Nếu tất cả các phương tiện đều tuân thủ đúng tốc độ, thì cháu sẽ nghĩ 4B sẽ cứ thích đi làn ngoài (tối đa được 50) trong khi 2B sẽ cứ thong dong đi làn trong (tối đa 40), như thế thì chả có gì phải nói. Đằng này 2B cũng muốn đi trên 40, thậm chí 4B cũng muốn trên 50 nên đã buộc cụ Khoai đi như thế, điều đó cũng hợp lý, nếu không sau mít nó còi liên tục nhức hết cả đầu. Nhiều khi nhà cháu cũng muốn đi làn ngoài, nhưng mà cái thói chen ngang, đi sau nhưng cứ phải lên trước (nhất là 2B) bất biết thế nào thì nhiều khi mình cũng phải làm những điều mà mình không mong muốn, tất nhiên là không sai Luật.
thế mới là Vịt nhà mình chứ ạ, đi ra đường nhiều pha chuối không đỡ được. vừa mấy hôm trước nhà cháu đi xe máy đi làm, lúc về ngang qua đèn xanh đèn đỏ khu giáp bát Kim Đồng thì dừng lại, 1 ông chú cao to đen hôi đầu đội lưỡi trai đằng sau tuýt còi nhặng lên rồi chửi " ơ cái thằng điên kia, đi đi, sợ đ éo gì... đờ mờ mày có định để người ta đi không... " theo các cụ thì nhà cháu phải làm gì? thôi thì lách qua 1 bên rồi bảo "ông chú đáng mến" ấy là: "đấy, cháu lách ra rồi đấy, chú vượt đèn đỏ đi " :(. tốt nhất là không nên dây vào mấy ông hổ báo cáo chồn ấy, chấp nhận hèn vậy chứ hoành tráng lên rồi rủi có làm sao thì còn vợ còn con nó biết làm sao, cháu thì cao có hơn 1,6m tí, nặng chưa đến 50kg thì cũng chả chiến được.... hic. giờ ông nào thích đi láo cứ cho đi, thích vi phạm cứ vi phạm, chả cản được đâu ạ =)) .
thủa trai trẻ cháu cũng chạy win100 ( giờ nhà cháu vẫn giữ em nó đấy nhé, chạy vẫn ngon choét ) đi đường cũng láo toét lắm, giờ có tí tuổi rồi nên cũng biết sợ :)) , rồi từ hồi tham gia vào OF cháu cảm thấy mình đi đường đứng đắn lên rất nhiều, học hỏi được rât nhiều những điều tốt. nhiều cụ trong này quả thật là độ hiểu biết về luật cũng như đối đáp thuộc dạng thành thần. đi đường cố gắng tuân thủ luật lệ giao thông + thuộc luật thì sẽ không sợ công an, đi đường có chút nhường nhịn biết người biết ta mà đi thì không bị người khác chửi :)) .
còn trong chuyện bác Spark thì thôi, căn bản là bác ấy không hề sai về luật và + với lúc bác ấy đi không phải giờ cao điểm nên cũng không ảnh hưởng gì đến làng đến xóm + với như bác ấy bảo là do con biển xanh kia đòi vượt nên bác ấy tránh vào làn trong --->>> câu chuyện đã được kết thúc.
còn về vấn đề anh em ta tranh luận thì đã rõ nghĩa, 2 phe và 2 luồng quan điểm rõ ràng . 1 phe thì đồng tình với việc ô tô được phép đi 2 làn trên những đoạn đường như thế vì nó đúng luật ( và chắc cũng đồng tình với việc xe máy đi như ô tô vì xe máy cũng không sai nếu không vượt quá tốc độ và vì đường ấy không phân làn rõ ràng ) . phe còn lại thì không đồng tình với quan điểm nêu trên, em thì em theo phe thứ 2 :D . em cứ đi theo quan điểm của em còn các bác cứ đi theo quan điểm của các bác, các bác nhở :D

anhtho

Xe ngựa
Em trích nguyên văn một đoạn trong luật GTĐB (phiên bản 2008)

Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

WVN

Xe hơi
Em thấy còn thiếu thông tin để kết luận