[Thảo luận] Ảnh chụp Ofer đi sai làn - đề nghị các cụ giữ gìn hình ảnh OF cũng như VHGThông

blackpaint

Xe container
Em đồng quan điểm. Chỉ đơn giản là xe nào đi chậm thì đi bên phải. Với câu hỏi: ấy đường đâu cho người đi xe máy ạ? thì đã có bác niceshot trả lời rất hay rồi:
"Cái xe 4b nó chỉ dài có 4 - 5m thôi, cả tuyến đường dài thế sao mà hết chỗ đi được hả cụ, hay là theo cụ thì xe máy ko thể đi sau ô tô được? Xe máy và ô tô đều là phương tiện giao thông cơ giới, xe nào đến trước đi trước, xe nào đến sau đi sau, muốn vượt thì xin vượt hoặc sang làn bên cạnh để vượt... khi đang lưu thông hay đang dừng chờ đèn đỏ ở ngã 3, ngã tư đều theo cùng nguyên tắc đó cụ nhé, chả có cái lý gì là 4b cứ phải dành chỗ cho 2b len lên cả! "

Tuy nhiên nếu là cầu vượt Ngã tư sở thì xe Spark kia sai bét nhè, vì không có vạch gì cả :D
Cụ nói hết phần em rồi... phương tiện là bình đẳng. Nhưng cụ xem lại xem cái vạch đứt cũng còn rõ đới.

Mr_Dj_new

Xe buýt
Xe của nhà Khoai Sọ ;))

TONGIA

Xe lừa
Vạch liền, không vấn đề gì.

vietran

Xe ba gác
Nhiều cụ nói 4B đi hết phần của 2B, ấy là các cụ ý định phóng nhanh, len lỏi và vượt lên, chứ đồng tốc đi sau thì có ai lấn đường đâu, cái matit kia nó vẫn đi chứ có dừng lại cản đường 2B đâu nhỉ, có nhẽ đó cũng phản ánh tâm lý đi đường là cứ muốn nhoi lên vượt trước.
Đúng như cụ gì nói ở trên, phân làn ên theo tốc độ chứ k nên theo 2B hay 4B tuy biết rằng thường 4B thì đi nhanh hơn 2B nhưng đây chỉ đúng ở đường cao tốc chứ trong nội thành hoặc lân cận thì chưa chuẩn, đó cũng là một cách giải sai cho bài toàn ùn tắc giao thông, trong nội thành càng phân àn 2B, 4B càng tắc, dự án tốn hàng trăm tỷ vốn vay của Nhật đã thử nghiệm nhưng cuác quan ngành GT vẫn cứ vấp tiếp lời giải sai cho bài toán ùn tắc.

vietran

Xe ba gác
Xe Spark không đi sai làn, các cụ ở trên đã phân tích rõ rồi. Nhưng cụ có vẻ vẫn bức xúc khi thấy 4b đi 2 làn.

Em thấy có rất nhiều người hay đặt ra câu hỏi giống câu đỏ đỏ của cụ!

Cái xe 4b nó chỉ dài có 4 - 5m thôi, cả tuyến đường dài thế sao mà hết chỗ đi được hả cụ, hay là theo cụ thì xe máy ko thể đi sau ô tô được? Xe máy và ô tô đều là phương tiện giao thông cơ giới, xe nào đến trước đi trước, xe nào đến sau đi sau, muốn vượt thì xin vượt hoặc sang làn bên cạnh để vượt... khi đang lưu thông hay đang dừng chờ đèn đỏ ở ngã 3, ngã tư đều theo cùng nguyên tắc đó cụ nhé, chả có cái lý gì là 4b cứ phải dành chỗ cho 2b len lên cả!
Cụ dạy cchuẩn.
Có điều nhiều cụ đi 2B luôn có tâm lý nhoi lên len lỏi mà k có khái niệm đi xếp hàng, khi nào đi 4B nhiều thì bắt buộc tạo thói quen xếp hành đi sau xe trc thôi, vì muốn nhoi lên cũng chả dc.

Oldstar

Xe tăng
Đây là 1 hình ảnh trong kha khá các trường hợp có tem OF ở mít đi sai làn (tỉ lệ các cụ không tem nhiều vô vàn nhưng không biết có phải Ofer hay không) mà em vớ được khi đi làm hàng ngày.
Một mình cụ này tung tăng làn phải trên cầu vượt, mặc xác 2b chạy đâu thì chạy
Em cũng là thành viên nhà MSC ạ.
Với tình huống cụ chủ thớt post ở đây, không thể cho rằng xe Matiz đi sàn làn hay vi phạm luật GTĐB
Ngay từ đầu cầu vượt, chỉ lắp biển cấm người đi bộ và xe thô sơ, không có biển phân làn cho phương tiện. Cầu có 2 làn đường, như vậy xe 4b có thể đi trên cả 2 làn này, tùy thuộc vào tốc độ mà đi vào làn giữa hay làn trong cho hợp lý...
Kể cả trường hợp sau đó cụ Matiz có vượt xe biển xanh thì cũng vẫn không sai luật, tất nhiên là không nên làm thế vì gây cản trở xe khác...
Em thấy cụ chủ thớt không nắm rõ luật, nhưng lại nhiệt tình quá mức khi vội vàng đưa ảnh và quy kết người khác.
Một số cụ chưa hiểu đúng sai thế nào mà đã quẳng gạch đá ầm ầm, trong đó có cả những cụ OFer có thâm niên [-(

Em hầu các cụ cái ảnh đầu cầu vượt để tham khảo ạ

Otter

Xe hơi
Cứ như thế này thì giao thông VN bao giờ mới khá lên được

quangdzung

Xe điện
Đã bảo là nhiều cụ hay cảm tính lắm. Chả cần biết đúng sai, cứ ngứa mắt là ném đá thôi:((

Otter

Xe hơi
Cụ đủ bài vào chợ rồi, sì pam nhảm ở đây làm giề thế :D
Sao cụ bảo em sì pam, đường này ngày nào em chả đi về 2 lần, rất ức chế với các cụ đi kiểu như thế, đành rằng ko có biển nhưng mỗi người tham gia giao thông có ý thức tự giác một chút thì mới mong hết tắc đường được

Oldstar

Xe tăng
Sao cụ bảo em sì pam, đường này ngày nào em chả đi về 2 lần, rất ức chế với các cụ đi kiểu như thế, đành rằng ko có biển nhưng mỗi người tham gia giao thông có ý thức tự giác một chút thì mới mong hết tắc đường được
Ơ thế em hỏi cụ là tham gia giao thông thì theo luật hay theo thói quen ạ? Xe Matiz kia sai hoặc thiếu ý thức tự giác ở chỗ nào?

Thế trên cầu cụ cũng vượt à
Vượt tốt cụ ạ, cụ xem lại cầu vượt trên có mấy làn xe nhá

K5 Điều 14 Luật GTĐB
5. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Chỉnh sửa cuối:

Otter

Xe hơi
Xe Spark không đi sai làn, các cụ ở trên đã phân tích rõ rồi. Nhưng cụ có vẻ vẫn bức xúc khi thấy 4b đi 2 làn.

Em thấy có rất nhiều người hay đặt ra câu hỏi giống câu đỏ đỏ của cụ!

Cái xe 4b nó chỉ dài có 4 - 5m thôi, cả tuyến đường dài thế sao mà hết chỗ đi được hả cụ, hay là theo cụ thì xe máy ko thể đi sau ô tô được? Xe máy và ô tô đều là phương tiện giao thông cơ giới, xe nào đến trước đi trước, xe nào đến sau đi sau, muốn vượt thì xin vượt hoặc sang làn bên cạnh để vượt... khi đang lưu thông hay đang dừng chờ đèn đỏ ở ngã 3, ngã tư đều theo cùng nguyên tắc đó cụ nhé, chả có cái lý gì là 4b cứ phải dành chỗ cho 2b len lên cả!
Thế trên cầu cụ cũng vượt à

Otter

Xe hơi
Ơ thế em hỏi cụ là tham gia giao thông thì theo luật hay theo thói quen ạ? Xe Matiz kia sai hoặc thiếu ý thức tự giác ở chỗ nào?
Về luật thì cụ ấy ko sai nhưng về nguyên tắc thì cụ ý sai, vì khi đường có 2 làn thì các phương tiện tốc độ cao đi làn trái, các phương tiện có tốc độ thấp hơn đi làn phải. Nếu ai cũng đi như cụ ý thì chỉ cần 1 sự cố nhỏ trên cầu là tắc đường ngay, cái này chỉ là ý thức tự giác của mỗi người. Em đã rất nhiều lần bị tắc trên cầu này rồi. Em lướt of chủ yếu là vào box ATGT chứ ít khi vào chợ giời, vì em ko tin việc mua bán trên mạng ợ

Chỉnh sửa cuối:

leprowind

Xe buýt
Về luật thì cụ ấy ko sai nhưng về nguyên tắc thì cụ ý sai, vì khi đường có 2 làn thì các phương tiện tốc độ cao đi làn trái, các phương tiện có tốc độ thấp hơn đi làn phải. Nếu ai cũng đi như cụ ý thì chỉ cần 1 sự cố nhỏ trên cầu là tắc đường ngay, cái này chỉ là ý thức tự giác của mỗi người. Em đã rất nhiều lần bị tắc trên cầu này rồi. Em lướt of chủ yếu là vào box ATGT chứ ít khi vào chợ giời, vì em ko tin việc mua bán trên mạng ợ
Nhìn ảnh cụ biết là đi nhanh hay chậm ạ? Hay cứ là ô tô thì không bao giờ đi chậm. Không có khái niệm phương tiện có tốc độ cao cụ nhé. Chỉ có khái niệm phương tiện di chuyển với tốc độ cao hay di chuyển với tốc độ thấp thôi.

capucino68

Xe đạp
Không phải em bênh đâu nhưng Khoai nhà em đi đúng:D
Chủ thớt về luật nắm còn chưa vững, ảnh chụp dẫn chứng chưa đủ => rút kinh nghiệm khi viết bài.

tmanhthang

Xe tăng
em tham gia giao thông ,cứ theo luật em đi . chỗ nào đựoc phép đi thì đi . chả có khái niệm xe 4 bánh cứ phải nhường cho ông 2 bánh cả .

cwise

Xe container
Nguyên tắc nào nhỉ, nguyên tắc ai đặt ra? Hay là Tình vs. Lý????? Kiểu như về Lý: anh C đã sai Luật khi ở với cô A như vợ chồng trong khi đã có kết hôn với cô B (đang có hiệu lực PL) nhưng về Tình thì anh ấy đúng vì anh ấy yêu cô A, lấy cô B chỉ vì hoàn cảnh. Ai cũng thung cảm với A. C :D

Oldstar

Xe tăng
Nguyên tắc nào nhỉ, nguyên tắc ai đặt ra? Hay là Tình vs. Lý????? Kiểu như về Lý: anh C đã sai Luật khi ở với cô A như vợ chồng trong khi đã có kết hôn với cô B (đang có hiệu lực PL) nhưng về Tình thì anh ấy đúng vì anh ấy yêu cô A, lấy cô B chỉ vì hoàn cảnh. Ai cũng thung cảm với A. C :D
Cụ cứ A, B, C lằng nhằng, làm em lỗn lận hết
Túm lại là cô A ngon hơn cô B chứ giề :))

langtulanhlung

Xe điện
Ôi trời, mới đâu em cứ tưởng có cái biển phân làn, hóa ra chẳng có cái biển gì mà chủ tóp lại bảo Bọ Khoai nhà MSC đi sai, giận cụ chủ quá đi. MSC luôn luôn hiểu luật, đi đúng luật và tuân thủ luật đới ah.