[Funland] Thế này thì căng nhỉ

Mzc

Xì hơi lốp
Cũng chẳng biết được đâu cụ ơi.
Cả 2 vợ chồng em ngày xưa đổ bao nhiêu tiền học tiếng Anh mà trình độ phọt phẹt, đổ cho không có khiếu, em thì lười nhưng vợ em ngày xưa nổi tiếng chăm học.
Vậy mà F1 nhà em học tiếng Anh nhàn không ấy cụ ạ, không vất vả như em ngày xưa, chẳng thấy nó tụng kinh như em bao giờ.
Cuối lớp 6 bắt đầu đi học trung tâm, đến lớp 9 là thôi để ôn thi cấp 3. Đầu năm lớp 11 bắt đầu cho ôn để thi IELTS, kiểm tra đầu vào là 6.0 nhưng đúng đợt Covid nên TT bắt học online. F1 nhà em học mấy buổi online kêu không hiệu quả, nó từ chối học, đòi tự ôn. Vậy mà cuối năm 11 nó thi 7.5 ngon ơ.
Sau đó mọi việc lặp lại i xì với SAT, kiểm tra đầu vào là 600 (trên 800 vì chỉ kiểm tra tiếng Anh), nó lại đòi tự học, sau thi SAT 1550/1600, trong đó phần tiếng Anh là 750/800.
Nhưng em đồng ý với cụ là IELTS 7.0 trở lên là giao tiếp tốt rồi, mặc dù thi tiếng Anh ở lớp học có thể điểm không cao (nhưng cũng phải 7, 8).
Em nghĩ phương pháp dạy bây giờ tốt hơn xưa.
Con cụ có học chuyên không?

nhatthang

Xe tăng
Cũng chẳng biết được đâu cụ ơi.
Cả 2 vợ chồng em ngày xưa đổ bao nhiêu tiền học tiếng Anh mà trình độ phọt phẹt, đổ cho không có khiếu, em thì lười nhưng vợ em ngày xưa nổi tiếng chăm học.
Vậy mà F1 nhà em học tiếng Anh nhàn không ấy cụ ạ, không vất vả như em ngày xưa.
Cuối lớp 6 bắt đầu đi học trung tâm, đến lớp 9 là thôi để ôn thi cấp 3. Đầu năm lớp 11 bắt đầu cho ôn để thi IELTS, kiểm tra đầu vào là 6.0 nhưng đúng đợt Covid nên TT bắt học online. F1 nhà em học mấy buổi online kêu không hiệu quả, nó từ chối học, đòi tự ôn. Vậy mà cuối năm 11 nó thi 7.5 ngon ơ.
Sau đó mọi việc lặp lại i xì với SAT, kiểm tra đầu vào là 600 (trên 800 vì chỉ kiểm tra tiếng Anh), nó lại đòi tự học, sau thi SAT 1550/1600, trong đó phần tiếng Anh là 750/800.
Nhưng em đồng ý với cụ là IELTS 7.0 trở lên là giao tiếp tốt rồi, mặc dù thi tiếng Anh ở lớp học có thể điểm không cao (nhưng cũng phải 7, 8).
Nhàn hay không là tuỳ quan điểm của cụ. F1 nhà em cũng chỉ học như F1 nhà cụ nhưng em không thể coi là nhàn được mà em thấy là bình thường. Nhưng khoe chút F1 nhà em lớp 11 thi được hẳn 8.0 cơ,

Son23

Xe tải
Học ngôn ngữ em cho là không có khái niệm Nhàn. Tính theo giờ bay hết. Cháu nào có khiếu sẽ nhanh hơn thôi. Bọn tiếp xúc đều đặn thì lúc thi cử cảm giác nó nhàn nhưng giờ bay nó đâu có ít hơn nhóm hùng hục ôn thi.

nhatthang

Xe tăng
Học ngôn ngữ em cho là không có khái niệm Nhàn. Tính theo giờ bay hết. Cháu nào có khiếu sẽ nhanh hơn thôi. Bọn tiếp xúc đều đặn thì lúc thi cử cảm giác nó nhàn nhưng giờ bay nó đâu có ít hơn nhóm hùng hục ôn thi.
Chính xác cụ ạ, Nhàn hay không nên tính đến tổng thời gian đã bỏ ra để đạt được mục đích đó. Trong thớt trước cũng có cụ nói là con học tiếng Anh nhàn nhưng hỏi kỹ thì con cũng bỏ ra rất nhiều thời gian để xem youtube bằng tiếng anh ngoài ra còn giao tiếp hằng ngày với bố mẹ bằng tiếng anh. Theo các cụ đó những khoảng thời gian này không được tính đến.

nowhereland

Xe điện
Em thấy những gì em làm cũng tương tự nhà cụ thôi mà. Nhưng em ko nói được TA nên em nhờ sự hỗ trợ của mạng. Bản chất vẫn là tạo môi trường. Nhớ lúc tụi nó bé, em bảo nó xem xong phim này, tóm tắt nội dung bằng TA cho mẹ nghe. Em nghe câu hiểu câu ko nhưng dụng ý muốn nó chủ động có phản xạ. Đứa 2 nhà em cũng vì cho nghe TA nhiều mà nó diễn đạt TV toàn theo ngữ pháp TA.
Ko đơn giản thế đâu.
Thằng bạn em đứa thứ 3 nhà nó bằng thứ 2 nhà em (đang lớp 7) hòi con nó nhỏ cũng bắt chước cho cày Youtube tiếng Anh. Nhưng bố mẹ lại ko biết tiếng Anh nên lúc nó xem tiếng Anh, lúc xem tiếng gì cũng chẳng biết vì video trên Youtube nó luân chuyển không ngừng nên mất kiểm soát cả phần nội dung. Sau con nó nói lẵn lộn lung tung các ngôn ngũ khác nhau, sợ quá phải giải tán vội

nhatthang

Xe tăng
Em nghĩ khác, chuyên toán Tổng hợp trung bình 1 năm có 1 em đáng gọi là siêu nhân, chuyên Sư phạm trung bình 3 năm mới có 1 siêu nhân thôi.
Nếu tính số lượng thì Ams khéo nhiều hơn.
Theo quan điểm của cá nhân em, tính trên bình diện chung con cụ là siêu nhân rồi. Tâm sự của 1 Offer có hai F1 mà không đứa nào đỗ được trường chuyên.

Mzc

Xì hơi lốp
Em nghĩ khác, chuyên toán Tổng hợp trung bình 1 năm có 1 em đáng gọi là siêu nhân, chuyên Sư phạm trung bình 3 năm mới có 1 siêu nhân thôi.
Nếu tính số lượng thì Ams khéo nhiều hơn.
Cụ nói thế thì chịu rồi. Em thấy đội thi vào chuyên về cơ bản đã siêu đẳng rồi, tất nhiên trừ hao khoảng 20% chỉ khá thôi và 10% bình thường đi.

Hasu

Xe tải
Cơ bản bạn nào đỗ chuyên đã có tố chất rồi nên các bạn ấy sẽ học nhàn hơn các bạn khác.

Son23

Xe tải
Ko đơn giản thế đâu.
Thằng bạn em đứa thứ 3 nhà nó bằng thứ 2 nhà em (đang lớp 7) hòi con nó nhỏ cũng bắt chước cho cày Youtube tiếng Anh. Nhưng bố mẹ lại ko biết tiếng Anh nên lúc nó xem tiếng Anh, lúc xem tiếng gì cũng chẳng biết vì video trên Youtube nó luân chuyển không ngừng nên mất kiểm soát cả phần nội dung. Sau con nó nói lẵn lộn lung tung các ngôn ngũ khác nhau, sợ quá phải giải tán vội
Nó ngồi xem là em xem cùng chứ cụ. Em cho nghe nhiều hơn xem. Em biết TA đến tầm B1 nhưng em lại chỉ đọc hoặc hiểu
ngữ pháp. Còn nghe, nói em chịu. À em cũng có chút tai nạn trong vụ này. Con nhóc 2 nhà em sau khi đọc, nghe và xem phim TA nhiều, đến lớp 8 nó nói chêm TA với bạn bè nó, em cũng ko hiểu thật. Có hôm con chị nó bảo em: nó chửi tục TA đó mẹ. Thế là từ hôm ấy phải cho con chị giám sát ăn nói của con em. Rồi giám sát để nó xem phim đúng lứa tuổi, nghe truyện đúng lứa tuổi.

nowhereland

Xe điện
Theo quan điểm của cá nhân em, tính trên bình diện chung con cụ là siêu nhân rồi. Tâm sự của 1 Offer có hai F1 mà không đứa nào đỗ được trường chuyên.
Kiểu cụ ấy nâng tiêu chuẩn có voi đòi HBT thôi, chứ bọn đỗ chuyên đều có có tố chất giỏi rồi.

con dơi 141

Xe điện
Lần sau những trường hợp như này, cụ thử phỏng vấn bằng tiếng Việt xem có khá hơn không.

Nhớ lại ngày xưa, tuần 2 buổi thứ 7, CN em lại lóc cóc chở 2 bé nhà em (4-5 tuổi) đi 10 km lên Mã Mây học tiếng Anh. Ròng rã 4-5 năm trời, nắng cũng như mưa, thế mà cũng 15 năm rồi.
Em đổi qua TV mà. Vì em vẫn quan trọng là tư duy hơn. Tiếng Anh chỉ là thuận lợi hơn thôi.

Vì thực ra phỏng vấn thì em quá dễ, chỉ yc giới thiệu bản thân, quá trình học tập, kinh nghiệm làm việc, sở thích cá nhân... Mấy bạn giỏi sau khi nói vèo vèo xong còn hỏi ngược lại về văn hóa, môi trường làm việc...
Tiếng Việt trả lời tốt, trôi chảy, thể hiện tốt em cũng vẫn cho đạt mà.

Mzc

Xì hơi lốp
Nó ngồi xem là em xem cùng chứ cụ. Em cho nghe nhiều hơn xem. Em biết TA đến tầm B1 nhưng em lại chỉ đọc hoặc hiểu
ngữ pháp. Còn nghe, nói em chịu. À em cũng có chút tai nạn trong vụ này. Con nhóc 2 nhà em sau khi đọc, nghe và xem phim TA nhiều, đến lớp 8 nó nói chêm TA với bạn bè nó, em cũng ko hiểu thật. Có hôm con chị nó bảo em: nó chửi tục TA đó mẹ. Thế là từ hôm ấy phải cho con chị giám sát ăn nói của con em. Rồi giám sát để nó xem phim đúng lứa tuổi, nghe truyện đúng lứa tuổi.
Ờ tụi nó học nhau cũng nhanh. Như thằng nhà em mới 5 tuổi thi thoảng lại đã câu what the… xong dừng ở đó rất bố láo.

con dơi 141

Xe điện
Em đùa thôi, cụ k thấy từ haha à. Em khác cụ. Em thi ielts hơn chục năm trước nhưng từ đó đến giờ k dùng đến tiếng anh, ngoại trừ lâu lâu gặp vài thằng đối tác bên châu Âu, chắc năm 1-2 lần.
Đứa em đây. Thi 2 cái cách nhau 1 tháng nên chỉ có từng đó tg ôn thôi. Nó thi khối A học thêm vẽ tuần 2b mỗi buổi 3h. Để mấy cụ khác khỏi bảo là em ko biết gì.

• Vodka
Reactions: Mzc

zinzin12

Xe tải
Cuối cùng vẫn là người học thiệt thòi thôi. Chỉ là sai quy định của bộ dục chứ ko giám kết luận gì về chất lượng của những đợt thi này. Một mình chống lại cả thế giới.

vim732000

Xe buýt
Cuối cùng vẫn là người học thiệt thòi thôi. Chỉ là sai quy định của bộ dục chứ ko giám kết luận gì về chất lượng của những đợt thi này. Một mình chống lại cả thế giới.
Bộ dục phải xuống nước chấp nhận thôi chứ giờ k cho dùng chứng chỉ này xét tuyển năm nay thì lại phải hồi tố cả năm trước nữa.

Thắng Formosa

Xe tăng
Nôm na là mày vào nhà tao tổ chức mà chưa đc sự đồng ý của tao. Thế nên tao méo công nhận trong phạm vi quyền hạn của tao. Thế thôi chứ chứng chỉ nó đc thế giới công nhận thì chất lượng đương nhiên phải đạt tiêu chuẩn roài.
Tất nhiên chứng chỉ thì ko vấn đề gì, nhưng quá trình thi còn có sự lỏng lẻo,gian lận

Mytv

Xe điện
Cụ phát biểu chẳng có cơ sở gì cả. Mời cụ thẩm số liệu: điểm 7 chiếm 14%, 8% chiếm 4% và 8,5 là 1%. điểm 7 chiếm 14% mà cụ gọi là mức thấp thì ????? https://tuoitre.vn/diem-ielts-cua-thi-sinh-viet-nam-ra-sao-so-voi-cac-nuoc-20230907133454482.htm#:~:text=Ban tổ chức IELTS có,7.0 với tỉ lệ 14%.
Thực ra thì so với trc đây số các bạn điểm cao (từ 7.5 trở lên) tăng rất nhiều. Cái này dễ hiểu thôi vì giờ các con giỏi hơn do được đầu tư quan tâm hơn nhiều. Nhớ thời đi học lớp e có đứa đc 7.5 mà ai cũng hâm mộ xuýt xoa. H điểm 7.5 trở lên nhiều vô số. Như thống kê năm 22 thì điểm từ 7.5 hơn 14% số thí sinh. Năm 22 có hơn 67k thí sinh dự thi.
Không cần siêu nhân đâu cụ ơi. Không cần đến bất cứ trung tâm to nào. Tiền tốn nhất là tiền mua sách và phần mềm. Và nhất thiết phải có 1 người kiên trì tạo môi trường cho con như em nói ở trên. Nhóm bạn bè em áp dụng tương tự, đều thành công.
Cụ chuẩn. Nhưng cách này áp dụng được với những bạn có sẵn nền tảng rồi. Chứ trình còn lơ tơ mơ thì ko chơi đc đâu.

Mytv

Xe điện
Vậy là rõ rồi, cảm ơn cụ. Nói thật, em chẳng tin chỉ học trường công và không học thêm tiếng Anh ngoài trung tâm mà thi IELTS đạt được 7 điểm trở lên.
Hihi. E lại chứng kiến hơi bị nhiều các con trường công ko học trung tâm mà điểm từ 7.0 trở lên cụ ạ. Thậm chí có ko ít con đang học thcs luôn đó. Học tiếng anh có nhiều cách tiếp cận. Ko nhất thiết phải đến trung tâm. Đặc biệt là với những bạn có năng khiếu về ngoại ngữ thì càng dễ dàng.