Thảo luận ACC 2007 Mỹ: Em cầu cứu các bác thợ!

Huthasa

Xe container
Cụ nghĩ đơn giản thế, lái xe ngon về xe cỏ chị em ko chịu đâu, cụ đừng có bảo chị em ko biết gì nhé
Ngon gì thì ngon, một con đời 2k7, một con 2022 cho dù dòng thấp thì xe mới tinh nó vẫn ngon hơn. Nhất là chị em chỉ chạy quanh quanh.

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container
Ngon gì thì ngon, một con đời 2k7, một con 2022 cho dù dòng thấp thì xe mới tinh nó vẫn ngon hơn. Nhất là chị em chỉ chạy quanh quanh.
50km/ngày cũng ko quanh quanh đâu ợ :)
Chị em nhiều mợ am hiểu máy móc xe cộ thì tinh như cú ấy. Xe có mùi, ồn, ht treo ko tốt, cách âm kém chê ngay :))
Tất nhiên xe phải chạy đc bt, xăng dầu đủ, nhẩy lên là đạp chứ ko chơi nằm đường hay xưởng. Việc đó của cánh đờn ông.

bigman95

Xe điện
Mỹ đình đội kỹ thuật được honda vn hỗ trợ tốt . Vụ này thợ gara ngoài em nghĩ khó. Thiết bị lại không có. Đại lý thì chỉ thay đồ chứ không sửa nên phán sai là cũng căng. Theo em Cụ kiếm củ đề bãi ( tháo xe nhập về) thay rồi tính tiếp như hãng báo.( acc 2007 đi vẫn Sướng hơn mấy em 2022 city) Đề acc bán tại mỹ đời 2007 loạnh quanh 200 đồng đổ lại. Cụ nhờ mấy kdcc nhập về cho

Chỉnh sửa cuối:

YEUOTOHU

Xe đạp
Mỹ đình đội kỹ thuật được honda vn hỗ trợ tốt . Vụ này thợ gara ngoài em nghĩ khó. Thiết bị lại không có. Đại lý thì chỉ thay đồ chứ không sửa nên phán sai là cũng căng. Theo em Cụ kiếm củ đề bãi ( tháo xe nhập về) thay rồi tính tiếp như hãng báo.( acc 2007 đi vẫn Sướng hơn mấy em 2022 city) Đề acc bán tại mỹ đời 2007 loạnh quanh 200 đồng đổ lại. Cụ nhờ mấy kdcc nhập về cho
HĐ Mỹ Đình ko cam kết thay đúng đề Mỹ sẽ hết bệnh. Yêu cầu thay xong tùy tình hình tính ạ. Gara cũng lấy đề CRV sang test (?!) mà ko hết lỗi. Họ tiếp tục lần ạ. Cũng oder đồ về test.... Hết tuần này xem sao ợ. Mà đề xe Đài lắp sang vẫn đang chạy ngon đấy thây Cụ! Khoai ghê!

JasonNghia

Xe điện
Theo ý kiến cá nhân của em thì lỗi VSA nó nằm ở cục bơm ABS, cụ xem thử cái cục bơm ABS xem có vấn đề gì không, lúc hạ máy có đụng chạm gì đến cái gì liên quan đến cục bơm này không

Dép tổ ong.

Xe tăng
Xe cụ thớt đang nổi đèn check thì căm máy đọc lỗi là ra mã lỗi, từ đó đi tìm nguyên nhân. Có những mã lỗi nó rất rộng, nên cần đọc thêm data liên quan đến các nguyên nhân để loại trừ. Em chém lý thuyết là thế, chủ yếu ngồi hóng kết quả, chúc cụ sớm trả xe cho gấu, nhất là thời điểm mưa rét thế này.

YEUOTOHU

Xe đạp
Xe cụ thớt đang nổi đèn check thì căm máy đọc lỗi là ra mã lỗi, từ đó đi tìm nguyên nhân. Có những mã lỗi nó rất rộng, nên cần đọc thêm data liên quan đến các nguyên nhân để loại trừ. Em chém lý thuyết là thế, chủ yếu ngồi hóng kết quả, chúc cụ sớm trả xe cho gấu, nhất là thời điểm mưa rét thế này.
Mã lỗi P0339 cụ ơi!

YEUOTOHU

Xe đạp
Đèn lỗi lù lù kia mà gara bảo đọc không ra lỗi là sao nhỉ, xe e đời 2004 mà dùng cái đầu đọc chưa đến 500k đọc phát ra luôn.Cụ xử lý lỗi động cơ trước rồi đến cái VSA sau
Mã lỗi P0339 cụ ơi!

YEUOTOHU

Xe đạp
Đèn cảnh báo VSA thì xe cụ ko lên số được. Việc này xảy ra sau khi bổ máy. Một trong những nguyên nhân để hệ thống VSA cảnh báo là động cơ ko hoạt động bình thường (nguyên nhân khác là do chính hệ thống VSA hoặc hệ thống liên quan như lốp, lái…).

Bước 1: cụ kiểm tra tất cả cầu chì trong hộp cầu chì, xem có cái nào đang bị lão hoá hay không (Nó vẫn ko đứt nhé, nên kiểm tra bằng bút đèn là ko phát hiện ra đâu). Nhiều trường hợp chỉ là do cầu chì lambda bị thoái hoá.

Bước 2: Cắm máy đọc lỗi. Ko phải là chỉ xoá lỗi, mà đọc cả history và realtime data. Xem động cơ hoạt động ở tình trạng nào: đánh lửa sớm muộn, gió xăng có hợp lý, nhiệt độ thế nào… Xem lịch sử cả dữ liệu tại thời điểm xe quá nhiệt nằm đường.

Bước 3: Khi có các dữ liệu và hiểu về nó thì mới chẩn đoán được. Biết ngay xe đang bị vấn đề ở bộ phận nào. Nếu ko là cứ đoán mò thay thế lung tung thôi.

Mà xe bác đang có đèn engine báo mà. Thợ ko đọc được hay ko có máy? Vào đến hãng mà còn ko biết làm sao à? Xe ở đâu, nếu có máy, điện em qua xem cho.
Mã lỗi P0339 cụ ơi!

hay_doi_day

Xe tải

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
lỗi này thì lại quá đơn giản, cảm biến trục cam bị lỗi => đánh lửa sai = > mất công suất động cơ
Mã lỗi P0339 cụ ơi!
Em xin bổ sung chút như sau
Lỗi từ cảm biến bị trí đặt cam báo về. Có mấy nguyên nhân:
+ Thợ lắp đặt cam chưa chính xác (cái này có dưỡng cam và thợ có kinh nghiệm thì , nhưng cứ kiểm tra lại). Kiểm tra realtime data xem việc nếu sai cam thật thì hệ thống đánh lửa sớm và các chỉ số công suất đồng bộ khác cũng sẽ bất thường.

+ Bộ đề có vấn đề, mà thợ hãng theo kinh nghiệm bảo thay củ đề đó cụ.

+ Acquy sắp chết (cái này cũng kiểm tra hoặc thay acquy khác vào thử).

+ Chính cảm biến trục cam cũng bị vấn đề…

+ Cầu chì và dây điện (của cảm biến) xem có còn ngon ko.

Cứ kiểm tra, chẩn đoán và khoanh vùng một cách khoa học. Từ đơn giản đến phức tạp.

YEUOTOHU

Xe đạp
Em xin bổ sung chút như sau
Lỗi từ cảm biến bị trí đặt cam báo về. Có mấy nguyên nhân:
+ Thợ lắp đặt cam chưa chính xác (cái này có dưỡng cam và thợ có kinh nghiệm thì , nhưng cứ kiểm tra lại). Kiểm tra realtime data xem việc nếu sai cam thật thì hệ thống đánh lửa sớm và các chỉ số công suất đồng bộ khác cũng sẽ bất thường.

+ Bộ đề có vấn đề, mà thợ hãng theo kinh nghiệm bảo thay củ đề đó cụ.

+ Acquy sắp chết (cái này cũng kiểm tra hoặc thay acquy khác vào thử).

+ Chính cảm biến trục cam cũng bị vấn đề…

+ Cầu chì và dây điện (của cảm biến) xem có còn ngon ko.

Cứ kiểm tra, chẩn đoán và khoanh vùng một cách khoa học. Từ đơn giản đến phức tạp.
Đang nghĩ tới chuyển viện. Hôm qua Gara khẳng định đề ko sao. Vì họ đã Test. Chiều nay e hỏi tiếp.

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Đang nghĩ tới chuyển viện. Hôm qua Gara khẳng định đề ko sao. Vì họ đã Test. Chiều nay e hỏi tiếp.
Cụ phải để thợ khám phân tích đã rồi hãy cho xử lý nhé. Vì trước em thấy có một con kéo đi khắp cá xưởng, nào là bổ máy, phay mặt máy, thay đủ thứ mà lỗi báo khoảng gần chục cái mã, toàn mã kinh khủng.
Sau em thấy cái cầu chì nó chảy gần lìa ra, em thay cho cái mới thì sau khi xoá lỗi ko còn hiện nhiều nữa, bắt đầu xử lý 1-2 lỗi cơ bản thật thôi (trước đó nhiều lỗi là ảo).

Giờ em ko làm nữa rồi, chia sẻ để cụ thêm thông tin thôi. Cần thì em chạy qua ngứa nghề ngó nghiêng cùng.

YEUOTOHU

Xe đạp
Cụ phải để thợ khám phân tích đã rồi hãy cho xử lý nhé. Vì trước em thấy có một con kéo đi khắp cá xưởng, nào là bổ máy, phay mặt máy, thay đủ thứ mà lỗi báo khoảng gần chục cái mã, toàn mã kinh khủng.
Sau em thấy cái cầu chì nó chảy gần lìa ra, em thay cho cái mới thì sau khi xoá lỗi ko còn hiện nhiều nữa, bắt đầu xử lý 1-2 lỗi cơ bản thật thôi (trước đó nhiều lỗi là ảo).

Giờ em ko làm nữa rồi, chia sẻ để cụ thêm thông tin thôi. Cần thì em chạy qua ngứa nghề ngó nghiêng cùng.
Vầng, vẫn ăn vạ ở 1 viện này chỗ ae quen biết quan hệ với nhau mà. Có gì em alo Cụ nhé, đa tạ! Mà đại phẫu rồi (do hết nước) xong xuôi mới liệt mà cụ?

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Vầng, vẫn ăn vạ ở 1 viện này chỗ ae quen biết quan hệ với nhau mà. Có gì em alo Cụ nhé, đa tạ! Mà đại phẫu rồi (do hết nước) xong xuôi mới liệt mà cụ?
Vâng, hết nước thổi gioăng thì làm máy là đúng rồi. Garage đó chỗ quen biết cụ, giá rổ cũng hợp lý và có vẻ nhiệt tình.
Làm máy và đặt cam lại cũng ko phải việc phức tạp. Kiểm tra lại bằng mắt và cẩn thận xem lại xem có sơ xuất nhỏ nào ko thôi.

Sau đó xoá lỗi và cho máy hoạt động thử. Nếu máy hiển thị lại lỗi đó thì xem realtime và history data xem các chỉ số nói lên điều gì. Từ đó có thể phỏng đoán tiếp các nguyên nhân của lỗi.

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Cun đừng chuyển viện, chưa cần thiết.
Inbox cho em số đt và địa chỉ. Mai ngày kia rảnh em phón qua cùng kiểm tra. Biết đâu lại ok.
Bảo thợ ko cần phải chọc ngoáy gì thêm nhé.

YEUOTOHU

Xe đạp
Cun đừng chuyển viện, chưa cần thiết.
Inbox cho em số đt và địa chỉ. Mai ngày kia rảnh em phón qua cùng kiểm tra. Biết đâu lại ok.
Bảo thợ ko cần phải chọc ngoáy gì thêm nhé.
Vâng gấu sáng Cafe rủ e chiều qua Gara. Em lờ đi. Cụ nghỉ ngơi, chiều mai hoặc sáng T2 tùy tình hình e phiền cụ!