[Thảo luận] Ảnh chụp Ofer đi sai làn - đề nghị các cụ giữ gìn hình ảnh OF cũng như VHGThông

vihali

Xe container
Các cụ không nên bình luận theo cảm tính mà hãy học cái thói quen dựa vào luật đi đã. Việc phân chia làn theo phương tiện đang làm rối tung rối mù giao thông kia kìa, trong khi luật giao thông thì qui định phải đi theo tốc độ. Khi viết luật, ta cũng đã tham khảo của thế giới. Thế giới chia làn theo tốc độ không phải là nó ngu, còn ta thông minh hơn nó đâu. Có điều, văn bản dưới luật thì như mứt, trái hẳn với luật to hơn nhưng chả ai lên tiếng. Em mong chúng ta có tòa án hiến pháp để soi những thằng dám coi thường luật pháp.

hn03

Xe điện
Theo em thì bác Matiz Spark nên nghĩ cho mọi người và nhất là cho xe 2b. Vì bác đi trên cầu này nên có ai xin vượt đâu, bác đi nhanh chậm không quan trọng, tốt nhất bác nên đi bên làn trái là chuẩn nhất cho tất cả các phương tiện giao thông.
- Không có luật quy định làn trái dành cho ô tô nên đi làn nào cũng được cụ ạ.
- Bác Spark có dán MSC nhưng không thấy trong danh sách thành viên hội, chắc xin được đâu đó dán vào.
- Cách đi như Bác Spark không gọi là phản cảm được vì đường tôi được phép đi, tôi cứ đi, không ảnh hưởng đến ai cả. Phản cảm nhất là đang đi làn trái tạt sang phải rồi lại tạt sang trái ợ.

Chỉnh sửa cuối:

oojimioo

Xe tăng
- Không có luật quy định làn trái dành cho ô tô nên đi làn nào cũng được cụ ạ.
- Bác Spark có dán MSC nhưng không thấy trong danh sách thành viên hội, chắc xin được đâu đó dán vào.
- Cách đi như Bác Spark không gọi là phản cảm được vì đường tôi được phép đi, tôi cứ đi, không ảnh hưởng đến ai cả. Phản cảm nhất là đang đi làn trái tạt sang phải rồi lại tạt sang trái ợ.
đành là như cụ nói e ko phản đối nhưng mà trên cầu mà 2 cái oto đi nối tiếp mà thành 2 làn e thấy là cũng ko nên rồi

thangktvta

Xe tăng
Các cụ nóng quá nên còm men cũng...nóng. Nhà cháu đi 2b, nhìn theo con mắt của 2b thì là thế này:
1. 4b kia k sai, luật k cấm --> cứ đi.
2. 2b đi max =40 cây chuối --> 4b đi với max = 40 ở làn đó là ok, chẳng gây cản trở gì với ai cả.
3. Em nghĩ là không nước nào phân làn theo phương tiện mà chỉ phân theo tốc độ và hướng đi --> 4b và 2b có thể chung 1 làn, miễn là an toàn và k gây cản trở giao thông.

blackpaint

Xe container
Đi thế này là chuẩn không phải chỉnh nhá... đi nhanh thì vào làn ngoài, chậm thì ra làn trong... cái này các cụ thấy phản cảm chứ Tây đa số thế, cực an toàn, quan trọng là quan sát nhìn gương chuyển làn thì phải chuẩn. Thử hỏi cụ nào đi khoảng 10km/h ở làn ngoài thì các xe đi kiểu gì???

kiamorning2007

Xe tăng
Cụ MSC đi như trong ảnh Em thấy cũng k sai ạ,Theo em chỉ có 1 bức ảnh thì chưa nói lên điều j cả ạ, chẳng hạn như hôm em vào BV BMai, bãi đỗ xe có kẻ ô nhưng do nhiều xe quá bảo vệ xếp xe sát nhau, em đỗ vào đúng chỗ giữa 2 ô luôn, lúc ra thì mấy xe bên cạnh đã đi, quả đấy mà xe em bị choạch rồi đưa lên đây thì gạch đá có mà bay vèo vèo ấy chứ.

Cu_in_Car

Xe điện
Cụ MSC đi như trong ảnh Em thấy cũng k sai ạ,Theo em chỉ có 1 bức ảnh thì chưa nói lên điều j cả ạ, chẳng hạn như hôm em vào BV BMai, bãi đỗ xe có kẻ ô nhưng do nhiều xe quá bảo vệ xếp xe sát nhau, em đỗ vào đúng chỗ giữa 2 ô luôn, lúc ra thì mấy xe bên cạnh đã đi, quả đấy mà xe em bị choạch rồi đưa lên đây thì gạch đá có mà bay vèo vèo ấy chứ.
Bẩm cụ, em không có driven để gửi clip, hơn nữa em lên đây để học hỏi là chính ạ
Cụ đi Matiz này đi làn giữa từ cổng viện BM lên dốc và vẫn đi làn phải, tới giữa cầu (chắc thấy đông xe máy quá) nên lại lao sang làn trái

blackpaint

Xe container
Bẩm cụ, em không có driven để gửi clip, hơn nữa em lên đây để học hỏi là chính ạ
Cụ đi Matiz này đi làn giữa từ cổng viện BM lên dốc và vẫn đi làn phải, tới giữa cầu (chắc thấy đông xe máy quá) nên lại lao sang làn trái
Cho em hỏi chỗ bôi đen ấy có cấm ô tô đi không ợ? Còn trên cầu thì đi thế cũng không sai.

Ob3xuT

Xe điện
Nếu có biển phân làn thì mới là đi sai... Còn ko thì ko sai... Nhưng theo quan điểm của e là nên đi làn bên trái vì cầu cũng ko rộng rãi j cả...

thanh_hoi

Xe điện
Tôi chả hiểu trình độ hiểu biết pháp luật của bác chủ thớt ở đâu mà nói xe OFer sai làn?
Nếu không nhầm thì đây là cầu vượt Ngã tư vọng. Và ở đây không có biển phân làn, GTCC cho phép xe cơ giới (ô tô, xe máy) đi cả ở 2 làn.

Tôi khẳng định xe OFer đi hoàn toàn không sai làn.

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Không có biển thì chỉ có khái niệm xe cơ giới và xe thô sơ thôi cụ ạ. Ai cũng như cụ thì khái niệm xe to đền xe bé còn diễn ra lâu lắm
ai cũng nghĩ như cụ thì mới loạn ạ. phải cấm thì mới thực hiện, không cấm thì cứ thoải mái vô tư mạnh ai nấy đi. cái này nhà cháu không nói đến vấn đề luật, vì đúng là trên cái cầu vượt vọng này không có vạch liền, cũng không có phân làn bắt buộc... nhưng hãy nghĩ theo chiều hướng ý thức chung ấy ạ. cái cầu ấy cháu đi qua gần như là hàng ngày có khi là 1 lượt đi 1 lượt về , có khi là hơn. có mấy khi mà tốc độ của ô tô và xe máy lên được đến 40 với cả 50 đâu, toàn tốc độ rùa bò, làn trái thì xe máy chèn cả vào, làn phải thì xe con cũng có, xe bus cũng đi, xe máy cũng nhâu nhâu ở đó. thậm chí vượt trái vượt phải nhau ở đó.
cái cháu muốn nói ở đây là cái ý thức các cụ ạ, ừ thì luật nó không cấm đúng ko? xe ô tô cứ đi cả hàng trong lẫn hàng ngoài vì CHƯA VƯỢT QUÁ TỐC ĐỘ QUY ĐỊNH như thế thì lấy đường đâu cho người đi xe máy ạ? cái cầu ấy cũng có rộng rãi ba bốn làn đường gì cho cam? và vì như cháu đã nói là ít khi cái cầu ấy đi được nhanh vì rất đông phương tiện lưu thông ở đó.
mỗi người có ý thức 1 tí , nhường nhau 1 tí thì sẽ đỡ tắc hơn, dễ lưu thông hơn chứ đợi đến lúc nó cấm mới làm thì ư có phải là cứng đầu quá không.

còn nếu nhà cháu đi 2 bánh mà có lỡ va vào nhà cụ đi 4 bánh mà cháu sai thì cháu tự nguyện đền, đền đến đồng cuối cùng, cụ không phải lo như ở cái dòng đỏ đỏ cháu quote của cụ đâu ợ. cụ cứ đi cho đúng luật đúng làn và có ý thức là nhà cháu cám ơn lắm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

niceshot

Xe container
ai cũng nghĩ như cụ thì mới loạn ạ. phải cấm thì mới thực hiện, không cấm thì cứ thoải mái vô tư mạnh ai nấy đi. cái này nhà cháu không nói đến vấn đề luật, vì đúng là trên cái cầu vượt vọng này không có vạch liền, cũng không có phân làn bắt buộc... nhưng hãy nghĩ theo chiều hướng ý thức chung ấy ạ. cái cầu ấy cháu đi qua gần như là hàng ngày có khi là 1 lượt đi 1 lượt về , có khi là hơn. có mấy khi mà tốc độ của ô tô và xe máy lên được đến 40 với cả 50 đâu, toàn tốc độ rùa bò, làn trái thì xe máy chèn cả vào, làn phải thì xe con cũng có, xe bus cũng đi, xe máy cũng nhâu nhâu ở đó. thậm chí vượt trái vượt phải nhau ở đó.
cái cháu muốn nói ở đây là cái ý thức các cụ ạ, ừ thì luật nó không cấm đúng ko? xe ô tô cứ đi cả hàng trong lẫn hàng ngoài vì CHƯA VƯỢT QUÁ TỐC ĐỘ QUY ĐỊNH như thế thì lấy đường đâu cho người đi xe máy ạ? cái cầu ấy cũng có rộng rãi ba bốn làn đường gì cho cam? và vì như cháu đã nói là ít khi cái cầu ấy đi được nhanh vì rất đông phương tiện lưu thông ở đó.
mỗi người có ý thức 1 tí , nhường nhau 1 tí thì sẽ đỡ tắc hơn, dễ lưu thông hơn chứ đợi đến lúc nó cấm mới làm thì ư có phải là cứng đầu quá không.

còn nếu nhà cháu đi 2 bánh mà có lỡ va vào nhà cụ đi 4 bánh mà cháu sai thì cháu tự nguyện đền, đền đến đồng cuối cùng, cụ không phải lo như ở cái dòng đỏ đỏ cháu quote của cụ đâu ợ. cụ cứ đi cho đúng luật đúng làn và có ý thức là nhà cháu cám ơn lắm rồi.
Xe Spark không đi sai làn, các cụ ở trên đã phân tích rõ rồi. Nhưng cụ có vẻ vẫn bức xúc khi thấy 4b đi 2 làn.

Em thấy có rất nhiều người hay đặt ra câu hỏi giống câu đỏ đỏ của cụ!

Cái xe 4b nó chỉ dài có 4 - 5m thôi, cả tuyến đường dài thế sao mà hết chỗ đi được hả cụ, hay là theo cụ thì xe máy ko thể đi sau ô tô được? Xe máy và ô tô đều là phương tiện giao thông cơ giới, xe nào đến trước đi trước, xe nào đến sau đi sau, muốn vượt thì xin vượt hoặc sang làn bên cạnh để vượt... khi đang lưu thông hay đang dừng chờ đèn đỏ ở ngã 3, ngã tư đều theo cùng nguyên tắc đó cụ nhé, chả có cái lý gì là 4b cứ phải dành chỗ cho 2b len lên cả!

volangvuong

Xe tải
Vừa lúc em nép vào cho xe 20 vượt thì bị cụ chủ chụp. 20 đi mới sai ạ, vì cứ đòi vượt trên cầu! Em đùa tý chứ không phải em đâu ạ!

cwise

Xe container
Cụ nói chính xác, Nếu phân tích luật GTĐB thì ofer đó không sai. Trừ trường hợp cung đường có cắm biển báo phân làn phương tiện...
Chỉ có biển báo đường dành cho Oto và Moto. Theo nguyên tắc xe nào tốc độ đi chậm hơn thì đi về phần đường phía bên phải, xe nào tốc độ đi nhanh hơn thì đi về phần đường bên trái. Về nguyên tắc trong thành phố oto 50km/h, xe máy 40 km/h. Nếu ô tô chạy chậm hơn tốc độ giới hạn cho phép thì đi sang phần đường bên phải để không gây cản trở giao thông. Mô tô đi chậm thì đi sang phần đường bên phải, mô tô đi nhanh có thể sang phần đường bên trái nhưng không được phép vượt quá tốc độ giới hạn cho phép và phải chuyển về bên phải nếu gây cản trở giao thông cho các xe khác.
Trong trường hợp này cụ không nói rõ tốc độ là bao nhiêu, nhưng xem hình đường đông thì thấy đi cũng chậm thôi, do vậy ofer đấy đi đúng phần đường và không sai, không gây cản trở giao thông.
Em đồng quan điểm. Chỉ đơn giản là xe nào đi chậm thì đi bên phải. Với câu hỏi: ấy đường đâu cho người đi xe máy ạ? thì đã có bác niceshot trả lời rất hay rồi:
"Cái xe 4b nó chỉ dài có 4 - 5m thôi, cả tuyến đường dài thế sao mà hết chỗ đi được hả cụ, hay là theo cụ thì xe máy ko thể đi sau ô tô được? Xe máy và ô tô đều là phương tiện giao thông cơ giới, xe nào đến trước đi trước, xe nào đến sau đi sau, muốn vượt thì xin vượt hoặc sang làn bên cạnh để vượt... khi đang lưu thông hay đang dừng chờ đèn đỏ ở ngã 3, ngã tư đều theo cùng nguyên tắc đó cụ nhé, chả có cái lý gì là 4b cứ phải dành chỗ cho 2b len lên cả! "

Tuy nhiên nếu là cầu vượt Ngã tư sở thì xe Spark kia sai bét nhè, vì không có vạch gì cả :D

phamducanh1401

Đi bộ
Các kụ ơi em đọc thấy ai cũng có lý do chính đáng cả ,nhưng cho em xin góp 1 ý kiến tí xíu từ xưa tới nay 4b luôn được đa số coi là phương tiên GƯƠNG MẪU trong việc chấp hành luật giao thông dù có biển cấm hay không ! nên theo em bác 4b kia đi đường dù đi bên trái có chậm 1 chút cũng không nên đi bên phải như vậy ,nhiều khi đi đường em cũng ức chế 1 số bác 4b đi len hết sang bên phải em ức lắm !!! các bác 4b[người lớn] nên làm gương cho 2b[em bé] nhé !!!

cwise

Xe container
Các kụ ơi em đọc thấy ai cũng có lý do chính đáng cả ,nhưng cho em xin góp 1 ý kiến tí xíu từ xưa tới nay 4b luôn được đa số coi là phương tiên GƯƠNG MẪU trong việc chấp hành luật giao thông dù có biển cấm hay không ! nên theo em bác 4b kia đi đường dù đi bên trái có chậm 1 chút cũng không nên đi bên phải như vậy ,nhiều khi đi đường em cũng ức chế 1 số bác 4b đi len hết sang bên phải em ức lắm !!! các bác 4b[người lớn] nên làm gương cho 2b[em bé] nhé !!!
bác đi nhanh thì bác xin vượt thôi, có gì đâu. Hố hố :D. Thật là đơn giản. Nhớ là vượt trái nha.

Violong

Xe tăng
Vấn đề ở đây nó là cái ý thức. Các bác viện dẫn luật bảo thế là bình thường, ok, các bác đúng... về phần cái ô tô. Em đã được đọc không biết bao nhiêu cái cmt trên diễn đàn đại ý thế này:
- Mạ cái bọn 2b bon chen, hở ra một tí là len vào.
- Em sẽ đi theo kiểu A B C không cho 2b len vào được, để họ len vào là rách việc...
...
Ơ thế chiếu theo luật họ cũng đi đâu có sai mà các bác lại mắng họ. Ai cũng có cái suy nghĩ chỉ biết mình kệ thằng xung quanh thì làm gì có khái niệm văn hóa và đạo đức nữa.
Em là em không ủng hộ cách đi như trên (trừ trường hợp đặc biệt).
P/S: Em đố các bác đỗ xe trước cổng ra vào nhà người khác đấy (kể cả còn đoạn vỉa hè), trong luật không cấm đâu.

codate

Xe tăng
4b hay 2b thì đều là phương tiện giao thông, mà đã là phương tiện giao thông thì phải tuân thủ luật GTDB. Và trong luật GT thì ta được phép làm những gì không bị cấm. Mà đã không bị cấm thì ko thể nói là sai được