[Funland] Ăn cơm Tàu: thớt về ẩm thực Trung Hoa

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em từng ở Thượng Hải, hơn 1 tuần, ngày nào cũng trưa ăn chiêu đãi, tối sáng ăn mỳ gói. Món của họ vừa béo vừa mặn vừa cay, ko hợp khẩu vị với em, hik
Em y như cụ nhưng là 2 tháng ở Shenzhen năm 2010. Sáng tối mình tự lo do tối họ còn về với gia đình, trưa thì chiêu đãi, mà ăn không hợp nên cũng không ăn được nhiều dù đồ ăn thì nhiều.

Lavender168

Xe buýt
Em có bà thím người trung ở HP bán đồ ăn ngon có tiếng, bà làm gì cũng dc mọi người khen ngon. Hôm giỗ bà trổ tài làm toàn món trung cả nhà em kg ăn dc. Sợ nhất món khâu nhục.
Em đi SG huế Đà Lạt ... DN HA cứ thấy quán nào dân địa phương ăn đông hoặc gia đình người trung bán là em mò mẫm ăn cho bằng dc.
Vì ngày xưa ám ảnh câu cơm tàu. Nhưng cho đến giờ vẫn chủ quan phát biểu ẩm thực Việt vẫn là số 1.
Đơn giản nhất là món calathau. Lần đầu nhìn thấy háo hức cắn vào kỳ vọng một thứ vị khác lạ, vậy mà ngoài vị mặn chát chúa kg còn gì khác. Trong khi củ cải dầm của mình gừng tỏi ớt cay chua mặn ngọt giòn tan.
Còn các món khác tựu trung em thấy nổi bật là nhiều mỡ và đôi khi lạt lẽo kg thay gì đặc biệt.
Em chưa sang đó bg nhưng người nhà em sang đó nhiều cũng bảo kg nuốt dc.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ ạ, tiếc nhất là hồi đấy em cũng không sắm máy ảnh riêng, chứ chụp cùng mấy em Mẫu Đơn đấy cũng huyền ảo lắm, thật sự trang điểm phục sức không khác phim cổ trang cụ ạ. Ngẫm lại hồi đấy nghiêm túc quá, công việc là công việc chứ không lạm dụng đồ nghề vào việc chơi :))
Cụ hay đi công tác China vậy như bên em cũng thuộc hàng leader cấp cao rồi !

BMW X5

Xe buýt
Tựu chung lại thì đồ TQ chống chỉ định cho các cụ không khoái đồ dầu mỡ. Em ăn quen rồi thì lại rất khoái, cơ mà em thích ăn cay hợp vị của mạn Vân Nam, Quảng Đông hơn các vùng khác.

Quản Tượng

Xe tăng
em sang sing, nghỉ ở ks furama central - ngay khu china tower nên lượn suốt khu đấy, nhưng thấy không hợp, mỡ quá

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Thế thì chắc là mợ sẽ hợp với món ăn Nhật. Rất ít gia vị, chế biến đơn giản, mà coi trọng hương vị tự nhiên của nguyên liệu.

Tuy nhiên, có 1 cụ ở trên nói có vùng ở Trung Quốc cũng chế biến món ăn theo xu hướng ấy. Trung Quốc rộng, nên bản sắc của mỗi vùng có thể rất khác nhau.
E thì thấy hầu như có mùi dasi mùi miso hoặc xì dầu.mùi tự nhiên chỉ có mùi sushi với sashimi thôi.các món mỳ hay rau trộn thì mùi dầu vừng

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em xem video ẩm thực Nhật Bản thấy họ dùng nước mắm khá phổ biến!
Cụ nhầm loại khác rồi cho họ ngửi mùi là họ chạy mất dép ấy.thứ cụ thấy có thể là dashi một loại nước cốt cá nhưng k phải nước mắm nhé.mùi nặng nhưng k khắm như nước mắm mình

Moriarty

Xe container
E học đc quả dầu hào của tụi tung của, xào bất cứ gì mà có chút dầu hào vào là khác bọt hẳn

MrMilan

Xe điện
Em đi TQ cũng nhiều, nhưng chỉ ăn đồ tàu đc mấy ngày đầu, về sau nhìn thấy đồ tàu thì khóc thét lên vì nhiều mỡ quá.

qddt

Xe tăng
Em là thằng thích nhậu, ăn cay. Nên em thích đồ ăn Tứ Xuyên và Hồ Nam. Ngoài ra em ấn tượng đồ ăn ở Chiết Giang.

Em đi đâu cũng tìm cách lang thang quán nhậu bình dân ở đó. Đồ Tứ Xuyên thì món gì cũng cho cái bột tê gì đó của nó vào, giống mắc khén bên mình nhưng tê hơn nhiều. Lúc đầu ăn thì khó chịu, ăn quen thì lại thích, nhớ. Em thích cái món thịt bò nó cắt dài cỡ đầu thước gỗ học sinh, chiên qua rồi xào lại với bột tê, ngọt, thơm.

Đồ Hồ Nam thì rất cay, hơi chua chua. Trời mưa rét ăn mấy món Hồ Nam, nhắm rượu thích lắm. Có món đầu cá sông sốt chua gì đó của nó rất ngon. Đồ nướng Hồ Nam cũng ngon.

Ở Chiết Giang thì em nhớ được món canh cá, nhưng chẳng nhớ là canh gì. Nhậu xỉn quên hết, xin các cụ thứ lỗi =))

Ăn đồ Tàu em lú nhất là tương (xì dầu) với đậu phụ. Quán nho nhỏ thôi mà nó để bàn mấy chục loại tương. Chả biết loại nào với loại nào. Nhờ nó pha hộ thì không hạp, tự mình pha toát mồ hôi mới tàm tạm. Cũng ngon. Đậu phụ thì vô số loại, em thích cái loại đậu mà vỏ dai nhách, nhưng trong thì mềm mịn, ăn cực kỳ bùi và thơm. Cũng không nhớ tên gọi loại đậu đó là gì =))

Quảng Đông em ăn mỗi dimsum và... da vịt, thịt vịt của nó em không thích, không ăn. Bọn Tàu kêu em ăn uống như tiểu thư. À được, chửi bố hả, mang cốc ra đây.

Nói chung các cụ mà ghét dầu mỡ thì cứ canh mà gọi, sốt tương hoặc rang khô cũng được. Tránh các món hầm, chiên, kho nhiều loại thịt. Nó sẽ bớt dầu mỡ 1 chút. Kinh nghiệm của em là không gọi các món mà VN có các món tương tự. Rất nhiều cụ ấn tượng sai lầm là đồ ăn Tàu toàn dầu mỡ. Không phải thế. Có rất nhiều món thanh đạm chả dầu mỡ tí nào. Nhưng đúng là cơm ăn hàng ngày thì lắm dầu mỡ thật. Ngoài ra các cụ cũng nên nhớ là 1 tỉnh/vùng của Tàu nó rất rộng, rộng bằng 1 nước của mình luôn. Cho nên rất có thể đầu tỉnh và cuối tỉnh ăn uống khác hẳn nhau, nếu dùng tiếng địa phương cũng có thể không hiểu nhau nói gì luôn. Nên sẽ có những lúc trải nghiệm của các cụ đến tỉnh này của Tàu chơi khác với trải nghiệm của người khác cũng tới tỉnh đó, là rất bình thường.

Em thuộc loại ăn thùng uống vại, phá thớt 1 tí, chúc các cụ đầu tuần vui vẻ :P

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng

Để mà dễ ăn và gần gũi vs khẩu vị người Việt thì món HongKong là chuẩn nhất. :D. Xin giới thiệu với các cụ, các mợ vài món quán bạn e trên phố Triệu Việt Vương. 1 người HK sống ở VN từ những năm 199x và nói tiếng Việt rất tốt.

muoibaconcho

Xe điện
Xem cái thớt này xong em mất toi 1 củ đặt đồ ăn TH.