[Funland] "Nồng độ cồn" chưa được định nghĩa nên mới gây tranh cãi

Ben BMS

Xe buýt
Cái này là nồng độ cồn trong máu, chính xác tuyệt đối nên chả ai cãi đc. Mọi người đang nói cái nồng độ cồn trong khí thở Cụ ạ.
Trong luật của họ luôn song cả 2 cụ ạh.

DucHoan

Xe tăng

Da bắt nắng

Xe điện
Ngưỡng dưới của cụ là xe máy
Vâng cụ :-bd

Xe máy và oto khác gì nhau, chả nhẽ ông oto ý thức tốt hơn ah.
Người đi XM đông hơn nhiều lần nên tiếng nói phản ứng nó nhiều hơn trước thôi. Trước thì họ chả cảm thấy liên quan đến mình.
Thay đổi 1 thói quen đâu phải ngày 1 ngày 2 đâu. Mà ko biết lâu dài thì có thay đổi được không? Nhiều người ko uống nhiều đâu nhưng buổi tối cũng làm tí, sáng hôm sau thì tỉnh táo đấy nhưng chả biết được nồng độ cồn đã về 0 hẳn chưa? Nếu vẫn còn 1 tí thì khó giải trình.
Thằng lái ô tô uống rượu bia mà mất kiểm soát hành vi thì nguy hiểm hơn thằng lái xe máy nhiều chứ cụ.
Một đằng khoảng 1 tấn lao đi, một đằng chỉ hơn 1 tạ rưỡi :D
Bây giờ ông khoảng nửa tại cũng bị phạt luôn :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vượt 0.25 thì nói làm ji hả cụ giờ cứ uống "nồng độ # 0" là ăn biên bản mới gây chuyện. Việc luật ra để điều chỉnh hành vi hướng tới cuộc sống tốt đẹp hơn. Vì vậy uống ở mức nhỏ (1ly vang) thì ko thể gây mất kiểm soát hay nói cách khác số lượng gây tai nạn nghiêm trọng thì cũng chỉ là số ít và luật cần phạt mạnh chố đó chứ ko lã đều để biến cả xã hội thành một mớ chung đc
Để làm đc như bác nói thì các nô bộc hại não,tốn time,chẳng có miếng....vậy nên....đừng cãi khi đã bỏ ....bầu ra những nô bộc đó.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ :-bd

Thằng lái ô tô uống rượu bia mà mất kiểm soát hành vi thì nguy hiểm hơn thằng lái xe máy nhiều chứ cụ.
Một đằng khoảng 1 tấn lao đi, một đằng chỉ hơn 1 tạ rưỡi :D
Bây giờ ông khoảng nửa tại cũng bị phạt luôn :))
Hơ.....lại uống tranh thủ hay sao lèm bèm kinh....em đi ngủ.....lấy sức mai .....ủ mưu nhậu tiếp....:P

Da bắt nắng

Xe điện
Có cụ nào so sánh mức phạt vụ nồng độ cồn tại Việt Nam so với các nước phát triển chưa? Em không rõ bên Tây họ phạt có nặng bằng ta không.
Phạt nghiêm và nặng. Nhưng mà Quy trình của nó thì chuẩn lắm cụ ạ. Tại cụ hỏi thì em gửi cụ xem chứ em không định so sánh đâu nhé. Vì so sánh thấy nó buồn lắm. Cụ đọc xem ạ. Quy trình tuyệt vời luôn chứ không ốp thẳng cái máy thổi nồng độ cồn vào miệng như ta. Nhưng phải khi nào ý thức cao hơn nữa thì mới áp dụng được như này, chứ giờ vì rượu bia mà toang trong tai nạn giao thông cũng nhiều lắm:
https://vnexpress.net/phap-luat/quy-trinh-kiem-tra-nong-do-con-voi-tai-xe-my-4036931.html

Em vẫn luôn ủng hộ không uống rượu bia khi lái xe nhé.

thox4ytoam

Xe buýt
các cụ tưởng tượng ngày giết sâu bọ, ăn tí rượu nếp xong ra đường xxx xích xe lại, thì lại thấy luật ngu kinh người
Sắp tới nước ta chắc thành nước hồi giáo đến nơi rồi nếu luật quy định có cồn là phạt

canhhoabatdiet

Xe container
Phạt nghiêm và nặng. Nhưng mà Quy trình của nó thì chuẩn lắm cụ ạ. Tại cụ hỏi thì em gửi cụ xem chứ em không định so sánh đâu nhé. Vì so sánh thấy nó buồn lắm. Cụ đọc xem ạ. Quy trình tuyệt vời luôn chứ không ốp thẳng cái máy thổi nồng độ cồn vào miệng như ta. Nhưng phải khi nào ý thức cao hơn nữa thì mới áp dụng được như này, chứ giờ vì rượu bia mà toang trong tai nạn giao thông cũng nhiều lắm:
https://vnexpress.net/phap-luat/quy-trinh-kiem-tra-nong-do-con-voi-tai-xe-my-4036931.html

Em vẫn luôn ủng hộ không uống rượu bia khi lái xe nhé.
Em chưa đọc kỹ lắm. Cụ cho em hỏi là giờ đi đường có thể bị CA dừng xe bất cứ lúc nào để thổi nồng độ cồn? Hay là phải cho chuyên đề/kế hoạch/dấu hiệu/...???

Da bắt nắng

Xe điện
Em chưa đọc kỹ lắm. Cụ cho em hỏi là giờ đi đường có thể bị CA dừng xe bất cứ lúc nào để thổi nồng độ cồn? Hay là phải cho chuyên đề/kế hoạch/dấu hiệu/...???
Cái này chỉ có "ra quân" theo chuyên đề thôi cụ ạ.
Tất nhiên cụ có tí men tí mùi rồi chẳng may vi phạm mà để Stop lại thì xác định :D
Tốt nhất là nên nghiêm chỉnh đi cụ. Hoặc mua cái xe đạp: bị phạt cũng mất ít tiền mà cái hay nhất là không bị thu bằng :))

canhhoabatdiet

Xe container
Cái này chỉ có "ra quân" theo chuyên đề thôi cụ ạ.
Tất nhiên cụ có tí men tí mùi rồi chẳng may vi phạm mà để Stop lại thì xác định :D
Tốt nhất là nên nghiêm chỉnh đi cụ. Hoặc mua cái xe đạp: bị phạt cũng mất ít tiền mà cái hay nhất là không bị thu bằng :))
Hay làm con xe đạp cà tàng 100-150k mua ở chỡi đồ cũ. CA bắt mà phạt nặng quá vất xe luôn rồi té. ;;)

Da bắt nắng

Xe điện

Da bắt nắng

Xe điện
Hay làm con xe đạp cà tàng 100-150k mua ở chỡi đồ cũ. CA bắt mà phạt nặng quá vất xe luôn rồi té. ;;)
Nếu đã bị bắt rồi thì cụ cứ để các anh ấy lập biên bản, ký vào thì chỉ mất tiền phạt và còn giữ được cái xe.
Say rồi, chạy chậm không té được kiểu giọng miền bắc đâu. Dễ té kiểu giọng "miền nam" lắm. Bị tóm lại là thiệt đơn thiệt kép đấy :))

canhhoabatdiet

Xe container
Nếu đã bị bắt rồi thì cụ cứ để các anh ấy lập biên bản, ký vào thì chỉ mất tiền phạt và còn giữ được cái xe.
Say rồi, chạy chậm không té được kiểu giọng miền bắc đâu. Dễ té kiểu giọng "miền nam" lắm. Bị tóm lại là thiệt đơn thiệt kép đấy :))
Say rồi đi xe đạp bị bắt thì em dắt bộ. :))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Luật GTĐB điều 8 đã quy định mức 0.25 rồi cụ. Thông tư, Nghị định là văn bản dưới Luật, cứ vứt.
Luật GTĐB cũ nó vẫn tính từ 0 với 4b và từ 0,25 với 2b. Luật mới sửa đổi nó cho nốt 2b về 0 rồi !

tomtomchát

Xe container
Cứ 15 phút cho thổi lại e lại hình dung 1 đám say ngồi chốt thè lưỡi thở hồng hộc như chó chờ hả bớt mong giảm đc tí hìu :))

Da bắt nắng

Xe điện
Cứ 15 phút cho thổi lại e lại hình dung 1 đám say ngồi chốt thè lưỡi thở hồng hộc như chó chờ hả bớt mong giảm đc tí hìu :))
Em mà là CA mà gặp cái đội say khướt đến như thế thì em biên chế luôn cho 1 cái đo nồng độ cồn và bảo: Đại ca cầm luôn lấy cái máy này. Trong vòng 1 tiếng nữa đại ca thích thổi bao nhiêu thì thổi. Khi nào giảm được tí hìu nào thì báo em để em ra lập biên bản. Nhá :))

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói có lý ạ. Nhưng luật đã thông qua rồi. Chỉ có thể điều chỉnh bằng thông tư hoặc quy chế xử phạt thôi ạ.
Ở VN mình nó ngược đời. Về lý thì Hiến pháp cao nhất, rồi đến luật, rồi nghị định, thông tư...nhưng vì luật có bất cập nên khi vào thực tế thì thông tư nghị định lại cao hơn cả luật :(
Dòng sau của bác viết mới đúng!
Không có văn bản Luật nào điều chỉnh được Hiến pháp, cũng như chẳng có văn bản nào dưới luật điều chỉnh được luật cả.
Hội soạn thảo ngớ ngẩn rồi mấy ông nghị gật đầu óc không não ra cái luật sai thì chỉ có thể chờ kỳ họp tới của QH sửa lại, không có cách nào khác (nếu sợ cơ quan hành pháp lợi dụng kẽ hở, lạm quyền phạt sai người dân thì CT nước cho ban hành lệnh tạm thời ngừng ngừng thực hiện cho đến lúc QH sửa lại)!

Da bắt nắng

Xe điện
Dòng sau của bác viết mới đúng!
Không có văn bản Luật nào điều chỉnh được Hiến pháp, cũng như chẳng có văn bản nào dưới luật điều chỉnh được luật cả.
Hội soạn thảo ngớ ngẩn rồi mấy ông nghị gật đầu óc không não ra cái luật sai thì chỉ có thể chờ kỳ họp tới của QH sửa lại, không có cách nào khác (nếu sợ cơ quan hành pháp lợi dụng kẽ hở, lạm quyền phạt sai người dân thì CT nước cho ban hành lệnh tạm thời ngừng ngừng thực hiện cho đến lúc QH sửa lại)!
Thôi mình cứ chấp hành đã cụ nhỉ. Tìm hiểu thêm để biết rằng lập pháp là rất gian nan, hành pháp là không dễ dàng.

zonda82

Xe container
Em hóng dự luật bổ sung sửa đổi.

bigman95

Xe điện
Em thấy cái nghị định này "Vi hiến", "Vi pháp". Trong hiến pháp , người dân được tự do (trong đó có ăn và uống) , trong luật giao thông đường bộ ghi rõ nồng độ cồn cho phép trong máu.

Nghị định này cần sửa đổi cho phù hợp với Hiến Pháp và Pháp luật!